Trang 1/12 1 2 3 4 5 11 ... cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 117

Không dùng được hàm Vlookup trong Excel

Mình đang sử dụng hàm Vlookup để tìm theo mã trong file excel đính kèm, nhưng dùng hàm Vlookup dò tìm dữ liệu mà không ra.
    Không biết hàm Vlookup dùng như thế nào?Bạn nào biết hướng dẫn giùm mình với, mình có gửi file đính kèm (Hàm vlookup mình đã thử dùng trong sheet :thời gian biểu)
    Mong câu trả lời của các bạn, cảm ơn rất nhiều.

Huhu, mình không gửi kèm file theo được.

2. Thành viên sau cảm ơn kirimaru82 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    An Giang
    Cảm ơn
    780
    Được cảm ơn 524 lần trong 199 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi kirimaru82 View Post
    Mình đang sử dụng hàm Vlookup để tìm theo mã trong file excel đính kèm, nhưng dùng hàm Vlookup dò tìm dữ liệu mà không ra.
    Không biết hàm Vlookup dùng như thế nào?Bạn nào biết hướng dẫn giùm mình với, mình có gửi file đính kèm (Hàm vlookup mình đã thử dùng trong sheet :thời gian biểu)

Bạn cần tải file lên ngừi khác mới hiển bạn muốn gì?
    Bạn xem về hàm Vlookup sau đây nha:
    Hàm VLOOKUP
    Hàm VLOOKUP() sẽ dò tìm một hàng (row) chứa giá trị mà bạn cần tìm ở cột đầu tiên (bên trái) của một bảng dữ liệu (chữ V trong VLOOKUP có nghĩa là vertical),
    nếu tìm thấy, nó sẽ tìm tiếp trong hàng này, và sẽ lấy giá trị ở cột mà bạn đã chỉ định trước.

Cú pháp:
    VLOOKUP(lookup_value, table_array, col_index_num [, range_lookup])
    lookup_value___Giá trị dùng để tìm kiếm trong cột đầu tiên của table_array, giá trị này có thể là một số, một chuỗi, hoặc là một tham chiếu

table_array____Bảng dùng để dò tìm, có thể là một vùng tham chiếu hoặc là tên (name) của một vùng đã được đặt tên

col_index_num__Số thứ tự của các cột trong table_array, chứa kết quả mà bạn muốn tìm kiếm.
    col_index_num__Số thứ tự này được tính từ trái sang phải (cột chứa lookup_value là cột thứ nhất)

range_lookup___Là một giá trị kiểu Borlean, để chỉ kiểu tìm kiếm: chính xác hay tương đối.
    - TRUE (hoặc 1 - mặc định): Là kiểu dò tìm tương đối _____VLOOKUP() sẽ tìm giá trị lookup_value đầu tiên mà nó tìm được trong cột đầu tiên của table_array
    _____trong trường hợp không tìm ra, nó sẽ trả về giá trị lớn nhất mà nhỏ hơn lookup_value
    -
    FALSE (hoặc 0): Là kiểu dò tìm chính xác
    _____VLOOKUP() sẽ tìm chính xác giá trị lookup_value trong cột đầu tiên của table_array
    _____trong trường hợp không có, hoặc lookup_value nhỏ hơn giá trị nhỏ nhất trong cột đầu tiên của table_array, nó sẽ báo lỗi #N/A!

Một số lưu ý khi sử dụng hàm VLOOKUP()
    - Để có kết quả chính xác khi range_lookup = TRUE, bạn phải sắp xếp các giá trị các giá trị trong cột đầu tiên của table_array từ nhỏ đến lớn.

- Nếu cột đầu tiên của table_array chứa các giá trị kiểu text, bạn có thể dùng các ký tự đại diện cho lookup_value
    - (dấu * đại diện cho nhiều ký tự / hoặc dấu ? đại diện cho một ký tự)

- Nếu lookup_value nhỏ hơn giá trị nhỏ nhất trong cột đầu tiên của table_array, hàm sẽ báo lỗi #N/A!
    - Lỗi này thường gặp khi bạn gõ dư một khoảng trắng ở cuối lookup_value

- Nếu không tìm thấy lookup_value khi range_lookup = FALSE, hàm sẽ báo lỗi #N/A!

- Nếu col_index_num nhỏ hơn 1, hàm sẽ báo lỗi #VALUE!, còn nếu col_index_num lớn hơn số cột trong table_array, hàm sẽ báo lỗi #REF!

Cảm ơn
    49
    Được cảm ơn 15 lần trong 11 bài viết
    Ví dụ:
    A B
    1 Ten Gia ban
    2 Quyt 5000
    3 Hong 6000
    4 Buoi 1000
    5 Dieu 3000

Dung ham Vlookup de tim gia ban cua Buoi:
    =VLOOKUP("Buoi",$A$2:$B$5,2,0)
    Ket qua se la 1000
    Tamrua = gì ?
    Tam = 8 => nói nhiều, nói dai => nói dở.
    rua = rùa => chậm chạp, lề mề => bực mình.
    ===>>> Tamrua = nói nhiều, nói dai mà lại nói chậm, nói dở => thiệt là bực mình quá đi, chịu nổi chết liền á

5. Thành viên sau cảm ơn tamrua về bài viết này:

Cảm ơn
    1,519
    Được cảm ơn 1,770 lần trong 979 bài viết
    Cấu trúc của hàm VLOOKUP
    Chức năng: Hàm VLOOKUP là hàm dò tìm theo cột, sẽ trả về giá trị của một ô nằm trên một cột nào đó nếu thỏa mãn điều kiện dò tìm.

Cú pháp hàm: VLOOKUP(lookup_value,table_array,col_index_num,option_look up)

- Lookup_value: là giá trị dùng để dò tìm, giá trị này sẽ được dò tìm trong cột đầu tiên của bảng dữ liệu dò tìm. Giá trị dò tìm có thể là một số, một chuỗi, một công thức trả về giá trị hay một tham chiếu đến một ô nào đó dùng làm giá trị dò tìm.

- Table_array: là bảng dùng để dò tìm, bảng dò tìm có thể là tham chiếu đến một vùng nào đó hay Name trả về vùng dò tìm. Bảng dò tìm gồm có Rj hàng và Ci cột (I,j >=1), trong đó cột thứ nhất của bảng dò tìm sẽ được dùng để dò tìm.

- Col_index_num: là số thứ tự của cột (tính từ trái qua phải) trong bảng dò tìm chứa giá trị mà ta muốn trả về. Col_index_num phải >=1 và <= số cột lớn nhất có trong bảng dò tìm, ngược lại hàm sẽ trả về #VALUE! hoặc #REF.

- Option_lookup: là tùy chọn xác định kiểu dò tìm, có 2 kiểu dò tìm:

• True hoặc 1 hoặc để trống: là kiểu dò tìm tương đối, hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, nó sẽ lấy giá trị lớn nhất mà có giá trị nhỏ hơn giá trị dò tìm.
    • False hoặc 0: là kiểu dò tìm chính xác, hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, hàm sẽ trả về #N/A.
    thay đổi nội dung bởi: MinhCong, 04-03-10 lúc 12:54 PM
    Một ngày không thể không nghĩ, không thể không học!

sao mà tạo nhiều chủ đề thế

Cảm ơn
    19
    Được cảm ơn 84 lần trong 57 bài viết

Cái lỗi của việc viết Tiếng Việt không dấu

Trích Nguyên văn bởi tamrua View Post
    Ví dụ:
    A B
    1 Ten Gia ban
    2 Quyt 5000
    3 Hong 6000
    4 Buoi 1000
    5 Dieu 3000

Dung ham Vlookup de tim gia ban cua Buoi:
    =VLOOKUP("Buoi",$A$2:$B$5,2,0)
    Ket qua se la 1000
    ???????????????
    Thế này là thế nào? Em không hiểu
    (Đã gửi 29 bài, đừng nói là không đọc và hiểu rõ nội quy)
    thay đổi nội dung bởi: ThanhPhương, 04-03-10 lúc 02:20 PM Lý do: Nói thêm cho rõ

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 8 lần trong 5 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi kirimaru82 View Post

bạn phải sắp xếp lookup_array theo thứ tự bảng chữ cái mới được.

Nơi Cư Ngụ
    BD
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 72 lần trong 11 bài viết
    Ban gửi file cho mình đi, ko biết mình giúp được ko nhưng hàm vlookup mình cũng hiểu sơ sơ

Tham chiếu không thành công

mình không thể tham chiếu dữ liệu ở sheet sumary. Liệu có phải cột lấy giá trị tham chiếu không được đứng sau cột truy xuất dữ liệu không, có cách nào khắc phục không?

Nơi Cư Ngụ
    Đồng ruộng Long An
    Cảm ơn
    8,722
    Được cảm ơn 9,891 lần trong 4,429 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi duonggiapk View Post
    mình không thể tham chiếu dữ liệu ở sheet sumary. Liệu có phải cột lấy giá trị tham chiếu không được đứng sau cột truy xuất dữ liệu không, có cách nào khắc phục không?
    Bạn xem file đính kèm về ví dụ lookup giá trị nhé.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Già của tuổi trẻ, trẻ của tuổi già.

13. Có 3 thành viên cảm ơn Hai Lúa Miền Tây về bài viết này:

Trang 1/12 1 2 3 4 5 11 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề này