Công ty TNHH Đào tạo Tư vấn và Đầu tư AFTC
Trang 1/4 1 2 3 4 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 40
    Nơi Cư Ngụ
    Quận Long Biên - Hà nội
    Cảm ơn
    1,602
    Được cảm ơn 1,793 lần trong 252 bài viết

Nhờ tư vấn 1kVA thì tải được phụ kiện bao nhiêu W

Sắp đến tết, khu điện nhà mình rất yếu. Mình muốn mua ổn áp Lioa nhưng mình chẳng biết là công suất 1KVA thì tương ứng vởi tải phụ kiện được bao nhiêu W (Vì mình muốn có thể dùng để đun nước, thổi cơm nữa...). Mong anh em giúp cho

Cảm ơn
    544
    Được cảm ơn 161 lần trong 104 bài viết
    Cái này anh ra tiệm điện hỏi người ta người ta tư vấn cho. còn nếu anh muốn tự xác định thì coi máy cái thiết bị của anh cộng lại bao nhiêu w hay kw mà chọn loại biến áp cho phù hợp (1kva = 1kw = 1000w)
    GPE成員都是偉大的

Cảm ơn
    2,794
    Được cảm ơn 3,603 lần trong 1,998 bài viết

Theo như kiến thức mình đang có:

Bạn phải mua ổn áp như sau
    PC = PNung + P KD + P tl
    Ở đây PNung là tổng công suất thiết bị dây nung, như bàn ủi, nồi cơm điện, máy nước nóng, lò sấy, thắp sáng . . . .
    P KD: Tổng công suất máy giặt, tủ lạnh, quạt . . . . đem nhân 3 lần lên; Vì dòng khởi động của chúng khoảng 2,5 lần bình thường;
    P tl: Công suất trong tương lai sẽ trang bị;
    Nếu bạn không dôi dư thì sẽ phải tắc cái này khi xài cái kia! Một khi đã đủ tải!

Chúc vui & lần sau bạn nhớ bỏ những đề tài này vô BOX 'Thành viên giúp nhau'!

4. Có 2 thành viên cảm ơn ChanhTQ@ về bài viết này:

Cảm ơn
    13,685
    Được cảm ơn 42,518 lần trong 19,233 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi Phanhanhdai View Post
    Sắp đến tết, khu điện nhà mình rất yếu. Mình muốn mua ổn áp Lioa nhưng mình chẳng biết là công suất 1KVA thì tương ứng vởi tải phụ kiện được bao nhiêu W (Vì mình muốn có thể dùng để đun nước, thổi cơm nữa...). Mong anh em giúp cho
    Tính toán thì rất dể, nhưng thường sẽ không bao giờ chính xác đối với các thiết bị dùng điện bán trên thị trường
    Không ai dùng KVA để tính toán công suất cả ---> Chắc ăn nhất là Ampe ---> Nhà bạn có tổng dòng điện của các thiết bị là bao nhiêu thì mua bằng ấy (hoặc lớn hơn)

6. Thành viên sau cảm ơn ndu96081631 về bài viết này:

Cảm ơn
    544
    Được cảm ơn 161 lần trong 104 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi ChanhTQ@ View Post
    Bạn phải mua ổn áp như sau
    PC = PNung + P KD + P tl
    Ở đây PNung là tổng công suất thiết bị dây nung, như bàn ủi, nồi cơm điện, máy nước nóng, lò sấy, thắp sáng . . . .
    P KD: Tổng công suất máy giặt, tủ lạnh, quạt . . . . đem nhân 3 lần lên; Vì dòng khởi động của chúng khoảng 2,5 lần bình thường;
    P tl: Công suất trong tương lai sẽ trang bị;
    Nếu bạn không dôi dư thì sẽ phải tắc cái này khi xài cái kia! Một khi đã đủ tải!

Chúc vui & lần sau bạn nhớ bỏ những đề tài này vô BOX 'Thành viên giúp nhau'!

nếu đồng thời cùng sử dụng tất cả các thiết bị 1 lượt thì sao
    GPE成員都是偉大的

Nơi Cư Ngụ
    Bình thạnh- TPHCM
    Cảm ơn
    294
    Được cảm ơn 39 lần trong 19 bài viết

KVA và KW

Trước hết mình xin nói KVA không phải là KW mà là kilovoltAmpere.
    Thứ hai, không ai dùng ổn áp cho bếp điện hoặc các thiết bị đun bằng dây mayso, mà chủ yếu dùng cho các thiết bị cần dòng điện ổn dịnh như các dàn âm thanh, vi tính, tủ lạnh..
    Còn 1KVA dùng cho thiết bị gì thì bạn có thể tính toán như sau :
    Hiện nay điện dùng trong gia đình là 220V nên 1KVA dùng cho các thiết bị có cường độ dòng điện khoảng 5A. Vd như tủ lạnh loại lớn # 200l hoạt động cần khoảng 4A, khi khởi động có thể lên đến 8-9A nhưng vẩn có thể chấp nhận được vì thời gian khởi động rất nhanh không ảnh hưởng nhiều.
    thay đổi nội dung bởi: binhan007, 24-01-09 lúc 09:42 AM
    Con thuyền lơ lửng ven sông
    Biết đem tâm sự ngỏ cùng ai đây .......

9. Thành viên sau cảm ơn binhan007 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Gò Vấp
    Cảm ơn
    4,344
    Được cảm ơn 26,335 lần trong 8,149 bài viết
    Trước hết mình xin nói KVA không phải là KW mà là kilovoltAmpere.
    P = U x I
    Watt = Volt x Ampère

Vậy KW = KVA
    Chỉ khác cách gọi (theo kỹ thuật) thôi.
    Cheettit Old Man Thánh tắc ngô bất năng, ngô học bất yếm, nhi giáo bất quyện dã.

Cảm ơn
    13,685
    Trích Nguyên văn bởi ptm0412 View Post
    P = U x I
    Watt = Volt x Ampère

Vậy KW = KVA
    Chỉ khác cách gọi (theo kỹ thuật) thôi.
    Ôi khác nhau nhiều chứ sư phụ... Cái nào thì em không biết chứ còn ĐIỆN thì... ẹc... ẹc... em tin là mình hiểu nhiều...
    Cái sư phụ biểu diển ở trên chỉ đúng với ĐIỆN 1 CHIỀU ---> còn cái mà chủ topic quan tâm em nghĩ là đang nói về điện xoay chiều ấy chứ
    P không phải = U nhân với I mà là U nhân với I nhân với Cosφ (P = U*I*Cosφ hoặc √3 *U*I*Cosφ đối với điện 3 pha)
    Với φ là góc lệch pha giữa dòng điện và điện áp
    Còn S = U*I chỉ là công suất biểu kiến ---> Nó nói lên KHẢ NĂNG của thiết bị điện ---> Khả năng chịu được điện áp và dòng điện nào đó (không có ý nghĩa về mặt tiêu thụ)
    S = 1 KVA thì P sẽ <= 1 KW ---> Và dấu bằng rất "hiếm khi" xãy ra (trừ những trường hợp "hên" hoặc ta cố tình làm vậy)
    Nói chung, ông nhà đèn khi đi thu tiền điện thì sẽ dựa vào P mà lấy tiền chứ không dựa vào S
    Còn người tiêu dùng thì sao? Khi đi mua thiết bị và tính toán công suất thì chẳng ai hơi đâu đi tính mấy cái P, S này cho mệt óc (có khi cũng chả nhớ công thức mà tính) ---> Cứ căn cứ vào Ampe mà mua ---> Vậy thôi ---> Chắc ăn như bắp
    thay đổi nội dung bởi: ndu96081631, 27-01-09 lúc 08:58 AM

12. Có 4 thành viên cảm ơn ndu96081631 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Gò Vấp
    Cảm ơn
    4,344
    Được cảm ơn 26,335 lần trong 8,149 bài viết
    Có nhân vơi Cosφ hay nhân với căn bậc hai của 3, thì cũng là những đại lượng vô hướng và không có đơn vị, kết quả thì 1 KW cũng vẫn bằng 1 KVA!
    Cứ căn cứ vào Ampe mà mua ---> Vậy thôi --->
    nghĩa là: giả sử tổng dòng điện sử dụng dự kiến là 10 Ampère, hiệu điện thế là 220V, thì sẽ là 2.200 W hoặc 2.2 KVA, kết luận là mua 1 cái ổn áp 3 KVA trở lên, đúng không?
    Vấn đề là 1 KW = 1 KVA theo đúng lý thuyết về đơn vị tính. Còn chênh lệch S và P là do cách tính theo tải là trở kháng, dung kháng, hay là cái gì đó kháng (quên rùi). Đơn vị đo của cả S và P là như nhau chứ?
    Cheettit Old Man Thánh tắc ngô bất năng, ngô học bất yếm, nhi giáo bất quyện dã.

14. Thành viên sau cảm ơn ptm0412 về bài viết này:

Cảm ơn
    13,685
    Trích Nguyên văn bởi ptm0412 View Post
    Có nhân vơi Cosφ hay nhân với căn bậc hai của 3, thì cũng là những đại lượng vô hướng và không có đơn vị, kết quả thì 1 KW cũng vẫn bằng 1 KVA!

nghĩa là: giả sử tổng dòng điện sử dụng dự kiến là 10 Ampère, hiệu điện thế là 220V, thì sẽ là 2.200 W hoặc 2.2 KVA, kết luận là mua 1 cái ổn áp 3 KVA trở lên, đúng không?
    Vấn đề là 1 KW = 1 KVA theo đúng lý thuyết về đơn vị tính. Còn chênh lệch S và P là do cách tính theo tải là trở kháng, dung kháng, hay là cái gì đó kháng (quên rùi). Đơn vị đo của cả S và P là như nhau chứ?
    Ôi... không phải đâu sư phụ ơi...
    giả sử tổng dòng điện sử dụng dự kiến là 10 Ampère, hiệu điện thế là 220V, thì sẽ là 2.200 W hoặc 2.2 KVA
    Chính xác là 2.2 KVA chứ không phải 2.2 KW ---> Vì thực chất ông bán ổn áp có thể tin chắc rằng cái ổn áp của ông ấy = 2.2 KVA chứ không bao giờ biết nó = bao nhiêu KW đâu (bao nhiêu KW là tùy thuộc ta thiết bị dùng điện của ta là cái gì)
    Và đơn vị của S và P cũng không như nhau ---> Rõ ràng rồi còn gì, 1 cái là KW, còn thằng em kia là KVA cơ mà
    Ái chà chà... Vụ này mà nói thì chắc phải cở... 1 quyển mới hết
    Ẹc... Ẹc...
    (mà cũng chả biết nói thế nào cho mọi người hiểu trong 1 sớm 1 chiều ---> Nói chung khi mua cứ căn cứ vào Ampe ---> Tin em đi)

16. Thành viên sau cảm ơn ndu96081631 về bài viết này:

Trang 1/4 1 2 3 4 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này