Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 1 trên tổng số: 1
  1. #1
    Tham gia ngày
    12 2006
    Nơi Cư Ngụ
    Phnom Penh
    Bài gởi
    3,548
    Cảm ơn
    8,094
    Được cảm ơn 18,025 lần trong 3,828 bài viết

    Về việc phân bổ dần chi phí công cụ - dụng cụ theo quy định mới

    Hỏi: Căn cứ theo hướng dẫn của Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 (Điều 6 điểm 2.2 d) thì chi phí mua công cụ, dụng cụ được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 24 tháng. Vậy tôi xin hỏi:

    1. Đối với những công cụ, dụng cụ (ví dụ như máy vi tính) mua trước ngày 10/9/2012 (ngày Thông tư 123 có hiệu lực), công ty đã phân bổ chi phí 3 năm thì nay có phân bổ lại theo yêu cầu của Thông tư 123 không?

    2. Theo yêu cầu của Thông tư 123 là phân bổ chi phí công cụ, dụng cụ tối đa không quá 2 năm. Vậy Công ty có thể phân bổ tất cả công cụ, dụng cụ một lần vào chi phí khi mua được không?

    Trả lời:


    - Căn cứ khoản 2.2.d, Điều 6, Chương II Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN (có hiệu lực thi hành từ ngày 10/09/2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN từ năm 2012 trở đi):

    “...Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm...”.

    - Trường hợp các năm trước đây, Công ty đã thực hiện phân bổ chi phí mua công cụ, dụng cụ trên 2 năm thì trong năm 2012, Công ty thực hiện phân bổ toàn bộ chi phí mua công cụ, dụng cụ còn lại vào chi phí của năm 2012.

    - Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.
    Mời tham quan blog: http://trithucketoan.blogspot.com

  2. Có 4 thành viên cảm ơn Kế Toán Già Gân về bài viết này:


Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Hiện có 1 người đang xem đề tài này. (0 thành viên và 1 khách)

Bookmarks

Bookmarks

Quyền Sử Dụng Ở Diễn Ðàn

  • Bạn không thể đăng đề tài mới
  • Bạn không thể đăng trả lời
  • Bạn không thể đăng file đính kèm.
  • Bạn không thể sửa bài viết.
  •  

Mudim v0.8 Tắt VNI Telex Viqr Tổng hợp
Chính tả Bỏ dấu kiểu mới  [Bật/Tắt (F9)]