Nhờ giúp đỡ tìm lỗi sai trong hàm Counifs. Cám ơn !

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Chào các Thầy, Cô, Anh, Chị diễn đàn GPE,

Mình có file excel theo dõi quá trình thay nhớt xe gắn máy, số lần đổ xăng, giá xăng tăng giảm trong 01 tháng.

Tuy nhiên, ở sheet Bang tong hop, mình thấy cột D (số lần đổ xăng xe Dream II) của tháng 2, 6 và 7 (mình dùng hàm Countifs) không giống so với cột B (mình dùng hàng SumProduct) và mình đếm thực tế từng tháng ở Sheet Đổ xăng, Rửa xe, Sửa xe.

Mình tìm hoài mà chưa phát hiện chỗ nào mà công thức Countifs đếm thiếu.

Ngoài ra, nếu mình chỉ nhập ngày đổ xăng (không quan tâm đến thời gian đổ xăng) thì công thức Counifs đếm đúng với số lần đổ xăng trong từng tháng với cột B (dùng hàm SumProduct). Nhưng mình muốn thêm thời gian đổ xăng để biết chính xác giá xăng tăng giảm sau khi mình đổ xăng.

Nay mình mong các Thầy, Cô, Anh, Chị diễn đàn GPE xem file đính kèm và giúp đỡ mình phát hiện và chỉ cho mình chỗ làm cho hàm Countifs đếm thiếu dữ liệu như thế.

Chân thành cám ơn các Thầy, Cô, Anh, Chị diễn đàn GPE.

File đính kèm

quocgiacan

-⍟-
Điểm
860
Chào các Thầy, Cô, Anh, Chị diễn đàn GPE,

Mình có file excel theo dõi quá trình thay nhớt xe gắn máy, số lần đổ xăng, giá xăng tăng giảm trong 01 tháng.

Tuy nhiên, ở sheet Bang tong hop, mình thấy cột D (số lần đổ xăng xe Dream II) của tháng 2, 6 và 7 (mình dùng hàm Countifs) không giống so với cột B (mình dùng hàng SumProduct) và mình đếm thực tế từng tháng ở Sheet Đổ xăng, Rửa xe, Sửa xe.

Mình tìm hoài mà chưa phát hiện chỗ nào mà công thức Countifs đếm thiếu.

Ngoài ra, nếu mình chỉ nhập ngày đổ xăng (không quan tâm đến thời gian đổ xăng) thì công thức Counifs đếm đúng với số lần đổ xăng trong từng tháng với cột B (dùng hàm SumProduct). Nhưng mình muốn thêm thời gian đổ xăng để biết chính xác giá xăng tăng giảm sau khi mình đổ xăng.

Nay mình mong các Thầy, Cô, Anh, Chị diễn đàn GPE xem file đính kèm và giúp đỡ mình phát hiện và chỉ cho mình chỗ làm cho hàm Countifs đếm thiếu dữ liệu như thế.

Chân thành cám ơn các Thầy, Cô, Anh, Chị diễn đàn GPE.
Sửa bên "Bang Tra Cuu":
PHP:
B6="<= "&B5+"23:59:59"
Copy qua phải đến tháng 12
Là Countifs() sẽ hoạt động tốt.

Chúc bạn ngày vui.

quocgiacan

-⍟-
Điểm
860
Mình cám ơn bạn quocgiacan nhiều.
Nếu bạn thấy các ô từ B6: M6 ra số lẻ dài loằng ngoằng, bạn có thể chỉnh như sau:
B6="< "&B5+1, tức sẽ lấy nhỏ hơn ngày "01/02/2017 00:00:00 AM", thì khi biểu hiện nó chỉ ra số gọn hơn.

Chúc bạn ngày vui.

Top Bottom