PDA

View Full Version : Tạo form nhập liệu

Cá ngừ F1
21-08-13, 02:54 PM
Chào các anh chị..
Công việc của e thường xuyên phải điền\cập nhật các thông tin khách hàng.
Việc nhập thủ công thường khá mất thời gian và đôi khi một số người dùng lại nhập sai kiểu định dạng.
Với thông tin sơ bộ như file đính kèm, e muốn tạo 1 form nhập liệu
Các anh chị có thể hướng dẫn chi tiết đường đi nước bước được ko ạh, vì e cũng chưa biết j về form và lập trình cả.
tks!

vodoi2x
21-08-13, 04:08 PM
Chào các anh chị..
Công việc của e thường xuyên phải điền\cập nhật các thông tin khách hàng.
Việc nhập thủ công thường khá mất thời gian và đôi khi một số người dùng lại nhập sai kiểu định dạng.
Với thông tin sơ bộ như file đính kèm, e muốn tạo 1 form nhập liệu
Các anh chị có thể hướng dẫn chi tiết đường đi nước bước được ko ạh, vì e cũng chưa biết j về form và lập trình cả.
tks!

Thực ra form thì phải theo chuẩn, mà trong file bạn đưa chẳng có chuẩn cho từng cột

thường người dùng thích nhập TẠI sheet hơn, muốn chuẩn hóa thì phải có quy định chuẩn: rùi cảnh báo bằng validation, hoặc là conditional formatting,...

Tôi làm tạm sử dụng chức năng TABLE (có thể thêm dòng tự động copy công thức định dạng - khi gõ thêm số TT), và

_____ + định dạng số CMT và phone cho dễ nhận dạng có sai hay đúng
_____ + Lập công thức cho tra độ tuổi và điểm, theo bảng vùng xám (có bố trí lại cho hợp văn lý)
_____ + đẩy 2 cột công thức về cuối cho người dùng tiện nhập (còn tùy bạn thích thì bố trí lại)

trong file vẫn còn update link - để bạn tra gì đó qua name, hãy tự sửa lại

tạm tạm vậy

Cá ngừ F1
22-08-13, 08:13 AM
Dùng table quả thực là tốt, tuy nhiên bảng dữ liệu của mình rất là nhiều trường, tất cả đều có chuẩn.
Ví dụ: trường giới tính (Nam/Nữ). Trường ngày sinh (dd/mm/yyyy) => từ đó tính ra tuổi đến thời điểm chấm.. và rất nhiều trường khác đều có quy luật sử dụng data validiton...Rất mong bạn chỉ đường đi nước bước để tạo 1 form chuẩn hóa dữ liệu...

hoangexcell
22-08-13, 08:23 AM
- Nhập sai thì phải nhập cho đúng, đó là việc của người là không phải máy.
- Tất nhiên, máy sẽ hỗ trợ những gì có thể như validation bạn đã làm.
Tôi không thấy rõ nhu cầu bạn muốn là gì khác. Từng cái cụ thể hơn dễ trao đổi hơn

Cá ngừ F1
22-08-13, 08:37 AM
- Nhập sai thì phải nhập cho đúng, đó là việc của người là không phải máy.
- Tất nhiên, máy sẽ hỗ trợ những gì có thể như validation bạn đã làm.
Tôi không thấy rõ nhu cầu bạn muốn là gì khác. Từng cái cụ thể hơn dễ trao đổi hơn
hjk, mình muốn tạo một form để nhập liệu thôi mà đâu có ý j khác

vodoi2x
22-08-13, 01:01 PM
Dùng table quả thực là tốt, tuy nhiên bảng dữ liệu của mình rất là nhiều trường, tất cả đều có chuẩn.
Ví dụ: trường giới tính (Nam/Nữ). Trường ngày sinh (dd/mm/yyyy) => từ đó tính ra tuổi đến thời điểm chấm.. và rất nhiều trường khác đều có quy luật sử dụng data validiton...Rất mong bạn chỉ đường đi nước bước để tạo 1 form chuẩn hóa dữ liệu...

Nhiều trường thì vẫn dùng Table được, bao nhiêu trường chả được

như trên tôi nói, bạn không đưa chuẩn do từng trường trong bài hỏi , trong file gửi kèm (phải rõ ràng từng trường, từng ràng buộc).
Ngay hiện giờ, bạn cũng đưa ra ví dụ, ví dụ ... và ví dụ cũng không đủ (ví dụ thì chưa chắc đúng không). Vậy ai giúp bạn việc này đây (việc nghĩ đưa ra ràng buộc ra sao)

Ví dụ: trường giới tính (Nam/Nữ). Trường ngày sinh (dd/mm/yyyy) => từ đó tính ra tuổi đến thời điểm chấm.. và rất nhiều trường khác đều có quy luật sử dụng data validiton...
Đều có quy luật, thì bạn phải đưa ra, muốn tính tuổi thì bạn cũng phải nêu yêu cầu ra - không đẩy cho người khác giúp mình được. Mà nếu có giúp thì chắc gì đúng ý bạn, đúng không?

và hơn nữa chắc bạn tự làm được validation tốt, có chi đâu

Cá ngừ F1
22-08-13, 01:44 PM
Nhiều trường thì vẫn dùng Table được, bao nhiêu trường chả được

như trên tôi nói, bạn không đưa chuẩn do từng trường trong bài hỏi , trong file gửi kèm (phải rõ ràng từng trường, từng ràng buộc).
Ngay hiện giờ, bạn cũng đưa ra ví dụ, ví dụ ... và ví dụ cũng không đủ (ví dụ thì chưa chắc đúng không). Vậy ai giúp bạn việc này đây (việc nghĩ đưa ra ràng buộc ra sao)

Đều có quy luật, thì bạn phải đưa ra, muốn tính tuổi thì bạn cũng phải nêu yêu cầu ra - không đẩy cho người khác giúp mình được. Mà nếu có giúp thì chắc gì đúng ý bạn, đúng không?

và hơn nữa chắc bạn tự làm được validation tốt, có chi đâu
Mình xin gửi file tương đối đầy đủ.. và một số các yêu cầu
Tại sao mình ko dùng table vì có thể nhập liệu 1 khách hàng chưa xong, muốn nhập 1 khách hàng khác, lại phải để ô cuối cùng để tab... ngoài ra còn muốn kiểm soát dữ liệu nhập cho chuẩn nữa
Mong mng hố trợ
TKs

vodoi2x
22-08-13, 01:50 PM
Mình xin gửi file tương đối đầy đủ..
Tại sao mình ko dùng table vì có thể nhập liệu 1 khách hàng chưa xong, muốn nhập 1 khách hàng khác, lại phải để ô cuối cùng để tab... ngoài ra còn muốn kiểm soát dữ liệu nhập cho chuẩn nữa
Mong mng hố trợ
TKS

Không phải thế đâu, bạn cứ để con trỏ ở dòng tiếp theo dưới table (ví như ô STT / hay ô khác) rùi gõ nhập dữ liệu mới, table sẽ tự động mở rộng bao xuống hàng mới

-------
tôi chưa xem file mới của bạn, nên tạm về ý kiến này thui

Cá ngừ F1
22-08-13, 02:22 PM
Không phải thế đâu, bạn cứ để con trỏ ở dòng tiếp theo dưới table (ví như ô STT / hay ô khác) rùi gõ nhập dữ liệu mới, table sẽ tự động mở rộng bao xuống hàng mới

-------
tôi chưa xem file mới của bạn, nên tạm về ý kiến này thui
Với những dữ liệu như thế... theo kinh nghiệm của bạn?.. có nên chăng làm thành form cho CHUYÊN NGHIỆP...

vodoi2x
22-08-13, 02:43 PM
Với những dữ liệu như thế... theo kinh nghiệm của bạn?.. có nên chăng làm thành form cho CHUYÊN NGHIỆP...

Tuỳ nhu cầu thôi,

Có những người thì thích nhập tại sheet: nhập liên tiếp từng dòng (1), có người muốn tại chỗ cứ chỉ nhập cho bản ghi (2)
Có những người khác thích nhập theo form hộp thoại cửa sổ (3)

tuy vậy , muốn chuyên nghiệp, thì nên theo (2) hay (3) (cái này giống như người ta nhập form book vé máy bay vậy), thì thường sao cho đảm bảo:

_________ + Mỗi lần chỉ nhập 1 người, form nhập độc lập với cơ sở dữ liệu
_________ + nhập xong 1 người (1 bản ghi, dữ liệu cho 1 dòng csdl) thì bấm nút (hay phím tắt) kết chuyển --> tự chuyện dòng này vào cuối (hay đưa đúng vị trí nó) sheet CSDL -- khi kết thúc cũng kiểm tra sự đúng đắn của dữ liệu (nếu sai thì báo họ và di chuyển con trỏ tại ô sai )
_________ + Các ô dữ liệu ở form sắp xếp lại không nhất thiết theo đúng bên thứ tự cột sheet CSDL - sắp xếp sao cho thuận tiện cho người nhập nhất: có thể ngang /dọc ...vvv
_________ + trên form có thể hỗ trợ thêm các chức năng khác như chọn ngày tháng theo lịch, báo hiệu sai tại chỗ, lựa chọn validation,...
_________ + và có thể mở rộng cho phép soạn lại dữ liệu đã nhập hay soạn lại đối tượng (bản ghi) vừa nhập vào csdl xong

Vậy theo ý kiến tôi biết thì vậy,
để làm được như vậy thì phải hiểu quy trình nhập, các ràng buộc, và người nhập hay mắc lỗi ở đâu, nhu cầu thế nào...
và trên hết chắc phải có hỗ trợ VBA thì mới được, cũng như khả năng trang trí,

--------------
chứ nhập theo cách từng dòng từng dòng trực tiếp (như cách (1) ) vào csdl và các trường đều dàn ngang, ô công thức lẫn ô dữ liệu nhập, thì dễ làm người nhập NHÀM CHÁN và dễ sai lém

-------
vậy thui, bạn bổ sung thêm ý tưởng, chọn phương án, và nhờ các thành viên khác cùng hợp sức giúp nhé

Cá ngừ F1
22-08-13, 02:53 PM
Mình đã và đang làm theo phương án (1) và thực sự mong mỏi theo phong cách chuyên nghiệp số (3).. tạo form nhập liệu để kiểm soát và dễ dùng cho người sử dụng... công nhận là nhập liệu từng dòng 1 thấy a ma tơ quá àh..
Mong các thành viên chia sẻ cách làm và giúp đỡ...

vodoi2x
22-08-13, 03:20 PM
Mình đã và đang làm theo phương án (1) và thực sự mong mỏi theo phong cách chuyên nghiệp số (3).. tạo form nhập liệu để kiểm soát và dễ dùng cho người sử dụng... công nhận là nhập liệu từng dòng 1 thấy a ma tơ quá àh..
Mong các thành viên chia sẻ cách làm và giúp đỡ...

Theo cách (2) cũng giống hệt cách (3) nhưng sử dụng chính các cells trên sheet (thay cho text box chẳng hạn) làm nơi để nhập, nói cách khác nghĩa là xây dựng form dựa trên các cells của sheet - cách này giúp nhẹ nhàng hơn (tránh nặng nề hộp thoại) cũng như dễ dàng nhập và xử lý dữ liệu hơn các đối tượng text box, list box trên form hộp thoại chẳng hạn.
.

Cá ngừ F1
22-08-13, 03:31 PM
Theo cách (2) cũng giống hệt cách (3) nhưng sử dụng chính các cells trên sheet (thay cho text box chẳng hạn) làm nơi để nhập, nói cách khác nghĩa là xây dựng form dựa trên các cells của sheet - cách này giúp nhẹ nhàng hơn (tránh nặng nề hộp thoại) cũng như dễ dàng nhập và xử lý dữ liệu hơn các đối tượng text box, list box trên form hộp thoại chẳng hạn.
.
Mình cũng chưa biết cách (2) là như thế nào? thực tế chưa va chạm, mới chỉ hình dung ra các form nên hướng theo cách (3). Còn hợp lý đến đâu chắc phải nhờ mng tư vấn..

vodoi2x
22-08-13, 05:39 PM
Mình cũng chưa biết cách (2) là như thế nào? thực tế chưa va chạm, mới chỉ hình dung ra các form nên hướng theo cách (3). Còn hợp lý đến đâu chắc phải nhờ mng tư vấn..

Làm thử cho xem đây

Ở đây mới chỉ sắp xếp form , chưa xét code, chưa xét công thức (công thức trong file là của bạn cũ) , chưa xét valid dữ liệu

Các ô dữ liệu tính theo công thức sẽ được tô màu xám, và người nhập không thể tác động được

Đó trình bày kiểu đấy, và giờ có thể nhập, sau khi enter nó sẽ sang ô bên cạnh

Sheet hiện được protect với pw là 1 khoảng trắng (1 space)

------------

Kiểu bố trí như vậy đó, nút cuối cùng viết code để kiểm tra và cập nhập vào CSDL, ở đây chưa viết gì cả (chỉ để doạ chơi)

-bạn unprotect sheet ra mà sắp xếp lại cho hợp lý, có thể trang trí theo màu sắc đặc trưng của cty mình, chèn logo hay hình ảnh dấu yêu tăng thẩm mỹ hấp dẫn người nhập, hay hình ảnh gợi ý cho nhập ví như hình tờ $ (hihi) cho siêu hấp

-----------
thực ra các ô xám (điểm) có thể bỏ đi không cần cho form này, cả kết quả đánh giá, vì người nhập thì chỉ biết nhập thôi, -- cái này tuỳ NHU CẦU

làm form dạng vậy người nhập mới nhanh và tránh nhầm, cũng như hấp dẫn hơn

vậy nhé, việc giờ là bạn chọn hình thức, và nhờ mọi người đổ code vào là xong

Cá ngừ F1
23-08-13, 08:21 AM
NGON NGẤT NGÂY.. ko thể chê vào đâu được.. rất chi là chuyên nghiệp..vodoi2x hướng dẫn tiếp phần marco để lưu trữ vào sheet data_kh, đến đây phải dùng VBA rồi a nhỉ? .Trong trường hợp nếu nhập dở thông tin khách hàng. mà tiếp tục muốn quay lại để nhập nữa thì sao?
Trường STT có thể thiết lập tự động được ko ạh?

Cá ngừ F1
23-08-13, 02:48 PM
E cảm ơn thầy VODOI2X (xin phép được gọi bằng thầy.. vì Một chữ là thầy mà nửa chữ cũng là thầy.. đây lại còn bao nhiêu là chữ).. dựa trên form của thầy e điều chỉnh lại chút \..
Sheet Cham_diem e cũng hide đi.. vì cũng chỉ là căn cứ để tính toán..
Bây giờ e xin code:
- Một code: click chuột để lưu chữ tất cả các thông tin vừa nhập vào sheet data_kh.
Trong trường hợp thông tin điền chưa đầy đủ, muốn điền bổ sung thì đánh Mã số khách hàng vào
Sau khi điền mã số khách hàng vào thì cũng có một ô bên cạnh để kiểm tra xem khách hàng này đã có trên hệ thống chưa?
- Một code: click chuột để in bảng form này..
P/S: nhiều khi ngôn ngữ VIẾT khó lột tả hết được mong muốn.. mong mng giúp đỡ.. mắc đến đâu gỡ đến đấy vậy..

vodoi2x
23-08-13, 03:59 PM
E cảm ơn thầy VODOI2X (xin phép được gọi bằng thầy.. vì Một chữ là thầy mà nửa chữ cũng là thầy.. đây lại còn bao nhiêu là chữ).. dựa trên form của thầy e điều chỉnh lại chút \..

Cám ơn những lời bạn đã nói vậy,
NHƯNG tôi không dám nhận, tôi không thích được và nghĩ không xứng để gọi vậy (là thầy) - nên lần sau đừng gọi vậy nhé. Điều này là vì: chúng ta không nên lạm dụng và làm hỏng chữ cao quý đó. (1) Tôi rất chân trọng các thầy, tình thầy trò, nên nghĩ nếu gọi thì phải gọi đúng người đúng ngữ cảnh; (2) tôi không lên lớp không dạy gì bạn nên không thể là thầy; (3) về tuổi tác thì cũng không biết nhau, có khi tôi trẻ hơn bạn rất nhiều thì sao hay ngược lại...

P/S: nhiều khi ngôn ngữ VIẾT khó lột tả hết được mong muốn.. mong mng giúp đỡ.. mắc đến đâu gỡ đến đấy vậy..

Về việc này: tôi chưa xem file của bạn, và tôi cũng không hứa sẽ thực hiện được - vì còn khả năng lẫn thời gian. NÊN tốt nhất là nhờ chung các thành viên của diễn đàn đi - đừng nên nhờ riêng cá nhân thế. Hơn nữa đây là chủ đề hay, chúng ta hãy cùng nhiều thành viên khác nữa cùng thảo luận và giúp bạn - đừng nghĩ giới hạn gì cả.

Cá ngừ F1
23-08-13, 04:18 PM
Đây thực sự là 1 lớp học quá lớn ạh..
e tham gia gpe với tinh thần rất cầu thị nên mong mỏi nhận sự giúp đỡ của tất cả các thành viên ạh..

Cá ngừ F1
24-08-13, 01:35 PM
Hỏi thêm a là làm thế nào mà để ở chế độ normal view mà các ô ở bên ngoài ĐEN xì vậy..
e hay để chế độ break preview nên hay hiện page 1.. Rất khó nhìn...

vodoi2x
25-08-13, 04:56 PM
Hỏi thêm a là làm thế nào mà để ở chế độ normal view mà các ô ở bên ngoài ĐEN xì vậy..
e hay để chế độ break preview nên hay hiện page 1.. Rất khó nhìn...

- Các ô đen, đơn giản là tô nền thành màu đen thui để làm nổi bật form

- chế độ page break view chứ? (thường chỉ dùng khi chuẩn bị in ấn, sau đó lại chuyển về normal). Tuy nhiên đây là form nhập nên hiện ở normal view cho đẹp.

Cá ngừ F1
26-08-13, 04:34 PM
- Các ô đen, đơn giản là tô nền thành màu đen thui để làm nổi bật form

- chế độ page break view chứ? (thường chỉ dùng khi chuẩn bị in ấn, sau đó lại chuyển về normal). Tuy nhiên đây là form nhập nên hiện ở normal view cho đẹp.
Bài toán này phải dừng lại ở đây sao? đang đến đoạn hay. hì
Mong tất cả các thành viên giúp đỡ...

sealand
26-08-13, 05:02 PM
Tự bạn làm khó cho Topic thôi:
-Trong file không hề có dữ liệu mẫu. Vậy thật khó chính xác khi đoán ô nào của Form tương ững với cột nào của data. Thậm chí có tìm toét mắt cũng chả thấy cột Mã KH ở đâu? Vậy trước tiên bạn nên rà lại file của mình rồi hãy hỏi.
-Trong data nên bỏ cột số TT vì nó thừa.
-Giá mà bạn lưu dạng 2003 thì đỡ phải convert e sai sót.

Cá ngừ F1
26-08-13, 05:59 PM
-Trong file không hề có dữ liệu mẫu. Vậy thật khó chính xác khi đoán ô nào của Form tương ững với cột nào của data. Thậm chí có tìm toét mắt cũng chả thấy cột Mã KH ở đâu? Vậy trước tiên bạn nên rà lại file của mình rồi hãy hỏi.
- các thông tin trên form đều phải nhập mới, nếu bên data có thiếu trường nào thì bổ sung trường đó thôi ạh,còn bố trí vào cột nào thì thực sự ko quan trọng lắm
- thứ tự có thể ko cần ah..
- file của e khá đầy đủ rồi ạh. Hjk

be09
26-08-13, 08:23 PM

Về Form thì có 3 loại: Sheet Form, Data Form và UserForm.
Theo yêu cầu của bạn thì vodoi2x đã tạo Sheet Form giúp bạn rồi, trường hợp của bạn thì không thể sử dụng Data Form (vì vượt số cột cho phép), vấn đề còn lại là sử dụng UserForm (sẽ chuyên nghiệp hơn).

Bạn có thể tải File sử dụng UserForm ở bài 10 sử dụng cho màn hình 19', bài 11 màn hình 17', bài viết ở Link sau: (để tham khảo)

http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?84419-Hỏi-về-sửa-dữ-liệu-đã-ghi-qua-luôn-trong-form-nhập-liêu

File ở Link trên dùng List Box để lấy dữ liệu ở bảng tính và Load vào User Form, có thể nhập mới hoặc chỉnh sửa, theo yêu cầu của bạn thì có thể dùng List Box lấy dữ liệu ở bảnh tính khác sửa dữ liệu trên Form và nhập mới vào sheet theo dõi.

Nếu bạn muốn sử dụng User Form thì cho ý kiến, nghĩ lễ 2/9 tôi rảnh mới giúp bạn được.

Cá ngừ F1
27-08-13, 08:10 AM
Nếu bạn muốn sử dụng User Form thì cho ý kiến, nghĩ lễ 2/9 tôi rảnh mới giúp bạn được.
Dạ, e cảm ơn a rất nhiều...
Đây là một bài trường kỳ..vì có thể ứng dụng vào nhiều lĩnh vực..nên e ko vội vàng học hỏi, chỉ có điều đừng 02/09 sang năm là được ạh. hì.
Cho e hỏi thêm hình thức DATA FORM là j? có thể ứng dụng với dữ liệu khoảng bao nhiêu trường là hợp lý?
P/S: rất mong sự giúp đỡ của anh và mọi người...

be09
27-08-13, 08:52 AM
Đây là một bài trường kỳ..vì có thể ứng dụng vào nhiều lĩnh vực..nên e ko vội vàng học hỏi, chỉ có điều đừng 02/09 sang năm là được ạh. hì.
Cho e hỏi thêm hình thức DATA FORM là j? có thể ứng dụng với dữ liệu khoảng bao nhiêu trường là hợp lý?

Nếu sử dụng Excel 2003 thì thực hiện như sau:
- Click bất kỳ cell của dòng tiêu đề, từ Menu vào data > Form….Nó sẽ xuất hiện Data Form dùng nhập dữ liệu và sheet (em tìm bài viết theo dõi công văn đi và đến anh dựa vào Data Form để áp dụng và tạo UserForm).
- Data Form chỉ sử dụng tốt nhất cho 1 bảng tính có chứa khoảng 32 cột, nếu 1 bảng tính có chứa lớn hơn 32 có thể phát sinh lỗi (không hiện được form).
- Nếu muốn sử dụng Code để tạo Data Form thì anh sẽ cho.

Lưu ý:
- Nếu sử dụng Data Form thì dòng tiêu đề và dữ liệu chứa bên dưới không được nhập ô (sẽ bị lỗi và không hiện được form).

Cá ngừ F1
27-08-13, 09:00 AM
Nếu sử dụng Excel 2003 thì thực hiện như sau:

E dùng cel 2010 ạh...đang loay hoay tìm data\form mà chưa biết ở đâu?

be09
27-08-13, 09:05 AM

Lưu ý khi sử dụng Data Form:
- Nếu sử dụng Data Form thì dòng tiêu đề và dữ liệu chứa bên dưới không được nhập ô (sẽ bị lỗi và không hiện được Form).
- Các Text Box của Data Form thay đổi (dài cỡ nào) phụ thuộc vào chiều rộng của cột rộng nhất.

Cá ngừ F1
27-08-13, 09:07 AM
E xin gửi file save as 1997 - 2003
về cột Mã số khách hàng tương ứng với cột G bên sheet data_kh đó ạh
tks

be09
27-08-13, 09:22 AM
Ở sheet data_kh đến 51 cột làm sao sử dụng Data Form được, anh đã nêu ở đây.

Data Form chỉ sử dụng tốt nhất cho 1 bảng tính có chứa khoảng 32 cột, nếu 1 bảng tính có chứa lớn hơn 32 có thể phát sinh lỗi (không hiện được form).

Còn trong 2007 hoặc 2010 để anh xem lại rồi mới hướng dẫn xem Data Form nó nằm ở chỗ nào(vì anh đang sử dụng 2003).

Cá ngừ F1
27-08-13, 09:36 AM
Ở sheet data_kh đến 51 cột làm sao sử dụng Data Form được, anh đã nêu ở đây.

Còn trong 2007 hoặc 2010 để anh xem lại rồi mới hướng dẫn xem Data Form nó nằm ở chỗ nào(vì anh đang sử dụng 2003).
A up lên 2010 đi ạh, e ko biết cấu trúc thế nào..chứ khởi động bộ office nhanh vèo vèo, hơn hẳn các phiên bản trước, hì

be09
27-08-13, 09:49 AM
chỉ có điều đừng 02/09 sang năm là được ạ

Form của em anh chỉ làm 1 buổi là xong, nhưng còn nhiều công việc nên mới hẹn em 2/9/2013 chứ không sang năm đâu.

Em cần tổng hợp với nội dung gì thì nêu cụ thể, anh sẽ tạo thêm nút khi nhấn vào nút nó tự chạy PivotTable với kết quả em cần, nếu yêu cầu nhiều vấn đề thì anh tạo thêm nhiều nút mỗi nút là 1 vấn đề.

Cá ngừ F1
27-08-13, 10:05 AM
Form của em anh chỉ làm 1 buổi là xong, nhưng còn nhiều công việc nên mới hẹn em 2/9/2013 chứ không sang năm đâu.

Em cần tổng hợp với nội dung gì thì nêu cụ thể, anh sẽ tạo thêm nút khi nhấn vào nút nó tự chạy PivotTable với kết quả em cần, nếu yêu cầu nhiều vấn đề thì anh tạo thêm nhiều nút mỗi nút là 1 vấn đề.
Hiện tại, với dữ liệu khách hàng này, mới chỉ phát sinh một số nút như: nút In form dữ liệu khách hàng, nút lưu dữ liệu, nút báo cáo số lượng khách hàng (có thể đếm theo số ID). Mới chỉ có thế, khi nào mở rộng e lại xin thêm sự hỗ trợ ạh.
P/S: chắc a cũng có nhiều kinh nghiệm làm dữ liệu.. nên có gì mong a tư vấn thêm ạh để hoàn thiện hơn..

be09
27-08-13, 10:37 AM
Hiện tại, với dữ liệu khách hàng này, mới chỉ phát sinh một số nút như: nút In form dữ liệu khách hàng, nút lưu dữ liệu, nút báo cáo số lượng khách hàng (có thể đếm theo số ID). Mới chỉ có thế, khi nào mở rộng e lại xin thêm sự hỗ trợ ạh.
P/S: chắc a cũng có nhiều kinh nghiệm làm dữ liệu.. nên có gì mong a tư vấn thêm ạh để hoàn thiện hơn..

Vậy thì em cần nêu rõ thiết kế biểu như vậy với mục đích là gì thì dựa vào mục đích để thiết kế biểu, tốt nhất là trong File có chứa dữ liệu, khi đọc nội dung anh mới biết được mục đích và thiết kế lại mới phù hợp, nếu File nặng quá không đủ quota thì nêu địa chỉ mail lên anh sẽ cho mail của anh rồi gửi file qua, anh không nêu địa chỉ mail của anh lên vì sợ anh em quấy rầy và gửi File qua nhờ giúp thì anh không có thời gian.

Đối với thành viên nào nhiệt tình thì anh mới cho địa chỉ mail để giúp đỡ cho thành viên ấy mà thôi.

Cá ngừ F1
27-08-13, 11:08 AM
Mail của e là tuknhnvn@yahoo.com ạh. Cảm ơn a rất nhiều ạh

sealand
27-08-13, 11:53 AM
Đối với dạng dữ liệu nhiều cột thế này thì ta nên lập 1 bảng Code để điều khiển, sau này ta cập nhật hiệu chỉnh rất nhanh. Code ngắn gọn, bình thường ta cho ẩn trang này đi.
Trong file cả kiểm tra mã trùng, cả kiểm tra dữ liệu bắt buộc, cả code nhạp dữ liệu code chỉ ngắn gọn như sau

Sub Button5_Click()
Dim Tm, eR, i
Dim Tb As String, Dc As String
Tm = Sheet2.Range("A2:F" & Sheet2.[A65536].End(3).Row)
'Kiem tra ma trung thi xoa va nhap lai
If Evaluate("=COUNTIF(data_kh!G2:G10000,FORM!E5)") > 0 Then
MsgBox "Ma KH da co trong Ho so luu. "
Sheet4.[E5] = ""
Sheet4.[E5].Select
Exit Sub
End If
'Kiem tra du lieu nhap thieu
For i = 1 To UBound(Tm, 1)
If Tm(i, 4) = 1 And Trim(Sheet4.Range(Tm(i, 3))) = "" Then
If Dc = "" Then Dc = Tm(i, 3)
If Tb = "" Then Tb = "CHUA HOAN THIEN HO SO : " & Chr(13)
Tb = Tb & Chr(13) & Tm(i, 5)
End If
Next
If Dc <> "" Then
Tb = Tb & Chr(13) & Chr(13) & "HOAN THIEN TRUOC KHI NHAP"
MsgBox Tb
Sheet4.Range(Dc).Select
Exit Sub
End If
'Nhap du lieu vao ho so luu
eR = Sheet3.[G65536].End(3).Row + 1
For i = 1 To UBound(Tm, 1)
Sheet3.Cells(eR, Tm(i, 2)) = Sheet4.Range(Tm(i, 3))
Next
End Sub

Cá ngừ F1
27-08-13, 01:16 PM
Sau khi ấn nút lưu hồ sơ thì thông tin đã lưu sang sheet data_kh..
Có thể các thông tin nhập sai.. muốn sửa chữa lại, e nhập mã số KH và sửa thì ko cho sửa, trường hợp muốn sửa thì ntn? cả trường hợp nhập mã khách hàng cũng sai nữa muốn sửa cho đúng thì sao?
tks so much...

sealand
27-08-13, 02:55 PM
Minhf chả biết nhập thế nào cho khỏi lỗi công thức, vậy bạn Test nha.
Chọn chế độ ô màu vàng, nếu là edit thì ô mã khách hàng sẽ có validation để chọn khách
Sơ bộ vậy, sẽ chặn lỗi và hiệu chỉnh sau
(Bạn thấy mình sửa bằng bảng code rất tiện cho việc load dữ liệu lên Form)

Cá ngừ F1
27-08-13, 03:25 PM
VBA quả thật hay... e phải ngồi vọc cái code của a để hiểu vấn đề đã. tks so much

vodoi2x
27-08-13, 07:53 PM

Tôi nghĩ bạn nhờ FORM tôi đã xây dựng cho bạn, và bạn cũng đã chủ động làm được

Vì câu hỏi chủ đề là FORM và FORM mà thui?

vì thế tôi nghĩ bạn tự làm nốt được phần còn lại

vodoi2x
27-08-13, 10:01 PM
Tôi nghĩ bạn nhờ FORM tôi đã xây dựng cho bạn, và bạn cũng đã chủ động làm được

Vì câu hỏi chủ đề là FORM và FORM mà thui?

vì thế tôi nghĩ bạn tự làm nốt được phần còn lại

xem tạm cái này ,xem sao

Nhờ enable macro

Cho phép mới vv

Pass là 1 khoảng trắng,

Tự khám phá trước đi nhé

Cá ngừ F1
27-08-13, 10:13 PM
Ở nhà e ko có máy tính nên chưa xem đc file..
nhưng cho e hỏi thêm,nếu file có nhiều ng dùng cùng lúc (để chế độ share) thì liệu các bản ghi có bị đè lên nhau ko?

vodoi2x
28-08-13, 12:00 AM
nhưng cho e hỏi thêm,nếu file có nhiều ng dùng cùng lúc (để chế độ share) thì liệu các bản ghi có bị đè lên nhau ko?

Tôi không đảm bảo việc này, và cũng k có cơ hội thử nghiệm - chỉ làm chút cho vui

Tốt nhất là nhập riêng biệt đi,

Nếu muốn share thì dùng phần mềm khác,

Phần Excel hiện chưa hỗ trợ share tốt

Vẫn muốn dùng excel, thì hãy tìm hiểu SharePoint hỗ trợ mạnh môi trường internet, intranet

Cá ngừ F1
28-08-13, 07:59 AM
Việc mỗi máy trạm nhập riêng biệt sẽ rất khó cho người làm báo cáo tổng hợp ah
để e nghiên cứu thêm về share point như a bảo xem thế nào?nếu a có tài liệu j cho e xin với ạh. Tks

sealand
28-08-13, 09:13 AM
Thôi bạn chuyển hướng đi, tất nhiên là cũng có cách để làm nhưng với Excel thì việc này quá kém. Để có thể dùng chung ta nên dùng các phần mềm CSDL như SQL chẳng hạn. Nhưng cài đặt nó nếu không có sử dụng việc khác nữa thì nặng nề quá.
Trong khi anh em ruột với Excel là Access làm khá tốt việc này. Ta dùng 1 file Access làm nơi cất trữ Dữ liệu chung và đặt tại máy chủ. Các máy trạm đều dùng Excel (Như đơn giản thân thiện chẳng hạn) để nhập và khai thác dữ liệu vào file Access. Việc nhập vào hay rút dữ liệu từ file Access với Excel là dễ dàng và quá nhiều trên GPE rồi. Một tiện lợi nữa là file Excel khá nhẹ nhàng vì nó không còn phải làm chức năng lưu trữ nữa.
Bạn thử vọc xem sao?

Cá ngừ F1
28-08-13, 09:17 AM
Thôi bạn chuyển hướng đi, tất nhiên là cũng có cách để làm nhưng với Excel thì việc này quá kém. Để có thể dùng chung ta nên dùng các phần mềm CSDL như SQL chẳng hạn. Nhưng cài đặt nó nếu không có sử dụng việc khác nữa thì nặng nề quá.
Trong khi anh em ruột với Excel là Access làm khá tốt việc này. Ta dùng 1 file Access làm nơi cất trữ Dữ liệu chung và đặt tại máy chủ. Các máy trạm đều dùng Excel (Như đơn giản thân thiện chẳng hạn) để nhập và khai thác dữ liệu vào file Access. Việc nhập vào hay rút dữ liệu từ file Access với Excel là dễ dàng và quá nhiều trên GPE rồi. Một tiện lợi nữa là file Excel khá nhẹ nhàng vì nó không còn phải làm chức năng lưu trữ nữa.
Bạn thử vọc xem sao?
Ôi, cảm ơn anh... nhưng giá mà có một lớp học offline thì tốt biết mấy..

vodoi2x
28-08-13, 02:57 PM
Bạn thử vọc xem sao?

Chuyển hướng chuyển hướng, đúng là chuyển tất

Người hỏi giờ cũng buồn cười, để mọi người làm đã đời .. rùi nói ... thế có ... được không anh - câu hỏi mở rộng ra - vậy là công sức của bao người trả lời đổ hết xuống sống xuống biển.
(tôi gỡ bỏ file trên cho đỡ nặng quota gần hết . vì tác giả khôgn cần dùng nữa)

Các câu nói thế này

Việc mỗi máy trạm nhập riêng biệt sẽ rất khó cho người làm báo cáo tổng hợp ah

Người hỏi nên nói từ đầu, thì đã có giải pháp khác, việc gì phải thiết lập form với form trong excel nữa, sẽ đỡ tốn công sức bao người .. mà kết quả cũng nhanh hơn,

Vậy chủ đề nên đóng tại đây, muốn hỏi nên lập chủ đề mới đặt đúng đủ các câu hỏi

Cá ngừ F1
28-08-13, 03:35 PM

Người hỏi giờ cũng buồn cười, để mọi người làm đã đời .. rùi nói ... thế có ... được không anh - câu hỏi mở rộng ra - vậy là công sức của bao người trả lời đổ hết xuống sống xuống biển.

Các câu nói thế này

Người hỏi nên nói từ đầu, thì đã có giải pháp khác, việc gì phải thiết lập form với form trong excel nữa, sẽ đỡ tốn công sức bao người .. mà kết quả cũng nhanh hơn,

Vậy chủ đề nên đóng tại đây, muốn hỏi nên lập chủ đề mới đặt đúng đủ các câu hỏi
Dạ nếu có gì sai thì e xin lỗi...
Nhưng mà nếu ko hỏi từ đầu e cũng đâu có thể thiết kế một form chuẩn mà chuyên nghiệp đến thế.. ngay cả ý tưởng e cũng chưa có mà..nên phải hỏi từng bước từng bước..hjk.. rất mong anh thông cảm

sealand
28-08-13, 03:36 PM

Các câu nói thế này

Thực sự tôi không rõ bạn nổi đoá nên vì cái gì? Sao mà bạn láy từ chuyển hướng nhiều thế?
Cái Form bạn giúp chủ Topic nó vẫn nguyên giá trị của nó và cũng chưa hề có ai nói không dùng nó cả. Việc tôi nói chuyển hướng là chuyển cách lưu trữ dữ liệu để nó thuận tiện cho môi trường nhiều người dùng mà thôi. Còn Form hay báo cáo gì gì nữa tôi đâu có nói xoá bỏ (Thậm chí tôi nói nếu thân thiện và quen dùng thì vẫn sử dụng Excel để nhập liệu và báo cáo)
Mặt khác, trong nội dung bạn ấy hỏi thêm đã làm cho Topic đề cập tới rất nhiều nội dung và 1 số có tính tham khảo nên chúng tôi cũng tham gia có tính tham khảo mà thôi.

vodoi2x
29-08-13, 01:06 AM
Thực sự tôi không rõ bạn nổi đoá nên vì cái gì? Sao mà bạn láy từ chuyển hướng nhiều thế?
Cái Form bạn giúp chủ Topic nó vẫn nguyên giá trị của nó và cũng chưa hề có ai nói không dùng nó cả. Việc tôi nói chuyển hướng là chuyển cách lưu trữ dữ liệu để nó thuận tiện cho môi trường nhiều người dùng mà thôi. Còn Form hay báo cáo gì gì nữa tôi đâu có nói xoá bỏ (Thậm chí tôi nói nếu thân thiện và quen dùng thì vẫn sử dụng Excel để nhập liệu và báo cáo)
Mặt khác, trong nội dung bạn ấy hỏi thêm đã làm cho Topic đề cập tới rất nhiều nội dung và 1 số có tính tham khảo nên chúng tôi cũng tham gia có tính tham khảo mà thôi.

Không phải là láy mà gõ diễn đàn sao lại dính chùm vậy. Tôi không nói giữ form hay không form gì cả (form đó có gì đáng nói)- mà chỉ nhằm muốn nhắc người hỏi: nên đặt vấn đề đầy đủ từ đầu - nếu không sẽ khó nhận được giải pháp chính xác và
hoài công các câu trả lời mọi người đã đưa ra

Dạ nếu có gì sai thì e xin lỗi...
Nhưng mà nếu ko hỏi từ đầu e cũng đâu có thể thiết kế một form chuẩn mà chuyên nghiệp đến thế.. ngay cả ý tưởng e cũng chưa có mà..nên phải hỏi từng bước từng bước..hjk.. rất mong anh thông cảm

Form khôgn quan trọng, giờ bạn hiểu và tự thiết kế được có gì đâu, tuy nhiên yêu cầu thêm của bạn đưa ra làm thay đổi hết giải pháp nhập và cách đặt vấn đề bạn ah

Cá ngừ F1
30-08-13, 02:44 PM
Bạn thử vọc xem sao?
A sealand và thành viên khác chỉ e cách đi theo hướng này được không ạh?
1 file chủ bằng access và các máy trạm dùng excel.. E cũng chưa mường tượng ra đường đi..hoặc có đường nào giống giống thế chỉ cho e với ạh..
tks mng..

quykh
30-11-14, 09:39 PM
Trước em có nhờ các AC trên DD hướng dẫn cho em nhập liệu trên SheetForm, bây giờ em tập làm Userform để nhập liệu cho "Pro". Trong bài có sử dụng code của Thầy Tuân để bung Form toàn màn hình. Giờ em muốn các AC đổ code vào để khi nhập liệu vào phiếu nhập và phiếu xuất thì chép dữ liệu vào chitietnhap và chitietxuat và các phần khác có ghi trong file đính kèm. Mong các AC giúp em!!! Em Cám Ơn!!!!

Cá ngừ F1
30-11-14, 10:09 PM
User form thì trông rất chuyên nghiệp, nhưng sau 1 thời gian tìm hiểu thì sheet form là thế mạnh của excel, cố gắng tận dụng.

quykh
01-12-14, 07:53 AM
Em thấy Anh Cá Ngừ F1 nghiên cứu Userform chắc đã hơn năm rồi, em cũng thấy sheetForm dễ hơn, chứ mà dùng Userform mà viết code cho mười mấy cái TextBox, mấy cái combobox,commandbutton, listview, .... chắc phức tạp hơn sheetForm nhiều. Nhưng chẳng qua em muốn học hỏi thêm và cho nó "Pro" hơn thôi. Nếu có điều kiện mong Anh và Các AC trong DD giúp em với.

quykh
01-12-14, 12:02 PM
Ở bài Userform Pro của em(#52) ở Page Phiếu nhập và Phiếu xuất em phải tạo 8 cái Textbox và 8 cái Combobox để chọn tên hàng hóa và nhập số lượng. Vậy phải viết code cho 16 cái đó hả mấy AC. Vậy thì quá là rườm rà đúng không các AC. Em mong các AC có cách nào để code có thể ngắn gọn hơn hay dùng control gì để có thể nhập hoặc xuất không chỉ 8 mà có thể mưởi mấy mặt hàng mà đỡ rối hơn không?????