Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 20

Cách Viết Hóa Đơn GTGT ????

Chào các anh chị làm về lĩnh vực kế toán, em có câu hỏi mong mọi người giúp đỡ (ko chuyên kế toán nên mọi người thông cảm). Em muốn viết hóa đơn(GTGT) của 1 hợp đồng kinh tế trong hợp đồng kinh tế đó có ghi rõ tiền các thiết bị và tiền nhân công lắp đặt. Vây khi viết hóa đơn cho khách hàng thì phải viết như thế nào ?, viết tiền thiết bị riêng và tiền nhân công riêng hay là viết chung là thanh toán theo hợp đồng xxx/xxxx... Trong trường hợp này thì tiền nhân công phải chịu thuế như thế nào ?

2. Thành viên sau cảm ơn ngxuandai về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Cầu Giấy - Hà Nội
    Cảm ơn
    9,209
    Được cảm ơn 5,385 lần trong 1,607 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi ngxuandai
    Chào các anh chị làm về lĩnh vực kế toán, em có câu hỏi mong mọi người giúp đỡ (ko chuyên kế toán nên mọi người thông cảm). Em muốn viết hóa đơn(GTGT) của 1 hợp đồng kinh tế trong hợp đồng kinh tế đó có ghi rõ tiền các thiết bị và tiền nhân công lắp đặt. Vây khi viết hóa đơn cho khách hàng thì phải viết như thế nào ?, viết tiền thiết bị riêng và tiền nhân công riêng hay là viết chung là thanh toán theo hợp đồng xxx/xxxx... Trong trường hợp này thì tiền nhân công phải chịu thuế như thế nào ?

Thiết bị viết riêng nếu không phải là 10%

Tiền nhân công mặc định là 10%

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 49 lần trong 37 bài viết
    Ghi chung.
    Phần nội dung có thể ghi chi tiết ra các thiết bị, công lắp đặt ...
    Hoặc ghi đơn giản là "Theo HĐ KTế số ... ngày ..."

Thuế GTGT là tùy theo bạn xác định công việc đó thuộc nhóm SP,Dvụ nào, là hoạt động thương mại (mua bán) hay dịch vụ. Việc này tùy theo yêu cầu quản lý của cty bạn miễn là tuân theo Luật kế toán.

Ví dụ: Bạn bán 1 máy lạnh + công lắp đặt
    -bán cho người tiêu dùng bình thường thì thuế GTGT 10%
    -gắn vào cho phương tiện vận tải thì thuế GTGT 5% nếu cty bạn có đăng ký kinh doanh loại hình dvụ sửa chữa phương tiện vận tải.

Vì Cty bạn không phải là cty cung ứng LĐ nên công LĐ không phải là mặt hàng bạn bán, nó chỉ là chi tiết để bạn giải trình với người mua.

Ví dụ: công ty bạn làm dịch vụ sửa chữa máy mà thiết bị là do người mua tự mua rồi giao cho bạn lắp đặt:
    - thuế 5% nếu sửa chữa máy móc dùng cho SXKD.
    - thuế 10% nếu sửa máy móc tiêu dùng.

Như vậy bạn thấy qua 2 ví dụ: mức thuế là tính theo loại SP cuối cùng mà bạn cung cấp.

Nếu cơ quan thuế không chịu thì bạn phải cãi lại, hợp lý thì thôi.
    -

Cảm ơn
    13
    Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết
    bạn viết hóa đơn: ghi nội dung: theo hợp đồng số... ngày... về việc...
    bạn xem cụ thể số thuế của các thiết bị có trong hợp đồng, nếu trong các loại TBi có thuế 5% thì bạn phải tách riêng ra thành 2 hóa đơn.
    Thân

Hóa đơn GTGT đầu ra của T11/08 do kê khai bị sót lại,giờ minh có thể kê khai hóa đơn đó vào T12/08 được hay ko?

Nơi Cư Ngụ
    Bến Tre
    Cảm ơn
    727
    Được cảm ơn 345 lần trong 91 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi ph_ng2000 View Post
    Hóa đơn GTGT đầu ra của T11/08 do kê khai bị sót lại,giờ minh có thể kê khai hóa đơn đó vào T12/08 được hay ko?
    Bạn ph_ng2000 thân,
    Đương nhiên là tháng 12 bạn phải kê khai bổ sung lại phần hóa đơn viết thiếu của tháng 11 rồi.
    Dieptrucgiang
    0914434336

Trích Nguyên văn bởi ph_ng2000
    Trích Nguyên văn bởi dieptrucgiang View Post
    Bạn ph_ng2000 thân,
    Đương nhiên là tháng 12 bạn phải kê khai bổ sung lại phần hóa đơn viết thiếu của tháng 11 rồi.
    Làm bảng 01/KHBS + tờ khai kỳ 11, nộp thuế và phần phạt chậm nộp.
    Giải đáp thắc mắc về thuế + kế toán => click here

Diễn đàn về thuế đầu tiên ở Việt Nam => click here

Nơi Cư Ngụ
    Tp.HCM
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài
    Các Bác ơi làm ơn cho em hỏi: CTy em ký hợp đồng bán hàng trị giá lô hàng 10.000 USD, bên mua đồng ý thanh toán trước cho bên em 30% trị giá lô hàng. (Họ yêu cầu bên em xuất hóa đơn ngay). Vậy em phải ghi HĐơn như thế nào? em xuất HĐơn 30% hay 100% ? Khi bên mua thanh toán 70% thi em phải xuất HĐơn nữa không hay phải viết giấy tờ gì không? (70% sẽ thanh toán sau 15 ngày kể từ khi nhận được hàng). Mong các Bác giúp đỡ em !
    Thanks a lot!

Nơi Cư Ngụ
    Dalat
    Cảm ơn
    4,387
    Được cảm ơn 21,057 lần trong 3,973 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi haiha17 View Post
    Các Bác ơi làm ơn cho em hỏi: CTy em ký hợp đồng bán hàng trị giá lô hàng 10.000 USD, bên mua đồng ý thanh toán trước cho bên em 30% trị giá lô hàng. (Họ yêu cầu bên em xuất hóa đơn ngay). Vậy em phải ghi HĐơn như thế nào? em xuất HĐơn 30% hay 100% ? Khi bên mua thanh toán 70% thi em phải xuất HĐơn nữa không hay phải viết giấy tờ gì không? (70% sẽ thanh toán sau 15 ngày kể từ khi nhận được hàng). Mong các Bác giúp đỡ em !
    Thanks a lot!
    Không biết sao công ty bạn dễ thế, chứ công ty của tôi thì khi nào đã trả đủ tiền, tôi mới xuất hóa đơn cho họ, chứ nợ 1 đồng tôi cũng không giao hóa đơn, cho dù đã viết rồi! Và nhờ vậy mà tôi chả bao giờ phải lo là phải ghi hóa đơn như thế nào, bởi lúc nào cũng ghi đủ 100% cả...

Nơi Cư Ngụ
    Tp.HCM
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài
    Nhưng khi trả 30% họ yêu cầu bên tôi xuất HĐ thì biết làm sao? vì họ đã trả 30% rồi mà :(

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này