Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 3 trên tổng số: 3

Cách đổi phút ra số

Em đang làm 1 bài về tính cước điện thoại. Đã có thời gian gọi tính theo phút dạng: hh:mm (01:05) nhưng giờ tính cước gọi thì em ko biết dùng hàm gì để có thể nhân đc SỐ PHÚT GỌI với lại đơn giá để ra đc cước gọi vì cứ để thế kia thì ko nhân đc. Mong đc chỉ dẫn giúp.

Nơi Cư Ngụ
    SAPA
    Cảm ơn
    9,646
    Được cảm ơn 11,047 lần trong 3,774 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi phdang1990 View Post
    Em đang làm 1 bài về tính cước điện thoại. Đã có thời gian gọi tính theo phút dạng: hh:mm (01:05) nhưng giờ tính cước gọi thì em ko biết dùng hàm gì để có thể nhân đc SỐ PHÚT GỌI với lại đơn giá để ra đc cước gọi vì cứ để thế kia thì ko nhân đc. Mong đc chỉ dẫn giúp.
    Giả sử ô A2 = 01:05
    Ô B2 bạn gõ công thức:
    PHP Code:
    B2 HOUR(A2)*60+MINUTE(A2
    Bạn xem thêm file đính kèm nhé!
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Nơi Cư Ngụ
    Dalat
    Cảm ơn
    4,386
    Được cảm ơn 21,688 lần trong 3,973 bài viết
    Thêm một cách, chẳng cần hàm gì hết:

Giả sử ô A2 = 01:05 (hh:mm). Để biết giá trị này có bao nhiêu phút, bạn dùng công thức:
    = A2*24*60

Trong tất cả mọi trường hợp, thường thì Excel sẽ định dạng cho ô chứa kết quả theo định dạng của ô nguồn. Do A2 định dạng theo kiểu thời gian (hh:mm) nên có thể kết quả của công thức trên đây sẽ cũng là dạng thời gian (0:00). Để hiển thị được kết quả mong muốn: 65 (phút) thì bạn phải định dạng cho ô chứa kết quả là dạng số. Mà nhanh nhất là nhấn Comma Style (cái nút có hình dấu phẩy) trên Toolbar.

Nói thêm cho rõ:
    Một giá trị thời gian (trong một ô đã được định dạng đúng theo kiểu hh:mm hoặc hh:mm:ss) thực chất (theo kiểu Excel) là một phần của một ngày, ví dụ 12 giờ = 1/2 ngày, 8 giờ = 1/3 ngày...

Do đó, nếu muốn tính ra số giờ, thì nhân với 24 (24 giờ / ngày), nếu muốn tính ra số phút, thì nhân tiếp với 60 (60 phút / giờ), và muốn tính ra số giây thì lại nhân tiếp với 60 nữa...
    thay đổi nội dung bởi: BNTT, 27-12-08 lúc 08:49 AM

4. Có 2 thành viên cảm ơn BNTT về bài viết này:

Thông tin về chủ đề này