PDA

View Full Version : Hỏi về cách lọc dữ liệu trong excel?

galilom2002
04-03-08, 10:40 PM
Các bác giúp đỡ em lọc dữ liệu trong bảng sau, xem file em đính kèm:
Em muốn lọc dữ liệu trong cột C, trường Truck number, giả sử em muốn lọc dữ liệu theo số xe, và cột D. trường L cuả mỗi số xe. mỗi khi em lọc ra số xe cần tìm thì có tổng cộng tương ứng bên trường L. Ví dụ số xe 88LD-0266 xuất hiện 5 lần trong cột Truck number, với các trị ở cột D lần lượt là: 40, 50, 30, 20, 10 thì khi lọc ra số xe này sẽ cho ra tổng cộng của 5 trị trên là 150. Mong cac bác giúp em và cám ơn các bác nhiều.

salam
04-03-08, 10:48 PM
Bạn dùng advanced filer lọc các số xe ra sau đó dung hàm sumif để tính tổng.

DOSNET
04-03-08, 11:35 PM
Em muốn lọc dữ liệu trong cột C, trường Truck number, giả sử em muốn lọc dữ liệu theo số xe, và cột D. trường L cuả mỗi số xe. mỗi khi em lọc ra số xe cần tìm thì có tổng cộng tương ứng bên trường L. Ví dụ số xe 88LD-0266 xuất hiện 5 lần trong cột Truck number, với các trị ở cột D lần lượt là: 40, 50, 30, 20, 10 thì khi lọc ra số xe này sẽ cho ra tổng cộng của 5 trị trên là 150. Mong cac bác giúp em và cám ơn các bác nhiều. Lọc tự động cho bạn nhé ( Bản quyền bác Anhtuan1066).

galilom2002
06-03-08, 10:05 AM
Cám ơn bác salam và bác phamnhukhang, các bác ơi em dowload về máy nhưng tập tin đã bị lỗi cho nên không thể dow về được,

các bác có thể nghĩ ra được công thức nào mà có thể thống kê ra được một bảng với đầy đủ dữ liệu như trên mà số xe chỉ hiện có 1 lần nhưng nó có thể thống kê được các dữ liệu vào các ngày chuyên chở khác nhau không?

SA_DQ
06-03-08, 07:51 PM
các bác có thể nghĩ ra được công thức nào mà có thể thống kê ra được một bảng với đủ dữ liệu như trên mà số xe chỉ hiện có 1 lần nhưng nó có thể thống kê được các dữ liệu vào các ngày chuyên chở khác nhau không?
Chắc cái này bạn nên chuyển sang dùng phương thức AdvancedFilter. (Trên diễn đàn có đề cập đến nhiều). Theo mình, chỉ khi nào AdvFilter thua thì mới tính đến các cách khác, như công thức hay VBA;
Nói trước, hiện dữ liệu của bạn chưa thể dùng ngay phương thức AdvFilter được!
Chúc bạn sớm thành công!

boyxin
17-03-08, 10:13 AM
Mời các bác xem nội dung File đính kèm rồi xử lý giúp em với
Download Here! (http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=8926&d=1207109232) <- đã xóa

thanhbinhnt
23-04-08, 02:06 PM
các bác ơi giúp em với. Em không mơ dc tệp đính kém mà các bác hướng dẫn.chỉ em với

anhtuan1066
23-04-08, 07:24 PM
Mời các bác xem nội dung File đính kèm rồi xử lý giúp em với

Download Here! (http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=8926&d=1207109232)
File nào vậy? Ko tải dc đồng chí ơi!
ANH TUẤN

boyxin
23-04-08, 07:40 PM
File nào vậy? Ko tải dc đồng chí ơi!
ANH TUẤN

sorry

Gửi file lên từ 17-3-2008 lúc 10:13 AM mà lâu wé không ai giúp công thức
Đành giải quyết bằng VBA thì được roài nên xóa file đi giải phóng tài nguyên
wên không xóa link (Download Here!)

XuanThanh
24-04-08, 05:23 PM
Em muốn lọc dữ liệu trong cột C, trường Truck number, giả sử em muốn lọc dữ liệu theo số xe, và cột D. trường L cuả mỗi số xe. mỗi khi em lọc ra số xe cần tìm thì có tổng cộng tương ứng bên trường L. Ví dụ số xe 88LD-0266 xuất hiện 5 lần trong cột Truck number, với các trị ở cột D lần lượt là: 40, 50, 30, 20, 10 thì khi lọc ra số xe này sẽ cho ra tổng cộng của 5 trị trên là 150. Mong cac bác giúp em và cám ơn các bác nhiều.

Sao không dùng SumIf mà tính cho nhanh, cần gì phải lọc mất công?

thanhbinhnt
03-05-08, 10:00 AM
Nhờ các bác giúp đỡ em lọc số liệu này !
Ô A1 : Ngày tháng ; B1 : Họ tên ; C1: Loại xe; D1: Số tiền
A2: 01/04/08 ; B2 : Ng. V. A ; C2 : a1 ; D2: 1.000.000đ
A3: 01/04/08 ; B3 : Ng. V. B ; C2 : a2 ; D3: 800.000đ
A4: 02/04/08 ; B4 : Ng. V. A ; C4 : a3 ; D4: 600.000đ
A5: 03/04/08 ; B5 : Ng. V. B ; C5 : a2 ; D5: 800.000đ
A6: 04/04/08 ; B6 : Ng. V. C ; C6 : a1 ; D6: 1.000.000đ
.................................................. ......................................
A100: 30/04/08 ; B100: Ng. V. C ; C100: a3 ; D100: 600.000đ
Giả sử : em muốn lọc từ ngày :01/4/2008 đến ngày 12/04/2008 ông A được bao nhiêu tiền?
(Điều kiện lọc theo ngày, tên, loại xe, để tính ra số tiền)
Em đã dùng hàm DSUM nhưng bí từ ngày, đến ngày máy không hiểu. Mong các bác chỉ giúp em. Cảm ơn nhiều.

anhtuan1066
03-05-08, 10:17 AM
Yêu cầu của bạn gần giống với câu hỏi tại đây:
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=9851
Bạn tham khảo thử nhé!
ANH TUẤN

oliver
03-05-08, 11:47 AM
chào các anh chị
các chị vui lòng chỉ giúp em cách sắp xép theo thứ tự, vì có công thức nên em ko dùng sort được, em phải dùng copy tự động
khi em copy sang sheet khác thì sort báo lỗi vì có mêrcl, em phải làm sao? help me

anhtuan1066
03-05-08, 12:40 PM
chào các anh chị
các chị vui lòng chỉ giúp em cách sắp xép theo thứ tự, vì có công thức nên em ko dùng sort được, em phải dùng copy tự động
khi em copy sang sheet khác thì sort báo lỗi vì có mêrcl, em phải làm sao? help me
Bạn thử đưa file lên xem mới biết có sort dc hay ko? Tùy theo công thức thôi... Ví dụ cell A1 bạn có công thức 100 - row() và kéo fill công thức này đến dòng 30 thì ko trời nào sort dc thì nhỏ đến lớn... Nghĩ thử xem đúng ko?

tigertiger
03-05-08, 12:42 PM
chào các anh chị

oh, công thức thì bạn vẫn sort theo giá trị của cell cơ mà, vẫn bình thường

copy bị báo lỗi --> trong cell đích đã mell merge rùi -> bạn nên copy sang 1 nơi / 1 sheet mới hoàn toàn,

thanhbinhnt
11-05-08, 02:49 PM
Yêu cầu của bạn gần giống với câu hỏi tại đây:
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=9851
Bạn tham khảo thử nhé!
ANH TUẤN
Anh tuan oi , em khong download bai huong dan cua anh dc. Co cach nao khac de xem khong ?

anhtuan1066
11-05-08, 06:59 PM
Anh tuan oi , em khong download bai huong dan cua anh dc. Co cach nao khac de xem khong ?
Nếu bạn ko down dc thì cho tôi d/c mail, tôi gữi file cho bạn!
ANH TUẤN

hoaphonglan
22-05-08, 01:09 AM
bạn lên dùng hàm and để kết hợp hai điều kiện đó chẳng hạn như ví dụ của bạn chỗ ô điều kiện bạn lên ghi: [=and(day(A1)>=1, day(A1)<=20)] tớ nghĩ như vậy thì lúc sau bạn dùng hàm dsum sẽ được

PhanThienPhu
22-05-08, 02:11 PM
Làm sao để trích ra một danh sách học sinh được khen thưởng từ bảng tổng kết. Có cột tt, Họ tên, điểm trung bình, học lực, hạnh kiểm. Khong biết phải dùng hàm gì cả

thanhbinhnt
23-05-08, 10:54 AM
Nếu bạn ko down dc thì cho tôi d/c mail, tôi gữi file cho bạn!
ANH TUẤN.
Dia chi email cua em la: Thanhbinhnt@yahoo.com
Cam on Anh Tuan nhieu.

tigertiger
24-05-08, 04:39 AM
Làm sao để trích ra một danh sách học sinh được khen thưởng từ bảng tổng kết. Có cột tt, Họ tên, điểm trung bình, học lực, hạnh kiểm. Khong biết phải dùng hàm gì cả

bạn dùng chức năng Data \ Filter \ Advance filter ... -> chọn copy to other location, và thiết lập các thông số cho vùng lọc, vùng điều kiện lọc, ô copy tới
là được

tìm hiểu về Advance Filter tại đây
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?page=2&t=8

.

trandungnd
01-06-08, 06:44 PM
Các bạn giúp mình bài này với. Còn một ít nữa mình không biết làm. Các ô bôi đỏ là không biết làm hoặc làm không chính sác, các bạn biết nhều giúp mình với nha.
Cảm ơn nhiều.

boyxin
01-06-08, 07:18 PM
Các bạn giúp mình bài này với. Còn một ít nữa mình không biết làm. Các ô bôi đỏ là không biết làm hoặc làm không chính sác, các bạn biết nhều giúp mình với nha.
Cảm ơn nhiều.

hổng biết đúng hay sai vì

D22:D25 tính tổng điểm là tính cái gì (tạm thời tính tổng điểm TB. dùng hàm SUMIF)
J4:J18 tính TB: AVERAGE là thừa nên đã xóa đi
L4:L18 kết quả: thay Toan > 2; Lý> 2; Hoa > 2; Van > 2; Anh > 2 bằng MIN(...)>=2 để công thức gọn hơn
(không rõ điều kiện xét thế nào, mình nghĩ điểm < 2 thì loại, còn lại thi đạt mới phải)

tigertiger
01-06-08, 11:14 PM
L4:L18 kết quả: thay Toan > 2; Lý> 2; Hoa > 2; Van > 2; Anh > 2 bằng MIN(...)>=2 để công thức gọn hơn
(không rõ điều kiện xét thế nào, mình nghĩ điểm < 2 thì loại, còn lại thi đạt mới phải)

Chính xác là MIN(L4:L18)>=2 thế nhé

hoặc là dùng phép toán OR là được

boyxin
02-06-08, 11:49 AM
Chính xác là MIN(L4:L18)>=2 thế nhé

hoặc là dùng phép toán OR là được

sao lại là MIN(L4:L18)>=2
AND(D4>2,E4>2,F4>2,G4>2,H4>2,J4>=5) thay bằng AND(MIN(D4:H4)>=2,J4>=5) cho gọn
nên L4 =IF(AND(MIN(D4:H4)>=2,J4>=5),"Đạt","Không đạt")
copy công thức cho các ô còn lại từ L4:L18

Dùng phép toán OR thế nào trong trường hợp này nhỉ tigertiger

BNTT
02-06-08, 12:24 PM
Cảm ơn nhiều.
Để cho các thành viên khác giúp bạn giải đúng bài toán này, bạn nên đưa ra các tiêu chí xếp loại. Thế nào là "đạt" và thế nào là "không đạt".
Ở bảng thống kê, để đếm số học sinh giỏi , TB, khá, v.v... thì bạn chỉ cần dùng COUNTIF() theo cột K, dễ hơn là theo cột J. Còn "tổng điểm" là tổng điểm gì? Bạn cho biết cụ thể hơn nha.

trandungnd
05-06-08, 09:25 AM
D22:D25 tính tổng điểm là tính cái gì (tạm thời tính tổng điểm TB. dùng hàm SUMIF)
J4:J18 tính TB: AVERAGE là thừa nên đã xóa đi
-------------------------
Tính tổng: muốn tính tổng điểm của tất cả các môn của các học sinh Giỏi, Khá, Trung bình thì làm ntn hả bạn/

BNTT
05-06-08, 10:06 AM
-------------------------
Tính tổng: muốn tính tổng điểm của tất cả các môn của các học sinh Giỏi, Khá, Trung bình thì làm ntn hả bạn/
Dùng hàm SUM, kết hợp với IF, trong một công thức mảng.

Tại ô D22, bạn gõ công thức:

= SUM(IF(B22=$K$4:$K$18, $D$4:$H$18))

Để tôi diễn nôm cho bạn nghe chút: Cái công thức đó có nghĩa là lấy giá trị trong ô B22 (là Giỏi, Khá, TB hay Kém), đi dò với dãy K$4:K$18 (là dãy đang chứa các xếp loại cho học sinh), nếu có ô nào trong K$4:K$18 mà giống với B22 thì cộng cái giá trị tương ứng của ô đó (tức là trên cùng một hàng) ở bên dãy $D$4:$H$18 (là dãy chứa điểm).

Vì đây là công thức mảng, nên sau khi nhập xong, bạn phải nhấn Ctrl+Shift+Enter

Sau khi nhập xong công thức, bạn ngó lên trên thanh công thức, nếu thấy công thức đó nó như vầy:

{= SUM(IF(B22=$K$4:$K$18, $D$4:$H$18))}
(có hai cái {} ở hai đầu) là bạn đã làm đúng.

Rồi bạn copy công thức đó xuống cho các ô D23, D24, D25 nữa là xong.

NguyenNgocSon
04-03-10, 08:40 PM
Em có bài toán muốn hỏi mọi người. Em nghĩ là lọc dữ liệu dùng Filter nhưng làm rùi không theo ý muốn.
Nội dung em đã ghi rõ trong file => Tải file: CSDL. (http://www.mediafire.com/?jg5r5tjmgww)
Em cám ơn !

ChanhTQ@
04-03-10, 09:21 PM
Em có bài toán muốn hỏi mọi người. Em nghĩ là lọc dữ liệu dùng Filter nhưng làm rùi không theo ý muốn.
Nội dung em đã ghi rõ trong file => Tải file: CSDL. (http://www.mediafire.com/?jg5r5tjmgww)
Em cám ơn !

Em muèn läc d÷ liÖu trong b¶ng ®· cho víi ®iÒu kiÖn :
+ Trong môc ngµnh nghÒ kinh doanh nÕu « nµo chøa c¸c tõ, côm tõ (tªn n»m trong c¸c « Z13:Z25) th× sÏ ®­îc trÝch läc ra
®Ó lÊy : tªn cty, ®Þa chØ, phone, NNKD t­¬ng øng)
V× em ®· thö dïng Filter nh­ng kh«ng theo ý muèn. Mong mäi ng­êi gióp ®ì

NguyenNgocSon
04-03-10, 09:36 PM
Em muèn läc d÷ liÖu trong b¶ng ®· cho víi ®iÒu kiÖn :
+ Trong môc ngµnh nghÒ kinh doanh nÕu « nµo chøa c¸c tõ, côm tõ (tªn n»m trong c¸c « Z13:Z25) th× sÏ ®­îc trÝch läc ra
®Ó lÊy : tªn cty, ®Þa chØ, phone, NNKD t­¬ng øng)
V× em ®· thö dïng Filter nh­ng kh«ng theo ý muèn. Mong mäi ng­êi gióp ®ì
Trong file có bị lỗi font đâu ạh? Sao bạn lại hỏi vây !

tungson_mrcc
04-03-10, 10:36 PM
Gửi bạn NguyenNgocSon
Vì file của bạn lớn quá, mình không thể upload được.
Cách làm như sau
1. Đặt tên cho vùng dữ liệu cần lọc là Database, bao gồm luôn cả phần tiêu đề
2. Chọn tiêu đề của vùng dữ liệu cần lọc, Copy sang một vùng trống , nhớ là phải trong cùng một sheet.
3. Đặt tên cho vùng tiêu đề vừa copy là Extract
4. Thêm ký tự * vào đầu các dk lọc của bạn. Ví dụ "XDCB" đổi thành "*XDCB", tương tực cho các dkiện khác

Lưu ý Giữa các Range Database, Criteria, Extract phải có ít nhật một cột rỗng
5. Kích chọn một ô bất kỳ trong vùng Database
6. Vào Menu Data ->Filter ->Advanced Filter
7. Check vào ô Copy to
8. Ktra lại địa chỉ các vùng xem đã đúng chưa (tham khảo hình minhhoa)
9. OK

Hy vọng bạn sẽ tự làm được.

NguyenNgocSon
04-03-10, 11:28 PM
Cám ơn bạn nhiều. Chắc là do mình thiếu cái dấu "*" trong điều kiện lọc

yeuketoan
05-03-10, 02:22 PM
Anh chị ơi giúp em tạo biểu tượng lọc như trong File em gửi kèm
Em cảm ơn./.

MinhCong
05-03-10, 02:39 PM
Anh chị ơi giúp em tạo biểu tượng lọc như trong File em gửi kèm
Em cảm ơn./.
Bạn bấm vào dòng số 3 vào Data -> Filter -> Auto Filter nhé!

yeuketoan
05-03-10, 02:53 PM
Bạn bấm vào dòng số 3 vào Data -> Filter -> Auto Filter nhé!
Em cảm ơn anh đã trả lời, nhưng em đã làm như anh nói, nhưng biểu tưọng lọc lại xuất hiện trên dòng số 1, không phải dòng 3
Anh giúp em nhé.

MinhCong
05-03-10, 03:01 PM
Em cảm ơn anh đã trả lời, nhưng em đã làm như anh nói, nhưng biểu tưọng lọc lại xuất hiện trên dòng số 1, không phải dòng 3
Anh giúp em nhé.
Phải bấm 3 bên trái cột A đấy (Khi đó cả dòng số 3 được chọn)

hoangtronglanh
01-06-10, 11:45 AM
Em có một danh sách gồm những hộ dùng điện của 5 trạm biến áp (Từ trạm số 1........đến trạm số 5) được kê không có trật tự chung trong một danh sách. Hàng tháng em muốn tách riêng dữ liệu về công suất và số tiền sử dụng của từng trạm để theo dõi mức độ tổn thất của từng trạm. Nhờ các anh chị giúp đỡ em xin cảm ơn!

SASACOMI
04-06-10, 08:47 AM
Bạn có thể lọc dữ liệu bằng tùy chọn Data\Filter\AutoFilter

binyeudau
08-06-10, 11:37 AM
Lọc dữ liệu bạn có thể sử dụng chức năng Data ->consolidate.Lọc dữ liệu nhanh và tiện ích.

trai_xu_lanh
14-06-10, 10:10 PM
các anh ơi , giúp em lập 1 bảng tự động lọc và tính tổng từng mẫu hàng được không? em muốn có 1 bảng lấy hàng nhập - xuất- bán = còn lại trong kho . Đã thử nhiều cách nhưng không được . Nếu tự update mã hàng mới thì tuyệt nhất luôn . )(&&@@)(&&@@

minhcns
16-06-10, 01:40 PM
Bạn muồn lọc dữ liệu thì phải dùng cách là data - filter-autofilter. bạn định lọc từ dòng nào thi bôi đen cả dòng bên trên dòng đó rồi nhần đường link trên là ok

MinhCong
16-06-10, 02:47 PM
các anh ơi , giúp em lập 1 bảng tự động lọc và tính tổng từng mẫu hàng được không? em muốn có 1 bảng lấy hàng nhập - xuất- bán = còn lại trong kho . Đã thử nhiều cách nhưng không được . Nếu tự update mã hàng mới thì tuyệt nhất luôn . )(&&@@)(&&@@
Bạn thêm 1 cột phụ ở sheet Nhap, sau đó dùng hàm VLOOKUP và SUMIF để thực hiện bên sheet cần lọc.

trai_xu_lanh
16-06-10, 05:27 PM
cám ơn các bác đã quan tâm trả lời câu hỏi của em , như vậy là đỡ mệt vì phải làm thủ công rồi

lemai80
14-09-10, 11:01 AM
Chào các bạn,
Minh tìm tên trong danh sách excel. vi du tên " nguyễn văn a " mình vào ctlF roi vào Find roi vào Find what đánh tên ông "nguyễn văn a " vào thì hiện dòng chữ " Microsoft office excel can'nt find the data you're searching for " mà minh ko biết lý do gi?
mong các bạn chỉ giúp mình mình nhé.
Tran thành cam on

van_thanh_phong
14-09-10, 03:59 PM
Bạn tham khảo file và cod nha!