• Thủ thuật Excel

Ngày 17-01-17 12:20 AM
      1. Phân loại:
      2. Thủ thuật Excel
      Article Preview

Align – Bạn đã biết cách căn chỉnh hình ảnh chưa?

Align là một trong những chức năng đơn giản nhưng vô cùng hữu ích mà Excel cung cấp cho người dùng. Tuy nhiên, có một thực tế là rất nhiều người học Excel, từ những người mới bắt đầu cho đến những người sử dụng lâu năm, không phải ai cũng biết đến chức năng này.

Để cụ thể hơn cho chức năng này, tôi sẽ sử dụng 2 ví dụ đã được nêu ra trong Cafe Excel kỳ 18 vừa được tổ chức. Giả sử tôi có 4 vòng tròn như sau:

Bây giờ tôi muốn đem cả 4 vòng tròn đó kết hợp với nhau đồng tâm để tạo nên hình như sau:

Bạn sẽ làm thế nào? Một cách đơn giản thường thấy chính là, bạn sẽ kéo từng vòng tròn nhỏ vào trong vòng tròn lớn và cứ thế canh chỉnh bằng tay cho đến khi bạn cảm thấy ...
      Ngày 13-12-16 10:49 PM
      1. Phân loại:
      2. Đồ thị trong Excel,
      3. Thủ thuật Excel
      Article Preview

[Thủ thuật nhanh] Cách tạo một biểu đồ có mục tiêu

Tôi chắc rằng bạn sẽ thường thấy biểu đồ thế này trong công việc. Tuy nhiên bạn đã biết cách làm nó chưa?

Giả sử tôi có dữ liệu thế này:

Như bạn đã thấy tôi có một danh sách các sản phẩm cùng tỷ lệ phế phẩm của nó. Và mục tiêu công ty đưa ra cho các loại sản phẩm là 0.3% tỷ lệ phế phẩm. Do vậy, để có thể vẽ biểu đồ, tôi sẽ thêm phần mục tiêu vào.

Tiếp theo, tôi chọn bất kỳ một ô trong bảng dữ liệu (ví dụ ô B2) -> chọn thẻ Insert -> Column -> Clustered Column để vẽ biểu đồ cột.

Và tôi sẽ có biểu đồ thế này:

Bạn sẽ thấy phần mục tiêu là biểu đồ cột. Tuy nhiên, cái ...
      Ngày 12-12-16 07:18 PM
      1. Phân loại:
      2. Quản lý, tổ chức và tổng hợp,
      3. Thủ thuật Excel
      Article Preview

Một số thủ thuật cơ bản cho PivotTable

Bạn là người hay sử dụng PivotTable? Bạn muốn học hỏi thêm các thủ thuật để tăng tốc độ sử dụng PivotTable? Bài viết này chính là dành cho bạn.

Thủ thuật 1: PivotTable một PivotTable có sẵn

Đây là một thủ thuật rất được thường dùng khi bạn vừa có một PivotTable lại vừa sử dụng thêm các cột công thức ở bên ngoài. Sở dĩ có trường hợp này là vì khi bạn có một dữ liệu lớn, bạn muốn tận dụng sức mạnh của PivotTable để giúp bạn, chẳng hạn lọc các giá trị duy nhất, tính tổng, đếm,.. cách nhanh nhất nhưng đồng thời bạn cũng cần làm công thức riêng vì PivotTable này chưa đủ đáp ứng nhu cầu của bạn. Và sau đó, bạn lại một lần nữa cần đến tính đa dạng của PivotTable và bạn muốn PivotTable một PivotTable có sẵn.

Giả sử tôi có dữ liệu như sau:

Như bạn đã thấy, tôi có một cột công thức ở bên ngoài, và tôi muốn mỗi khi dữ liệu của PivotTable được cập nhật thì công thức này cũng tự động cập nhật theo. Tuy nhiên, nếu chỉ để công thức thế này thì sẽ rất khó tùy biến các báo cáo phù hợp với ...
      Ngày 14-11-16 10:37 PM
      1. Phân loại:
      2. Thủ thuật Excel
      Article Preview

5 thủ thuật viết hàm cơ bản trong Excel

Chúng ta thường hay được dạy cách sử dụng hàm này hàm kia, cách viết hàm sao cho hiệu quả nhất,… Tuy nhiên, có những thứ rất nhỏ nhặt và không kém phần quan trọng mà những người học Excel cơ bản thường hay bỏ qua. Và bài viết này chính là dành cho bạn.

Thủ thuật 1: Nối chuỗi bằng ký tự &

Đa số người học Excel cơ bản thường chỉ biết một trong hai cách để viết một cái gì đó trong ô, đó là viết hàm, ví dụ: = SUM(A1:B10), hoặc viết thẳng một chuỗi nào đó, ví dụ: Giải Pháp Excel.

Tuy nhiên, nếu tôi muốn viết một chuỗi kết hợp với công thức động thì tôi phải làm sao? Chẳng hạn tôi muốn viết câu: Có tất cả … và sau đó nối với công thức SUM(A1:B10) để lấy giá trị và cuối cùng ghi thêm câu: … số người đang online.

Để viết được như thế, bạn hãy viết vào ô như một công thức, nghĩa là bắt đầu bằng dấu =, và sau đó, đối với chuỗi, bạn hãy ...
      Ngày 23-10-16 11:10 PM
      1. Phân loại:
      2. Thủ thuật Excel
      Article Preview

Tắt mở Conditional Formatting theo ý bạn muốn

Conditional Formatting là một công cụ rất mạnh. Nó giúp bạn trực quan hóa dữ liệu của bạn, giúp bạn tìm thấy những điểm khác biệt (như giá trị cao nhất, thấp nhất, giá trị trùng lắp,…) một cách dễ dàng nhờ việc tô đậm giá trị đó bằng font chữ, hay màu nền,…

Tuy nhiên, sẽ có nhiều lúc bạn không cần Conditional Formatting, nhưng không phải là hoàn toàn. Điều này có nghĩa là, có lúc bạn cần bạn bật, có lúc bạn không cần bạn tắt đi. Tuy nhiên, sẽ thật vô lý nếu lúc bạn không cần, bạn xóa Conditional Formatting, lúc cần thì lại ngồi thiết lập lại. Do vậy, Excel cũng cung cấp cho bạn một khả năng bật tắt Conditional Formatting theo ý muốn một cách hoàn hảo.

Để làm được điều này, trước tiên, tôi có dữ liệu như sau:

Bây giờ, tôi sẽ thiết lập Conditional ...
      Trang 1/26 1 2 3 4 5 11 ... cuốicuối