Công ty TNHH Đào tạo Tư vấn và Đầu tư AFTC
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 4 trên tổng số: 4
  1. #1
    Tham gia ngày
    01 2007
    Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Bài gởi
    635
    Cảm ơn
    591
    Được cảm ơn 855 lần trong 285 bài viết

    Phụ cấp cơm trưa có được tăng theo lương tối thiểu từ 01/05/2011

    Lương tối thiểu tăng từ 730.000 đồng lên 830.000 đồng/tháng kể từ ngày 1-5 vừa qua. Vậy thì tiền phụ cấp cơm trưa theo mức khống chế của BTC là 550.000 đồng/tháng/người . Doanh nghiệp có quyền điều chỉnh lên mức này để mà tính thuế TNCN hoặc miễn thuế TNCN của người lao động, Anh/Chị nào có quy định hướng dẫn mới từ Cơ quan thuế không ?
    Thanks/Met vriendelijke groeten.
    Anh Tú.
    "Love is beautiful when it's unconclusive"
    Skype: laianhtu
    Email: laianhtu1978@gmail.com ;
    Dailythue24h@yahoo.com.vn

  2. #2
    Tham gia ngày
    12 2006
    Nơi Cư Ngụ
    Phnom Penh
    Bài gởi
    3,550
    Cảm ơn
    8,095
    Được cảm ơn 18,089 lần trong 3,831 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi laianhtu View Post
    Lương tối thiểu tăng từ 730.000 đồng lên 830.000 đồng/tháng kể từ ngày 1-5 vừa qua. Vậy thì tiền phụ cấp cơm trưa theo mức khống chế của BTC là 550.000 đồng/tháng/người . Doanh nghiệp có quyền điều chỉnh lên mức này để mà tính thuế TNCN hoặc miễn thuế TNCN của người lao động, Anh/Chị nào có quy định hướng dẫn mới từ Cơ quan thuế không ?
    Tại thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 04 năm 2011 của Bộ lao động Thương Bịnh và xã hội có hướng dẫn sau:

    Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định Điều 1 và khoản 1, khoản 2 Điều 4 Thông tư này không được vượt quá 620.000 đồng/tháng. Việc thực hiện chế độ ăn giữa ca theo hướng dẫn tại Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước.
    Mức tiền cơm trưa quy định theo thông tư trên áp dụng đối với doanh nghiệp thuộc loại hình DN nhà nước còn các DN khác tự xây dựng thang lương, bảng lương thì không có khống chế ở mức 620.000 đồng/tháng. Phần vượt khung 620.000 đồng sẽ chịu thuế TNCN phần này nếu chi trả bằng tiền mặt.
    thay đổi nội dung bởi: Kế Toán Già Gân, 26-06-11 lúc 05:34 PM
    Mời tham quan blog: http://trithucketoan.blogspot.com

  3. Có 2 thành viên cảm ơn Kế Toán Già Gân về bài viết này:


  4. #3
    Tham gia ngày
    10 2011
    Bài gởi
    1
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Có bác nào biết quy định về trợ cấp ăn cho người lao động làm tăng ca là theo thông tư hay nghị định nào và thời gian làm trên mấy giờ thì được ăn thêm một bữa giữa ca. Xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Em đang cần gấp lắm.

  5. #4
    Tham gia ngày
    01 2007
    Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Bài gởi
    635
    Cảm ơn
    591
    Được cảm ơn 855 lần trong 285 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi thungavic View Post
    Có bác nào biết quy định về trợ cấp ăn cho người lao động làm tăng ca là theo thông tư hay nghị định nào và thời gian làm trên mấy giờ thì được ăn thêm một bữa giữa ca. Xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Em đang cần gấp lắm.

    Theo quy định hiện hành của Luật lao động thì :
    Điều 68
    1- Thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết.
    2- Thời giờ làm việc hàng ngày được rút ngắn từ một đến hai giờ đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.



    Điều 71
    1- Người lao động làm việc 8 giờ liên tục thì được nghỉ ít nhất nửa giờ, tính vào giờ làm việc.
    2- Người làm ca đêm được nghỉ giữa ca ít nhất 45 phút, tính vào giờ làm việc.
    3- Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca khác.
    Thanks/Met vriendelijke groeten.
    Anh Tú.
    "Love is beautiful when it's unconclusive"
    Skype: laianhtu
    Email: laianhtu1978@gmail.com ;
    Dailythue24h@yahoo.com.vn

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Hiện có 1 người đang xem đề tài này. (0 thành viên và 1 khách)

Bookmarks

Bookmarks

Quyền Sử Dụng Ở Diễn Ðàn

  • Bạn không thể đăng đề tài mới
  • Bạn không thể đăng trả lời
  • Bạn không thể đăng file đính kèm.
  • Bạn không thể sửa bài viết.
  •  

Mudim v0.8 Tắt VNI Telex Viqr Tổng hợp
Chính tả Bỏ dấu kiểu mới  [Bật/Tắt (F9)]