Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 11
  1. #1

    Hỏi về cách tính lương sau này khi đóng bảo hiểm xã hội và y tế trên tổng lương

    Chào các anh chị!

    Em hiện đang làm việc cho văn phòng nước ngoài tại Hà Nội và đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội và y tế được 3 năm.

    Bên em thuê một công ty tư vấn luật thực hiện việc đăng ký, chuẩn bị hồ sơ theo từng tháng để Giám đốc em ký rồi em thanh toán hàng tháng cho cơ quan Bảo hiểm xã hội.

    Bảo hiểm xã hội và y tế được tính trên tổng lương của em sau khi giảm trừ thuế thu nhập cá nhân cụ thể như sau:

    Lương sau khi trừ thuế = 15,051,140
    + Bảo hiểm xã hội = 3,311,251 (22.0%)
    + Bảo hiểm y tế = 677,301 (4.5%)
    Tổng cộng hàng tháng em đóng là = 3,988,552


    Anh chị cho em hỏi cách tính lương hưu của em sau này sẽ được tính như thế nào? có được tính dựa trên mức đóng bảo hiểm thực tế của em không?

    Em cảm ơn

  2. #2
    Tham gia ngày
    06 2009
    Bài gởi
    221
    Cảm ơn
    414
    Được cảm ơn 905 lần trong 317 bài viết
    Công ty tư vấn tính BHXH, BHYT sai rồi.


  3. Thành viên sau cảm ơn hoaquynh407 về bài viết này:


  4. #3
    Về hệ số thì họ tính năm 2011 (26.5%)

    Tháng 1 năm 2012 em phải đóng khoảng 4,3 triệu.

    Em băn khoăn là mình đóng như vậy thì sau này bảo hiểm họ sẽ tính lương hưu sau này của em ra sao? Cho dù sổ bảo hiểm xã hội của em vẫn ghi đầy đủ đúng theo số tiền em đóng (bảo hiểm bắt buộc) nhưng em không biết cách tính lương sau này.

    Anh chị nào đã gặp cách tính bảo hiểm trên tổng lương theo kiểu này chưa

  5. #4
    Tham gia ngày
    06 2009
    Bài gởi
    221
    Cảm ơn
    414
    Được cảm ơn 905 lần trong 317 bài viết
    1.- Tôi cũng lưu ý việc tính trích nộp BHXH của DN bạn được cty tư vấn là không đúng

    2.- Trả lời về lương hưu cho bạn theo quy định của Luật BHXH

    Điều 51. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và e khoản 1 Điều 2 của Luật này đã đóng bảo hiểm xã hội đủ hai mươi năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 50 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Nam đủ năm mươi tuổi, nữ đủ bốn mươi lăm tuổi trở lên;

    2. Có đủ mười lăm năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

    Điều 52. Mức lương hưu hằng tháng
    1. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 50 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 58, Điều 59 hoặc Điều 60 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    2. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 1%.

    3. Mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung.



    Điều 53. Điều chỉnh lương hưu

    Lương hưu được điều chỉnh trên cơ sở mức tăng của chỉ số giá sinh hoạt và tăng trưởng kinh tế. Mức điều chỉnh cụ thể do Chính phủ quy định.


    Điều 54. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

    1. Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên ba mươi năm đối với nam, trên hai mươi lăm năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

    2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ ba mươi mốt trở đi đối với nam và năm thứ hai mươi sáu trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

  6. Có 2 thành viên cảm ơn hoaquynh407 về bài viết này:


  7. #5
    Em phân vân quá chẵng nhẽ từ trước đến giờ họ làm sai hết, mà quyết định của Giám đốc bảo hiểm Quận cũng sai à?

    Trong quyết định có đề cập đến:

    - Tổng quỹ lương: 15.000.000 (khác hàng tháng do giá USD)
    - Tỷ lệ trích nộp: 26.5%
    - Đơn vị thuộc diện đóng BHXH-BHYT: Hàng tháng
    - Về kinh phí chi trả BHXH ngắn hạn (2%): Thanh quyết toán theo số phát sinh

    Những nội dung trên có ý nghĩa gì, em không có chuyên môn nên mù mờ lắm, anh chị em nào tư vấn giúp em cái

  8. #6


    Điều 52. Mức lương hưu hằng tháng
    1. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 50 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 58, Điều 59 hoặc Điều 60 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    2. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 1%.

    3. Mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung.

    Cho em hỏi "mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội" ở đây nghĩa là gì? Có phải được hiểu là (ví dụ như 45% của tổng lương đóng bảo hiểm xã hội, y tế của em 15,051,140) hay không?

    Chẵng nhẽ họ tính đồng đều về mức lương tối thiểu thì em thiệt quá?

  9. Thành viên sau cảm ơn DOAN QUANG về bài viết này:


  10. #7
    Anh chị cho em hỏi lại "mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội" ở đây có phải là mức bình quân tiền lương tính bảo hiểm xã hội hay số tiền mình đóng bảo hiểm xã hội.

    Ví như một bạn em làm công ty nhà nước thu nhập cũng như em nhưng chỉ phải đóng bảo hiểm y tế, xã hội hàng tháng có mấy trăm nghìn do mức đóng được tính trên thang bảng lương.

    Trong trường hợp này thì sau này mức tính lương hưu của em với bạn em khác nhau ra sao? cách tính như thế nào?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị em

  11. Thành viên sau cảm ơn DOAN QUANG về bài viết này:


  12. #8
    Tham gia ngày
    08 2006
    Bài gởi
    51
    Cảm ơn
    37
    Được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết
     
    [TR="class: alt2"]
    [TD]Năm[/TD]
    [TD]Người sử dụng lao động (%)[/TD]
    [TD]Người sử dụng lao động (%)[/TD]
    [TD]Người sử dụng lao động (%)[/TD]
    [TD]Người lao động (%)[/TD]
    [TD]Người lao động (%)[/TD]
    [TD]Người lao động (%)[/TD]
    [TD]Tổng cộng (%)[/TD]
    [/TR]
    [TR="class: alt1"]
    [TD] [/TD]
    [TD]BHXH[/TD]
    [TD]BHYT[/TD]
    [TD]BHTN[/TD]
    [TD]BHXH[/TD]
    [TD]BHYT[/TD]
    [TD]BHTN[/TD]
    [TD] [/TD]
    [/TR]
    [TR="class: alt2"]
    [TD]Từ 01/2007[/TD]
    [TD]15[/TD]
    [TD]2[/TD]
    [TD] [/TD]
    [TD]5[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD] [/TD]
    [TD]23[/TD]
    [/TR]
    [TR="class: alt1"]
    [TD]Từ 01/2009[/TD]
    [TD]15[/TD]
    [TD]2[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]5[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]25[/TD]
    [/TR]
    [TR="class: alt2"]
    [TD]Từ 01/2010 – 12/2011[/TD]
    [TD]16[/TD]
    [TD]3[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]6[/TD]
    [TD]1,5[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]28,5[/TD]
    [/TR]
    [TR="class: alt1"]
    [TD]Từ 01/2012 – 12/2013[/TD]
    [TD]17[/TD]
    [TD]3[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]7[/TD]
    [TD]1,5[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]30,5[/TD]
    [/TR]
    [TR="class: alt2"]
    [TD]Từ 01/2014 trở đi[/TD]
    [TD]18[/TD]
    [TD]3[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]8[/TD]
    [TD]1,5[/TD]
    [TD]1[/TD]
    [TD]32,5[/TD]
    [/TR]

    Kể từ ngày 01/01/2012 tỉ lệ đóng BHXH là 24%; BHTN là 2%, BHYT 4.5%. Trong đó,
    Người sử dụng lao động đóng: 17% BHXH; 1% BHTN, 3% BHYT và
    người lao động đóng: 7% BHXH; 1% BHTN, 1,5% BHYT.
    Tổng cộng là 30.5% - Người sử dụng lao động: 21% và Người lao động: 9,5%

    Ngày 02 tháng 02 năm 201, cơ quan BHXH-TP.HCM có Thông báo 357/TB-BHXH về việc điều chỉnh tỷ lệ đóng BHXH, tại đây

    THÔNG BÁO
    VỀ VIỆC ĐIỀU CHỈNH TỶ LỆ ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI

    Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh thông báo đến các đơn vị sử dụng lao động trên địa bàn thành phố như sau:
    Kể từ ngày 01/01/2012 tỷ lệ đóng BHXH là 24%; BHTN là 2%. Trong đó, người sử dụng lao động đóng 17% BHXH; 1% BHTN, người lao động đóng 7% BHXH; 1% BHTN.
    (Lưu ý: Tỷ lệ đóng BHYT vẫn thực hiện theo văn bản hướng dẫn trước đây).

  13. #9
    cho mình hỏi lương tính bảo hiểm xã hội phải giống với lương để tính thuế TNCN à

  14. #10
    Tham gia ngày
    11 2013
    Bài gởi
    1
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    mình nằm viện từ 26/6 đến ngày 02/07/2013 khi ra viện bác sỹ cho mình nghỉ thêm 05 ngày , theo bạn thì mình được hưởng lương ốm là mấy ngày & số tiền bảo hiểm xã hội chi trả cho mình là bao nhiêu!

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Hiện có 1 người đang xem đề tài này. (0 thành viên và 1 khách)

Bookmarks

Bookmarks

Quyền Sử Dụng Ở Diễn Ðàn

  • Bạn không thể đăng đề tài mới
  • Bạn không thể đăng trả lời
  • Bạn không thể đăng file đính kèm.
  • Bạn không thể sửa bài viết.
  •  

Mudim v0.8 Tắt VNI Telex Viqr Tổng hợp
Chính tả Bỏ dấu kiểu mới  [Bật/Tắt (F9)]