Gộp dữ liệu trong nhiêu ô trong 1 cột vào 1 ô, các số liệu cách nhau dấu “;” và lấy data theo điều k

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Chào các Thầy, Cô, các Anh, Chị và các bạn,
Cho mình xin phép mượn Topic của bạn haithanhnga và code hàm tự tạo (JoinIf) của Thầy ndu96081631 trong file excel ở bài 2 này để mình nhờ các Thầy, Cô, các Anh, Chị và các bạn giúp đỡ mình ở file đính kèm, sheet 2.
Mình loay hoay, suy nghĩ dùng hàm SUMPRODUCT hay dùng hàm tự tạo JoinIf của Thầy ndu96081631 ở ô G7 và G8 trong sheet 2 nhưng mình không được kết quả như mong muốn. Cụ thể, trong sheet 2, mình có :
- 01 bảng chi tiết
- 01 bảng tổng hợp. Trong bảng tổng hợp, kết quả trả về như mình mô tả trong file đính kèm.
Mình mong các Thầy, Cô, các Anh, Chị và các bạn giúp đỡ mình.
Chân thành cám ơn.

File đính kèm

huuthang_bd

Chuyên gia GPE
Điểm
860
Cho mình xin phép mượn Topic của bạn haithanhnga và code hàm tự tạo (JoinIf) của Thầy ndu96081631 trong file excel ở bài 2 này để mình nhờ các Thầy, Cô, các Anh, Chị và các bạn giúp đỡ mình ở file đính kèm, sheet 2.
Mình loay hoay, suy nghĩ dùng hàm SUMPRODUCT hay dùng hàm tự tạo JoinIf của Thầy ndu96081631 ở ô G7 và G8 trong sheet 2 nhưng mình không được kết quả như mong muốn. Cụ thể, trong sheet 2, mình có :
- 01 bảng chi tiết
- 01 bảng tổng hợp. Trong bảng tổng hợp, kết quả trả về như mình mô tả trong file đính kèm.
Chân thành cám ơn.
Công thức mảng (Nhập xong nhấn Ctrl + Shift + Enter)
Mã:
=JoinIf("; ",MONTH($A$3:$A$9),D3,$B$3:$B$9)

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Các Thầy, Cô, Anh, Chị và các bạn cho mình hỏi :
Với file đính kèm ở bài # 1, nếu giả sử mình chưa biết công thức của thầy ndu96081631 , thì excel 2016 có công thức nào vừa gộp dữ liệu trong nhiều ô trong 1 cột vào 1 ô, các số liệu cách nhau dấu “;” và lấy data theo điều kiện ?
Chân thành cám ơn các Thầy, Cô, Anh, Chị và các bạn.

ndu96081631

Huyền thoại GPE
Thành viên BQT
Super Moderator
Điểm
11,910
Với file đính kèm ở bài # 1, nếu giả sử mình chưa biết công thức của thầy ndu96081631 , thì excel 2016 có công thức nào vừa gộp dữ liệu trong nhiều ô trong 1 cột vào 1 ô, các số liệu cách nhau dấu “;” và lấy data theo điều kiện ?
Câu trả lời là không có! Bởi anh Bill chưa từng viết hàm dạng này
Nghe đồn Office 356 có hàm nối chuỗi (chưa xài 356 nên không chắc)

huuthang_bd

Chuyên gia GPE
Điểm
860
Công thức trực tiếp thì không có nhưng có thể dùng công cụ khác.
Trong file đính kèm tôi dùng 1 cột phụ và công cụ Data Table.

File đính kèm

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Câu trả lời là không có! Bởi anh Bill chưa từng viết hàm dạng này
Nghe đồn Office 356 có hàm nối chuỗi (chưa xài 356 nên không chắc)
Dạ, em cám ơn thầy đã trả lời thắc mắc của em.
Công thức của thầy rất tuyệt vời khi dùng code VBA. Em thắc mắc là trường hợp nếu em chưa biết hàm của thầy thì các thầy, cô, anh, chị và các bạn có cách giải khác bằng cách dùng nhiều hàm trong excel 2016 để tính gián tiếp ra kết quả như tiêu đề em cầu cứu.
Một lần nữa em xin cám ơn thầy ndu96081631.

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Công thức trực tiếp thì không có nhưng có thể dùng công cụ khác.
Trong file đính kèm tôi dùng 1 cột phụ và công cụ Data Table.
Em cám ơn anh Hữu Thắng đã giúp đỡ. Vì công cụ Data Table còn mới đối với em. Để em từ từ xem và tiếp thu học hỏi ạ.

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
Thân chào các Thầy, Cô, Anh, Chị, các bạn,
Sau khi được anh Hữu Thắng giúp đỡ, mình mới biết được thêm kiến thức mới, đó là công cụ Data Table trong excel. Sau đó mình lên google search để tìm hiểu thêm về công cụ Data Table, để hiểu thêm bài giải (sự giúp đỡ) của anh Hữu Thắng.
Mình đã tìm được tài liệu hướng dẫn sử dụng công cụ Data Table của anh Lê Anh Tuấn ở forum GPE này, một tài liệu rất bổ ích. Mình đã thực tập theo ví dụ trong tài liệu này để được file Vidu data table 3.xlsx
Tuy nhiên, mình trở lại file Data Table.xlsx mà anh Hữu Thắng giúp đỡ, tạo thêm 1 sheet khác với tên là data table để mình thực hành như anh Hữu Thắng đã giúp đỡ và tài liệu anh Lê Anh Tuấn hướng dẫn. Nhưng mình vẫn gặp khó khăn trong bài này, vì :
1/ Có thêm cột phụ.
2/ Không biết quét khối từ đâu tới đâu trước khi chọn chức năng Data Table như tài liệu của anh Lê Anh Tuấn hướng dẫn.
Nay, mình kính mong anh Hữu Thắng, các Thầy, Cô, Anh, Chị, các bạn giúp đỡ, mở mang kiến thức mới này cho mình.
Chân thành cám ơn.

P/S : Nhân dịp Giáng Sinh 2017 và Năm mới 2018 sắp về, mình chúc các Thầy, Cô, Anh, Chị, các bạn và gia đình đón 01 giáng sinh 2017 và Năm mới 2018 vui vẻ, mạnh khỏe và hạnh phúc nhé.

File đính kèm

HieuCD

Chuyên gia GPE
Điểm
1,560
- 01 bảng chi tiết
Chân thành cám ơn.
Thử công thức thường với cột phụ

File đính kèm

be09

TNMT_Đồng Nai
Điểm
560
- 01 bảng chi tiết
Chân thành cám ơn.
- Cách 1:
Tại C2 dùng =A1:A8, xong nhấn F9.
Sau đó xóa dấu
={ (ở đầu) và xóa dấu } (ở cuối).

- Cách 2:
Chọn A1:A8 và nhấn Ctrl+C (Copy).
Vào Home rồi click vào mũi tên chỉa xuống của Clipboard (cửa sổ Clipboard hiện ra), tiếp theo click đúp chuột vào C2 và click chọn vào các con số trong Clipboard, xong nhấn Ctrl+H (cửa sổ Find and Replace hiện ra), click chọn vào Find what giữ phím Ctrl rồi gõ chữ
J, click chọn vào Replace whit gõ dấu ; rồi nhấn Replace All, xong nhấn Close.

Lần chỉnh sửa cuối:

huuthang_bd

Chuyên gia GPE
Điểm
860
Thân chào các Thầy, Cô, Anh, Chị, các bạn,
Sau khi được anh Hữu Thắng giúp đỡ, mình mới biết được thêm kiến thức mới, đó là công cụ Data Table trong excel. Sau đó mình lên google search để tìm hiểu thêm về công cụ Data Table, để hiểu thêm bài giải (sự giúp đỡ) của anh Hữu Thắng.
Mình đã tìm được tài liệu hướng dẫn sử dụng công cụ Data Table của anh Lê Anh Tuấn ở forum GPE này, một tài liệu rất bổ ích. Mình đã thực tập theo ví dụ trong tài liệu này để được file Vidu data table 3.xlsx
Tuy nhiên, mình trở lại file Data Table.xlsx mà anh Hữu Thắng giúp đỡ, tạo thêm 1 sheet khác với tên là data table để mình thực hành như anh Hữu Thắng đã giúp đỡ và tài liệu anh Lê Anh Tuấn hướng dẫn. Nhưng mình vẫn gặp khó khăn trong bài này, vì :
1/ Có thêm cột phụ.
2/ Không biết quét khối từ đâu tới đâu trước khi chọn chức năng Data Table như tài liệu của anh Lê Anh Tuấn hướng dẫn.
Nay, mình kính mong anh Hữu Thắng, các Thầy, Cô, Anh, Chị, các bạn giúp đỡ, mở mang kiến thức mới này cho mình.
Chân thành cám ơn.

P/S : Nhân dịp Giáng Sinh 2017 và Năm mới 2018 sắp về, mình chúc các Thầy, Cô, Anh, Chị, các bạn và gia đình đón 01 giáng sinh 2017 và Năm mới 2018 vui vẻ, mạnh khỏe và hạnh phúc nhé.
Bạn chọn khối D2:E14 khi dùng Data Table nhé.

nguoi_ham_hoc

Thành viên hoạt động
Điểm
180
- Cách 1:
Tại C2 dùng =A1:A8, xong nhấn F9.
Sau đó xóa dấu
={ (ở đầu) và xóa dấu } (ở cuối).

- Cách 2:
Chọn A1:A8 và nhấn Ctrl+C (Copy).
Vào Home rồi click vào mũi tên chỉa xuống của Clipboard (cửa sổ Clipboard hiện ra), tiếp theo click đúp chuột vào C2 và click chọn vào các con số trong Clipboard, xong nhấn Ctrl+H (cửa sổ Find and Replace hiện ra), click chọn vào Find what giữ phím Ctrl rồi gõ chữ
J, click chọn vào Replace whit gõ dấu ; rồi nhấn Replace All, xong nhấn Close.
Dạ, mình cũng cám ơn anh be09 nhiều.

Top Bottom