Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 17
    Cảm ơn
    72
    Được cảm ơn 102 lần trong 35 bài viết

Angry Soạn thảo như Word trong Excel

Mình muốn soạn thảo một văn bản sẵn trong Excel nhằm sử dụng một số công thức (như đổi số thành chữ, if,...). Tuy nhiên trong Excel không có chức năng tự động xuống dòng khi hết hàng nên rất khó canh chỉnh. Hoặc giả sử được thì trình bày rất tệ (không có justify như bên word chẳng hạn).

Mình biết có thể dùng Mail Merge trong word nhưng sẽ phức tạp nếu gởi cho người khác sử dụng.

Ai có cách nào giúp mình không ?

Cụ thể như nếu đánh một dòng dài quá 5 cột thì sẽ tự động xuống hàng tiếp theo.

Rất cám ơn.

Cảm ơn
    160
    Được cảm ơn 619 lần trong 369 bài viết
    Tất cả nằm trong Format ->Cells->Alingment

Nơi Cư Ngụ
    TP. Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    135
    Được cảm ơn 38 lần trong 11 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi chibi View Post
    Tất cả nằm trong Format ->Cells->Alingment
    Bạn có thể hướng dẫn chi tiết nữa không. VD như vào alignment rồi mình chọn tiếp những mục nào để nó xuống dòng tự động trong excel

Nơi Cư Ngụ
    Đồng ruộng Long An
    Cảm ơn
    8,655
    Được cảm ơn 9,790 lần trong 4,392 bài viết

Soạn thảo như Word trong Excel

Cách 1: (Xuống dòng tự động) Bạn vào Format/ Cell/ Alignment/ click chọn Wrap text thế là xong
    Cách 2 (Theo ý muốn): Bạn gõ tổ hợp phím Alt+Enter
    thay đổi nội dung bởi: Hai Lúa Miền Tây, 19-09-08 lúc 11:13 AM Lý do: Chỉnh nội dung
    Già của tuổi trẻ, trẻ của tuổi già.

5. Có 2 thành viên cảm ơn Hai Lúa Miền Tây về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    TP. Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    135
    Được cảm ơn 38 lần trong 11 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi domfootwear View Post
    Cách 1: (Xuống dòng tự động) Bạn vào Format/ Cell/ Alignment/ click chọn Wrap text thế là xong
    Cách 2 (Theo ý muốn): Bạn gõ tổ hợp phím Alt+Enter
    Mình nghĩ cách 1 hay hơn vì biết khi nào hết một dòng đâu mà nhấn Alt + Enter
    Nhưng chọn cách 2, nếu mình muốn đến cột C thì xuống 1 dòng khác thì phải làm thế nào vì mình thấy chỉ xuống dòng khi hết cột A.
    Bạn nào biết hướng dẫn giúp mình nhé!

Cảm ơn
    13,798
    Được cảm ơn 42,858 lần trong 19,397 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi dttm2607 View Post
    Mình nghĩ cách 1 hay hơn vì biết khi nào hết một dòng đâu mà nhấn Alt + Enter
    Nhưng chọn cách 2, nếu mình muốn đến cột C thì xuống 1 dòng khác thì phải làm thế nào vì mình thấy chỉ xuống dòng khi hết cột A.
    Bạn nào biết hướng dẫn giúp mình nhé!
    Trời ơi... Excel dùng để tính toán... nó đâu có mạnh về việc xử lý văn bản, hình ảnh đâu mà cố
    Muốn kiểu đó thôi thì kéo rông cột A cho vừa đủ với ý mình... Còn không thì Merge cell lại

Cảm ơn
    242
    Được cảm ơn 1,247 lần trong 540 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi tuanqnbd View Post
    Mình muốn soạn thảo một văn bản sẵn trong Excel nhằm sử dụng một số công thức (như đổi số thành chữ, if,...). Tuy nhiên trong Excel không có chức năng tự động xuống dòng khi hết hàng nên rất khó canh chỉnh. Hoặc giả sử được thì trình bày rất tệ (không có justify như bên word chẳng hạn).
    Vào Format/Cells->Tab Alignment
    - Để tự động xuống dòng: Tích chọn vào Wrap text.
    - Để canh lề đều 2 bên: Trong Horizontal chọn Justify.
    Ngoài ra còn nhiều thứ hay ho nữa

Cảm ơn
    1,785
    Được cảm ơn 305 lần trong 75 bài viết
    Nói chung theo tôi EX là để chuyên tính toán, các cách mà các bạn đưa ra ở trên cũng không thể nào mà trình bày đẹp như Word đâu bạn ạh. Theo ý tôi thì bạn nên soan thảo phần chữ trong WOrd cho đẹp, phần bảng biểu sau khi bạn làm xong bạn có thể lựa chọn theo 2 cách Copy.
    C1: Vào Excel copy sau đó dán sang word để tránh lỗi phông bạn vào cách dán Paste Special sau đó bạn chọn Formatted Text.
    C2: Bạn dán theo kiểu vẫn vào Paste Special sau đó bạn lựa chọn Paste Link thì có ưu điểm khi sửa trong EX thì Word sẽ nhảy theo.
    C3: Theo tôi cũng rất hay, có thể đáp ứng theo yêu cầu của bạn. Đó là bạn vào Word sau đó bạn chọn biểu tượng Excel trên thì khi kích vào bảng coi như bạn làm việc với Excel.
    Theo tôi mỗi cách có một cái hay riêng. Tuỷ từng vấn đề nên áp dụng những cái đơn giản nhất để gq đã, nếu lâu ta mới nên dùng phức tạp (Không nên phức tạp vấn đề). Khi có kinh nghiệm rồi bạn sẽ thấy. Nếu tốc độ nhanh cũng chưa chắc kiểm soát được (đôi khi còn làm cho các đồng nghiệp khó kiểm soát).
    Làm thể nào để ta và mọi người cùng hiểu thì theo tôi sẽ tốt hơn.

10. Thành viên sau cảm ơn Dauthivan về bài viết này:

Cảm ơn
    72
    Được cảm ơn 102 lần trong 35 bài viết
    Các cách của mọi người như trên tôi đều đã thử qua. Hoàn toàn không hiệu quả nếu sử dụng soạn thảo nhiều. Dù sao cũng cám ơn tất cả mọi người.

Đồng ý là mỗi phần mềm có chức năng riêng và hãy để Word soạn thảo còn Excel là tính toán. Tuy nhiên, Excel có rất nhiều tính năng ưu việt đặc biệt là về tính toán mà Word không thể làm được. Vấn đề tôi hỏi thường nảy sinh khi muốn sử dụng các tính năng của Excel khi tạo một văn bản dạng hợp đồng, bảng biểu, …. Chẳng hạn các bạn thường thấy các công ty vẫn yêu cầu điền vào file CV dưới dạng Excel.

Trong một số lĩnh vực đặc biệt là tài chính, bảo hiểm, viễn thông…, khi muốn khách hàng phải điền một loạt nội dung giống nhau để soạn thảo hợp đồng, cách thông thường (và rất tệ) là đưa khách hàng 3,4 mẫu biểu giống nhau, điền hàng loạt nội dung vào đó như số CMND, địa chỉ, số tiền, số điện thoại, … vào, sau khi ký kết, khách hàng giữ một bản, bên công ty giữ một bản. Nếu sai thì điền lại. Sau đó, nhân viên công ty lại nhập vào máy những thông tin cá nhân của khách hàng và lưu lại. Các công đoạn này chiếm phần lớn thời gian của một giao dịch, chưa kể giấy tờ, bút mực.

Vấn đề đặt ra là, chỉ cần khách hàng đến, nhân viên vừa hỏi khách hàng, vừa nhập vào bảng biểu, sau đó chỉ in mẫu hợp đồng ra 3,4 bản và ký, đồng thời lúc đó dữ liệu của khách hàng cũng được lưu lại dưới dạng file Excel. Nếu thực hiện được điều này, mỗi giao dịch sẽ rút ngắn được ít nhất 1/3. Các sai sót có thể sửa nhanh chóng (thay vì viết lại toàn bộ nếu ghi sai số tiền chẳng hạn).

Ví dụ, trong ngân hàng, sau khi xem xét khách hàng, nhân viên phải tạo hợp đồng tín dụng, hợp đồng thế chấp, giấy đề nghị đăng ký giao dịch đảm bảo. Mỗi loại 3 bản, cách thông thường là nhân viên sửa trực tiếp trên file Word cũ : xóa và ghi lại thông tin mới. Kiểu này rất hay sai sót khi nhập số tiền vay nhưng quên sửa phần chữ (thật là tai hại nếu đây là hợp đồng tín dụng). Hoặc ở trên đại diện Ngân hàng là giám đốc nhưng ở cuối văn bản người ký lại thay tên P.Giám đốc (do quên sửa)… Rất nhiều !

Cách tôi đang dùng là sử dụng Mail Merge và viết phần VBA để từ Excel gọi sang Word (xem file đính kèm, nhớ chép 02 file vào một thư mục). Nếu sử dụng Paste Special và link, file sẽ rất nặng vì cần link hàng loạt dữ liệu sang word. Nhúng Excel vào word thì trình bày không đẹp (vì Excel thường hiện ra dưới dạng bảng), chưa kể thỉnh thoảng bị lỗi font.

Tôi đoán Mail Merge để khắc phục vấn đề nêu trên nhưng nếu có cách soạn thảo sẵn trong Excel vẫn sẽ hay hơn nhiều.

thay đổi nội dung bởi: tuanqnbd, 24-10-08 lúc 10:54 PM

12. Có 2 thành viên cảm ơn tuanqnbd về bài viết này:

Cảm ơn
    173
    Được cảm ơn 57 lần trong 25 bài viết

Question

Trích Nguyên văn bởi tuanqnbd View Post
    Vẫn mong sẽ có giải pháp Excel cho vấn đề này !
    Giải pháp hoàn chỉnh ko biết Microsoft có không, nếu ko có đành chịu thôi. Trước mình có làm văn bản theo kiểu này (gửi cho khoảng 100 đơn vị khác nhau thuộc 25 nhóm khác nhau) nhưng cũng phải căn chỉnh form bằng tay thôi vì cố soạn thẳng trên Excel.

Trích Nguyên văn bởi ndu96081631 View Post
    Trời ơi... Excel dùng để tính toán... nó đâu có mạnh về việc xử lý văn bản, hình ảnh đâu mà cố
    Muốn kiểu đó thôi thì kéo rông cột A cho vừa đủ với ý mình... Còn không thì Merge cell lại
    Trên mạng thấy có bạn cần dùng như sau, các bạn tham khảo:
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    thay đổi nội dung bởi: tedaynui, 10-01-09 lúc 06:41 PM Lý do: gộp

14. Có 4 thành viên cảm ơn Chuotdong về bài viết này:

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này