Tìm max/min theo điều kiện tháng cho trước. Cám ơn.

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Chào quý Thầy, Cô, Anh, Chị, bạn trên GPE,

Theo như tiêu đề topic, mình kính mong quý Thầy, Cô, Anh, Chị, bạn giúp đỡ. Cụ thể trong file đính kèm, mình muốn tìm Max, Min theo điều kiện Tháng cho trước, nhưng mình loay hoay mãi mà vẫn không ra kết quả như mong muốn.

Mình có lên mạng tham khảo các công thức như tìm Max theo nhiều điệu kiện cho trước (có nghĩa If lồng trong Max, Max lồng trong Sumproduct, ….)

Đối với bài này, nếu mình dùng cột phụ, trong cột phụ mình dùng hàm Month, sau đó mình dùng hàm Max theo công thức mảng (có nghĩa Kết thúc bằng ctrl +shift+ enter), thì mình biết làm.

Tuy nhiên, nếu mình không dùng cột phụ thì mình không biết làm cách nào để ra kết quả mong muốn.

Mình kính mong quý Thầy, Cô, Anh, Chị, bạn giúp đỡ mình trong tình huống này để mình học hỏi thêm.

Chân thành cám ơn quý Thầy, Cô, Anh, Chị và các bạn nhiều.

File đính kèm

dazkangel

<New Horizons>
Điểm
360

Theo như tiêu đề topic, mình kính mong quý Thầy, Cô, Anh, Chị, bạn giúp đỡ. Cụ thể trong file đính kèm, mình muốn tìm Max, Min theo điều kiện Tháng cho trước, nhưng mình loay hoay mãi mà vẫn không ra kết quả như mong muốn.

Mình có lên mạng tham khảo các công thức như tìm Max theo nhiều điệu kiện cho trước (có nghĩa If lồng trong Max, Max lồng trong Sumproduct, ….)

Đối với bài này, nếu mình dùng cột phụ, trong cột phụ mình dùng hàm Month, sau đó mình dùng hàm Max theo công thức mảng (có nghĩa Kết thúc bằng ctrl +shift+ enter), thì mình biết làm.

Tuy nhiên, nếu mình không dùng cột phụ thì mình không biết làm cách nào để ra kết quả mong muốn.

Mình kính mong quý Thầy, Cô, Anh, Chị, bạn giúp đỡ mình trong tình huống này để mình học hỏi thêm.

Bạn xem thử công thức sau, nhớ C+S+E
Mã:
D6=MAX(IF($A6=MONTH(Ngaydoxang),Songaydoxang))
Mã:
E6=MIN(IF($A6=MONTH(Ngaydoxang),Songaydoxang))

Mộng Thường 2001

Thành viên tiêu biểu
Điểm
360

xem file kèm, tui có chỉnh công thức sheet thứ "Ngay Do Xang" luôn để bạn tham khảo hén!
hihi ^o^

File đính kèm

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Cám ơn anh @befaint và cám ơn bạn @dazkangel nhiều. Hồi nãy (trước khi post file lên mình cũng dùng công thức :
D6=MAX(IF($A6=MONTH(Ngaydoxang),Songaydoxang)) HAY
D6=MAX(MONTH(Ngaydoxang)* Songaydoxang)), mình làm hoài mà vẫn không ra kết quả. Mình tự nghĩ hàm Month() không thể áp dụng trong mảng được.
Nên mình mới lên cầu cứu các Anh, Chị, các bạn ở GPE này.
Anh @befaint ơi, hàm aggregate như anh nói, tìm được giá trị lớn nhất theo điều kiện tháng cho trước được không anh ?
Một lần nữa cám ơn anh @befaint và bạn @dazkangel nhé.

dazkangel

<New Horizons>
Điểm
360
Bạn thử nhân hay chia hai cái trong ngoặc của IF với nhau. Mình chỉ hỏi vậy thôi, không có máy tính để thử.
Dạ vì dữ liệu của bạn trên có rỗng "" nên nhân sẽ có lỗi, buộc phải bắt lỗi iferror hoặc bỏ qua lỗi giống bạn Mộng Thường làm dùng aggregate.
Lâu rồi không đụng excel nên quên luôn hàm aggregate ^^
Giờ trong Diễn đàn thú vị nhỉ, tranh luận gay gắt quá.

dazkangel

<New Horizons>
Điểm
360
Cám ơn anh @befaint và cám ơn bạn @dazkangel nhiều. Hồi nãy (trước khi post file lên mình cũng dùng công thức :
D6=MAX(IF($A6=MONTH(Ngaydoxang),Songaydoxang)) HAY
D6=MAX(MONTH(Ngaydoxang)* Songaydoxang)), mình làm hoài mà vẫn không ra kết quả. Mình tự nghĩ hàm Month() không thể áp dụng trong mảng được.
Nên mình mới lên cầu cứu các Anh, Chị, các bạn ở GPE này.
Anh @befaint ơi, hàm aggregate như anh nói, tìm được giá trị lớn nhất theo điều kiện tháng cho trước được không anh ?
Một lần nữa cám ơn anh @befaint và bạn @dazkangel nhé.
Tháng cho trước của bạn là thế nào, bạn cảm phiền cho 1 cái ví dụ để mọi người tiện.

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Tháng cho trước của bạn là thế nào, bạn cảm phiền cho 1 cái ví dụ để mọi người tiện.
Bạn @dazkangel ơi,
Tháng cho trước là dữ liệu 1, 2, 3, ...., 12 trong bảng tổng hợp.
Dữ liệu cập nhật hàng ngày là cột dữ liệu mà mình đặt tên Ngaydoxang trong sheet Do xang.
Mình diễn giải không rõ, làm bạn không hiểu. Mong bạn thông cảm.
Trân trọng.

Mộng Thường 2001

Thành viên tiêu biểu
Điểm
360

dazkangel

<New Horizons>
Điểm
360
Bạn @dazkangel ơi,
Tháng cho trước là dữ liệu 1, 2, 3, ...., 12 trong bảng tổng hợp.
Dữ liệu cập nhật hàng ngày là cột dữ liệu mà mình đặt tên Ngaydoxang trong sheet Do xang.
Mình diễn giải không rõ, làm bạn không hiểu. Mong bạn thông cảm.
Trân trọng.
Có phải bạn muốn cái ngaydoxang nó tự cập nhật dữ liệu khi mình nhập vào phải không ?

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Có phải bạn muốn cái ngaydoxang nó tự cập nhật dữ liệu khi mình nhập vào phải không ?
Không phải bạn ơi. Cột Ngày (tên Ngaydoxang) ở sheet Ngay do xang là dữ liệu mà mình phải nhập liệu. Còn bên sheet Bang tong hop, mình đã lập công thức thì tự động cập nhật dữ liệu khi mình nhập xong bên sheet Ngay do xang

dazkangel

<New Horizons>
Điểm
360
Không phải bạn ơi. Cột Ngày (tên Ngaydoxang) ở sheet Ngay do xang là dữ liệu mà mình phải nhập liệu. Còn bên sheet Bang tong hop, mình đã lập công thức thì tự động cập nhật dữ liệu khi mình nhập xong bên sheet Ngay do xang
Hi không hiểu, mà mình chỉ biết là excel khi bạn thay đổi dữ liệu nó cũng tự thay đổi rồi.

Mộng Thường 2001

Thành viên tiêu biểu
Điểm
360
phải vầy ko?
hihi ^o^

File đính kèm

Top Bottom