ý nghĩa của dấu " &" trong excel

Thảo luận trong 'Excel và Kế Toán' bắt đầu bởi myminh, 29 Tháng ba 2011.

1. myminh

myminh New Member

các bạn ah. mình muốn hỏi dấu ""&"trong excel có ý nghĩa gì .vì mình xem cách lập bảng cửu chương thấy có cách tính như thế này.

Các file đính kèm:

2. huuthang_bd

huuthang_bd Thay thái độ đổi cuộc đời

Trong Excel, & là một toán tử dùng để ghép 2 chuỗi lại với nhau.
    Ví dụ bạn gõ công thức ="Giải pháp "&"Excel" sẽ được kết quả Giải pháp Excel

3. OverAC

OverAC Đỗ Nguyên Bình Staff Member

Dấu & là nối chuõi

ví dụ = "A" & "B" kết quả sẽ là "AB"

4. hieuhcmutrans1986

hieuhcmutrans1986 New Member

anh chị cho mình hỏi về 2 cái dấu nháy ở đầu và cuối công thức(=""&D98&"="&E98&"x"&F98&"x"&G98&""&H98&"") và cái dấu "=" trong giữa công thức ý nghĩa là gì vậy?.Em cảm ơn anh chị nhiều!!!!

5. tan10ckn

tan10ckn New Member

2 dấu nháy ở đầu và 2 dấu nháy ở cuối công thức mình thấy là hơi thừa, ko có tác dụng gì.
    Còn dấu "=" ở giữa công thức nằm trong 2 dấu nháy có nghĩa là chuỗi, khác với dấu = ở đầu công thức.

6. cartoon18

cartoon18 Member

Xin hỏi VD mình có một hàm thế này B2:B5 = MID(A2:A5,6,1) nếu sử dụng dấu & để ghép =mid(A2:A & 5,6,1) thì báo lỗi, xin hỏi có cách nào để ghép số 5 vào được không ? (dùng cho trường hợp số 5 là một biến có thể tăng hoặc giảm)

7. ndu96081631

ndu96081631 Well-Known Member

Dùng thế này:
    Mã:
    =MID([B]INDIRECT("A2:A" & [COLOR=#ff0000]5[/COLOR])[/B],6,1)

8. leonguyenz

leonguyenz Thành viên mới

Không biết bạn ấy có áp dụng được không, vì đưa mảng vào MID chứ không phải một chuỗi.
    Tốt nhất là bạn đưa file ví dụ lên.

9. cartoon18

cartoon18 Member

Thầy NDU có khác ^_^ đây đúng là câu trả lời em cần, em tìm câu trả lời cho thắc mắc này mãi mà không thấy, vậy mà thầy chỉ giải trong vòng ..1 nốt nhạc /-*+/ Em cám ơn nhiều