File excel ứng dụng trong nhập xuất kho, thu chi, bán hàng và công nợ

ongke0711

Thành viên tiêu biểu
Điểm
710
Ý mình hỏi là cái dmhh sao làm đc trên nền tảng excel mình kiếm hoài mà không gặp
Đó là Table của Access. Tôi chỉ dùng làm demo cho viêc xây dựng CSDL của một ứng dụng bán hàng nhỏ sẽ cần có các cột thông tin gì, tổ chức lưu trữ thông tin theo nhóm ra sao v.v.. Các table này cũng chỉ dùng để lưu dữ liệu thô rồi ứng dụng (giao diện người dùng) Access sẽ xử lý chứ người dùng không nhìn thấy được các Table này đâu nhé. Bạn không cần phải thiết kế kiểu treeview như vậy cho dữ liệu Excel (muốn cũng không được :) ).

Minh Tùng

Thành viên hoạt động
Điểm
380
như mình trước làm bên bộ phận hậu cần của cty thì : xuất kho, nhập kho và XNT thuộc phân hệ kho bãi.
1. XNT hiển thị các giao dịch Xuất kho, Nhập kho và Tồn kho.
2. Phiếu xuất kho/nhập kho: là mình làm xuất/nhập hàng trong kho hệ thống, giao dịch đó sẽ lưu lại trong XNT và giảm/tăng tồn kho luôn.
Như vậy khi làm xuất/nhập kho thì cần lưu lại các giao dịch đó trong XNT để kiểm soát tồn kho chính xác.
À, nếu vậy thì đúng rồi.
Để sau khi mình hoàn thành hết file này rồi mình sẽ tách phần đó ra riêng XNTK với Phiếu Nhập xuất kho cho bạn.
Bài đã được tự động gộp:

ÔI.. thật ngưỡng mộ bạn @Minh Tùng ....
cho mình góp ý nho nhỏ...
cái data ngày càng phình to, file excel của bạn ngày càng nặng, do đó, nếu bạn nghĩ tới việc dùng access làm database thì tuyệt hơn thì phải?
chút ý kiến với bạn nha....
Thân
Nói thật bác về khoản Access thì em dở tệ ạ.

Em cũng dự đoán file sẽ phình ra cho nên em thiết kế cho doanh nghiệp siêu nhỏ vì:
1. File này (có thể) chỉ 1 người sử dụng.
2. Mỗi tháng sẽ sử dụng 1 file. Sau khi kết thúc tháng mình sẽ copy ra 1 file mới và xóa các dữ liệu không cần thiết đi (VD xuất nhập kho, bán hàng...), file cũ mình để lưu trữ xem lại khi cần.
3. Dữ liệu không quá nhiều cho nên không kịp phình ra trong vòng 1 tháng. Hihi...

Lần chỉnh sửa cuối:

SA_DQ

/(hông là gì!
Thành viên danh dự
Điểm
1,860
Mình thấy trong file của bạn khá nhiều Form được thiết kế.
Nếu là mình thì có thể gộp 1 số form lại; Khi đó 3 form (SanPham, SuaSanFam & Them SanFam) có thể chỉ là các Pages của 1 form thôi. & khi đó 1 số nút lệnh có thể gộp lại & dùng chung

Chúc mọi người có mùa xuân thật vui vẻ & thành công!

Minh Tùng

Thành viên hoạt động
Điểm
380
Nếu là mình thì có thể gộp 1 số form lại; Khi đó 3 form (SanPham, SuaSanFam & Them SanFam) có thể chỉ là các Pages của 1 form thôi. & khi đó 1 số nút lệnh có thể gộp lại & dùng chung

Dạ, cám ơn anh góp ý, em sẽ gộp lại phần đó thành 1 ạ.

XuanThanh

Thành viên thường trực
Điểm
710

Tạo Pages làm chi cho cực bác. Gộp lại một form thôi rồi xử lý nút lệnh là ok mà:):)

thuyyeu99

Trùm Nhiều Chuyện
Điểm
860
À, nếu vậy thì đúng rồi.
Để sau khi mình hoàn thành hết file này rồi mình sẽ tách phần đó ra riêng XNTK với Phiếu Nhập xuất kho cho bạn.
Bài đã được tự động gộp:

Nói thật bác về khoản Access thì em dở tệ ạ.

Em cũng dự đoán file sẽ phình ra cho nên em thiết kế cho doanh nghiệp siêu nhỏ vì:
1. File này (có thể) chỉ 1 người sử dụng.
2. Mỗi tháng sẽ sử dụng 1 file. Sau khi kết thúc tháng mình sẽ copy ra 1 file mới và xóa các dữ liệu không cần thiết đi (VD xuất nhập kho, bán hàng...), file cũ mình để lưu trữ xem lại khi cần.
3. Dữ liệu không quá nhiều cho nên không kịp phình ra trong vòng 1 tháng. Hihi...
Cái này xử lý được mà, cắt bớt dữ liệu lưu qua access, khi nào cần thì lấy lại, bây giờ excel là form nhập dữ liệu rồi

Minh Tùng

Thành viên hoạt động
Điểm
380
Cái này xử lý được mà, cắt bớt dữ liệu lưu qua access, khi nào cần thì lấy lại, bây giờ excel là form nhập dữ liệu rồi
Nếu vậy sao mình không tạo thêm 1 file excel mới lưu cùng folder với file gốc để lưu trữ dữ liệu thì em thấy có vẻ hợp lý hơn anh nhỉ?

Top Bottom