Công ty TNHH Đào tạo Tư vấn và Đầu tư AFTC
Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 14
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Hủy hóa đơn đã xuất

Chào các bạn
    Mình có vấn đề này mong các bạn giúp đỡ
    Khách hàng mua hàng của công ty mình. Nhưng ký gởi hàng ởcông ty mình, Mình đã xuất hóa đơn vàliên 2 mình xé ra khỏi cuống nhưng chưa giao cho khách hàng.Bây giờ khách hàngmuốn hủy hóa đơn đó và trả lại hàng đang ký gởi ở cty mình. Như vậy, mình hủyhóa đơn đó có được không. Có văn bản nào quy định về vấn đề này không. Mong cảnhà giúp đỡ.
    thay đổi nội dung bởi: tungnguyen_kt, 07-06-12 lúc 10:21 AM Lý do: chỉnh lại size chữ

Cảm ơn
    173
    Được cảm ơn 305 lần trong 214 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi n.mymy2 View Post
    Chào các bạn
    Khách hàng mua hàng của công ty mình. Nhưng ký gởi hàng ởcông ty mình, Mình đã xuất hóa đơn vàliên 2 mình xé ra khỏi cuống nhưng chưa giao cho khách hàng.Bây giờ khách hàngmuốn hủy hóa đơn đó và trả lại hàng đang ký gởi ở cty mình. Như vậy, mình hủyhóa đơn đó có được không. Có văn bản nào quy định về vấn đề này không. Mong cảnhà giúp đỡ.
    Bạn tham khảo thêm "Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập" (TT 153/2010/TT-BTC)
    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

3. Thành viên sau cảm ơn hanhpptc về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    giaiphapexcel
    Cảm ơn
    9,645
    Được cảm ơn 10,821 lần trong 3,230 bài viết
    Chào các bạn
    Bạn đọc hướng dẫn dưới đây nhé.

Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định

5. Thành viên sau cảm ơn tungnguyen_kt về bài viết này:

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Khách hàng muốn hủy luôn đơn hàng đang ký gửi ở công ty mình thì sao mà xuất hóa đơn khác được. Không có cách nào khác nưa hả các bạn

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 10 lần trong 4 bài viết
    Khách hàng muốn hủy luôn đơn hàng đang ký gửi ở công ty mình thì sao mà xuất hóa đơn khác được. Không có cách nào khác nưa hả các bạn

Chào bạn !

Mình chia sẻ với bạn về vấn đề này như sau:

1. Bạn lập Biên bản hủy hóa đơn theo mẫu đính kèm, trình sếp cty bạn ký, không cần đưa bên mua hàng ký.
    2. Trả lại hóa đơn đã xé khỏi cuốn vào vị trí ban đầu, gạch chéo tất cả các liên của hóa hóa đơn, đính kèm vào đó biên bản hủy hóa đơn. Bấm kim tất cả lại là OK.
    Đây là kinh nghiệm xương máu của mình hiện đang áp dụng đó.
    Bạn có thể tham khảo và hỏi ý kiến cán bộ quản lý thuế của Cty bạn.

BIÊN BẢN HỦY HÓA ĐƠN GTGT

Hôm nay, ngày 14 tháng 06 năm 2010, tại văn phòng Cty cổ phần thực phẩm Cholimex, chúng tôi gồm có:

BÊN A: DNTN........
    Địa chỉ: ..................
    Mã số thuế: 0400540472

Bên B: CTY C PHN THC PHM CHOLIMEX
    Địa chỉ: Đường số 7 – KCN Vĩnh Lộc – Bình Chánh – Tp.HCM
    Mã số thuế: 0304475742

Ngày 05/06/2010, Cty cổ phần thực phẩm Cholimex (Bên B) có lập hóa đơn số 001654, ký hiệu AA/2010-T xuất hàng cho DNTN Bích (Bên A).

Nay, hai bên cùng thống hủy hóa đơn GTGT số ....ngày...
    Lý do: Không thực hiện đơn hàng.

Đây là căn cứ để bên bán điều chỉnh báo cáo thuế.

ĐẠI DIỆN BÊN A ĐAI DIỆN BÊN B

Không cần ký Ký tên, đóng dấu

Nơi Cư Ngụ
    Quảng Ninh
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài
    Trích Nguyên văn bởi hmduc195 View Post
    Chào bạn !

Mình chia sẻ với bạn về vấn đề này như sau:

1. Bạn lập Biên bản hủy hóa đơn theo mẫu đính kèm, trình sếp cty bạn ký, không cần đưa bên mua hàng ký.
    ........
    ........
    ĐẠI DIỆN BÊN A ĐAI DIỆN BÊN B

Không cần ký Ký tên, đóng dấu
    --------
    Sao lại ko cần ký tên, đóng dấu nhỉ? Chiếu theo Khoản 2 điều 18 chương III - TT 153 của BTC thì: Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

Đã lập biên bản thì phải có 2 bên ký xác nhận, chứ 1 bên thì gọi là lập biên bản làm gì?
    thay đổi nội dung bởi: demiyeu, 04-11-12 lúc 02:25 PM
    Born to love...

chào cả nhà

Em có 1 vướng mắc nhờ cả nhà giúp đỡ.

Theo em được biết khi phát sinh việc mua bán hàng hóa, bên mua phải xuất hóa đơn VAT cho bên bán.

Nhưng khi thanh tra, quyết toán thuế, cơ quan thuế yêu cầu chứng minh việc mua bán đó có diễn ra.

Trong TH hai bên ký hợp đồng mua bán & thỏa thuận thương mại thì không sao. Trong TH khách hàng mua hàng thường xuyên, giá trị mỗi lần xuất hóa đơn đều trên 20tr nhưng không chịu ký hợp đồng.

Vậy phải làm thế nào. Có thông tư hay nghị định nào quy định rõ khi xuất hóa đơn phải ký thỏa thuận mua hơặoc hợp đồng mua bán không ah

Mong cả nhà giúp đỡ

Nơi Cư Ngụ
    Sài Gòn
    Cảm ơn
    1,311
    Được cảm ơn 1,209 lần trong 790 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi dinhminhanh View Post
    chào cả nhà

Em có 1 vướng mắc nhờ cả nhà giúp đỡ.

Theo em được biết khi phát sinh việc mua bán hàng hóa, bên mua phải xuất hóa đơn VAT cho bên bán.

Nhưng khi thanh tra, quyết toán thuế, cơ quan thuế yêu cầu chứng minh việc mua bán đó có diễn ra.

Trong TH hai bên ký hợp đồng mua bán & thỏa thuận thương mại thì không sao. Trong TH khách hàng mua hàng thường xuyên, giá trị mỗi lần xuất hóa đơn đều trên 20tr nhưng không chịu ký hợp đồng.

Vậy phải làm thế nào. Có thông tư hay nghị định nào quy định rõ khi xuất hóa đơn phải ký thỏa thuận mua hơặoc hợp đồng mua bán không ah

Mong cả nhà giúp đỡ
    Chữ màu nâu: cái này xem lại à nhen
    Chữ màu xanh: TH xuất HĐ trên 20 tr, kg ký hợp đồng thì bình thường, còn khách hàng thanh toán TM hay CK là quyền của họ, nếu CK thì được khấu trừ, ngược lại
    Chữ màu đỏ : tôi chưa thấy
    -----------------------------------
    VD: bạn vào Metro hay cửa hàng xe máy để mua hàng cho Cty của mình có giá trên 20 tr thì có cần làm HĐ không?
    ---------------
    CQ thuế nào hạch hỏi vậy bạn! nói đểtui né
    "Đừng hỏi đất nước sẽ làm gì cho các bạn,
    mà hãy hỏi các bạn đã làm được gì cho đất nước mình"
    J.F.Kennedy

Nơi Cư Ngụ
    giaiphapexcel
    Cảm ơn
    9,645
    Được cảm ơn 10,821 lần trong 3,230 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi Hong.Van View Post
    Chữ màu nâu: cái này xem lại à nhen
    Chữ màu xanh: TH xuất HĐ trên 20 tr, kg ký hợp đồng thì bình thường, còn khách hàng thanh toán TM hay CK là quyền của họ, nếu CK thì được khấu trừ, ngược lại
    Chữ màu đỏ : tôi chưa thấy
    -----------------------------------
    VD: bạn vào Metro hay cửa hàng xe máy để mua hàng cho Cty của mình có giá trên 20 tr thì có cần làm HĐ không?
    ---------------
    CQ thuế nào hạch hỏi vậy bạn! nói đểtui né
    Đồng ý với bạn Hong.Van (hỏng biết có pahỉ diễn viên hài không) . Tuy nhiên nếu căn luật ra mà nói thì đôi khi cũng khó nói với cơ quan thuế lắm. Thôi thì tốt nhân nên làm cái hợp đồng nguyên tắc 12 tháng chẳng hạn. Trong hợp đồng ghi là số lượng và đơn giá được thống nhất trong đơn đặt hàng,.......... nói chung là cái gì làm được thì mình nên làm, cái nào "mần" hong được thì... bỏ luôn

Nơi Cư Ngụ
    Sài Gòn
    Cảm ơn
    1,311
    Được cảm ơn 1,209 lần trong 790 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi tungnguyen_kt View Post
    Đồng ý với bạn Hong.Van (hỏng biết có pahỉ diễn viên hài không) . Tuy nhiên nếu căn luật ra mà nói thì đôi khi cũng khó nói với cơ quan thuế lắm. Thôi thì tốt nhân nên làm cái hợp đồng nguyên tắc 12 tháng chẳng hạn. Trong hợp đồng ghi là số lượng và đơn giá được thống nhất trong đơn đặt hàng,.......... nói chung là cái gì làm được thì mình nên làm, cái nào "mần" hong được thì... bỏ luôn
    Híc, tôi đến mua 1 cái xe máy, anh bắt buộc tôi phải làm HĐ mua bán thì anh mới chịu bán xe, híc đi mua có trả tiền chứ có fải đi xin đâu!
    "Đừng hỏi đất nước sẽ làm gì cho các bạn,
    mà hãy hỏi các bạn đã làm được gì cho đất nước mình"
    J.F.Kennedy

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này