Các câu hỏi về lọc dữ liệu, lọc với nhiều điều kiện

huonglien1901

GPE là ngôi nhà thứ 2 của tôi!!!
Điểm
360
Điều chỉnh C3: 16/08/2017
Rồi thử không dùng công thức mảng mà dùng hàm thường như: VLOOKUP(), HLOOKUP() được không?

Chúc em ngày vui.
p/s: em đâu phải tên "pro" đâu mà lên tiếng? :) chủ thớt cần người nước ngoài hỗ trợ nên viết các từ lạ không hà! như "pro" rồi "tks", hổng hiểu nên hổng dám trả lời.
Dạ được Anh!

p/s: em lỡ giúp rôì sao Anh? lEm cảm ơn Anh,lần sau em sẽ chú ý hơn.

chúc Anh ngày vui!

huonglien1901

Điểm
360

Lê Quang Việt

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn các bác, em làm theo bác huonglien1901, nhưng tại C7 giá trị = 0, dùng Vlookup thì báo lỗi N/A. các bác xem giúp em với.

quocgiacan

-⍟-
Điểm
860
PHP:
VLOOKUP(C5,'Nhap PO'!$C$6:$AI$17,MATCH('Yêu cầu'!C3,'Nhap PO'!$E$3:$AI$3,0)+2,0)
em làm như vậy đó Anh, Anh xem giúp đã đúng ý chưa?
Chúc Anh ngày vui!
Được rồi!
Trong Vùng so của hàm MATCH() lấy C3:AI3, bỏ +2 luôn cũng được và gọn chút.

Vậy HLOOKUP() thì sao?

Cái gì làm được bằng hàm thường nên dùng, và nên tận dụng các hàm sử dụng đối số 'Vùng' hơn là công thức mảng.

Chúc em ngày vui.

huonglien1901

Điểm
360
Được rồi!
Trong Vùng so của hàm MATCH() lấy C3:AI3, bỏ +2 luôn cũng được và gọn chút.

Vậy HLOOKUP() thì sao?

Cái gì làm được bằng hàm thường nên dùng, và nên tận dụng các hàm sử dụng đối số 'Vùng' hơn là công thức mảng.

Chúc em ngày vui.
PHP:
HLOOKUP(C3,'Nhap PO'!$E$3:$AI$17,MATCH('Yêu cầu'!C5,'Nhap PO'!$C$6:$C$17,0)+3,0)
em chĩ nghỉ ra như vậy thôi Anh?

Anh xem có thể dùng hàm hlookup theo cách khác được không Anh?

Lê Quang Việt

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn bác quocgiacan và huonglien1901. Nhưng sao khi mình nhập công thức trong sheet 'Yêu cầu' tại ô
C7 = HLOOKUP(C3,'Nhap PO'!$E$3:$AI$17,MATCH('Yêu cầu'!C5,'Nhap PO'!$C$3:$C$17,0),0) = #N/A
Bác xem lại giúp em với.

quocgiacan

-⍟-
Điểm
860
Cảm ơn bác quocgiacan và huonglien1901. Nhưng sao khi mình nhập công thức trong sheet 'Yêu cầu' tại ô
C7 = HLOOKUP(C3,'Nhap PO'!$E$3:$AI$17,MATCH('Yêu cầu'!C5,'Nhap PO'!$C$3:$C$17,0),0) = #N/A
Bác xem lại giúp em với.
Bạn xem không kỹ thôi! Ở bài trên tôi có nói ngay đầu rồi.
Điều chỉnh C3: 16/08/2017
Chúc bạn ngày vui.

271908486

Thành viên mới
Điểm
363
Chào mọi người
Mình cần giúp đỡ 2 vấn đề sau
1/ từ nhiều sheert tổng hợp lại 1 sheert - như bảng tổng hợp nhôm trong file mình gửi
- theo cách mình vẫn làm từ trước tới giờ: copy phần profile nhôm từ sheert tính chi tiết => past link vào sheert tổng hợp nhôm
2/ từ nhiều sheert tổng hợp lại 1 sheert có lồng hàm tính tổng có điều kiện ( dành cho phần phụ kiện vì có những mã trong sheert tính chi tiết nó trùng nhau )
- cái này mình làm mất nhiều công đoạn hơn: copy phần phụ kiện từ sheert tính chi tiết => past link vào sheert tổng hợp phụ kiện => lọc các mã trùng nhau => dùng sumif để tính ra bảng tổng hợp phụ kiện cuối cùng

Nếu áp dụng cách này cho dự án có nhiều dạng cửa thì tốn nhiều thời gian

Bạn nào giúp mình chỉ cần dùng công thức là có thể tính ra bảng tổng hợp nhôm, bảng tổng hợp kính, bảng tổng hợp phụ kiên

Mình xin chân thành cảm ơn

File đính kèm

Ngochuong9595

Thành viên mới
Điểm
0
Em là thành viên mới, chưa biết đăng bài như nào nên mạn phép vào topic này đăng bài hỏi luôn ạ. Em gà mờ excel nên chỉ biết những hàm căn bản thôi. Mọi người giúp đỡ em với nhé.
Em mở cửa hàng, quản lý hàng hóa bán ra bằng file excel nhưng em không thạo excel nên rất lộn xộn. Trong mục Nội dung: thông thường em sẽ nhập "bán" hoặc "order".
Em muốn mỗi khi nhập chữ ORDER vào cột nội dung thì lập tức dữ liệu dòng đó đều được copy qua sheet ORDER.
Vì mỗi ngày em bán và có khách đặt hàng rất nhiều, nên việc cứ mỗi khách order em lại phải copy qua rất cực và dễ dẫn đến thiếu sót. Mục đích của Sheet Order này là để em theo dõi hàng khách đặt để trả hàng cho khách. Khi em đã trả hàng cho khách em sửa lại chữ "order" trong cột nội dung thì trong sheet order này dữ liệu cũng bị xóa đi.
Anh chị ai gặp trường hợp này rồi thì giúp em với nhé.

File đính kèm

DavePhung

Thành viên mới
Điểm
165
em gởi kèm file dây ạ

Em chỉ cần lọc thông tin như vầy thôi mấy anh chị ui! Em đã có đọc bài viết của anh(chị) SA-DQ với macro nhưng thú thật là ... hổng hiểu gì hết. ( chắc tại trình độ em còn thấp lè tè chăng?). Em chỉ muốn dùng một hàm nào đó lọc nhưng chắc là nếu không dùng VBA thì khó có thể làm được phải không ạ?
Em gởi kèm một phần file thống kê của em cho mấy anh chị xem nhé. Phần lọc theo từng "bộ phận" (c1,c2...) em đã làm được- cứ theo thứ tự cột í mà (MATCH;OFFSET;INDEX.. dùng khí thế ). Em phải xóa bớt sheet đi vì máy em nó chạy ì ì, sợ lại không gởi được. Bây giờ chỉ còn lọc theo ngày là ...[/QUOTE

Mình không biết cái cột hoàn thành của bạn là nghĩa gì ( ngày hoàn thành hay số lượng hoàn thành ) còn các số khác bạn có thể tham khảo theo file

File đính kèm

datntst

Thành viên mới
Điểm
0
aa 2
aa 3
aa 1
aa 5
aa 3
b 5
v 6
c 7
c 8
c 8

mình có hai cột như vậy. mình muốn lọc lấy aa với giá trị lớn nhất, hoặc c với giá trị lớn nhât.
các cao thủ giúp chiêu nhé

SA_DQ

/(hông là gì!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Xài hàm CSDL DMAX() đi bạn; Vừa rẽ lại có thể tự động trong tương lai, 1 khi bạn sắm cho mình kiến thức VBA tương đối nào đó!

Chúc thành công!

QUOC AN

Thành viên mới
Điểm
0
Mình có 1 sheet bao gồm họ tên và ID của các nhân viên.mình nhờ các bạn giúp mình đoạn code lọc ra những nhân viên có ID kết thúc là chử R với.

Mình gửi file đính kèm nhé.

File đính kèm

PacificPR

Thành viên tích cực
Điểm
360

File đính kèm

QUOC AN

Thành viên mới
Điểm
0
Cảm ơn bạn đả giúp minh.Nhưng ý mình muốn nhửng ID nào mà không có chử R cuối thì sẽ hide đi khi nào bỏ filter thì nó sẽ về trạng thái ban đầu.

Top Bottom