PDA

View Full Version : Tự động tạo bảng in phiếu nhập- xuất

ngoclinh_giaiphapexcel
02-11-07, 11:01 AM
Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em có một câu hỏi muốn hỏi các anh chị, mong anh chị giúp em nhé!
Em mới làm một bảng Excel để quản lý nhập- xuất- tồn kho vật tư (gồm Phiếu nhập; Phiếu xuất; Tồn kho).
Em muốn làm một bảng chỉ để in phiếu nhâp- xuất (em làm mẫu mới theo QĐ15- 20/03/2006- BTC) vậy có cách nào làm tự động: khi em nhập dữ liệu nhập- xuất vào bảng chi tiết nhập- xuất thì dữ liệu tự động chuyển vào bảng In Phiếu nhập, In Phiếu Xuất để in được không? (Dữ liệu trong bảng in gồm có: Số CT, Ngày CT, Số lượng, ..).
Mong anh chị cùng đọc và giúp em nhé.
Em xin cảm ơn!
Ngọc Linh- ngoclinh_giaiphapexcel@yahoo.com

tieusongnhi
02-11-07, 11:12 AM
có thể là bạn cẩn phải viết một macro thực hiện các công đoạn này.
Nhưng điều tối thiểu là bạn cần biết nghiệp vụ kế Toán
1.Bạn nên tham khảo CSDL quản lý kế toán của Ông Văn Thông
mình chỉ hiểu tới đầy phần sau thì po tay.
c u late nhé--=0 --=0 --=0

bangviet
02-11-07, 01:20 PM
Em mới làm một bảng Excel để quản lý nhập- xuất- tồn kho vật tư (gồm Phiếu nhập; Phiếu xuất; Tồn kho).
Em muốn làm một bảng chỉ để in phiếu nhâp- xuất (em làm mẫu mới theo QĐ15- 20/03/2006- BTC) vậy có cách nào làm tự động: khi em nhập dữ liệu nhập- xuất vào bảng chi tiết nhập- xuất thì dữ liệu tự động chuyển vào bảng In Phiếu nhập, In Phiếu Xuất để in được không? (Dữ liệu trong bảng in gồm có: Số CT, Ngày CT, Số lượng, ..).
Em xin cảm ơn!
------------------------------------------------
Điều bạn hỏi hoàn toàn có thể làm được trong Excel có thể viết thêm code hoặc không tuỳ theo cách xử lý của mỗi người. Bạn không gửi đính kèm file chi tiết yêu cầu nên giúp đỡ bạn là điều rất khó!
Bạn có thể tham khảo một ví dụ tôi gửi kèm theo đây cũng chỉ cần nhập ở bên bảng input còn bảng auto sẽ tự động tính và tạo thành bảng! bạn có thể dùng công thức trong đó để áp dụng cho vấn đề của mình!
Chúc thành công!

vungoc
02-11-07, 01:27 PM
Em xin cảm ơn!

Trong file QUAN LY VAT TU (PHU TUNG) của mình post trên diễn đàn này đã có sẵn tiện ích mà bạn nêu trên.

Bạn thử tải file về dùng thử nhé !

ngoclinh_giaiphapexcel
05-11-07, 07:31 PM
------------------------------------------------
Điều bạn hỏi hoàn toàn có thể làm được trong Excel có thể viết thêm code hoặc không tuỳ theo cách xử lý của mỗi người. Bạn không gửi đính kèm file chi tiết yêu cầu nên giúp đỡ bạn là điều rất khó!
Bạn có thể tham khảo một ví dụ tôi gửi kèm theo đây cũng chỉ cần nhập ở bên bảng input còn bảng auto sẽ tự động tính và tạo thành bảng! bạn có thể dùng công thức trong đó để áp dụng cho vấn đề của mình!
Chúc thành công!
Em cảm ơn nhiều.
Cho em hỏi thêm chút nha. Em đã xem file anh gửi, nhưng ý em ko phải là tổng hợp lại như vậy, mà khi nhập 1 dòng vào bảng chi tiết, thì tại bảng in Phiếu nhập hoặc phiếu xuất sẽ tự động có số liệu để em in.
Xin giúp em nhé! Em cảm ơn trước.

ThuNghi
05-11-07, 09:09 PM
Bạn up file đi, còn công thức chắc là dùng hàm Index(match...)) thôi. Chắc chưa cần VBA.

ptm0412
06-11-07, 12:01 AM
tớ có 1 file in sổ chi tiết vật tư từ dữ liệu nhập vào, nếu sửa sổ chi tiết thành phiếu nhập xuất theo Qđ 15 thì xài được.
Nhập dữ liệu chung ở sheet PhNX trước, sau đó nhập chi tiết ở sheet data ở những ô không chứa công thức.
cột ctNo phải gõ đúng dữ liệu trong cột CtNo ở sheet PNX. Tốt nhất là copy rồi past. Các dòng chưa có dữ liệu sẽ có lỗi #N/A, muốn dấu cũng dễ thôi, dùng hàm này thế vào: if(isna(vlookup(....);"";vlokkup(...))
à còn phải sửa combo box lại nữa chứ. bạn tự làm nhe!

bangviet
06-11-07, 04:17 PM
Em cảm ơn nhiều.
Cho em hỏi thêm chút nha. Em đã xem file anh gửi, nhưng ý em ko phải là tổng hợp lại như vậy, mà khi nhập 1 dòng vào bảng chi tiết, thì tại bảng in Phiếu nhập hoặc phiếu xuất sẽ tự động có số liệu để em in.
---------------------------------------------
Bạn phải up một cái form để mọi người biết được nội dung như thế nào chứ, nói như thế này thì khó làm lắm!

haitvonline
07-11-07, 02:25 PM
Em xin cảm ơn!

Chào Ngọc Linh, vấn đề của bạn rất đơn giản và không cần dùng code hay macro gì cả. Mình gửi 1 file mẫu cho bạn xem nếu đúng ý bạn thì nhắn lại cho mình hoặc truy cập vào blog của mình để download file yêu cầu của bạn về sài nhé: http://haitvonline.blogspot.com (http://haitvonline.blogspot.com)

Chúc thành công

ptm0412
08-11-07, 11:36 PM
Em cảm ơn nhiều.

Các phần mềm kế toán viết bằng các loại ngôn ngữ khác nhau, theo mình nó cũng sẽ nhập liệu vào 1 table chung cho mọi dữ liệu: thu chi, nhập xuất, tổng hợp. Các báo cáo (phiếu xuất nhập, phiếu thu chi in ra cũng được thiết kế bằng report) sẽ trích xuất, lọc, phân nhóm . .. 1 phần dữ liệu trong table đó theo 1 điều kiện nào đó.
Excel cũng thế, nhưng hình như Excel không có report trong design mode.
Nếu bạn xem kỹ file của mình sẽ thấy sau khi bạn nhập liệu, muốn in thì mình dùng 1 bộ phận chọn mặt hàng, nếu sửa lại thì chọn số phiếu nhập hoặc xuất làm điều kiện lọc, sau đó 1 macro sẽ lọc cho bạn đúng số phiếu bạn muốn in,
Khi in sẽ không phải là in reporrt như phần mềm mà là in work sheet hiện hành. vấn đề còn lại là bạn định dạng sheet theo mẫu in của QĐ 15.
Mình cho rằng bạn chưa coi kỹ hoặc không để ý rằng mình có nói phải sửa lại combo bõ và mẫu in.

Ngoài ra nếu bạn vẫn không thích thì mình còn 1 file Access đúng ý bạn luôn. Có điều ở đây là diễn đàn Excel không biết có phạm quy không.

ptm0412
09-11-07, 09:38 PM
May quá Mình lục lại còn 1 file đã lâu không dùng, cũng theo nguyên lýchọn điều kiện và lọc theo đk đó.
Nói thêm 1 chút về nguyên tắc nhập liệu:
Dữ kiệu chung (số phiếu, ngày, đối tượng, diễn giải . . .) nhập vào sheet PNX
Dữ liệu chi tiết nhập xuất (mặt hàng, số liệu, đơn giá . . .) nhập vào sheet nhaplieu
Khi in, chọn số phiếu cần in trong combo box của sheet phieu
Sửa lại tên công ty và tiêu đề trong 2 dòng đầu.
Nếu file này bạn cũng chưa vừa ý thì mình hết cách trong Excel rồi

vantrungdung
10-11-07, 08:44 AM
bạn Ngọc Linh mình có 1 File đúng với yêu cầu của bạn , e-mail của mình vantrungdung@yahoo.com .bạn liên lạc với mình bằng mail mình sẽ gửi cho bạn File đó

ThuNghi
10-11-07, 09:15 AM
bạn Ngọc Linh mình có 1 File đúng với yêu cầu của bạn , e-mail của mình vantrungdung@yahoo.com .bạn liên lạc với mình bằng mail mình sẽ gửi cho bạn File đó Sao bạn không up file cho mọi người cùng học hỏi.
Mình có file này cũng khá hay, lấy trên GPE hay WKT.
Bạn xem lại bảng THNXT hình như có chỗ chưa đúng.
Đây là BT đầu tiên của tôi về hàm Index.

ngoclinh_giaiphapexcel
12-11-07, 04:00 PM
Chào Ngọc Linh, vấn đề của bạn rất đơn giản và không cần dùng code hay macro gì cả. Mình gửi 1 file mẫu cho bạn xem nếu đúng ý bạn thì nhắn lại cho mình hoặc truy cập vào blog của mình để download file yêu cầu của bạn về sài nhé: http://haitvonline.blogspot.com (http://haitvonline.blogspot.com)

Chúc thành công
Em cảm ơn các anh chị nhiều. Em đang xem file của anh, hình như là đúng rồi anh à. Anh cho em xin mật khẩu file của anh nhé.

haitvonline
21-11-07, 01:39 PM
Em cảm ơn các anh chị nhiều. Em đang xem file của anh, hình như là đúng rồi anh à. Anh cho em xin mật khẩu file của anh nhé.
OK em qua blog của anh download về nhé! http://haitvonline.blogspot.com

tran thi anh thu
25-06-10, 04:08 PM
Chào các bạn mình là thành viên mới .Mình đang làm xuất khẩu hàng hóa bạn nào có form cho mình xin với cảm ơn nhiều

hoaitrinhxuan
27-06-10, 03:59 PM
Em xin cảm ơn!
Mình cũng gặp trường hợp tương tự bạn, lên GPE hỏi và được sự giúp đỡ tận tình, mình có file này, hy vọng giúp được bạn

nanmui2002
03-11-11, 10:40 AM
Bạn nào có thể giúp mình công thức phần Sheep phiếu xuất-nhập kho như mình đã thiết kế sẵn trong file đính kèm. pass mo file 1 . email vanmui2002@zing.vn

hiepnh77
03-11-11, 12:17 PM
Mình tặng các bạn một file quản lý kho và in phiếu xuất nhập, các bạn dùng tạm trong khi đợi các cao thủ đưa bản Pro hơn nha. Hic, file nặng 875 kb nhưng bác Admin chỉ cho mình còn có 410kb thui. Đành chờ bác Admin cho thêm dung lượng tải hoặc bạn nào cần ngay thì PM, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho

nghiaphuc
03-11-11, 01:26 PM
Mình tặng các bạn một file quản lý kho và in phiếu xuất nhập, các bạn dùng tạm trong khi đợi các cao thủ đưa bản Pro hơn nha. Hic, file nặng 875 kb nhưng bác Admin chỉ cho mình còn có 410kb thui. Đành chờ bác Admin cho thêm dung lượng tải hoặc bạn nào cần ngay thì PM, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho
Có 3 phương án:
- Chờ bác Admin cấp thêm quota.
- Gửi file lên một trang chia sẻ file, chẳng hạn mediafire, sau đó copy link dán qua đây.
- Gửi file cho mình theo địa chỉ bluecactus_ayhs@yahoo.com, mình sẽ đưa lên diễn đàn giúp bạn.
Có một điều mà mình luôn thực hiện, đó là nén file trước rồi mới gửi lên diễn đàn, vừa tiết kiệm quota cho mình, vừa tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn.

hiepnh77
03-11-11, 02:41 PM
Mình không biết cách gửi lên mediafire, bạn chỉ cho mình đi. Cám ơn bạn trước

hiepnh77
03-11-11, 02:57 PM
Các bạn vào đây dowload về nha (Nhập - xuất, in phiếu NX)
http://www.mediafire.com/file/3ij781iys1pjki8/Nhap-Xuat__H2.1.rar

nanmui2002
08-11-11, 06:34 PM
cảm ơn bạn đã up file với nguồn mở cho mội người hoc hỏi
Email: vanmui2002@zing.vn

hienl
21-03-13, 11:14 PM
hi bạn haitvonline!
Mình đang cần lập phiếu tự động giống như trong file của bạn nhưng không biết công thức như thế nào, Bạn có thể chỉ cho mình cách làm đc ko? Cảm ơn bạn nhiều!

pt88
09-07-14, 10:41 AM
Chào các anh chị. Em đang theo dõi kho vật tư về phụ tùng ô tô. Em đã có cách theo dõi NXT. Nhưng bây giờ em muốn có 01 file in được phiếu nhập, phiếu xuất mà tự đông in được trên excel. Mong các anh chị xem giúp đỡ em với.em the0 dõi theo mã hàng. có 01 sheet nhập kho, 01 sheet xuất kho và 01 sheet NXT. bây giờ muốn in phiếu nhập và phiếu xuất thì làm thê nào ạ!