Các câu hỏi về lọc dữ liệu, lọc với nhiều điều kiện

langmieu

Thành viên mới
Điểm
665
Em có một sheet theo dõi sản lượng hoàn thành từng ngày ( tên sản phẩm, bộ phận sx, số lượng, số lượng hoàn thành/ngày ). Bây giờ em muốn lọc qua một sheet khác theo từng ngày cụ thể ( ví dụ như khi chọn ngày muốn xem là 10/01/07 - sẽ hiện ra một bảng thông tin về tên sản phẩm, bộ phận sx cũng như số lượng bộ phận đó đã hoàn thành trong ngày. Chọn tiếp ngày 11/01/07 số liệu cũng hiện lên tương ứng.. )
Em đã có tìm kiếm một số hàm nhưng chỉ lọc được theo thứ tự cột, còn từ hàng dò tìm tiếp cột thì...+-+-+-+ Mong các anh chị chỉ giáo em với ......

hungchng

Thành viên mới
Điểm
0
Vấn đề này do bạn muốn kết quả hiện ra trong một sheet mới nên khó thực hiện. Nếu chuyển qua Access sẽ dễ dàng hơn.

langmieu

Thành viên mới
Điểm
665
Chuyển qua Access là sao ạ? Vậy là trong Excel không có hàm nào làm được động tác này hết sao? Hixxxx.... Em phải làm sao đây? +-+-+-+

ThuNghi

Hãy cho rồi sẽ nhận!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Vấn đề này hơi giống lấy sổ chi tiết từ sổ cái, bạn tham khảo Advancefilter hay là autofilter, nếu chưa nghiên cứu ra bạn up file lên, các anh em sẽ giúp đỡ.

Mr Okebab

Ngon Ngất Ngây
Thành viên đã mất
Điểm
0
langmieu đã viết:
Em có một sheet theo dõi sản lượng hoàn thành từng ngày ( tên sản phẩm, bộ phận sx, số lượng, số lượng hoàn thành/ngày ). Bây giờ em muốn lọc qua một sheet khác theo từng ngày cụ thể ( ví dụ như khi chọn ngày muốn xem là 10/01/07 - sẽ hiện ra một bảng thông tin về tên sản phẩm, bộ phận sx cũng như số lượng bộ phận đó đã hoàn thành trong ngày. Chọn tiếp ngày 11/01/07 số liệu cũng hiện lên tương ứng.. )
Em đã có tìm kiếm một số hàm nhưng chỉ lọc được theo thứ tự cột, còn từ hàng dò tìm tiếp cột thì...+-+-+-+ Mong các anh chị chỉ giáo em với ......
Bạn hoàn toàn có thể dùng Advance Filter để lầm việc này. Bạn up file đi, mình sẽ giúp bạn.

langmieu

Thành viên mới
Điểm
665
em gởi kèm file dây ạ

Em chỉ cần lọc thông tin như vầy thôi mấy anh chị ui! Em đã có đọc bài viết của anh(chị) SA-DQ với macro nhưng thú thật là ... hổng hiểu gì hết. ( chắc tại trình độ em còn thấp lè tè chăng?). Em chỉ muốn dùng một hàm nào đó lọc nhưng chắc là nếu không dùng VBA thì khó có thể làm được phải không ạ?
Em gởi kèm một phần file thống kê của em cho mấy anh chị xem nhé. Phần lọc theo từng "bộ phận" (c1,c2...) em đã làm được- cứ theo thứ tự cột í mà (MATCH;OFFSET;INDEX.. dùng khí thế ). Em phải xóa bớt sheet đi vì máy em nó chạy ì ì, sợ lại không gởi được. Bây giờ chỉ còn lọc theo ngày là ...

File đính kèm

ThuNghi

Hãy cho rồi sẽ nhận!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Theo tôi thì Vlookup kết hợp Autofilter cũng làm được, Index, match, offset ok vấn đề là match theo offset... vì ta phải tính từ dòng đầu tiên thấy gt cần tìm (tham số offset)
Còn dùng advancedFilter thì phải chú ý dòng tiêu đề, (hình như là o dc merge)
Còn dùng advancedFilter có VBA thì tôi tạo cho bạn, nghiên cứu, từ sh chitiet nhấn Alt F8, chọn macro và run. bạn thêm chút đỉnh cho phù hợp

Lần chỉnh sửa cuối:

langmieu

Thành viên mới
Điểm
665
......

Cám ơn mấy anh chị quá nhưng.... hixxx.. ý em hổng phải là vậy!
Chắc tại em đưa thêm cái cột "ngày BĐ" vô khiến mọi người hiểu nhầm ý của em rồi. Em muốn lọc là lọc theo ngày sản xuất cơ, Vd như là khi nhập vô ngày 12/01- sẽ hiện lên thông tin sản xuất trong ngày đó ( T.Hàng, SL, BPSX, SL thực tế SX ... ). Bỏ cột ngày bắt đầu đi cũng được ( cột này chỉ chú thích thêm, không cần thiết ). Có nghĩa là em muốn theo dõi theo ngày SX chứ không phải là ngày BĐ :(( Giúp em với!!!!

ThuNghi

Hãy cho rồi sẽ nhận!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Thì bạn copy tên của ngày sx thay thế ngayBD trong cell đó và chạy bình thường, quan trọng nhất là vùng Criteria phải trùng tên với list range
Còn dùng chỉ hàm match và offset, tôi đã làm thử thấy OK mà, bạn xem nhé!

Lần chỉnh sửa cuối:

SA_DQ

/(hông là gì!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Cám ơn mấy anh chị quá nhưng hổng phải vậy!
Em muốn lọc là lọc theo ngày sản xuất cơ, Vd như là khi nhập vô ngày 12/01- sẽ hiện lên thông tin sản xuất trong ngày đó ( T.Hàng, SL, BPSX, SL thực tế SX ... ).
*./ Trước khi dùng Advanced Filter chúng ta phải lập danh sách ngày SX ( = cách nào đó tuỳ í bạn. . . )
*./ Tạo 1 Combo dựa trên DS mới lập để kết xuất ra ô làm điều kiện lọc Advanced;
*./ Một khi bạn đã tạo bảng Advanced Filter thì sau đó ta chỉ việc thay đổi ngày SX = Combobox là OK thôi;
Còn chuyện bạn muốn chép đi đâu & = cách nào là tuỳ thích của bạn!

langmieu

Thành viên mới
Điểm
665
......

Để em gởi cho anh chị coi file em đã làm, chỉ thiếu phần lọc theo ngày sx cụ thể. Em bỏ luôn phần ngày BĐ để mọi người khỏi lầm. Em đã tạo được combobox cho phần ngày sx để chọn. Vướng mắc của em là ở chỗ từ ngày sx ( hàng ngang ) -> số lượng sx trong ngày đó, em không tham chiếu về cột tương ứng được.

File đính kèm

ThuNghi

Hãy cho rồi sẽ nhận!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Có phải bạn muốn tạo chitietngay từ sh sl o?
Sh chitietngay sẽ là kq của sh sl theo ngày cần tìm?
Nếu như trên, theo tôi đơn giản nhất là trong sh chitietngay sẽ gồm tất cả các chỉ tiêu như sh sl trừ cột sl ie bao gồm các hđ, tên mẫu, màu...
Còn chỉ tiêu sl bạn dùng hlookup, hay là index theo hàng ngang là dòng ngày
Cuối cùng là autofilter theo sl <>""

SA_DQ

/(hông là gì!
Thành viên danh dự
Điểm
860
Để em gởi cho anh chị coi file . . .chỉ thiếu phần lọc theo ngày sx cụ thể. . Em đã tạo được combobox cho phần ngày sx để chọn. Vướng mắc của em là ở chỗ từ ngày sx ( hàng ngang ) -> số lượng sx trong ngày đó, em không tham chiếu về cột tương ứng được.
Bạn xem thử có đúng í bạn thì xài, nha!

/)/(ừng )(uân /)/(ới!

Lần chỉnh sửa cuối:

le tin

Học mãi
Điểm
860
Lọc dữ liệu

Các bạn giúp mình 2 bài toán tìm kiếm và lọc các dữ liệu ,vui lòng mở file đính kèm

------------------------
Bài của bạn có thể bị xóa vì 2 nguyên nhân: Post không đúng vị trí, tên đề tài không rõ ràng.

File đính kèm

Chỉnh sửa lần cuối bởi điều hành viên:

cadafi

New Style! New Life!
Thành viên BQT
Super Moderator
Điểm
1,910

hoangdanh282vn

Nguyễn Cảnh Hoàng Danh
Thành viên danh dự
Điểm
910
Các bạn giúp mình 2 bài toán tìm kiếm và lọc các dữ liệu ,vui lòng mở file đính kèm

------------------------
Bài của bạn có thể bị xóa vì 2 nguyên nhân: Post không đúng vị trí, tên đề tài không rõ ràng.
Một giải pháp cho những ai yêu thích Name

File đính kèm

hoangdanh282vn

Nguyễn Cảnh Hoàng Danh
Thành viên danh dự
Điểm
910

------------------------
Em thấy bài này cũng hay, Anh Bình đừng xóa đi mà hãy sửa lại giúp tên đề tài và chuyển đến gần những bài tương tự để mọi người dẽ tìm kiếm.
Cảm ơn anh.

Thuylinh_nguyenthi2001

Thành viên mới
Điểm
0
bạn chỉ cần bôi đen hàng đầu tiên,( tức là dặt tên cho cộtban muốn lọc đó) bạn vào Data chon filter chọn autofilter là được mà

anhtuan1066

Thành viên gạo cội
Điểm
860
hoangdanh282vn đã viết:
Một giải pháp cho những ai yêu thích Name
Về phần trích lọc danh sách duy nhất thì trên diển đàn có nói nhiều rồi, tôi chỉ muốn góp phần bài toán trích theo điều kiện (Trần thị)
Đặt 2 name là đủ:
Mã:
listA = $A$3:$A$12
VT =IF(ISERR(SEARCH($E$1,listA)),"",ROW(INDIRECT("1:"&ROWS(listA))))
Và cuối cùng có công thức:
Mã:
C3 =IF(ROW(1:1)>COUNT(VT),"",INDEX(listA,SMALL(VT,ROW(1:1)),1))
Kéo fill xuống!
Bạn hoangdanh282vn chú ý: Cẩn thận với hàm INDIRECT vì ko phải khi nào cũng cho kết quả đúng... Bạn hãy thử kéo vùng listA ra khỏi cột A thì sẽ biết liền.. Kết quả sai ngay lập tức
ANH TUẤN

Lần chỉnh sửa cuối:
Top Bottom