Trang 2/2 đầuđầu 1 2
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 11 đến 15 trên tổng số: 15
    Cảm ơn
    13,591
    Được cảm ơn 42,173 lần trong 19,100 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi nhatquyelec View Post
    trước hết cám ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ, đặc biệt thành viên "ndu96081631", đã đáp ứng được yêu cầu
    Tuy nhiên cảm phiền bạn giải thích các mã mà bạn viết được không, mình mới tập về VBA nên muốn hiểu thêm tí về vài lệnh
    Cám ơn mọi người !
    Email : nhatquyelec@gmail.com
    Lệnh đơn giản thôi mà
    Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range) ---> Câu lệnh này có sẳn trong Excel (khỏi viết).

Nhấp chuột vào hình để phóng to

Name:	untitled1.JPG
Views:	106
Size:	44.3 KB
ID:	66550

Nhấp chuột vào hình để phóng to

Name:	untitled2.JPG
Views:	107
Size:	42.4 KB
ID:	66551

Đoạn code này hoạt động khi ta gõ gì đó vào vùng quy định. Vùng quy định ở đây là Target.

If Target.Address = "$D$4" Then ---> Nếu gõ gì đó vào 1 cell có địa chỉ là $D$4 thì...

Sheet1.Image1.Picture = LoadPicture(ThisWorkbook.Path & "\" & Target & ".jpg") ---> Object có tên là Image1 ở sheet1 sẽ được gán hình bằng lệnh LoadPicture("Đường dẫn chứa file hình"). Trong đó Thisworkbook.Path là đường dẫn thư mục chứa file Excel
    ----------------------
    Ngoài ra, để chèn hình ảnh vào Excel. cũng có cách khác khá hay, xem tại đây:
    http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...àm-tự-tạo
    thay đổi nội dung bởi: ndu96081631, 13-07-11 lúc 02:38 PM

2. Có 2 thành viên cảm ơn ndu96081631 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Ancient city
    Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
    à con điều này nữa, vì số lượng ảnh đại diện về sau có thể lớn, nên mỗi bức ảnh đặt tên theo số sẽ tiện hơn là đặt tên cụ thể luôn, rồi sau đó mình vào file excel tạo một sheet mới gồm 2 cột, một cột ghi tên, một cột ghi mã số tương ứng vd : MBA(cộtA)->1(cộtB), MAYCAT(cộtA) ->2(cộtB),... sau đó qua bên sheet "ng" mà bạn đã tạo, tại cột A2 mình sẽ nhập tên thiết bị vào ( dùng Data Validation làm option chọn cho khoẻ ) , còn cột B2 mình dùng =VLOOKUP(A2,data!A1:b10,2,false).
    kết quả, khi chọn bên cột A2 thì cột B2 cũng nhảy số tương ứng ( để qua đó Image1 có thể tham chiếu vào), tuy nhiên lúc này khung Image không nhảy ảnh như ý nữa nó đứng yên à, sao vậy hè

Cho mình hỏi thêm, câu lệnh này thì file Excel phải để cùng thư mục với một số hình ảnh. Công ty mình có diễn đàn mình muốn đưa file Excel lên mọi người coi chẳng lẽ đưa cả thư mục thì nặng quá. Mong được giúp đỡ

Cảm ơn
    62
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi quannguyen1984 View Post
    Cho mình hỏi thêm, câu lệnh này thì file Excel phải để cùng thư mục với một số hình ảnh. Công ty mình có diễn đàn mình muốn đưa file Excel lên mọi người coi chẳng lẽ đưa cả thư mục thì nặng quá. Mong được giúp đỡ
    bạn chịu khó úp lên một cái server nào đó rồi gửi đường link lên đấy.

Có thể trả lời rõ hơn được không bạn, huynhnguyeminhquan@yahoo.com là nick chat của mình, mong được học hỏi thêm.

Trang 2/2 đầuđầu 1 2

Thông tin về chủ đề này