Trang 1/4 1 2 3 4 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 37
    Cảm ơn
    31
    Được cảm ơn 21 lần trong 11 bài viết

Khai bổ sung hồ sơ khai thuế GTGT

các bạn có thể chỉ giúp mình cách điều chỉnh thuế GTGT, trong tháng 10 mình khê khai trong chi tiêu[23] tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này 23.456.154 mình ghi là 23.000.154, các bác chỉ giúp mình điều chỉnh với nha
    thân

mình biết cách điều chỉnh rồi, thanks
    thay đổi nội dung bởi: Kế Toán Già Gân, 06-08-10 lúc 10:53 AM

Nơi Cư Ngụ
    Phnom Penh
    Cảm ơn
    8,095
    Được cảm ơn 18,048 lần trong 3,830 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi quochung2005 View Post
    các bạn có thể chỉ giúp mình cách điều chỉnh thuế GTGT, trong tháng 10 mình khê khai trong chi tiêu[23] tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này 23.456.154 mình ghi là 23.000.154, các bác chỉ giúp mình điều chỉnh với nha
    thân
    Tất cả các điều chỉnh sai sót, xin lưu ý : Phát hiện thời điểm nào thì các bạn lập tờ khai 01/KHBS ngay. Không nhất thiết đến hạn kê khai.

Lý do : Có khả năng tăng số thuế phải nộp + tiền lãi số tiền phạt nộp chậm

Vào chương trình hỗ trợ kê khai thuế (HTKKT) chọn
    Khai bổ sung -> Mẫu 01/KHBS -> Chọn tờ khai thuế GTGT khấu trừ (01/GTGT) -> Chọn kỳ tính thuế (Kỳ tháng 10)
    Trong này có 2 sheet -> ( Tờ khai điều chỉnh và KHBS). Sử dụng sheet KHBS để Lập khai và điều chỉnh lại số liệu (Chọn chỉ tiêu số I (La Mã) - Chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp mã số chỉ tiêu 23 và chọn ở cột mã số chỉ tiêu (chọn 23) và đánh các số cần điểu chỉnh vào cột số điều chỉnh, chương trình tự động tính cho bạn kết quả (chênh lệch giữa số điều chỉnh với số đã kê khai); đồng thời chương trình sẽ tự động mang số liệu qua sheet Tờ khai điều chỉnh.

Mẫu 01/KHBS luôn tự động nhảy ra số ngày chậm nộp và số thuế chậm nộp. Nếu xác định số thuế sau khi điều chỉnh (thể hiện ở tờ khai 01/GTGT) không phát sinh dương thì nên xóa số ngày chậm nộp đi.
    thay đổi nội dung bởi: Kế Toán Già Gân, 20-11-12 lúc 04:55 PM Lý do: Bỏ trích dẫn không cần thiết
    Giải đáp thắc mắc về thuế + kế toán => click here

Diễn đàn về thuế đầu tiên ở Việt Nam => click here

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Mọi người cho em hỏi 1 chút. VD em khai chỉ tiêu 23 là 5tr, nhưng thực tế là 5tr5, vậy trong mẫu 01/KHBS em phải chọn trong mục tăng hay giảm số thuế phải nộp. Từ 5tr lên 5tr5 thì là điều chỉnh tăng. Nhưng ở đây mình được khấu trừ thuế chứ không phải nộp thuế. Em mới vào làm nên không hiểu chỗ này lắm.
    Mà khi đã khai sai thì ngoài đ/c trong mẫu 01/KHBS và khai trong mẫu 01-3/GTGT thì còn cần phải chỉnh ở tờ khai 01-1/GTGT nữa không? Các chỉ tiêu 18-21 hình như nó không cho mình điền, vậy trong tờ khai này thì phải làm thế nào để nó hiển thị đúng số thuế GTGT được khấu trừ. Hay là phần được khấu trừ từ kỳ trứoc chuyển sang mình cộng luôn vào chỉ tiêu 23?
    Em có vài thắc mắc mong mọi người giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

Nơi Cư Ngụ
    Bình Dương - Kiên Giang - Long An - Ninh Bình
    Cảm ơn
    115
    Được cảm ơn 193 lần trong 96 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi lage2 View Post
    Mọi người cho em hỏi 1 chút. VD em khai chỉ tiêu 23 là 5tr, nhưng thực tế là 5tr5, vậy trong mẫu 01/KHBS em phải chọn trong mục tăng hay giảm số thuế phải nộp. Từ 5tr lên 5tr5 thì là điều chỉnh tăng. Nhưng ở đây mình được khấu trừ thuế chứ không phải nộp thuế. Em mới vào làm nên không hiểu chỗ này lắm.
    Mà khi đã khai sai thì ngoài đ/c trong mẫu 01/KHBS và khai trong mẫu 01-3/GTGT thì còn cần phải chỉnh ở tờ khai 01-1/GTGT nữa không? Các chỉ tiêu 18-21 hình như nó không cho mình điền, vậy trong tờ khai này thì phải làm thế nào để nó hiển thị đúng số thuế GTGT được khấu trừ. Hay là phần được khấu trừ từ kỳ trứoc chuyển sang mình cộng luôn vào chỉ tiêu 23?
    Em có vài thắc mắc mong mọi người giải đáp giúp. Xin cảm ơn.
    Bạn mở 01/KHBS chọn giảm số thuế phải nộp chọn chỉ tiêu 23, ghi tăng số thuế khấu trừ!

Qua tháng kế tiếp chọn phụ lục 03 ghi tăng chỉ tiêu 36, tức giảm số thuế đầu ra!

BB!
    BB!
    DĐ: 0979 727 939

6. Có 2 thành viên cảm ơn bactu về bài viết này:

Cảm ơn
    146
    Được cảm ơn 42 lần trong 8 bài viết
    Chào các bạn, Cho xin hỏi cách điều chỉnh thuế GTGT như sau:
    - Trong kỳ hóa đơn tiền điện của Tháng 10, 11 và 12/ 2008 đã kê khai thuế GTGT bị sai - thuế GTGT ít hơn con số được khấu trừ.
    - Trong tháng 3/2009, kê khai lại thuế GTGT của 1 lần nữa thuế GTGT đúng của các hóa đơn nhưng không có điều chỉnh giảm thuề GTGT đã kê khai sai ở các kỳ 10,11 và 12/ 2008.
    Xin các bạn tư vấn mình phải làm sao?
    Cảm ơn các bạn

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Cảm ơn
    589
    Được cảm ơn 852 lần trong 285 bài viết

Kê khai bổ sung hồ sơ khai thuế nếu phát hiện sai sót ?

Khai bổ sung hồ sơ khai thuế được qui định như thế nào trong trường hợp người nộp thuế phát hiện các sai sót, Các bác nào biết thủ tục giúp dùm ?
    Thanks/Met vriendelijke groeten.
    Anh Tú.
    "Love is beautiful when it's unconclusive"
    Email: laianhtu1978@gmail.com ;
    Dailythue24h@yahoo.com.vn

Nơi Cư Ngụ
    giaiphapexcel
    Cảm ơn
    9,638
    Được cảm ơn 10,807 lần trong 3,225 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi laianhtu View Post
    Khai bổ sung hồ sơ khai thuế được qui định như thế nào trong trường hợp người nộp thuế phát hiện các sai sót, Các bác nào biết thủ tục giúp dùm ?
    Theo thông tư 60 thì:
    - Anh làm
    Tờ khai bổ sung điều chỉnh mẫu 01/KHBS của kỳ kê khai thuế GTGT cần điều chỉnh.
    - Kèm theo phụ lục 01-3/GTGT cùng với Tờ khai thuế GTGT tháng điều chỉnh.
    Có 2 trường hợp điều chỉnh làm tăng số thuế phải nộp và giảm số thế phải nộp.
    Trường hợp người nộp thuế lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh làm tăng số tiền thuế GTGT phải nộp thì đồng thời phải nộp số thế tăng thêm cùng với số tiền chậm nộp căn cứ vào thời gian chậm nộp và mức xử phạt theo điều 106 luật quản lý thuế.

thay đổi nội dung bởi: tungnguyen_kt, 21-01-10 lúc 10:28 AM

10. Có 2 thành viên cảm ơn tungnguyen_kt về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    TP.HCM
    Cảm ơn
    589
    Được cảm ơn 852 lần trong 285 bài viết
    Tùng ơi, theo điều 106 chứ không phải điều 160 của luật Quản lý thuế :

"Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế."

Trường hợp làm giảm số thuế phải nộp thì người nộp thuế làm như thế nào ?
    Thanks/Met vriendelijke groeten.
    Anh Tú.
    "Love is beautiful when it's unconclusive"
    Email: laianhtu1978@gmail.com ;
    Dailythue24h@yahoo.com.vn

Nơi Cư Ngụ
    giaiphapexcel
    Cảm ơn
    9,638
    Được cảm ơn 10,807 lần trong 3,225 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi laianhtu View Post
    Tùng ơi, theo điều 106 chứ không phải điều 160 của luật Quản lý thuế :

"Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế."

Trường hợp làm giảm số thuế phải nộp thì người nộp thuế làm như thế nào ?
    Cảm ơn anh đã phát hiện, em đánh nhầm.

Trường hợp giảm số thuế phải nộp thì hồ sơ nộp vẫn như thế nhưng tại ô số ngày chậm nộp và số tiền chậm nộp anh xóa đi trước khi in ra nộp. (TK cũng cho phép xóa phần này)

Trang 1/4 1 2 3 4 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này