Công ty TNHH Đào tạo Tư vấn và Đầu tư AFTC
Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 16
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

hỏi cách thêm số 0 vào đầu dãy số?

Mình có 1 cột bao gồm có các ô có 5 số và 6 số như trong file mình đính kèm theo. giờ có cách nào thêm số 0 vào trước những số có 5 chữ số không ạ?(vì mình muốn tất cả các ô đều có 6 số) ai biết chỉ mình với vì cái này mình nhiều quá không thể thêm bằng tay được. Cảm ơn các bạn nhiều!
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Cảm ơn
    485
    Được cảm ơn 4,689 lần trong 2,788 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi xuanhoaspt View Post
    Mình có 1 cột bao gồm có các ô có 5 số và 6 số như trong file mình đính kèm theo. giờ có cách nào thêm số 0 vào trước những số có 5 chữ số không ạ?(vì mình muốn tất cả các ô đều có 6 số) ai biết chỉ mình với vì cái này mình nhiều quá không thể thêm bằng tay được. Cảm ơn các bạn nhiều!
    Quét hết cột dữ liệu - Format cells (Ctrl + 1) - Number - Custom
    Tại Type bạn nhập vào 000000

3. Thành viên sau cảm ơn huuthang_bd về bài viết này:

Cảm ơn
    13,677
    Được cảm ơn 42,476 lần trong 19,217 bài viết
    Chọn toàn bộ dử liệu, click phải chuột, chọn Format Cells ---> Tab Number, mục Custom bạn gõ 6 số 0 vào là xong!

5. Có 3 thành viên cảm ơn ndu96081631 về bài viết này:

Cảm ơn
    14
    Mình làm như các bác chỉ dẫn và đã hiển thị đúng là 6 số, nhưng mà khi đó mình sử dụng hàm DATE(RIGHT(C3,2),MID(C3,3,2),LEFT(C3,2)) thì ở những ô có 5 chữ số đó thì lại không ra kết quả ngày chính xác. Có cách nào thêm vào trước những ô có 5 số đó dạng 6 số: '0xxxxx không ạ? như thế thì công thức kia của mình mới chạy chính xác. Rất mong được giúp đỡ!

Cảm ơn
    13,677
    Mình làm như các bác chỉ dẫn và đã hiển thị đúng là 6 số, nhưng mà khi đó mình sử dụng hàm DATE(RIGHT(C3,2),MID(C3,3,2),LEFT(C3,2)) thì ở những ô có 5 chữ số đó thì lại không ra kết quả ngày chính xác. Có cách nào thêm vào trước những ô có 5 số đó dạng 6 số: '0xxxxx không ạ? như thế thì công thức kia của mình mới chạy chính xác. Rất mong được giúp đỡ!
    Làm vậy đâu có được!
    Bạn sửa lại công thức thành:
    =DATE(RIGHT(C3,2),MID(C3,LEN(C3)-3,2),LEFT(C3,LEN(C3)-4))
    Tuy nhiên, tôi vẫn không khoái LEFT, RIGHT khi xử lý các hàm thời gian
    Tôi thường dùng cách sau:
    =DATE(MOD(C3,100)+(MOD(C3,100)<30)*2000,INT(MOD(C3 ,10000)/100),INT(C3/10000))
    Bảo đãm đúng cho cả các trường hợp NĂM từ 2000 trở lên

8. Có 2 thành viên cảm ơn ndu96081631 về bài viết này:

Cảm ơn
    14
    hi cảm ơn nhiều mình đã làm được rồi!

Cảm ơn
    224
    Được cảm ơn 36 lần trong 22 bài viết
    bạn dùng công thức này đi, mình đảm bảo đúng 100% nếu cần macro thì bảo mình nha, khó thì mình không làm được nhưng cái này chắcmình làm đươc.

IF(LEN(C3)=5,"0"&C3,C3)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội, Hòa Bình, Nam Định
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 547 lần trong 220 bài viết
    Mọi người không để ý cái hàm TEXT() của Excel rồi! Vì mục đích tác giả về sau là sẽ dùng chuỗi vậy sao ta không dùng ngay hàm Text.
    =TEXT(A1;"000000")
    Hàm này giống như hàm Format trong VBA - có điều kết quả là thành chuỗi và không còn là số nwã đâu nhé!
    ====================
    Cái chai không đầu
    Mà sao có cổ
    ====================
    A fan of Alice Cooper!

Cảm ơn
    13,677
    Trích Nguyên văn bởi paulsteigel View Post
    Mọi người không để ý cái hàm TEXT() của Excel rồi! Vì mục đích tác giả về sau là sẽ dùng chuỗi vậy sao ta không dùng ngay hàm Text.
    =TEXT(A1;"000000")
    Hàm này giống như hàm Format trong VBA - có điều kết quả là thành chuỗi và không còn là số nwã đâu nhé!
    Mục đích của tác giả có phải là muốn dùng chuổi hay không tôi không dám chắc, nhưng thấy tác giả đề cập đến DATE --> Vậy tức kết quả sau này phải là DATE
    Quan điểm của tôi, đã là DATE thì phải DATE cho đàng hoàng (tức phải tính toán được ... việc hiển thị không quan trọng) ---> Vì thế dùng hàm TEXT trong trường hợp này là thứ dở ẹt nhất
    Bạn đừng nói sau khi dùng TEXT xong thì lại LEFT(..) & "/" & MID(...) & "/" & RIGHT (...) nhé !!! ---> Khó coi lắm
    Ẹc.. Ẹc...
    thay đổi nội dung bởi: ndu96081631, 16-04-09 lúc 07:06 PM

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội, Hòa Bình, Nam Định
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 547 lần trong 220 bài viết
    Tác giả muốn thế này:
    Đây là bình luận thêm của bạn:
    Trích Nguyên văn bởi ndu96081631 View Post
    Mục đích của tác giả có phải là muốn dùng chuổi hay không tôi không dám chắc, nhưng thấy tác giả đề cập đến DATE --> Vậy tức kết quả sau này phải là DATE
    Quan điểm của tôi, đã là DATE thì phải DATE cho đàng hoàng (tức phải tính toán được ... việc hiển thị không quan trọng) ---> Vì thế dùng hàm TEXT trong trường hợp này là thứ dở ẹt nhất
    Bạn đừng nói sau khi dùng TEXT xong thì lại LEFT(..) & "/" & MID(...) & "/" & RIGHT (...) nhé !!! ---> Khó coi lắm
    Ẹc.. Ẹc...
    Tác giả đã hỏi ta là họ cần giúp gì với cái kết quả đó đâu, họ chỉ cần việc có chuỗi đó thôi...
    Suy cho cùng làm gì, và như thế nào và tại sao chung quy lại là cách chúng ta nhìn nhận sự việc của người khác trong phạm vi quan điểm của mình.
    Việc đưa thêm một cách làm cũng đâu có phải là gì quá xa xỉ và lỗi lầm (hoặc dở ẹc) nhỉ.
    Tại hạ xin có thiển ý như thế!
    ====================
    Cái chai không đầu
    Mà sao có cổ
    ====================
    A fan of Alice Cooper!

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này