Công ty TNHH Đào tạo Tư vấn và Đầu tư AFTC
Trang 1/5 1 2 3 4 5 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 49

Exclamation Phát hiện và thông báo VIRUS MACRO

Gửi các thành viên,

Có rất nhiều loại virus, chúng ta cũng đã có nhiều phần mềm diệt virus hữu hiệu của các hãng như: Symantec, Diffender, Bkav,.... Một trong những loại virus gây hại trực tiếp cho người dùng Excel nói riêng và các ứng dụng Office nói dung là loại virus macro. Bản chất của virus macro là các mã lệnh người ta viết bằng ngôn ngữ Macro4 trong chính file dữ liệu thuộc ứng dụng MS Office (chủ yếu là trên Excel), nó được nhân bản cho các file khác.

Sự gây hại của loại virus macro có thể là:
    + Tăng dung lượng file
    + Làm thay đổi độ chính xác tính toán (trong Excel)
    + Giảm tốc độ đọc và ghi dữ liệu lên đĩa
    + Thay đổi dữ liệu
    +....

Các phần mềm diệt virus hiện nay đều có thể diệt được khi chúng ta đặt tùy chọn (Options) là "Diệt macro" - "All Macros"/BKAV. Nếu bạn chỉ sử dụng file dữ liệu thuần túy không có VBA thì có thể dùng BKAV hay các công cụ khác, nhưng trong ổ đĩa của bạn có những ứng dụng, addin được viết riêng thì các công cụ diệt virus nói trên cũng diệt luôn của bạn.

Mặc dù loại virus macro có ít nhưng vì sự nguy hại của có, tôi mong chúng ta khi phát hiện hoặc thấy hiện tượng bất thường trên các file dữ liệu hãy thông báo ngay cho GPE tại topic này để cùng phòng ngừa và tìm cách diệt chúng.

2. Có 11 thành viên cảm ơn Nguyễn Duy Tuân về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Cảm ơn
    3,447
    Được cảm ơn 6,409 lần trong 2,616 bài viết
    Cho hỏi: Có con virus nào có khả năng copy object rồi chỉnh cho object nhỏ lại vừa đũ đễ ta ko nhìn thấy và paste hàng loạt vào khắp nơi trên bảng tính ko?
    Nếu con macro này nó làm dc chuyện như vậy thì file sẽ tăng dung lượng lên khũng khiếp.. vài chục đến hàng trăm MB là chuyện thường...
    Tôi đã từng gặp file tương tự nhưng ko dám khẳng định là do virus làm nên hỏi ý kiến bà con xem sao

Trích Nguyên văn bởi anhtuan1066
    Cho hỏi: Có con virus nào có khả năng copy object rồi chỉnh cho object nhỏ lại vừa đũ đễ ta ko nhìn thấy và paste hàng loạt vào khắp nơi trên bảng tính ko?
    Nếu con macro này nó làm dc chuyện như vậy thì file sẽ tăng dung lượng lên khũng khiếp.. vài chục đến hàng trăm MB là chuyện thường...
    Tôi đã từng gặp file tương tự nhưng ko dám khẳng định là do virus làm nên hỏi ý kiến bà con xem sao
    Theo suy luận về khả năng ngôn ngữ Macro, em nghĩ chắc chắn là làm được như vậy.

Nơi Cư Ngụ
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Cảm ơn
    3,447
    Được cảm ơn 6,409 lần trong 2,616 bài viết
    Tôi thì đã gặp, và file này cũng nhiểm virus.. có điều là tôi ko dám xác định những object dc tạo ra lung tung ấy có phải là do virus làm ko?
    Tôi cũng đã xử lý giống như bạn nói, nhưng bằng tay.. hi.. hi.. Trước tiên là dời object mình sang 1 sheet khác.. quay lại sheet củ, dùng lệnh goto đễ select object và delete.. Cuối cùng la copy object của mình vào vị trí củ...
    Ha.. ha.. công việc thì ko khó, chỉ tê ở chổ mở file thôi... file tôi gặp chỉ có 30M thôi mà mở lên đã muốn xỉu rồi...
    Mong rằng bạn Tuân cố gắng nghiên cứu thêm và trợ giúp anh em trong việc này.. Vụ virus thấy trên diển đàn người ta hỏi nhiều quá, nhưng có khi hướng dẩn làm bằng tay thì các bạn chưa thông thạo lại ko làm dc...
    Chân thành cảm ơn!
    ANH TUẤN

Cảm ơn
    1,733
    Được cảm ơn 3,738 lần trong 1,765 bài viết
    Vậy thì phải làm mấy dòng code kiểm tra xem nếu 1 sheet có số object >50 (VD vậy), hoặc có 1 số Object có kích thước quá nhỏ thì phải thông báo ngay hoặc xóa nó đi.
    Còn code thế nào thì . . . em chưa biết

Thân!
    -----------------------------------------------------------------------------------
    Một ngày mới bắt đầu bằng ÁNH MẮT - NỤ CƯỜI !!!!

-------------------------------------------------------------------------
    TanPhu Investment Co.,ltd
    http://skstanphu.com
    tronghieu@skstanphu.com

7. Thành viên sau cảm ơn Mr Okebab về bài viết này:

Cảm ơn
    1,733
    Được cảm ơn 3,738 lần trong 1,765 bài viết
    Cho hỏi thêm 1 câu nữa: Tôi giã sử rằng các bạn cố gắng và mở dc file.. các bạn biết chắc chắn trong file có Object, nhưng khi dùng lệnh Goto đễ tìm thì lại nhận dc thông báo: "No Objects found"...
    Có khi nào như thế ko?
    Theo em biết thì các Object được tạo bởi Tools Box của Visual Basic chỉ được chọn khi ở chế độ Design Mode.

Thân!
    -----------------------------------------------------------------------------------
    Một ngày mới bắt đầu bằng ÁNH MẮT - NỤ CƯỜI !!!!

-------------------------------------------------------------------------
    TanPhu Investment Co.,ltd
    http://skstanphu.com
    tronghieu@skstanphu.com

9. Thành viên sau cảm ơn Mr Okebab về bài viết này:

Thumbs up Tặng các bạn PM "VirusMacroWarning" - Tự động cảnh báo "Virus Macro" trong MS Excel

VirusMacroWarning là công cụ tự động cảnh báo "Virus Macro" trong MS Excel.

Trình tự thực hiện cài đặt và gỡ bỏ:
    + Bạn hãy truy cập WINDOWS bằng Account có quyền Admin
    + Tắt MS Excel
    + Chạy file VirusMacroWarning.exe để cài đặt
    + Để gỡ bỏ chạy file "UnInstall" trong Start\All Programs\VirusMacroWarning

Cơ chế hoạt động:

+ Phát hiện và thông báo các file chạy tự động cùng Excel

Theo cơ chế hoạt động của virus macro, các file làm lây lan thường được chạy ngay ban đầu khi Excel khởi động.

VirusMacroWarning phát hiện và thông báo cho người dùng xử lý, có thể chuyển sang nơi khác hoặc xóa đi.

+ Tự động kiểm tra khi mở file trong file Excel (workbook) có các sheet macro. Cơ chế viết virus macro, các mã lệnh được lập trong một sheet có kiểu macro, ví dụ như loại virus "Virus.MSExcel.Yagnuul.d" được viết trong sheet macro có tên "Helpme".

Hệ thống kiểm tra virus macro, nếu phát hiện có "hiện tượng" sẽ thông báo cho người dùng để quyết định xóa những sheet được nghi là virus.

Hiện nay có nhiều phần mềm nổi tiếng về diệt virus như Symantec, BitDefender, McAfee,Bkav, D32,...
    Trong các file dữ liệu của hệ Office (đặc biệt là Excel) cho phép người dùng lập trình (viết các macro) trong file, với cơ chết viết virus macro cách thức cũng gần như vậy. Khi dùng các PM diệt virus nói trên, nếu lựa chọn chế độ "diệt virus macro" nhiều khi các PM có sự nhầm lẫn diệt luôn cả những file có macro"chuẩn" của bạn.

Chức năng chính của VirusMacroWarning là cảnh báo tất cả các tình huống có liên quan đến cơ chế hoạt động của loại virus macro, thông báo và để người dùng quyết định và xử lý chúng một cách chính xác nhất.

Download v1.0.4
    thay đổi nội dung bởi: Nguyễn Duy Tuân, 13-11-07 lúc 08:18 PM Lý do: Cập nhật phiên bản mới - v1.0.4

Xin gưỉ các bạn VirusMacroWarning v1.0.4 - phiên bản mơí nhất.

Theo phiên bản cũ (v1.0.3), nếu HĐH WINDOWS cho phép truy cập nhiều User Accounts (nhiều người truy cập với các quyền) thì chương trình không kiểm tra được tính tự động chạy của các file theo đường dẫn riêng của từng User trong EXCEL.
    Phiên bản mơí v1.0.4 đã bổ sung thêm khả năng phát hiện mà v1.0.3 bỏ sót.

Các bạn có thể download theo đường link tại trang đầu của topic này.

12. Có 4 thành viên cảm ơn Nguyễn Duy Tuân về bài viết này:

Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài
    Máy mình bị nhiễm con virut WX97Marco.N. Khi mình quét bang bkav thì bị mất tất cả code, form, macro chỉ còn lại mỗi sheet. Bực ghê gớm, bao nhiêu công làm mà mât toi tất cả, chương trình của bạn khi diệt có làm mất code.. đi k

Trích Nguyên văn bởi tuanh1979
    Máy mình bị nhiễm con virut WX97Marco.N. Khi mình quét bang bkav thì bị mất tất cả code, form, macro chỉ còn lại mỗi sheet. Bực ghê gớm, bao nhiêu công làm mà mât toi tất cả, chương trình của bạn khi diệt có làm mất code.. đi k
    Chắc chắn là không bạn à. Chương trình thông báo nhưng hiện tượng "bất thường", thông báo cho người dùng quyết định diệt hay không.

Trang 1/5 1 2 3 4 5 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này