Công ty TNHH Đào tạo Tư vấn và Đầu tư AFTC
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 10

Cần các công thức cơ bản của excel

-Nếu một người mới bắt đầu học Excel thì thật sự khó khăn và Excel có thể là quá rộng lớn với người mới bắt đầu. Mình mở topic này ra mong được sự giúp đỡ của các bạn về các hàm cơ bản của Excel có cách dùng và ví dụ cụ thể của từng hàm.

- Mong được sự giúp đợ nhiệt tình từ các bạn giúp mình có thể học tốt hơn nếu có bạn nào có thể giúp mình trực tiếp từ yahoo thì cho mình xin nick yahoo ^^ mình sẽ làm phiền lắm đó và mình có một bài tập và thật sự chưa hiểu được những câu hỏi đầu của nó mong các bạn giúp đỡ ví dụ như nó bảo điền có phải thật sự mình phải điền hoặc dùng một công thức nào đấy ....

Câu hỏi có nội dung :
    Câu 1: Nhập dữ liệu, định dạng theo mẫu
    Câu 2: Điền dữ liệu cho cột Tên Hàng (dựa vào kí tự đầu của Mã số dò tìm vào Bảng 1)
    Câu 3: Điền dữ liệu cho cột Loại (dựa vào kí tự cuối cùng và chuyển sang số)
    Câu 4: Điền Đơn giá (dựa vào kí tự đầu của Mã số dò vào Bảng 1 và thông qua Loại để tìm Đơn giá
    1 hoặc 2 )
    Câu 5: Điền đơn vị tính (ĐVT): nếu là mặt hàng Hồ tiêu hoặc Hạt điều thì điền là "Kg", ngược lại điền
    "Lit"
    Câu 6: Tính Thành tiền (TT): SL * ĐG, định dạng dữ liệu có dấu phân cách phần ngàn, đơn vị là
    "vnd"
    Câu 7: Tính Thuế: nếu mặt hàng nào miễn thuế (tra trong bảng 1) thì điền 0, ngược lại thì tính là
    10%* TT
    Câu 8: Sắp xếp bảng dự liệu tăng dần theo tên hàng, nếu trùng tên hàng thì sắp giảm dần theo loại
    Câu 9: Dùng advanced filter trích ra mặt hàng được miễn thuế
    Câu 10: Tính tổng thành tiền của các mặt hàng
    Hạt điều ,hồ tiêu ,Dầu oliu ,Dầu mè
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Nơi Cư Ngụ
    Đồng ruộng Long An
    Cảm ơn
    8,599
    Được cảm ơn 9,685 lần trong 4,361 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi xxx_zaizai_xxx View Post
    Câu hỏi có nội dung :
    Câu 1: Nhập dữ liệu, định dạng theo mẫu
    Câu 2: Điền dữ liệu cho cột Tên Hàng (dựa vào kí tự đầu của Mã số dò tìm vào Bảng 1)
    Câu 3: Điền dữ liệu cho cột Loại (dựa vào kí tự cuối cùng và chuyển sang số)
    ...
    Bạn xem file đính kèm nhé.
    thay đổi nội dung bởi: hoangdanh282vn, 08-12-09 lúc 01:02 PM
    Già của tuổi trẻ, trẻ của tuổi già.

3. Thành viên sau cảm ơn Hai Lúa Miền Tây về bài viết này:

Cám ơn anh nhiều lắm anh có thể cho em một tài liệu nào đó về các hàm cơ bản của EXcel được không ạ !!!!!!

Cảm ơn
    487
    Được cảm ơn 1,395 lần trong 510 bài viết

6. Thành viên sau cảm ơn ptlong04x1 về bài viết này:

em vẫn thắc mắc suy nghĩ cái phần "Câu 9: Dùng advanced filter trích ra mặt hàng được miễn thuế" có thể nào dành chút thời gian hướng dẫn em chi tiết phần đó được ko e cám ơn nhiều ..... Thông cảm dùm em tại em gà lắm
    Và hàm =VLOOKUP(C2,$B$14:$D$17,D2+1,0) "giá trị D2+1 có nghĩa là gì vậy a
    thay đổi nội dung bởi: xxx_zaizai_xxx, 08-12-09 lúc 08:12 AM

Nơi Cư Ngụ
    Đồng ruộng Long An
    Cảm ơn
    8,599
    Được cảm ơn 9,685 lần trong 4,361 bài viết
    em vẫn thắc mắc suy nghĩ cái phần "Câu 9: Dùng advanced filter trích ra mặt hàng được miễn thuế" có thể nào dành chút thời gian hướng dẫn em chi tiết phần đó được ko e cám ơn nhiều ..... Thông cảm dùm em tại em gà lắm
    Và hàm =VLOOKUP(C2,$B$14:$D$17,D2+1,0) "giá trị D2+1 có nghĩa là gì vậy a
    -Miễn thuế thì có phải là cột thuế = 0 không vậy bạn ? Vậy thì ta sẽ rút trích những thằng =0 ra là được, bạn xem phim nhé.
    "giá trị D2+1
    -Là số cột để lấy giá trị thoả điều kiện tìm kiếm. Loại 1 thì cột số 2, loại 2 thì cột số 3 đếm từ cột tên hàng qua. Mà cột D có giá trị của loại 1 và 2 rồi. Kết luận Loại = giá trị cột D+1 (Số 1 là số cột của tên hàng)
    Già của tuổi trẻ, trẻ của tuổi già.

9. Thành viên sau cảm ơn Hai Lúa Miền Tây về bài viết này:

Có anh nào rãnh có thể giúp em bài tập này được không ạ !

Câu 3: Đơn giá mua: Dựa vào kí tự cuối cùng, tra vào BẢNG ĐƠN GIÁ MUA, xác định cột giá 1,2,3
    dựa vào 2 kí tự đầu tiên (nếu là SU thì lấy giá 1, DU thì lấy giá 2, KE thì lấy giá 3) (câu này em làm hoài cũng không ra ,giải thích dùm em câu này nhé)

Câu 6: Quà tặng: Nếu kí tự thứ 3 là C và thành tiền >100000 thì điền "Có quà",
    ngược lại "Không Có Quà"

Câu 8: Sắp xếp bảng dự liệu tăng dần theo tên hàng, nếu trùng tên hàng thì sắp giảm dần theo loại, câu này phải làm ở đâu đây ạ
    thay đổi nội dung bởi: xxx_zaizai_xxx, 08-12-09 lúc 06:03 PM

Nơi Cư Ngụ
    TP HCM
    Cảm ơn
    807
    Được cảm ơn 2,225 lần trong 1,177 bài viết
    Có anh nào rãnh có thể giúp em bài tập này được không ạ !

Câu 3: Đơn giá mua: Dựa vào kí tự cuối cùng, tra vào BẢNG ĐƠN GIÁ MUA, xác định cột giá 1,2,3
    dựa vào 2 kí tự đầu tiên (nếu là SU thì lấy giá 1, DU thì lấy giá 2, KE thì lấy giá 3) (câu này em làm hoài cũng không ra ,giải thích dùm em câu này nhé)

Câu 6: Quà tặng: Nếu kí tự thứ 3 là C và thành tiền >100000 thì điền "Có quà",
    ngược lại "Không Có Quà" (1.0 đ)

Câu 8: Sắp xếp bảng dự liệu tăng dần theo tên hàng, nếu trùng tên hàng thì sắp giảm dần theo loại, câu này phải làm ở đâu đây ạ
    (0.5 đ)

Bạn xem file,
    Có một số cách, tôi dùng cách cơ bản !
    Câu 8: Dùng Advanced filter, bạn tự làm nhé,
    Reject
    (Debt – Disease – Drugs – Depression – Dice – Divorce – Dalliance – Death – Drinking – Deviancy - Demoralized people - Demotivation - poor Direction)

"NHẠC GÌ CŨNG NHẢY..."
    anhtunhn@yahoo.com

12. Thành viên sau cảm ơn dat_butmuc về bài viết này:

Dạ vâng cám ơn anh rất nhiều !!! ^^ anh cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhé "Sắp xếp bảng dự liệu tăng dần theo tên hàng, nếu trùng tên hàng thì sắp giảm dần theo loại"
    thay đổi nội dung bởi: xxx_zaizai_xxx, 08-12-09 lúc 07:16 PM

Cảm ơn
    1,519
    Được cảm ơn 1,765 lần trong 979 bài viết
    Dạ vâng cám ơn anh rất nhiều !!! ^^ anh cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhé "Sắp xếp bảng dự liệu tăng dần theo tên hàng, nếu trùng tên hàng thì sắp giảm dần theo loại"
    Bạn quét chọn dòng tiêu đề, vào Data sort. Trong ô Sort by bấm chọn theo Tên Hàng và chọn Ascending; trong ô Then by bấm chọn Loại và chọn Descending

Nhớ bấm nút cảm ơn những người đã bỏ thời gian giúp Bạn nhé (Khỏi cần ghi)!
    Một ngày không thể không nghĩ, không thể không học!

15. Có 3 thành viên cảm ơn MinhCong về bài viết này:

Thông tin về chủ đề này