GPE Phát hành sách: "Lập trình VBA trong Excel cho người mới bắt đầu - 2014" | "VBA trong Excel - Cải thiện và tăng tốc - 2013"
Trang 1/3 1 2 3 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 28
    Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 61 lần trong 5 bài viết

Cách tính điểm hòa vốn?

Tui đang làm một dự án. Đã tính được một số chỉ tiêu cơ bản như NPV, IRR, Độ nhạy .. nhưng ko bít cách tính điểm hòa vốn. Nhờ các bác giúp đỡ.
    thay đổi nội dung bởi: kieuhunglc, 24-04-08 lúc 09:00 AM

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 bài viết
    Ý bác nói là thời gian hoàn vốn (Payback Period) phải không?

3. Có 2 thành viên cảm ơn suyuan về bài viết này:

Các bác nào biết về thời gian hoàn vốn giản đơn, chiết khấu và cả công suất hoà vốn !
    Mong các pác phân tích kỹ chút. Thanks

5. Thành viên sau cảm ơn duytien123 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2,478
    Được cảm ơn 16,754 lần trong 1,662 bài viết

Smile Cách tính thời gian hoàn vốn (Payback Period)

Đã đôi lần vấn đề này được hỏi trên diễn đàn, hôm nay tôi xin giới thiệu chi tiết về chỉ tiêu đánh giá dự án này.

Thời gian hoàn vốn hay còn gọi là kỳ hoàn vốn (PP – Payback Period), là thời gian cần thiết (năm, tháng) để giá trị hiện tại (PV) của các khoản “thu nhập ròng – Net income” hàng năm vừa đủ bù đắp cho giá trị hiện tại của vốn đầu tư đã bỏ ra.

Thời gian hoàn vốn là một chỉ tiêu rất phổ biến, người ta đã sử dụng nó để thẩm định các dự án trong nhiều thập niên trước khi dùng NPV. Thời gian hoàn vốn cho thấy thời gian cần thiết để thu hồi được vốn – điều mà đa số các nhà đầu tư thường quan tâm và dễ dàng nhìn thấy. Trong thực tế, thời gian hoàn vốn của một dự án càng ngắn càng tốt để tránh được những biến động, rủi ro bất định. Tuy nhiên chính điều này, đến lượt nó lại làm cho việc đánh giá lựa chọn dự án trở nên thiếu chính xác nếu không kết hợp chỉ tiêu hoàn vốn với các chỉ tiêu khác như NPV và IRR.

Khi so sánh tương đối, người ta còn dùng chỉ tiêu Tỉ suất hoàn vốn đầu tư (ROI – Return on Investment), đây là tỷ lệ giữa hiện giá của thu nhập ròng hàng năm so với hiện giá của vốn đầu tư.

Công thức tính thời gian hoàn vốn:

Thời gian hoàn vốn = (Vốn đầu tư)/(Thu nhập ròng hàng năm) = (năm, tháng)

Tỷ suất hoàn vốn = [(Thu nhập ròng hàng năm)/ (Vốn đầu tư)]*100% = (%)

Ví dụ 1
    : Một dự án có vốn đầu tư 100.000 (thời điểm năm 0). Hiện giá thu nhập thuần hàm năm đều nhau là 25.000
    Thời gian hoàn vốn = 100.000/25.000 = 4 (năm)
    Tỷ suất hoàn vốn = [25.000/100.000]*100% = 25%

Ví dụ 2:
    Một dự án có dòng tiền như sau

Thanh Phong
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2,478

Smile Phân tích điểm hòa vốn (Break-Even Point - BE)

File đính kèm bao gồm:
    • Phân tích điểm hòa vốn trong các doanh nghiệp sản xuất hiện nay
    • Ví dụ Điểm hòa vốn
    • Phân tích trên Excel và vẽ đồ thị (ttphong2007)
    TP.
    • Loại tập tin: zip BE.zip (142.9 KB, 8796 lần tải)

Cảm ơn
    172
    Được cảm ơn 55 lần trong 23 bài viết

Điểm hòa vốn

Trích Nguyên văn bởi ttphong2007 View Post
    Đã đôi lần vấn đề này được hỏi trên diễn đàn, hôm nay tôi xin giới thiệu chi tiết về chỉ tiêu đánh giá dự án này.

Thời gian hoàn vốn hay còn gọi là kỳ hoàn vốn (PP – Payback Period), là thời gian cần thiết (năm, tháng) để giá trị hiện tại (PV) của các khoản “thu nhập ròng – Net income” hàng năm vừa đủ bù đắp cho giá trị hiện tại của vốn đầu tư đã bỏ ra.

Thời gian hoàn vốn là một chỉ tiêu rất phổ biến, người ta đã sử dụng nó để thẩm định các dự án trong nhiều thập niên trước khi dùng NPV. Thời gian hoàn vốn cho thấy thời gian cần thiết để thu hồi được vốn – điều mà đa số các nhà đầu tư thường quan tâm và dễ dàng nhìn thấy. Trong thực tế, thời gian hoàn vốn của một dự án càng ngắn càng tốt để tránh được những biến động, rủi ro bất định. Tuy nhiên chính điều này, đến lượt nó lại làm cho việc đánh giá lựa chọn dự án trở nên thiếu chính xác nếu không kết hợp chỉ tiêu hoàn vốn với các chỉ tiêu khác như NPV và IRR.

Khi so sánh tương đối, người ta còn dùng chỉ tiêu Tỉ suất hoàn vốn đầu tư (ROI – Return on Investment), đây là tỷ lệ giữa hiện giá của thu nhập ròng hàng năm so với hiện giá của vốn đầu tư.

Công thức tính thời gian hoàn vốn:

Thời gian hoàn vốn = (Vốn đầu tư)/(Thu nhập ròng hàng năm) = (năm, tháng)

Tỷ suất hoàn vốn = [(Thu nhập ròng hàng năm)/ (Vốn đầu tư)]*100% = (%)

Ví dụ 1
    : Một dự án có vốn đầu tư 100.000 (thời điểm năm 0). Hiện giá thu nhập thuần hàm năm đều nhau là 25.000
    Thời gian hoàn vốn = 100.000/25.000 = 4 (năm)
    Tỷ suất hoàn vốn = [25.000/100.000]*100% = 25%

Ví dụ 2:
    Một dự án có dòng tiền như sau

Thanh Phong
    Theo em được hiểu thì phần giá trị thu hồi nó tính thêm cả khấu hao nữa, và không chỉ doanh thu, mà nó là dòng tiền còn lại từ doanh thu - chi phí + khấu hao???

9. Có 7 thành viên cảm ơn uthoiemve về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2,478
    Trích Nguyên văn bởi uthoiemve View Post
    Theo em được hiểu thì phần giá trị thu hồi nó tính thêm cả khấu hao nữa, và không chỉ doanh thu, mà nó là dòng tiền còn lại từ doanh thu - chi phí + khấu hao???

Còn nhiều thứ nữa bạn, số liệu trên chỉ là demo, quan trọng là biết cách tính PP!

TP.

Cảm ơn
    10

Dự án của tui nì!

Tui dowl up dự án của tui lên. Các bác xem dùm.
    Tui thấy công thức tính điểm hòa vốn của dự án:
    Nếu gọi QHV : Là sản lượng hoà vốn
    Gi : Là giá bán đơn vị sản phẩm
    Bi : Là biến phí đơn vị sản phẩm
    Fc : Là tổng định phí
    Tại điểm hoà vốn, lãi ròng = 0, khi đó tổng lãi gộp bằng tổng định phí và lãi gộp đơn vị sản phẩm cũng bằng định phí đơn vị sản phẩm mà lãi gộp đơn vị sản phẩm được xác định như sau:
    Lãi gộp đơn vị sản phẩm
    = Gi - Bi

Từ đó suy ra:
    QHV =
    Fc
    Gi - Bi
    Đây chỉ tính được sản lượng hòa vốn tại một thời điểm của dự án. Cái tui cần là tính điểm hòa vốn cho cả vòng đời của dự án. Bác nào bít thì chỉ giáo cho tui với.

12. Có 13 thành viên cảm ơn kieuhunglc về bài viết này:

Cảm ơn
    10
    Trích Nguyên văn bởi ttphong2007 View Post
    Tôi mới xem lướt qua dự án của bạn làm và tôi có đề nghị như vầy:

Bạn thêm 1 phân tích tình huống nữa (Scenario analysis) với trường hợp công suất thay đổi trong 1 khoảng nào đó --> ảnh hưởng đến kết quả dự án như thế nào và cũng từ đó tìm ra công suất giúp cho dự án hoà vốn!

TP.
    Trong bảng tính toán của tui có phần tính độ nhạy của dự án (ở Sheet biến động). Bảng đó tui tính biến động của NPV và IRR khi giá bán sp và tổng mức đầu tư thay đổi. Một cách tương tự, tôi cũng có thể sử dụng để tính biến động của các chỉ tiêu khi công suất thay đổi. Nhưng tui chỉ bít dùng hàm table thui. Chưa sử dụng Scenario analysis để phân tích bô giờ.
    Bacs có thể dựa vào bảng của tui để sử dụng hàm Scenario analysis để phân tích không? Cho tui học hỏi kinh nghiệm.
    Hơn nữa, tui ko bít tính điểm hòa vốn của dự án. Bác bít thì chỉ luôn cho tui.

14. Có 2 thành viên cảm ơn kieuhunglc về bài viết này:

Cảm ơn
    36
    Được cảm ơn 500 lần trong 50 bài viết

Tính điểm hòa phí cho dự án

Thân gửi bạn kieuhunglc mình tham gia góp ý cho bạn mấy lời hy vọng giúp ích gì đó cho bạn, Bạn sử dụng Goal seek để tìm điểm hòa phí cho toàn dự án của bạn là có thể, mình chạy thử trong sheet Hiệu quả của bạn song không được có lẽ bạn còn thiếu sót nhỏ nào nên Table NPV cho kết quả đều giống nhau vậy bạn lập lại công thức và chạy Goal seek là được thôi
    Chúc bạn thành công
    thay đổi nội dung bởi: nguyen van hoang, 29-04-08 lúc 06:15 PM

Trang 1/3 1 2 3 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này