Tặng các bạn Unicode Menu trong Userform - UMU (SourceCode)

Nguyễn Duy Tuân

Nghị Hách
Thành viên danh dự
Điểm
860
Anh Tuân ơi em hỏi cái,
Em dùng cái chương trình của anh, V1.1. Sao ở nhà em chạy được. mà lên cơ quan nó báo: "Compile error: ..." rồi nó tô khối dòng lệnh trong Sheet Images. em đã đăng ký mscomctl.ocx rồi mà nó vẫn báo. Em mở cái file của anh lên thì nó chạy bình thường. Không biết em đăng ký thiếu gì không vậy anh? Cảm ơn anh nhiều nha Em vẫn giữ nguyên form About, nhưng hình của gia đình anh em không để nhé. Hehe.
Lỗi của bạn là do không tương thích phiên bản của ActiveX Controls "mscomctl.ocx". Bạn vào máy chạy được, trong C:\Windows\System32 copy file "mscomctl.ocx" và đè vào file ở máy bị lỗi.

thanchetvnt

Thành viên chính thức
Điểm
670
Em nhờ anh Tuân giúp em với.
Cái phần mềm của anh (UniMenuInUserform 1.2.1) rất hay và nó chạy rất tốt trên office 2010. Thế nhưng khi chạy nó trên office 2013 thì cứ báo lỗi hoài. Em còn rất non về VBA nên không thể sửa. Nhờ anh test thử phần mềm đó trên máy chạy office 2013 rồi sửa lỗi giúp em. Cảm ơn anh.

Nguyễn Duy Tuân

Nghị Hách
Thành viên danh dự
Điểm
860
Em nhờ anh Tuân giúp em với.
Cái phần mềm của anh (UniMenuInUserform 1.2.1) rất hay và nó chạy rất tốt trên office 2010. Thế nhưng khi chạy nó trên office 2013 thì cứ báo lỗi hoài. Em còn rất non về VBA nên không thể sửa. Nhờ anh test thử phần mềm đó trên máy chạy office 2013 rồi sửa lỗi giúp em. Cảm ơn anh.
Tôi đã chạy trên bản Office 2013 32-bit koon có báo lỗi gì. Bản kiểm tra lại và chụp tông báo lỗi như tế nào? Liệu có phải lối những đoạn code của ứng dụng bạn thêm vào không?

thanchetvnt

Thành viên chính thức
Điểm
670
Em chạy trên office 2013 64 bit nó báo lỗi. Em chưa hề them hay bớt bất kỳ một đoạn code nào anh ạ.

File đính kèm

Nguyễn Duy Tuân

Nghị Hách
Thành viên danh dự
Điểm
860
Em chạy trên office 2013 64 bit nó báo lỗi. Em chưa hề them hay bớt bất kỳ một đoạn code nào anh ạ.
Phiên bản cũ sử dụng OCX 32-bit của Microsoft nên nếu cạy trên 64-bit sẽ lỗi. Tạm tời bạn sử dụng bản Office 32-bit sẽ ok.

Hoàng Trọng Nghĩa

Chuyên gia GPE
Thành viên BQT
Moderator
Điểm
1,910

Nguyễn Duy Tuân

Nghị Hách
Thành viên danh dự
Điểm
860
Lỗi này hình như là chọn trên Additional Controls đấy Anh Tuân, thử xem có controls nào mà mình chưa có thì check vào.
Chính vì sự khác nau giữa 32 & 64-bit nên không thể Additional Controls đó. Tóm lại thư viện MSCOMCTL.OCX (ImageList, TreeView, Lisview,...) đã đến lúc chúng ta nói câu vĩnh biệt.. Unicode menu in Userform chỉ dùng ImageList để nạp ảnh vào menu, chúng ta có thể không cần menu vẫn chạy được.

Hoàng Trọng Nghĩa

Chuyên gia GPE
Thành viên BQT
Moderator
Điểm
1,910
Chính vì sự khác nau giữa 32 & 64-bit nên không thể Additional Controls đó. Tóm lại thư viện MSCOMCTL.OCX (ImageList, TreeView, Lisview,...) đã đến lúc chúng ta nói câu vĩnh biệt.. Unicode menu in Userform chỉ dùng ImageList để nạp ảnh vào menu, chúng ta có thể không cần menu vẫn chạy được.
Hình như anh chuẩn bị cho "ra lò" phiên bản mới phải không ạ?

Nguyễn Duy Tuân

Nghị Hách
Thành viên danh dự
Điểm
860
Hình như anh chuẩn bị cho "ra lò" phiên bản mới phải không ạ?
Nghĩa nhắc tới phiên bản mới mình mới giựt mình. Đã gần 5 năm chưa nâng cấp mới gì cả --=--. Có lẽ cũng phải tính hoàn thiện hơn cái menu này thôi. Chờ một ngày đẹp trời đầy cảm hứng mới làm nó ra hồn được.

linhnguyen_0601

Thành viên mới
Điểm
0
Em bị lỗi này "Object library invalid or contains references to object definitions" mà lại dùng win 8 thì sao hả bác? Kíu em với

minhcong.tckt

Thành viên thường trực
Điểm
385
Anh Tuân cho em hỏi, tại menu "Quản lý" khi em ấn vào "tạo cơ sở dữ liệu" thì làm thế nào để nó di chuyển đến sheet 3 chẳng hạn ???
mong nhận được sự giúp đỡ

kawaicandy

Thành viên chính thức
Điểm
0
Cảm ơn tác giả rất nhiều về menu này tuy nhiên có vài vấn đề cho mình hỏi 1 chút:
- Mình xài Menu này để cho phù hợp với công việc của mình nên mình có thêm vào và lược đi 1 vài chức năng. Tuy nhiên do trình độ VBA còn "bập bẹ" nên mình chỉ lược đi được những function của nó, còn phần khai báo thì chịu không biết ở đâu mà tìm. Vậy nó có ảnh hưởng j đến quá trình sử dụng ko (chậm, lỗi ....)
- Mình không muốn chèm thêm các bitmap vào menu sử dụng thì xử lý thế nào.
Một lần nữa cảm ơn tác giả.

namquoc29

Thành viên mới
Điểm
0
Lổi object library invalid khi mở Excell

Các bác ơi giúp em với
Máy em mới cài lại Win7 bản quyền
Office 2007 bản quyền
Nhưng khi mở Excell thì báo lổi "Object library invalid or contains references to object definitions that ..."
Trường hợp này thì xử lý như thế nào giúp em với
Cảm ơn
Mail của em: namquoc29@gmail.com

File đính kèm

nplvn

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn anh Tuân đã chia sẻ Unicode Menu trong Userform.

Gởi các Anh/Chị giúp đỡ lý do, nguyên nhân không thể gọi được Macro DoSelectItem, nhưng lại gọi được DoReadBMnew, câu lệnh gần như nhau chỉ khác tên form.
Mó tới mò lui hoài vẫn không biết tại sao.

Cảm ơn

nplvn

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn anh Tuân đã chia sẻ Unicode Menu trong Userform.

Gởi các Anh/Chị giúp đỡ lý do, nguyên nhân không thể gọi được Macro DoSelectItem, nhưng lại gọi được DoReadBMnew, câu lệnh gần như nhau chỉ khác tên form.
Mó tới mò lui hoài vẫn không biết tại sao.

Cảm ơn
Mình quyên đính kèm file.
Các Anh/Chị giành ít thời gian xem giúp
Cảm ơn

File đính kèm