Mọi người giúp đỡ File Excel bị nhảy trang khi in

phananh1989

Thành viên mới
Điểm
0
Nhờ các anh em trên diễn đàn giúp mình với. Mình mới mua 1 con lap màn 15,6 Full Hd, mình chuyển dữ liệu máy cũ sang máy mới khi in lại các hồ sơ đã từng in trước đó thì bị nhảy trang, ví dụ Cộng Hòa Xã hội Chủ Nghĩa Việt Nam ở trang đưới thì bị nhảy lên đuôi trang trên và cứ thế nó dồn lên mỗi trang sau lên vài dòng. Mình đã thử cài tất cả các loại Office từ 2007 đến 2013 đều bị lỗi nhảy trang trên con máy mới. Nhưng lạ 1 điều các file đó ở máy cũ hoặc copy sang máy người đồng nghiệp khi in thì không bị nhảy trang, mình đã so sánh tất cả từ khổ giấy A4 đến căn lề mặc định của file đó trên 2 máy là giống nhau hoàn toàn, vậy mà chỉ mỗi máy mình bị nhảy trang. Mong anh em bạn bè đã từng gặp cho mình xin giải pháp.

befaint

|||||||||||||
Điểm
1,560
Bạn gửi file đó lên xem nào...

phananh1989

Thành viên mới
Điểm
0
Không phải do file bạn ơi. Tất cả các hồ sơ cũ mình từng in giờ sang máy mới đều bị nhảy trang mặc dù mình không căn chỉnh gì khi in lại cả :(

befaint

|||||||||||||
Điểm
1,560
Không phải do file bạn ơi. Tất cả các hồ sơ cũ mình từng in giờ sang máy mới đều bị nhảy trang mặc dù mình không căn chỉnh gì khi in lại cả :(
Tìm dòng này trong option của excel rồi HỦY check dòng đó.
(Nếu chưa biết tìm chỗ nào thì google search sẽ thấy liền)
"Scale content for a4 or 8.5 x 11 paper sizes"
Và nếu bạn gửi file lên, đảm bảo tôi có cách khắc phục được với máy tính của bạn.
Giải thích sự sai khác: Có thể do khác máy in, khổ giấy mặc định khác nhau, và đôi khi do trình điều khiển máy in ở mỗi máy tính...

phananh1989

Thành viên mới
Điểm
0
Tìm dòng này trong option của excel rồi HỦY check dòng đó.
(Nếu chưa biết tìm chỗ nào thì google search sẽ thấy liền)
"Scale content for a4 or 8.5 x 11 paper sizes"
Và nếu bạn gửi file lên, đảm bảo tôi có cách khắc phục được với máy tính của bạn.
Giải thích sự sai khác: Có thể do khác máy in, khổ giấy mặc định khác nhau, và đôi khi do trình điều khiển máy in ở mỗi máy tính...
Ví dụ đây là file khi Preview máy khác thì không bị nhảy trang, nhưng cứ preview máy mình bị nhảy trang. các file ngày xưa máy cũ in không bị giờ sang máy mới toàn bị hết. Mình thử bỏ chọn như bạn nói cũng vẫn không được. Mình gửi cả file, cả ảnh cho bạn xem giúp

File đính kèm

Lần chỉnh sửa cuối:

befaint

|||||||||||||
Điểm
1,560
Ví dụ đây là file khi Preview máy khác thì không bị nhảy trang, nhưng cứ preview máy mình bị nhảy trang. các file ngày xưa máy cũ in không bị giờ sang máy mới toàn bị hết. Mình thử bỏ chọn như bạn nói cũng vẫn không được. Mình gửi cả file, cả ảnh cho bạn xem giúp
(1) Bạn đã thử thực hiện gợi ý tôi nêu ở bài #5?
(2) Hình ảnh bạn gửi thì chưa đánh giá được cái margin đó giống nhau thì không ảnh hưởng tới dàn trang. Lý do, giá trị đó còn phụ thuộc vào
"Measurement system: U.S." hay "Measurement system: Metric" (thiết lập trong control).
(3) Hệ điều hành mỗi máy tính khác nhau (windows7 và windows 10) nên đôi khi cùng một loại máy in nhưng có sự sai khác margin khổ giấy (cùng khổ giấy) trong trình điều khiển máy in.
Chú thích: Margin khổ giấy ở đây là phần máy in chừa ra, không in được. Không phải là margin thiết lập trong Excel.
Ví dụ: Khi thiết lập margin các cạnh =0 và fit 1 page nhưng khi trang giấy in ra vẫn có phần chừa lại ở mép giấy.
(4) Nếu được thì bạn gửi ID teamviewer tôi xem thử, hoặc bạn nhờ ai đó rành cái này xem giúp.
Chúc bạn thành công!

dungz1

Thành viên mới
Điểm
13
Mình cũng bị tình trạng y chang bạn này. Mỗi khi in phải copy file qua máy cũ dùng win 7 in, còn máy mới win 10 cứ bị nhảy trang dù các thiết lập máy in giống y chang.
Có ai đã biết cách giải quyết vấn đề này rồi thì giúp mình với. đâu đầu mấy bữa nay nhưng không biết làm sao, cảm ơn mọi người nhiều.

dongkisot84

Thành viên mới
Điểm
665
cái này khả năng cao là bản win 32 bit và bản win 64 bit hiển thị khác nhau, nhất là các ô cell đã megercel. Bạn nên chọn Insert Page Break giữa các trang in, để đảm bảo trang dưới không bị tràn lên trên

khang2303

Thành viên hoạt động
Điểm
370
Nguyên nhân là do khác font chữ (một máy cài font từ nguồn Unikey, Một máy cài font từ Vietkey) Bạn chọn cài font từ nguồn của máy cũ là hết.

khang2303

Thành viên hoạt động
Điểm
370
Nhầm lẫn chết người!

Bộ gõ chữ thì liên quan gì việc "sinh" ra font chữ cho hệ điều hành?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Báo cáo bác là em chỉ biết là em đã xử lý thành công cho cả cơ quan nhà em. Còn tại sao thì em cũng không biết ạ.
P/S: Nhớ khi trước dùng phân mềm dự toán Acitt 2007 nó bắt cài font Vietkey. Máy nào có cùng Vietkey thì soi và in giống hệt nhau. còn máy nào cài font Unikey "dính chưởng" như vậy luôn.

befaint

|||||||||||||
Điểm
1,560
Liên quan tới chữ nghĩa này có ba (03) khái niệm cần nắm được:
- Bảng mã
- Kiểu font chữ
- Kiểu gõ (cách thả dấu).
(chịu khó tìm sẽ thấy vài bài viết chi tiết về nó)

Còn VietKey hay Unikey là phần mềm hỗ trợ gõ chữ. Còn nhiều cách không nhất thiết phải dùng những phần mềm như trên.

phamvanhuy1411

Thành viên mới
Điểm
13
Phammanh lam được chưa, mình cũng bị như bạn khi chuyển file sang máy tính của mình lúc nào cũng loạn lên, trong khi đó máy của đồng nghiệp gửi cho nhau thì không việc gì, mong các pro giúp đỡ với ah!

minhtangtg

Thành viên mới
Điểm
163
B ơi, chọn Printer Properties chọn paper size lại thành A4 (nếu in giấy A4) thử xem

Top Bottom