2 mô hình thùng 2 tầng A và B. Bảng dưới biểu thị lượng mưa từ 0 giờ đến 24 giờ. Yêu cầu tìm lượng nước chảy ra sông của thùng A (và B), và lượng nước chảy xuống nước ngầm (mm/h) trong từng giờ
Cách tính: Ví dụ tính với thùng A sau tiếng thứ nhất và sau tiếng thứ 2:
Sau 1 tiếng:
ha=5+r=5+0=5
ha<h1 nên Q1=0
ha<h2 nên Q2=0
Q3=a3×ha=0.1×5=0.5
hb=10+Q3=10+0.5=10.5
hb>h4 nên Q4=a4×(hb-h4)=0.15×(10.5-5)=0.825
Q5=a5×hb=0.05×10.5=0.525
Lượng nước thoát ra sông của thùng A là: Q=Q1+Q2+Q4=0+0+0.825=0.825
Lượng nước chảy xuống nước ngầm QG=Q5=0.525
Sau 1 tiếng thì:
ha=ha-Q1-Q2-Q3=5-0-0-0.5=4.5
hb=hb-Q4-Q5=10.5-0.825-0.525=9.15
Sau 2 tiếng:
ha=4.5+r=4.5+15=19.5
ha<h1 nên Q1=0
ha>h2 nên Q2=a2×(ha-h2)=0.2×(19.5-10)=0.2×9.5=1.9
Q3=a3×ha=0.1×19.5=1.95
hb=9.15+Q3=9.15+1.95=11.1
hb>h4 nên Q4=a4×(h4-hb)=0.15×(11.1-5)=0.915
Q5=a5×hb=0.05×11.1=0.555
Lượng nước thoát ra sông của thùng A là: Q=Q1+Q2+Q4=0+1.9+0.915=2.815
Lượng nước chảy xuống nước ngầm QG=Q5=0.555
Sau 2 tiếng thì:
ha=ha-Q1-Q2-Q3=19.5-0-1.9-1.95=15.65
hb=hb-Q4-Q5=11.1-0.915-0.555=9.63
Để làm bài trên trong 24 tiếng cho cả 2 thùng thì có thể dùng Visual Basic trong Excel. File này mình viết bằng Visual Basic trong Excel
Để dùng file này thì các bạn làm như sau:
Sau khi chạy file thì vẽ được đồ thị sau:

Cách tính: Ví dụ tính với thùng A sau tiếng thứ nhất và sau tiếng thứ 2:
Sau 1 tiếng:
ha=5+r=5+0=5
ha<h1 nên Q1=0
ha<h2 nên Q2=0
Q3=a3×ha=0.1×5=0.5
hb=10+Q3=10+0.5=10.5
hb>h4 nên Q4=a4×(hb-h4)=0.15×(10.5-5)=0.825
Q5=a5×hb=0.05×10.5=0.525
Lượng nước thoát ra sông của thùng A là: Q=Q1+Q2+Q4=0+0+0.825=0.825
Lượng nước chảy xuống nước ngầm QG=Q5=0.525
Sau 1 tiếng thì:
ha=ha-Q1-Q2-Q3=5-0-0-0.5=4.5
hb=hb-Q4-Q5=10.5-0.825-0.525=9.15
Sau 2 tiếng:
ha=4.5+r=4.5+15=19.5
ha<h1 nên Q1=0
ha>h2 nên Q2=a2×(ha-h2)=0.2×(19.5-10)=0.2×9.5=1.9
Q3=a3×ha=0.1×19.5=1.95
hb=9.15+Q3=9.15+1.95=11.1
hb>h4 nên Q4=a4×(h4-hb)=0.15×(11.1-5)=0.915
Q5=a5×hb=0.05×11.1=0.555
Lượng nước thoát ra sông của thùng A là: Q=Q1+Q2+Q4=0+1.9+0.915=2.815
Lượng nước chảy xuống nước ngầm QG=Q5=0.555
Sau 2 tiếng thì:
ha=ha-Q1-Q2-Q3=19.5-0-1.9-1.95=15.65
hb=hb-Q4-Q5=11.1-0.915-0.555=9.63
Để làm bài trên trong 24 tiếng cho cả 2 thùng thì có thể dùng Visual Basic trong Excel. File này mình viết bằng Visual Basic trong Excel
Để dùng file này thì các bạn làm như sau:

Sau khi chạy file thì vẽ được đồ thị sau:
