Giúp đỡ công thức nhập ngày thứ mấy trong năm ra ngày tháng năm cụ thể. Cám ơn nhiều

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
K/g : các thầy cô, các anh, chị, bạn ở GPE,

Mình 02 file đính kèm, một file là certificate của nhà sản xuất lô hóa chất, hướng dẫn cách đọc ngày, tháng, năm sản xuất từ ký hiệu ở số lô (Batch Number) và nhà sản xuất quy định ngày hết hạn là sau 03 năm, tính từ ngày sản xuất (xin xem file pdf đính kèm).

01 file mình ghi ra file excel, để nhờ các thầy, cô, anh, chị, bạn giúp đỡ 02 công thức tính :

1/ ngày sản xuất ở cột J dựa vào cột G. Vì cột G (mà trong file pdf có nói số 245 là ngày thứ 245 của năm 2012 (cột H, file excel). Mà trong file excel, mình tìm hoài mà chưa thấy có công thức nào quy đổi ngày thứ mấy trong năm ra ngày, tháng, năm cụ thể.

Ví dụ :

Trong file pdf và file excel (cột G có giá trị 245 và cột H có giá trị 2012) có nghĩa là ngày thứ 245 trong năm 2012 là ngày 02/9/2012.

Tuy nhiên, sau khi mình kiểm tra thực tế và tính tay thì :

Tháng 01/2012 có 31 ngày ; tháng 2 có 29 ngày ; tháng 3 có 31 ngày ; tháng 4 có 30 ngày ; tháng 5 có 31 ngày ; tháng 6 có 30 ngày ; tháng 7 có 31 ngày ; tháng 8 có 31 ngày

Như vậy = 31 + 29 + 31 + 30 + 31 + 30 + 31 + 31 = 244 ngày.

Vậy ngày thứ 245 tức là ngày 01/9/2012 => là ngày sản xuất của lô hóa chất HL2452.

Tương tự, lô hóa chất HL0327GV có ngày sản xuất là 01/02/2017 (vì 032 là ngày thứ 32 trong năm 2017).

2/ ngày hết hạn ở cột L, dựa vào cột J (vừa mới xác định được) cộng thêm 03 năm theo quy ước của Certificate (xem file pdf đính kèm).

Trân trọng cám ơn.

File đính kèm

eke_rula

Thành viên tích cực
Điểm
360
K/g : các thầy cô, các anh, chị, bạn ở GPE,

Mình 02 file đính kèm, một file là certificate của nhà sản xuất lô hóa chất, hướng dẫn cách đọc ngày, tháng, năm sản xuất từ ký hiệu ở số lô (Batch Number) và nhà sản xuất quy định ngày hết hạn là sau 03 năm, tính từ ngày sản xuất (xin xem file pdf đính kèm).

01 file mình ghi ra file excel, để nhờ các thầy, cô, anh, chị, bạn giúp đỡ 02 công thức tính :

1/ ngày sản xuất ở cột J dựa vào cột G. Vì cột G (mà trong file pdf có nói số 245 là ngày thứ 245 của năm 2012 (cột H, file excel). Mà trong file excel, mình tìm hoài mà chưa thấy có công thức nào quy đổi ngày thứ mấy trong năm ra ngày, tháng, năm cụ thể.

Ví dụ :

Trong file pdf và file excel (cột G có giá trị 245 và cột H có giá trị 2012) có nghĩa là ngày thứ 245 trong năm 2012 là ngày 02/9/2012.

Tuy nhiên, sau khi mình kiểm tra thực tế và tính tay thì :

Tháng 01/2012 có 31 ngày ; tháng 2 có 29 ngày ; tháng 3 có 31 ngày ; tháng 4 có 30 ngày ; tháng 5 có 31 ngày ; tháng 6 có 30 ngày ; tháng 7 có 31 ngày ; tháng 8 có 31 ngày

Như vậy = 31 + 29 + 31 + 30 + 31 + 30 + 31 + 31 = 244 ngày.

Vậy ngày thứ 245 tức là ngày 01/9/2012 => là ngày sản xuất của lô hóa chất HL2452.

Tương tự, lô hóa chất HL0327GV có ngày sản xuất là 01/02/2017 (vì 032 là ngày thứ 32 trong năm 2017).

2/ ngày hết hạn ở cột L, dựa vào cột J (vừa mới xác định được) cộng thêm 03 năm theo quy ước của Certificate (xem file pdf đính kèm).

Trân trọng cám ơn.
Nếu tính ngày 1/1/... là ngày thứ nhất thì bạn dùng các CT này:
Mã:
J4=DATE(H4,1,G4)
L4=EDATE(J4,12*3)
Fill xuống!!!

phuocam

Thành viên mới
Điểm
560
Thử công thức này:

1.Ngày sản xuất:

=DATE(H1,1,G1)

2.Ngày hết hạn 3 năm (36 tháng):

=EDATE(Ngày sản xuất,36)

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Mình cám ơn các thầy, cô, anh, chị rất nhiều. Vậy mà mình nghĩ không ra. Bái phục, bái phục.
Nhưng cho mình hỏi tí xíu nữa, có năm thì 365 ngày, có năm 366 ngày. Chẳng hạn có năm tháng 2 có 29 ngày, có năm tháng 2 chỉ có 28 ngày. Như vậy công thức tính ngày hết hạn có thể nào được tính linh hoạt theo năm có 365 hay 366 ngày được không ?
Trân trọng.

eke_rula

Thành viên tích cực
Điểm
360
Mình cám ơn các thầy, cô, anh, chị rất nhiều. Vậy mà mình nghĩ không ra. Bái phục, bái phục.
Nhưng cho mình hỏi tí xíu nữa, có năm thì 365 ngày, có năm 366 ngày. Chẳng hạn có năm tháng 2 có 29 ngày, có năm tháng 2 chỉ có 28 ngày. Như vậy công thức tính ngày hết hạn có thể nào được tính linh hoạt theo năm có 365 hay 366 ngày được không ?
Trân trọng.
Chưa hiểu ý bạn lắm, bạn muốn tính cố định 1 năm là 365 ngày hoặc 366 ngày phải không, chứ CT edate đã tính chính xác rồi bao gồm cả những năm nhuận (ngày 29/2)

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Ý mình như bạn đã nói "... bạn muốn tính cố định 1 năm là 365 ngày hoặc 366 ngày phải không ..". Vì mình chưa biết công thức EDATE có tính luôn cả năm nhuận (ngày 29/2). Cám ơn bạn.

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
@Hoang2013 : Bạn chưa nghe : "Bầu ơi thương lấy bí cùng. Tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn". Nếu bạn bận quá và không giúp được mình thì thôi. Chứ sao bạn lại đi nói lời cay đắng thế ???
Hồi đó tôi cũng từng là member trên GPE này, nhưng vì lúc đó tui biết chút chút về VB6, 1 chút về Excel nên tui tự cao như bạn bây giờ vậy đó, tui không thèm lên forum này hỏi và trợ giúp.
Sau đó tui bị sự cố và tai nạn (cuộc đời không có ai biết được chữ ngờ) nên tui không biết về VB6 nữa, Excel thì biết nhưng không rành và thông thạo như ngày xưa nữa.
Sau đó tui đăng ký 01 nick mới tại forum GPE này (vì nick cũ tui quên rồi vì lâu quá không sử dụng) và tui nhờ trợ giúp từ các Thầy, Cô, các Anh, Chị và các bạn giúp đỡ (một phần vì tui quên hết những gì tui được học).
Tui nói ra đây, không mong bạn thương hại tui, chỉ mong bạn hiểu một chút "Nếu bạn bận quá và không giúp được mình thì thôi. Chứ sao bạn lại đi nói lời cay đắng thế ???"
Trân trọng.
P/S : @quocgiacan : có phải nick quocgiacan là thầy Can Gia Quốc, từng dạy ở trong trường Đai học Tự Nhiên TPHCM và ở Trung tâm tin học tại Đai học Tự Nhiên TPHCM không ? Nếu phải, thì em kính chào thầy và cho em gửi lời thăm hỏi sức khỏe thầy và gia đình thầy nhé.

quocgiacan

-⍟-
Điểm
860
@Hoang2013 : Bạn chưa nghe : "Bầu ơi thương lấy bí cùng. Tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn". Nếu bạn bận quá và không giúp được mình thì thôi. Chứ sao bạn lại đi nói lời cay đắng thế ???
Hồi đó tôi cũng từng là member trên GPE này, nhưng vì lúc đó tui biết chút chút về VB6, 1 chút về Excel nên tui tự cao như bạn bây giờ vậy đó, tui không thèm lên forum này hỏi và trợ giúp.
Sau đó tui bị sự cố và tai nạn (cuộc đời không có ai biết được chữ ngờ) nên tui không biết về VB6 nữa, Excel thì biết nhưng không rành và thông thạo như ngày xưa nữa.
Sau đó tui đăng ký 01 nick mới tại forum GPE này (vì nick cũ tui quên rồi vì lâu quá không sử dụng) và tui nhờ trợ giúp từ các Thầy, Cô, các Anh, Chị và các bạn giúp đỡ (một phần vì tui quên hết những gì tui được học).
Tui nói ra đây, không mong bạn thương hại tui, chỉ mong bạn hiểu một chút "Nếu bạn bận quá và không giúp được mình thì thôi. Chứ sao bạn lại đi nói lời cay đắng thế ???"
Trân trọng.
P/S : @quocgiacan : có phải nick quocgiacan là thầy Can Gia Quốc, từng dạy ở trong trường Đai học Tự Nhiên TPHCM và ở Trung tâm tin học tại Đai học Tự Nhiên TPHCM không ? Nếu phải, thì em kính chào thầy và cho em gửi lời thăm hỏi sức khỏe thầy và gia đình thầy nhé.
Chào nguoi_ham_hoc,

Xin ngõ lời chia sẻ về việc bạn gặp sự cố và cầu ơn trên ban cho bạn sức khỏe luôn.

Trả lời cho các ý bạn ghi trên:
1. Có phải nick quocgiacan là thầy Can Gia Quốc, từng dạy ở trong trường Đai học Tự Nhiên TPHCM và ở Trung tâm tin học tại Đai học Tự Nhiên TPHCM không ?
Xin trả lời: "quocgiacan" không phải là Thầy "Can Gia Quốc", ý nghĩa nickname chỉ là sự mong mỏi của quốc gia đang cần những anh em GPE như lực lượng truyền lửa kiến thức Excel cho cộng đồng người Việt Nam mình. Xin lỗi vì đã làm bạn nhầm tưởng.
2. ...bạn lại đi nói lời cay đắng thế ???
"quocgiacan" cũng như anh Hoang2013, phuocam, eke_rula, hay như bao anh em khác trên diễn đàn, đều có chung một tâm nguyện là muốn được hỗ trợ mọi anh em thành viên khi anh em tìm đến diễn đàn GPE, như một đại gia đình vậy: có anh, có em trai, em gái...cũng có cả "cháu" nữa --=0. Đôi khi, như một người anh "cả" trong đại gia đình, những anh em lớn tuổi thấy "đàn em" mình có những biểu hiện "cần uốn nắn", thì trách quở ngay vì muốn em mình tìm thấy "đường ngay lối phải", vì thương mà mắng đúng như tâm trạng câu "Thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi".
Bạn phải tự hào về nickname của bạn "nguoi_ham_hoc", nhìn vào đó là đã có thiện cảm từ đầu rồi, ai cũng muốn giúp, và cách giúp mỗi người lại khác: là bài giải, là cách (giải thuật) để giải bài, là lời động viên ủng hộ, và ngay cả sự trách mắng...."yêu".

Đã là thành viên GPE mọi người đều quý và tôn trọng tư cách, nhâm phẩm của nhau nên bạn không nên buồn về điều này, và cũng đừng tự ti mặc cảm.

Chúc bạn một ngày thiệt vui, và mừng vì chúng ta là anh em dưới mái nhà GPE này.
/-*+//-*+//-*+/
p/s: anh Hoang2013 thật sự là anh cả trong đại gia đình chúng ta đó, vừa có đầy kiến thức muốn truyền lửa cho em út, vừa là bậc "trưởng thượng" của diễn đàn GPE, nên ngay cả anh ấy có trách mắng mình, mình cũng phải: hì hì em chịu rồi!

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
@quocgiacan : Mình thiệt sự cám ơn lời chia sẽ, giải thích tận tình và lời chúc tốt đẹp từ bạn.
Do tính chất công việc bây giờ không thường xuyên làm việc với tin học VB6 và Excel, do sự cố ... nên mình đã quên gần hết những gì mình đã học.
Khi mình cần giúp đỡ, mình lên trên đây, mình cầu thị, mình mong các bậc tiền bối (quý Thầy, Cô, Anh, Chị, bạn bè) giúp đỡ.
Mình đã từng tự cao, ngạo mạn về kiến thức tin học lắm. Nhưng sau sự việc đó, mình thấy kiến thức thì bao la, con người mình chỉ nhỏ như hạt cát ở sa mạc nên mình không còn có tính tình như trước nữa.
Hy vọng forum GPE này ngày càng phát triển lớn mạnh và bổ ích hơn nữa.
Chứ đừng như câu : "Thương cho roi cho vọt, ghét cho dập cho dùi"
Một lần nữa, mình cám ơn bạn quocgiacan nhé.

Top Bottom