Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 13
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Trộn thư với CSDL là Excel

Các bạn làm ơn chỉ cho mình cách trộn thư để làm sao sau khi merge chúng nằm trên 1 nhằm tiết kiệm giấy trang với CSDL là excel. Thanks

Cảm ơn
    134
    Được cảm ơn 156 lần trong 87 bài viết
    http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...ead.php?t=3712
    Mình chưa thấy trên diễn đàn có hướng dẫn trộn với nhãn biểu, nhưng mà với file word thôi, còn excel thì mình không biết có được không, bạn thử xem nhé
    ( link ở trên )
    Hồn anh như hoa cỏ may
    Một chiều cả gió bám đầy áo em

Nơi Cư Ngụ
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Cảm ơn
    3,449
    Được cảm ơn 6,464 lần trong 2,619 bài viết
    Excel tất nhiên là làm dc, chỉ merge thôi thì công thức là đũ... còn khi in, nếu muốn chọn IN TỪNG CÁI hoặc IN TẤT CẢ thì Excel phải cần đến Macro... món này hỏi thấy Phước... lúc trước thầy có làm mấy file có tính năng như thế đấy... (Search tìm trên diển đàn tên Tedaynui thế nào cũng có)
    Mến
    ANH TUẤN

4. Thành viên sau cảm ơn anhtuan1066 về bài viết này:

Cảm ơn
    254
    Được cảm ơn 403 lần trong 165 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi vuyenthao
    Các bạn làm ơn chỉ cho mình cách trộn thư để làm sao sau khi merge chúng nằm trên 1 nhằm tiết kiệm giấy trang với CSDL là excel. Thanks
    Tôi không rõ để tiết kiệm giấy nghĩa là gì. Nhưng nếu bạn cần tạo thư trộn bằng Word dùng CSDL được tạo bằng Excel thì có thể thực hiện như sau:
    Trong Word: Vào menu View/Toolbars/Customize/Commands/All Commands tìm nút có tên là MailMergeHelper và kéo nó lên thanh công cụ để sử dụng.
    Mở file văn bản đã tạo sẵn mẫu thư (theo yêu cầu người sử dụng) có các trường như Tên người nhận; Chức danh; Địa chỉ....
    Nhấn vào nút MailMergeHelper vừa lấy ra trên thanh công cụ ---> Hộp thoại MailMergeHelper mở ra.
    Mục số 1: Chọn Create/Form Letters.
    Mục số 2: Chọn Get Data Source/Open Data Source ---> Hộp thoại Select Data Source : Chọn file excel chứa cơ sở dữ liệu đã tạo sẵn và bấm Open để mở ra hộp thoại Select table. Chọn tiếp Sheet chứa CSDL, bấm OK để xuất hiện Hộp thoại có nút chọn Edit Main Documment. Nhấn vào nút Edit Main Documment.
    Khi đó trên thanh công cụ xuất hiện thêm thanh MailMerge
    Chọn Insert Merge Fields để chèn từng trường vào thư mời. Thực hiện xong tất cả các trường nhấn biểu tượng Merge to New Document để tiến hành trộn thư.
    Còn cách thực hiện file word để làm thư trộn thì tìm hiểu theo đường dẫn của bạn tradangkhoi.
    Thân mến!
    thay đổi nội dung bởi: duongsatdn, 12-09-07 lúc 02:20 PM

6. Có 3 thành viên cảm ơn duongsatdn về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Cảm ơn
    3,449
    Tiết kiệm giấy là như thế này đây:
    VD bạn muốn tạo 1 cái nhản dán trên tập học sinh, gồm có các mục sau: TRUONG, LOP, TAP, TEN, NIEN KHOA.... thế thì cái nhản này khá nhỏ, nhưng khi merge xong thì theo mặc định mỗi 1 nhản sẽ nằm trên 1 trang giấy... Có phải khi in ra là quá phí giấy ko?
    Vì thế mà người ta nghĩ ngay làm cách nào cho nhiều nhản nằm chung 1 trang... Bao nhiêu cái ko biết, miễn sao vừa đũ ko thừa ko thiếu.. như vậy mới gọi là TIẾT KIỆM GIẤY
    Lúc trước tôi có thấy người ta làm rồi và biết chắc là dc, nhưng do ko có năng khiếu về vụ này nên tôi chẳng nghiên cứu
    Mến
    ANH TUẤN

Cảm ơn
    1,028
    Được cảm ơn 913 lần trong 373 bài viết
    Trước đây, tôi thường tạo ra số lượng cột dữ liệu ở file database bằng đúng số lượng bản in trong 1 trang. VD: tôi cần in 2 giấy mời trong 1 trang và merge tên, địa chỉ người được mời vào 2 giấy mời đó thì tôi tạo 2 cột tên là ten1 và ten2 tương ứng với 2 cột địa chỉ là dc1 và dc2 thì sẽ tiết kiệm giấy. Tôi diễn giải hơi lòng vòng, không biết có đúng ý không?

Nơi Cư Ngụ
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Cảm ơn
    3,449
    Biết chắc trong Word có tính năng này và dùng rất dể dàng... các bạn tham khảo sẽ thấy... (Vì tôi đã từng nhìn thây rồi).. Hình như là trong Tool Mail merge, chọn Insert word field\Next Record thì phải... (kiểm tra lại, ko biết đúng ko?)
    ANH TUẤN

10. Thành viên sau cảm ơn anhtuan1066 về bài viết này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Có ai chỉ cho mình cách trộn nhiều mẩu tin trên một trang A4 bằng Office 2003 không?

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Cảm ơn
    2,117
    Được cảm ơn 2,354 lần trong 1,115 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi lqcuong
    Có ai chỉ cho mình cách trộn nhiều mẩu tin trên một trang A4 bằng Office 2003 không?
    Bạn tìm trên GPE bài viết của Dvu58, hướng dẫn rất chi tiết, có cả hình ảnh

TDN

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 17 lần trong 2 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi lqcuong
    Trong thanh Mail Merge bạn chọn "Main Document Setup" -> chọn Directory -> OK.
    Trong thanh Mail Merge bạn chọn "Merge to new Document" tất cả các mẩu tin sẽ lần lượt xuất hiện theo tuần tự.
    Chúc bạn thành công

14. Có 2 thành viên cảm ơn quan_tn về bài viết này:

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này