PDA

View Full Version : Excel quản lý chi phí Vân tải

Khanhnnt2012
05-09-12, 10:52 PM
Các bác cho e hỏi về bảng excel dành cho việc quản lý chi phí ngành Vân tải đương bộ, đặc biệt là chi phí xăng dầu. E muốn quản lý để lái xe không ăn cắp được dầu ah.

Thanks các bác nhìu ah.-=.,,

diepcothanh
12-09-12, 10:21 AM
Các bác cho e hỏi về bảng excel dành cho việc quản lý chi phí ngành Vân tải đương bộ, đặc biệt là chi phí xăng dầu. E muốn quản lý để lái xe không ăn cắp được dầu ah.

Sao bác không khoán "định mức nhiên liệu" cho từng chiếc xe để đơn giản cho việc quản lý?

cavangpro
12-09-12, 11:33 AM
Hiện tại các công ty vận tải đều phải lắp hộp đen trên xe, qua đó bạn chỉ việc ngồi nhà là có thể biết được chỉ số tiêu hao nhiên liệu của từng xe. Hoặc có 1 cách cũng khá là tốt đó là mỗi 1 khung đường thì có 1 định mức nhiên liệu cho từng xe, bạn chỉ việc cấp đủ theo định mức đó, còn lại lái xe họ tiết kiệm được bao nhiêu thì cho họ.

hoamattroicoi
12-09-12, 12:11 PM

Quản lý xăng dầu là vấn đề khá nan giải trong các doanh nghiệp vận tải vì giá xăng dầu đang biến động rất dữ dội trên thị trường nó ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận của DN vận tải, xin góp ý với bạn một số phương pháp sau nhé.

- Quản lý bằng chứng từ : tạo 1 cuốn sổ quản lý phương tiện (có thể in, giá cũng k đắt lắm đâu), khoảng 31 trang phát cho mỗi đầu xe 1 quyển để các lái xe ghi chép nhật ký hành trình của xe đó theo ngày (yêu cầu ghi vào cuối ngày sau khi hết ca vận doanh). Trên cuốn sổ đó sẽ gồm các chỉ tiêu : Lịch trình, số lượt (số KM) số dầu đổ, cán bộ cấp dầu, tên lái xe....Tuỳ bạn thiết kế và mục tiêu của cuốn sổ này là theo dõi lịch trình, số dầu đổ, số KM xe chạy tương ứng với số dầu đó.

-Cuối tháng bạn thu tất cả các cuốn sổ đó lại, tổng hợp số dầu, số KM chạy trong tháng và tính ra số dầu tiêu hao cho 100km của mỗi xe thực tế là bao nhiêu?

- Riêng với bộ phận quản lý phương tiện sẽ có nhiệm vụ tính toán số tiêu hao kỹ thuật của xe đó (tính riêng cho các dòng xe nhé KIA khác, SPACE khác.., vì mỗi dòng xe lại có chỉ số tiêu hao kỹ thuật khác nhau) để so sánh với số tiêu hao thực tế xem chênh lệch là bao nhiêu? Và chênh lệch bao nhiêu thì chấp nhận được. Tất nhiên phải căn cứ cả vào tình trạng kỹ thuật hiện tại của xe và doanh thu kinh doanh của xe đó (chở hàng, khách nhiều thì dầu sẽ tiêu hao nhiều) Từ đó bạn sẽ có được nhận xét một cách tổng quát nhất về tình hình sử dụng nhiên liệu trong DN bạn đang ở ngưỡng nào để có biện pháp khắc phục kịp thời.

- Phát động phong trào tiết kiệm nhiên liệu trong đội ngũ lái xe, thưởng chỉ tiêu tiết kiệm nhiên liệu cho các lái xe để họ thi đua với nhau...(biện pháp bổ sung)

Có rất nhiều cách quản lý và từ quy trình quản lý trên bạn có thể lập được các file để theo dõi tính toán phần nhiên liệu tiêu hao cho đội xe bạn quản lý, so sánh đánh giá được hiệu quả, tính trạng hoạt động của phương tiện cũng như ngăn chặn được các hành vi gian lận của các lái xe kịp thời, thưởng phạt công minh.

nguyenthuy13388
01-11-12, 01:00 PM
[QUOTE=Khanhnnt2012;432750]Các bác cho e hỏi về bảng excel dành cho việc quản lý chi phí ngành Vân tải đương bộ, đặc biệt là chi phí xăng dầu. E muốn quản lý để lái xe không ăn cắp được dầu ah.

Mình cũng đang làm về vận tải. và cũng đang vật lôn với 1file để quản lý chi phi phát sinh, mình đưa ra để mọi người cung giải quyết nhé( do chi phí của mỗi công ty là bảo mật nên mình đã xóa hết dữ liệu ở trong rồi các bạn thông cảm nhé)

nguyenthuy13388
04-11-12, 10:09 PM
[QUOTE=Khanhnnt2012;432750]Các bác cho e hỏi về bảng excel dành cho việc quản lý chi phí ngành Vân tải đương bộ, đặc biệt là chi phí xăng dầu. E muốn quản lý để lái xe không ăn cắp được dầu ah.

Mình cũng đang làm về vận tải. và cũng đang vật lôn với 1file để quản lý chi phi phát sinh, mình đưa ra để mọi người cung giải quyết nhé( do chi phí của mỗi công ty là bảo mật nên mình đã xóa hết dữ liệu ở trong rồi các bạn thông cảm nhé)
hiccc. ko ai quan tâm????

Hong.Van
04-11-12, 10:12 PM
[QUOTE=nguyenthuy13388;447364]
hiccc. ko ai quan tâm????

Ai đọc File của bạn mà hiểu thì là người siêu kiên nhẫn!

nguyenthuy13388
05-11-12, 11:44 AM
[QUOTE=nguyenthuy13388;448114]

Ai đọc File của bạn mà hiểu thì là người siêu kiên nhẫn!
đương nhiên quản lý chi phí vận tải phải rắc rối chứ? với lại Em đã nói từ trước Em mới chỉ đang xây dựng thui. file chỉ là bảng kê chứ không thể coi là quản lý dc nên đương nhiên là hơi lung tung