Mã VBA để hiển cửa sổ Print and Preview trong excel 2013

trantien123

Thành viên mới
Điểm
0
Chào các anh chị trong diễn đàn!
Em dùng Code "Sheet1.PrintPreview" để gọi cửa sổ xem trước khi in và em thực hiện trên Office 2013 nhưng khi cửa sổ xem trước khi in hiển thị lên thì cửa sổ này là của phiên bản Office 2007, vậy để hiển thị được cửa sổ xem trước khi in của phiên bản Office 2013 như mình bấm vào nút Print Preview and Print hoặc thực hiện lệnh FILE --> Print (thao tác trong Office 2013) thì làm thế nào? Mọi người giúp em với nhé. Em cảm ơn.

trantien123

Thành viên mới
Điểm
0
Có ai giúp em vấn đề này được không???

Nguyễn Duy Tuân

Nghị Hách
Thành viên danh dự
Điểm
860
Bạn Record Macro rồi vào VBA, mở module xem code của nó là lệnh gì nhé.

trantien123

Thành viên mới
Điểm
0
Bạn Record Macro rồi vào VBA, mở module xem code của nó là lệnh gì nhé.
Cảm ơn anh Tuân, em cũng đã có thử rồi nhưng nếu mình chọn in thì mới có Code, còn chỉ xem trước khi in thôi chứ không in thì nó không có Code. Anh có cách nào khác không? Cảm ơn anh!

befaint

|||||||||||||
Điểm
560
Cảm ơn anh Tuân, em cũng đã có thử rồi nhưng nếu mình chọn in thì mới có Code, còn chỉ xem trước khi in thôi chứ không in thì nó không có Code. Anh có cách nào khác không? Cảm ơn anh!
1/ Xem trước cũng ghi được macro (Click đúng nút lệnh "Print Preview Full Screen" nhé)
2/ Lệnh .PrintPreview là xem trước chuẩn rồi (chắc bạn test với sheet rỗng, không có cái gì để in thì nó không hiện lên >> nhập dữ liệu vào rồi mới có cái để xem trước được).

trantien123

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn anh befaint! Em dùng nút lệnh Print Preview and Print của office 2013 (biểu tượng 1 trang giấy có 1 cái kính lúp ở trên) và Sheet em test có dữ liệu có định dạng bảng biểu đầy đủ nhưng khi ghi Macro vẫn không thấy Code gì cả. Anh có thể ghi thử Macro đó giúp em được không?

giaiphap

Thành viên gạo cội
Điểm
860
Cảm ơn anh befaint! Em dùng nút lệnh Print Preview and Print của office 2013 (biểu tượng 1 trang giấy có 1 cái kính lúp ở trên) và Sheet em test có dữ liệu có định dạng bảng biểu đầy đủ nhưng khi ghi Macro vẫn không thấy Code gì cả. Anh có thể ghi thử Macro đó giúp em được không?
Không biết có phải ý bạn thế này không nửa, hên xui nghe!
Mã:
Application.Dialogs(xlDialogPrintPreview).Show

trantien123

Thành viên mới
Điểm
0
Không phải bạn à, cái này cũng giống .PrintPreview thôi. Nó chỉ hiển thị lên chế độ xem trước khi in của phiên bản Office 2007 thôi chứ không phải của phiên bản Office 2013 (Mặc dù mình đang dùng Office 2013).

befaint

|||||||||||||
Điểm
560
Tôi đã nói là nút "Print Preview Full Screen" thì bạn đã có từ khóa để tìm rồi...
Ghi macro, kết quả:
PHP:
Sub Macro1()
'
' Macro1 Macro
'

'
    ActiveWindow.SelectedSheets.PrintPreview
End Sub
Còn cái "biểu tượng 1 trang giấy có 1 cái kính lúp ở trên" thì có ba (03) nút như thế nhé.
Nếu ghi macro cho nút Print Preview and Print" tới đoạn chỉ xem thôi thì chỉ ra mấy dòng trống ''
Bạn xem hình dưới rồi tự tìm hiểu cả 03 cái nút đó sẽ hiểu.

trantien123

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn bạn befaint ! nhưng dòng lệnh trong macro mà bạn ghi "ActiveWindow.SelectedSheets.PrintPreview" cũng chỉ hiển thị được cửa sổ xem trước khi in của phiên bản 2007 thôi, không phải của phiên bản 2013.

befaint

|||||||||||||
Điểm
560
Cảm ơn bạn befaint ! nhưng dòng lệnh trong macro mà bạn ghi "ActiveWindow.SelectedSheets.PrintPreview" cũng chỉ hiển thị được cửa sổ xem trước khi in của phiên bản 2007 thôi, không phải của phiên bản 2013.
Bạn 'soi' cái hình tôi gửi kèm ở bài trên tôi đang dùng excel 2013 hay excel 2007????

nvtan2306

Thành viên mới
Điểm
15
Tôi xài 2010 và cũng bị như bạn ở trên, sử dụng lệnh ActiveWindow.SelectedSheets.PrintPreview thì bị treo.

Top Bottom