Trang 1/5 1 2 3 4 5 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 49
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 652 lần trong 26 bài viết

Lập & Phân Tích Báo Cáo Lưu Chuyển Tiền Tệ

Tại sao DN có lãi mà không có tiền? nhiều DN bị phá sản mà không biết lí do tại sao? lãi giả, lỗ thật?…Để trả lời các câu hỏi đó bạn phải biết lập,phân tích LCTT. Nhằm giúp các bạn hiểu và lập LCTT 1 cách dễ dàng, nhất là trong thẩm định dự án đầu tư, mình viết bài này hi vọng giúp ích cho mọi người !
    các bạn xem File viết dưới,mình sẽ gởi thêm bài tập + bài phân tích LCTT
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    thay đổi nội dung bởi: hieunguyena, 22-08-08 lúc 09:18 AM Lý do: sửa lỗi D=E

2. Có 319 thành viên cảm ơn hieunguyena về bài viết này:

36KTNGUYEN, akira_tan00, alongso, amity_09, anhkhoa_lpt, anhspy007, Annyse7en, aomongtinhtruong, aqua21bk, aquafina1804, athena.truong, attrac06, atula146, bacbinhtieuthu, bamat, Banmaii, bantrang0286, baohieu1510, baolinh0210, baongan2013, belonton, biden303, binh chi, binhkn2008, BinhTam, blacklove81, bong_hong, bonho, boyck_neu, browneyesgirl, btdung, Buiha45, butbi-9999, c5_8x, cafeeden, cafe_kem_hk, camry, caphedang1983, Catepilar, cadafi, chauttk, chóe, chickiki169, chiencongone, chienvd, chieuthy, ckonline, coihp, contra, ctngoc, cuncon23, cuong205a, dangthedong, danthoicuchuoi, daolienhuong, dat2007, Dauthivan, deepredabc, dinhlanhshb, doccovodich, donalfashion, dongloc, dragolboyh, dtkn, duocnhak8, duongtsq, Duong_tctn36k, duyluong04, duysangvgs, fanfan1386, fireeagle, gauden110989, Gbco, gia nguyên, giadinhyeudau, GiaLaiDe, GPEX, handi, hang1703, hannah90, hattĩhoi, hehehihi1212, heodatukyo, hienvan.qndn, hieplv3010, hiepphoma2009, hloankd, hoacatxanh, hoada01, hoadaubi, hoaitran_0207, hoanganh.uehcm, hoangcuong_0525, hoangdanh282vn, hoangnn_queson, hoangtuech2012, Hoasac, hoctienganh, holy2310, hong gam, hong18, hongnhungpx, hpnguyenhien, htpvit, HUNGTHAO5, HungToet, huongdovan, huonghienbn, huonglien_111083, huongnhatquy, huongtcbql, huy8x, huyenmai, huylt, hvankt, jaymong, jayno88, jizz, july17, kahn, kent, ker, ketoangia2k7, kevilphan, khanh0986, khanhhoan, khimap, khoa85, KhoiGia, khuehd, khunglongnu1, kiento, kiko511, kk47ftu, lamgiau2007, lammom, Lan.dori, Lehaaccount, leonardo208, lephannhatminh, lethanhnamdkt, Lethanhtuan5858, lethitri, Lgvanlong, lhphuong5, lienlb, lilo1976, lion1504, lionking.19, llat85, loc008, Loia1, longphan, longtong, lovelyradio, ltmthuy, ltt2, luudung, lynk312, macon90, mapkg, Max_iT, Meo xu, meovang, mikon, minhbanking, minhkiem105, minhquang_kts87, minhtriet306, moonbg, mrtrantc, msvananh, mua.mautim, mydzung2011, mynhtuan, namntth, newheaven1988, ngadqt, ngango1109, nghiactec, nghiemdoan1104, ngoalong, ngocanhpvoil, ngocdung1984, ngocktkt, ngocpt, nguyendinhthe1, nguyenthanh102, Nguyen_Huy_Anh, nguyet2102, ngưyengiang199, nhamminhngoc, Nhen con, NhiHip2006, nhuhoa2802, nhungvo, nhuquynhdl2312, noisette, nxthang124, oce, oncinlity, otosg, oxty, PA PO, pemeodon, pentiumv65, pham thi phuong, phamphuongthuy, Phanhanhdai, phanoanh, phan_anh23, Phạm Văn Trịnh, phongdongthap, phthu, phuonglinh_a4, Phuong_gom, pinks lotus, pink_kittycat, pkngoc, ponpaul, ptkhoang, punky9x, quanganminh, quanggt2th, quick87, quocketoan, quocthai093, quynhnt1991, Quytocdai85, rainjcfc, saigonraining, sakanatb, sequen, sinhtothuyan, skylineal, SnOoOpy, snowfall_43, sonnguyenngoc, sunny141, suri08092009, Swiss_rose, sylycong, tammaotacngo, tamtn, tamtn711, tamtn711nhs, tb123, testosterone, thaiqhta02, tham_hong_2004, thanggukho, thanh.cong, thanhlqd, thanhthuy387, thanhtien91, thanhvien0110, thaotc, themkienthuc2012, thexuyen, thudung 86, thunderstone, ThuNghi, thutra74, thuuuy, Thuy Huynh, thuyntt234, thuyxl, tiamo100187, tienbac308, tienhuy1210, tienthanh87, timeisgold, tinhanhvy, tinhphale_1211, tnhhuuanng, tqv012006, trai, trangilysea, trentroicodammayxanh, TRINH NGOC HAN, trongdaikieuly, trungnb249, truth_love, tsunas, tuansando, tuantk15, tuhan, turivn, uehanh89, utdusoft, Van Hoa, vanquan10121, vanthaome, Vic_86, viethamt, vinh20069, vinhson1987, vitcon333, vodangtien, votuongvy, vpc_vum, vuaco, vuatrochoi, vunh208, vuongho88, whyttye, windward, withlove307, w_h_o, xtasknight, xuandong277, xuanthin, xucomxu, đại vương chuột

Cảm ơn
    118
    Được cảm ơn 32 lần trong 18 bài viết
    Chào bạn,

Hai năm vừa rồi kế toán cty mình báo lỗ nhưng theo số liệu thống kế từ đơn đặt hàng phòng kế hoạch,bộ phận theo dõi đơn hàng với giá CMP,FOB,chi phí CNV,chi phí phân xưởng..mình thấy dương.
    Mình rất muốn tìm hiểu đề tài của bạn bằng một chương trình cụ thể như access hoặc excel hoặc tự lập chương trình bằng access hoặc excel cho báo cáo LCTT

Thì mình cần thêm những báo cáo nào (ngoài "bảng cân đối kế toán") từ phòng kế toán để từ đó mình xây dựng chương trình cho phần LCTT.

Bạn có thể nói rõ những mẫu báo cáo & dữ liệu cần thu thập từ phòng kế toán hay ko?

Thanks&Rgds,
    BìnhTâm

Trích Nguyên văn bởi hieunguyena View Post
    Tại sao DN có lãi mà không có tiền? nhiều DN bị phá sản mà không biết lí do tại sao? lãi giả, lỗ thật?…Để trả lời các câu hỏi đó bạn phải biết lập,phân tích LCTT. Nhằm giúp các bạn hiểu và lập LCTT 1 cách dễ dàng, nhất là trong thẩm định dự án đầu tư, mình viết bài này hi vọng giúp ích cho mọi người !
    các bạn xem File viết dưới,mình sẽ gởi thêm bài tập + bài phân tích LCTT

4. Có 4 thành viên cảm ơn BinhTam về bài viết này:

Cảm ơn
    182
    Được cảm ơn 108 lần trong 67 bài viết
    Hi hieunguyena

Nếu bạn có file phân tích LCTT bằng excel thì cho mình một bản nhen. Còn file lập bằng phương pháp gián tiếp thì mình đã gửi lên diễn đàn WKT rùi, hình như trên GPE cũng có nữa. Với cách làm trong file của mình là dễ nhất.

Thân.

Cảm ơn
    9

Trích : Hai năm vừa rồi kế toán cty mình báo lỗ nhưng theo số liệu thống kế từ đơn đặt hàng phòng kế hoạch,bộ phận theo dõi đơn hàng với giá CMP,FOB,chi phí CNV,chi phí phân xưởng..mình thấy dương.
    Mình rất muốn tìm hiểu đề tài của bạn bằng một chương trình cụ thể như access hoặc excel hoặc tự lập chương trình bằng access hoặc excel cho báo cáo LCTT

Thì mình cần thêm những báo cáo nào (ngoài "bảng cân đối kế toán") từ phòng kế toán để từ đó mình xây dựng chương trình cho phần LCTT.

Bạn có thể nói rõ những mẫu báo cáo & dữ liệu cần thu thập từ phòng kế toán hay ko?

Mình nghĩ chắc số liệu bên phòng kế toán đúng, vì số liệu đó là số liệu tổng quát phản ánh thực tế các nghiệp vụ kinh tế xảy ra trong quá trình sản xuất kinh doanh của đơn vị bạn; có sự khác nhau này là do phòng kế hoạch bạn chưa tính đến các chi phí khác như : tiền lương, chi phí bán hàng, chi phí quản lý : văn phòng phẩm, điện nước, tiếp khách, công tác…, chi phí sản xuất…
    Theo quy định của BTC báo cáo tài chính gồm bảng cân đối kế toán, báo cáo kết quả kinh doanh (báo cáo thu nhập), báo cáo lưu chuyển tiền tệ,và thuyết minh BCTC.Vì bạn làm phòng khác, nên cách tốt nhất trong trường hợp này bạn cần thêm báo cáo quản trị dùng cho nội bộ cơ quan bạn do phòng kế toán lập ( biểu mẫu này do cơ quan bạn tự lập hay theo biểu mẫu của BTC đều được), nhìn vào đó bạn sẽ thấy rõ hơn doanh thu, chi phí, lãi lỗ từng sản phẩm…Từ đó đưa ra các chính sách về mua hàng, bán hàng, quản lý thu chi … cho phù hợp.
    Trong thực tế theo quy định của BTC các DN sử dụng BCTC theo QĐ 15 bắt buộc phải lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ, còn các DN sử dụng BCTC theo QĐ 48 thì khuyến khích lập, không bắt buộc đó cũng là 1 hạn chế ! Nếu bạn muốn lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ, bạn đọc kỹ lý thuyết mình viết và bài tập ví dụ ; còn nếu bạn muốn biết thêm thông tin về tình hình tài chính của đơn vị thì bạn phải phân tích tài chính

7. Có 5 thành viên cảm ơn hieunguyena về bài viết này:

Cảm ơn
    9
    Trích "Nếu bạn có file phân tích LCTT bằng excel thì cho mình một bản nhen. Còn file lập bằng phương pháp gián tiếp thì mình đã gửi lên diễn đàn WKT rùi, hình như trên GPE cũng có nữa. Với cách làm trong file của mình là dễ nhất." Thien

Mình viết hướng dẫn từ cơ bản đến nâng cao (thẩm định dự án) nên phải chi tiết vây!
    tặng file Excel
    thay đổi nội dung bởi: hieunguyena, 03-09-08 lúc 04:02 PM

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 18 lần trong 11 bài viết

Mình đã đọc sách Thầy Bình rồi, bài viết của bạn dễ hiểu hơn, và bổ sung nhiều cái mới! vay ngắn hạn thuộc chi phí hoạt động nào ? bạn gởi thêm bài tập!
    thay đổi nội dung bởi: loc008, 26-08-08 lúc 04:11 PM

10. Có 3 thành viên cảm ơn loc008 về bài viết này:

Cảm ơn
    9

Trích " vay ngắn hạn thuộc hoạt động nào?" loc08

Vay ngắn hạn và nợ dài hạn đến hạn trả , vay dài hạn thuộc hoạt động tài chính ! Hoạt động tài chính (huy động vốn) : những thay đổi trong nợ phải trả và vốn chủ sở hữu: vay và trả nợ,tăng giảm vốn,mua lại cổ phiếu quỹ,chia cổ tức…
    Mình bổ sung lại :
    Hoạt động tài chính = nợ phải trả dài hạn + vay ngắn hạn và nợ dài hạn đến hạn trả + thay đổi vốn chủ sở hữu…
    Còn hoạt động kinh doanh : trong nợ ngắn hạn chỉ gồm nợ phải trả người bán, nợ phải trả thuế, trả khác…không có vay ngắn hạn và nợ dài hạn đến hạn trả !

tặng các bạn bài giải xảy ra trong thực tế: thẩm định dự án công ty Fish co ltd, bài giải tổng hợp rất hay tính CF theo các quan điểm TIP,EPV… điêù chỉnh theo lạm phát, phân tích độ nhạy lạm phát trong nước, nước ngoài, IRR…và từ các số liệu thẩm định lên bảng cân đối kế toán…bằng excel
    các bạn vào link dưới để tải :
    http://www.megaupload.com/?d=PKQUN1FU

HD :nhấp vào link trên, gõ chữ hiện ra vào... /bấm download
    (đợi khoảng 23 giây) hiện ra File name gởi, ấn Free download
    tải về !

thay đổi nội dung bởi: hieunguyena, 25-08-08 lúc 10:05 AM Lý do: file

Cảm ơn
    5,478
    Được cảm ơn 13,787 lần trong 1,705 bài viết
    Đây là file của bạn hieunguyena, các bạn có thể downfile trực tiếp trên diễn đàn.
    "A successful relationship requires falling in love many times, always with the same person!"

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 18 lần trong 11 bài viết

hạn chế của Báo cáo lưu chuyển tiền tệ nói riêng, báo cáo tài chính nói chung là gì?

14. Có 2 thành viên cảm ơn loc008 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    SAPA
    Cảm ơn
    9,509
    Được cảm ơn 10,806 lần trong 3,725 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi loc008 View Post
    hạn chế của Báo cáo lưu chuyển tiền tệ nói riêng, báo cáo tài chính nói chung là gì?
    Chào bạn,
    Đây là box "Excel và Tài Chính Sự kết hợp các công thức excel hay từ những công thức dựng sẵn, Excel tạo ra được Những Công Cụ Tài Chính tuyệt vời đang chờ bạn khám phá".

Thực ra không phải ai trên điễn đàn đều rành về tài chính. Nếu bạn muốn phân tích kỹ hơn về các mặt hạn chế của báo cáo tài chính thì e rằng đây không phải là nơi để thảo luận.

Thêm vào đó, câu hỏi của bạn chưa xác thực! Đúng ra chúng ta nên đặt vấn đề là: Hạn chế của việc phân tích báo cáo lưu chuyển tiền tệ nói riêng và phân tích báo cáo tài chính nói chung thì hợp lý hơn!

Đây chỉ là vài gợi ý để bạn nghiên cứu thêm:
    1. Những vấn đề nảy sinh khi sử dụng thông tin quá khứ để tiên liệu về xu hướng hoạt động trong tương lai
    2. Báo cáo Tài chính sẽ dễ bị “nấu nướng” như thế nào?
    3. Mối quan hệ với các bên liên quan có thể làm cho người sử dụng Báo cáo Tài chính hiểu lầm
    4. Những con số trên Báo cáo Tài chính có thể không đại diện cho vị thế tài chính và kết quả kinh doanh thực của doanh nghiệp, do:
    - Đặc tính kinh doanh theo mủa;
    - Doanh nghiệp đầu tư TSCĐ vào cuối niên độ kế toán, v.v...
    5. Tác động của việc thay đổi chính sách kế toán trong kỳ hoạt động đến kết quả phân tích Báo cáo Tài chính.
    6. Tác động của những thông tin phi tài chính.

16. Có 14 thành viên cảm ơn cadafi về bài viết này:

Trang 1/5 1 2 3 4 5 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này