Em cần tạo 1 danh sách tham chiếu phụ thuộc nhiều điều kiện

hoidaica05

Thành viên mới
Điểm
0
Hiện tại em đang làm 1 bảng danh sách cấp dầu cho xe (bên em làm vận tải ạ). Bây giờ em muốn viết công thức vào data validation để:
1. Khi em chọn tuyến đường ngắn, thì danh sách sẽ xổ xuống là tuyến ngắn và sẽ phụ thuộc vào các điều kiện đã đề ra.
2. Khi em chọn tuyến đường dài thì danh sách sẽ mặc định xổ xuống là tuyến đường dài.
Kiểu như có 3 cột, khi chọn dữ liệu cột 1 sẽ ra tương ứng cột 2 và cột 3 ấy ạ.

Em văn kém nói hơi tối nghĩa, các bác xem file giúp em ạ. Em xin cảm ơn các bác nhiều.

File đính kèm

hpkhuong

######
Điểm
560
Hiện tại em đang làm 1 bảng danh sách cấp dầu cho xe (bên em làm vận tải ạ). Bây giờ em muốn viết công thức vào data validation để:
1. Khi em chọn tuyến đường ngắn, thì danh sách sẽ xổ xuống là tuyến ngắn và sẽ phụ thuộc vào các điều kiện đã đề ra.
2. Khi em chọn tuyến đường dài thì danh sách sẽ mặc định xổ xuống là tuyến đường dài.

Em văn kém nói hơi tối nghĩa, các bác xem file giúp em ạ. Em xin cảm ơn các bác nhiều.
Cái quan trọng nhất không nói là: Bạn muốn tạo data validation vào ô nào?

1. Ô nào để chọn đường ngắn, dai
2. Ô nào muốn đặt data validation để chọn cái gì...phụ thuộc vào 1.
3. Rôi muốn cái gì nữa....Phải có địa chỉ ô, cell hẵn hoi chứ...

hoidaica05

Thành viên mới
Điểm
0
Hì, em cảm ơn bác. Em xin lỗi ạ. Trong file của em có ô loại đường, khi em chọn vào L16 là Ngắn/Dài thì tương ứng data validation ở 2 cell J21 - L21 bên dưới tuyến đường sẽ nhảy tương ứng.
Em muốn tạo list phụ thuộc nhiều tham chiếu tức là: khi đã chọn đường ngắn thì chỉ có dữ liệu tham chiếu của đường ngắn hiện ra ở J21, tương ứng với đó chỉ có những tuyến đi từ J21 sang L21 ạ. :)
Đại khái là L21 sẽ phụ thuộc J21, còn J21 sẽ phụ thuộc L16.
Em cảm ơn bác nhiều. @$@!^%@$@!^%

be09

Biên Hòa - Đồng Nai
Điểm
560
Hì, em cảm ơn bác. Em xin lỗi ạ. Trong file của em có ô loại đường, khi em chọn vào L16 là Ngắn/Dài thì tương ứng data validation ở 2 cell J21 - L21 bên dưới tuyến đường sẽ nhảy tương ứng.
Em muốn tạo list phụ thuộc nhiều tham chiếu tức là: khi đã chọn đường ngắn thì chỉ có dữ liệu tham chiếu của đường ngắn hiện ra ở J21, tương ứng với đó chỉ có những tuyến đi từ J21 sang L21 ạ. :)
Đại khái là L21 sẽ phụ thuộc J21, còn J21 sẽ phụ thuộc L16.
Em cảm ơn bác nhiều. @$@!^%@$@!^%
Góp ý cho bạn:

1/ Làm 1 sheet BANG_GIA riêng.

2/ Làm 1 sheet PHIEU_DAU riêng và bổ sung số phiếu, ngày xuất, xuất cho ai, số xe, tiền đi làm hàng rời và dùng UserForm để nhập với 1 ListBox chọn loại đường, Điểm xgàuất phát nó sẽ tự động hiện điểm đến chọn điểm đến nó sẽ nhập vào cái phiếu của bạn sau khi in phiếu xong thì nhập liệu nó vào sheet theo dõi.

3/ Làm 1 sheet theo dõi xuất PHIEU_DAU nội dung đầy đủ như PHIEU_DAU và dùng sheet này để tổng hợp tất cả các thứ bạn cần.

Lần chỉnh sửa cuối:

hoidaica05

Thành viên mới
Điểm
0
Em cũng muốn làm như bác nhưng lực bất tòng tâm do trình độ có hạn. Bác có thể hướng dẫn em làm mục 2, mục 3 được không ạ? :(

Lần chỉnh sửa cuối:

hoidaica05

Thành viên mới
Điểm
0
Góp ý cho bạn:

1/ Làm 1 sheet BANG_GIA riêng.

2/ Làm 1 sheet PHIEU_DAU riêng và bổ sung số phiếu, ngày xuất, xuất cho ai, số xe, tiền đi làm hàng rời và dùng UserForm để nhập với 1 ListBox chọn loại đường, Điểm xgàuất phát nó sẽ tự động hiện điểm đến chọn điểm đến nó sẽ nhập vào cái phiếu của bạn sau khi in phiếu xong thì nhập liệu nó vào sheet theo dõi.

3/ Làm 1 sheet theo dõi xuất PHIEU_DAU nội dung đầy đủ như PHIEU_DAU và dùng sheet này để tổng hợp tất cả các thứ bạn cần.
Em cũng muốn làm theo như bác mà trình độ Excel có hạn nên lực bất tòng tâm. Em muốn viết sao để khi nhập loại đường, điểm xuất phát và điểm đến nó sẽ tự điền vào phiếu, cả lượng dầu cấp và tiền đi làm. Vậy mục 2, mục 3 bác hướng dẫn em được không ạ?

HieuCD

Thành viên gạo cội
Điểm
560

Chỉ tạo danh sách chọn

File đính kèm

be09

Biên Hòa - Đồng Nai
Điểm
560
Em cũng muốn làm theo như bác mà trình độ Excel có hạn nên lực bất tòng tâm. Em muốn viết sao để khi nhập loại đường, điểm xuất phát và điểm đến nó sẽ tự điền vào phiếu, cả lượng dầu cấp và tiền đi làm. Vậy mục 2, mục 3 bác hướng dẫn em được không ạ?
Hướng dẫn cho bạn chắc là quá khó.

Tôi chưa rảnh nên làm cho bạn mục 1 và 2 bạn xem Phiếu xuất dầu tôi thiết kế lại như vậy có được chưa hay có thay đổi thông tin gì không?

Thực hiện: Chọn loại đường và chọn điểm xuất [hát, xong nhấn nút Lọc tuyến đường, nó sẽ lấy dữ liệu lọc vào ListBox, tiếp theo click chọn điểm đến trong ListBox xong nhấn nút Nhập tuyến đường nó sẽ lấy dữ liệu vào phiếu dầu (còn lại số phiếu, người điều khiển, số xe bạn tự nhập cho phù hợp).

Còn mục 3 khi nào rảnh mới tính tiếp.

File đính kèm

Lần chỉnh sửa cuối:

be09

Biên Hòa - Đồng Nai
Điểm
560
Bổ sung ý của File CHON TUYEN DUONG cho bạn.

Ở sheet BANG_GIA bạn cần bổ sung định lượng dầu cấp (cột F), dầu bổ sung (cột G), tiền đi làm hàng rời (cột I), thì khi nhấn nút chọn tuyến đường (thao tác như bài #8) nó sẽ bổ sung vào Phiếu xuất dầu.

Ở phiếu xuất dầu cũng như sheet theo dõi không có tiêu đề xe cũ, xe mới, Xe trailer/phooc nên tôi không hiểu các thông số liên quan sử dụng vào đâu? với mục đích gì? bạn cần giải thích rõ tôi hiểu mới tính tiếp được.

Lần chỉnh sửa cuối:

hoidaica05

Thành viên mới
Điểm
0
Bổ sung ý của File CHON TUYEN DUONG cho bạn.

Ở sheet BANG_GIA bạn cần bổ sung định lượng dầu cấp (cột F), dầu bổ sung (cột G), tiền đi làm hàng rời (cột I), thì khi nhấn nút chọn tuyến đường (thao tác như bài #8) nó sẽ bổ sung vào Phiếu xuất dầu.

Ở phiếu xuất dầu cũng như sheet theo dõi không có tiêu đề xe cũ, xe mới, Xe trailer/phooc nên tôi không hiểu các thông số liên quan sử dụng vào đâu? với mục đích gì? bạn cần giải thích rõ tôi hiểu mới tính tiếp được.
Dạ trong file của em ở cell L14, L15, L16 em có để chọn các thông số để khi chọn vào sẽ nhảy ra số dầu tiêu thụ ạ.

Còn dữ liệu dò theo J1:p4. Ví dụ là xe cũ, hàng nhẹ <25T thì định mức là 34 lít/100km.
Em cảm ơn bác ạ.

[TD="align: right"][/TD]

be09

Biên Hòa - Đồng Nai
Điểm
560
Dạ trong file của em ở cell L14, L15, L16 em có để chọn các thông số để khi chọn vào sẽ nhảy ra số dầu tiêu thụ ạ.

Còn dữ liệu dò theo J1:p4. Ví dụ là xe cũ, hàng nhẹ <25T thì định mức là 34 lít/100km.
Em cảm ơn bác ạ.

Theo tôi thì Sheet BANG_GIA bạn nên thêm cột Loại xe và định mức của từng loại xe vào sheet này luôn (các thông số xe và định mức bạn nên tính sẳn và đưa vào trước chứ không tính riêng).

Khi hiện Form bạn chỉ việc chọn Loại đường, điểm xuất phát, chọn loại xe thì bạn sẽ có ngay định mức cho các loại xe (<25T, >25T, Kẹp&Rời - 30-40T, 40-50T, 50-60T), bạn chỉ việc chọn 1 loại định mức và nhập liệu vào sheet PHIEU_DAU.