Trang 1/5 1 2 3 4 5 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 47
    Cảm ơn
    33
    Được cảm ơn 290 lần trong 143 bài viết

Chương trình cộng điểm & xếp loại theo QC58 (THPT+THCS)

Bạn nào cần chương trình Cộng điểm và xếp loại theo QC58 (THPT+THCS) thì vào tiêu đề:
    File excel cộng điểm và xếp loại dùng chung cho THPT&THCS
    trang 17, bài 168 để tải về

2. Có 4 thành viên cảm ơn le phuong van về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Cầu Giấy - Hà Nội
    Cảm ơn
    9,209
    Được cảm ơn 5,387 lần trong 1,607 bài viết
    Bạn nào cần chương trình Cộng điểm và xếp loại theo QC58 (THPT+THCS) thì vào tiêu đề:

Mời các bác, các các chú vào xem Blog của Châu Anh.
    (Nếu có điều kiện, các bác, các cô các chú viết cho cháu mấy dòng lưu bút để cháu đem khoe với bạn. Cảm ơn các bác, các cô các chú nhiều nhiều.)

MẮT NHÌN RA THẾ GIỚI - TỔ QUỐC Ở TRONG TIM

4. Có 2 thành viên cảm ơn violetdylan về bài viết này:

Công thức Cộng điểm THCS theo thông tư 58/2011 của Bộ GD-ĐT
    Phiên bản 5.1 - cập nhật 01.01.2012
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    thay đổi nội dung bởi: minhtuanhmt, 17-01-12 lúc 10:15 AM

6. Có 3 thành viên cảm ơn minhtuanhmt về bài viết này:

Cảm ơn
    33

Góp ý bảng tính

Trích Nguyên văn bởi minhtuanhmt View Post
    Công thức Cộng điểm THCS theo thông tư 58/2011 của Bộ GD-ĐT
    1) Công thức của bạn trong cột X bị lỗi (khi gõ CĐ vào cột P hoặc Q thì cột xếp loại HK1 bị lỗi):
    IF(COUNTA(O5:Q5)=0,"",IF(AND(AND(O5<>"",P5<>"",Q5< >""),AND(O5="Đ",Q5="Đ",P5="Đ")),"Đ",IF(AND(AND (O5<>"",P5="",Q5<>""),AND(O5="Đ",Q5="Đ")),"Đ",I F(_xlfn.COUNTIFS(O5:Q5,"CĐ")>1,"2CĐ","CĐ"))))
    Cần sửa lại là:
    IF(COUNTA(O5:Q5)=0,"",IF(AND(AND(O5<>"",P5<>"",Q5< >""),AND(O5="Đ",Q5="Đ",P5="Đ")),"Đ",IF(AND(AND (O5<>"",P5="",Q5<>""),AND(O5="Đ",Q5="Đ")),"Đ",I F(COUNTIF(O5:Q5,"CĐ")>1,"2CĐ","CĐ"))))
    2) Tuy nhiên nếu sửa như trên cũng trong cột X, nếu HK1 không học môn Họa thì cột X xếp CĐ trong khi TD và N đều Đ????
    Theo tôi cột X chỉ cần như thế này cũng đủ:
    IF(COUNTA(O5:Q5)=0,"",IF(COUNTIF(O5:Q5,"CĐ")>=1," CĐ","Đ"))
    3) Điểm TBHK bị sai vì theo QC58 Văn và Toán không còn hệ số 2 nữa.
    4) Nếu dùng hàm SUMPRODUCT cho ô H65 thì không cần thêm cột phụ Y và Z cho việc đếm số nữ.
    5) Ngoài ra nên có thêm chức năng khai báo tổng số môn có học trong HK để trường hợp có 1hs nào đó không có điểm TBM của 1 môn nào đó (có thể do hs đó bị đau chưa thi bổ sung) thì sẽ không cộng TB hoặc không xếp loại, giúp GVCN lưu ý trường hợp của hs này.

8. Thành viên sau cảm ơn le phuong van về bài viết này:

Trích Nguyên văn bởi le phuong van View Post
    Chào thầy Văn, mấy năm qua em vẫn dùng tiện ích của thầy, may mắn hôm nay lại gặp thầy trên diễn đàn này, em rất vui.
    Em đã tải tiện ích mới theo sự giới thiệu của thầy nhưng khi tiến hành nhập điểm thì thấy lỗi: khi nhập điểm hệ số 2 thì kết quả ĐTBm biến mất (trừ môn Toán)
    Thầy nghiên cứu và chỉnh sửa giúp em, em cảm ơn thầy nhiều và chúc thầy sức khoẻ.

Cảm ơn
    33
    Trích Nguyên văn bởi Khánh Hoàng View Post
    Chào thầy Văn, mấy năm qua em vẫn dùng tiện ích của thầy, may mắn hôm nay lại gặp thầy trên diễn đàn này, em rất vui.
    Em đã tải tiện ích mới theo sự giới thiệu của thầy nhưng khi tiến hành nhập điểm thì thấy lỗi: khi nhập điểm hệ số 2 thì kết quả ĐTBm biến mất (trừ môn Toán)
    Thầy nghiên cứu và chỉnh sửa giúp em, em cảm ơn thầy nhiều và chúc thầy sức khoẻ.
    Bạn vào DSHS khai báo số cột điểm tối thiểu cho từng môn thì mới nhập điểm con (trong bảng tính mặc định là 0, chỉ gõ điểm TBM vào cột điểm thi)
    Nếu có trở ngại, bạn gởi bảng tính vào mail cho mình, mình sẽ giúp bạn

Bạn vào DSHS khai báo số cột điểm tối thiểu cho từng môn thì mới nhập điểm con (trong bảng tính mặc định là 0, chỉ gõ điểm TBM vào cột điểm thi)
    Nếu có trở ngại, bạn gởi bảng tính vào mail cho mình, mình sẽ giúp bạn
    Chào thầy, em lại vướng một cái: Như ở môn Sinh học (1 cột miệng, 2 cột 15 phút) Do một số học sinh điểm kiểm tra miệng quá thấp, giáo viên đã kiểm tra thêm 1 lần nữa, như vậy em phải ghi số cột 15 phút sao đây?

Em đã khai báo thử hai kết quả 3 cột và 4 cột đều cho ra kết quả giống nhau. Cảm ơn thầy ạ! Hì.....
    thay đổi nội dung bởi: Khánh Hoàng, 28-12-11 lúc 02:56 PM

Cảm ơn
    33

Kiểm tra thêm

Theo hình minh họa:
    HS Ngô Tấn Vũ: Nếu không có điểm 6 như trong khung kẻ của bạn thì ĐTBHK là 6,4. Bạn cho thêm cột điểm nữa là 6 thì làm sao điểm TBHK trên 6,4? Kiểm tra thêm mà điểm lại thấp hơn ĐTBHK cũ thì lại trở thành gánh nặng thêm!
    Hs Nguyễn Thị Hải Yến: Nếu không có điểm 8 trong khung kẻ thì điểm TBHK là 4,3; vậy khi có thêm cột điểm 8 thì ĐTBHK được kéo lên 4,7 là hợp lý chứ? (Tính rợ bạn thấy hs này cột 8 phải thay thành 11điểm! thì mới mong đủ 5,0. Nếu không thì phải kiểm tra thêm 2 lần nữa, mỗi lần phải được 10điểm!)

Cột 1 tiết hệ số 2 theo quy định thì hs nào cũng như nhau, không thể gõ thêm
    Cột miệng, 15ph tối thiểu mỗi em như môn SINH của bạn quy định là 3, nhưng có thể thêm cột nữa cũng được, nhưng tối thiểu phải là 3

Theo hình minh họa:
    HS Ngô Tấn Vũ: Nếu không có điểm 6 như trong khung kẻ của bạn thì ĐTBHK là 6,4. Bạn cho thêm cột điểm nữa là 6 thì làm sao điểm TBHK trên 6,4? Kiểm tra thêm mà điểm lại thấp hơn ĐTBHK cũ thì lại trở thành gánh nặng thêm!
    Hs Nguyễn Thị Hải Yến: Nếu không có điểm 8 trong khung kẻ thì điểm TBHK là 4,3; vậy khi có thêm cột điểm 8 thì ĐTBHK được kéo lên 4,7 là hợp lý chứ? (Tính rợ bạn thấy hs này cột 8 phải thay thành 11điểm! thì mới mong đủ 5,0. Nếu không thì phải kiểm tra thêm 2 lần nữa, mỗi lần phải được 10điểm!)

Cột 1 tiết hệ số 2 theo quy định thì hs nào cũng như nhau, không thể gõ thêm
    Cột miệng, 15ph tối thiểu mỗi em như môn SINH của bạn quy định là 3, nhưng có thể thêm cột nữa cũng được, nhưng tối thiểu phải là 3
    Dạ em nói cái vụ này thầy ơi.

Trường hợp em Vũ và Yến là thực tế kết quả đã xếp loại, phần mềm đã chia cho 9 (không chia cho 8 như các em khác)
    Cảm ơn thầy nhiều, em đã diễn đạt không rõ ràng.

Cảm ơn
    33
    Trích Nguyên văn bởi Khánh Hoàng View Post
    Dạ em nói cái vụ này thầy ơi.

Trường hợp em Vũ và Yến là thực tế kết quả đã xếp loại, phần mềm đã chia cho 9 (không chia cho 8 như các em khác)
    Cảm ơn thầy nhiều, em đã diễn đạt không rõ ràng.
    Những hs khác chia cho 8; trong khi em Vũ và Yến có nhiều hơn các bạn khác 1 cột thì chương trình tự động đếm số cột và chia cho tổng hệ số là 9 thì đâu có sai?
    Còn trong hình trên:
    Khi khai báo số cột hệ số 1 tối thiểu là 2 thì bạn gõ vào 3 cột thì vẫn chấp nhận và chương trình sẽ tính toán tổng số hệ số chia cho 10
    Nếu bạn khai báo 3 cột thì vẫn chấp nhận và cũng chia cho 10. Nên kết quả như nhau
    Chứ bạn muốn như thế nào tôi chưa hiểu? 2 hs cùng số cột điểm như nhau sao kết quả lại có thể khác nhau?

Trang 1/5 1 2 3 4 5 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này