PDA

View Full Version : Tính thể tích hình trụ ngang

phonghapaco
20-09-07, 10:27 PM
Mình có bảng tính thể tích hình trụ ngang, nhưng hoàn toàn tính bằng công thức Excel nên hơi rắc rối, có ai hiệu chỉnh lại cho dễ hơn không ?

anhtuan1066
21-09-07, 08:53 AM
Trời...bạn tính thế thì rắc rối là phải rồi..
Này nhé: gọi h là độ cao mức dầu, R bán kính bồn, ta sẽ dc công thức tính diện tích mặt cắt ngang theo phương pháp tích phân như sau:
S= 2 lần tích phân của SQRT(R2 - h2)... tích phân tính từ -R đến h (vẽ vòng tròn tâm O trên hệ tọa độ X,Y sẽ thấy ngay)
Lâu quá rồi tôi ko còn nhớ công thức nữa, nhưng biểu thức này nhìn vào cũng biết sẽ quy về ham SIN hoặc COS bằng cách chia tất cả cho R2
Khi ra dc diện tích mặt cắt thì chỉ việc nhân kết quả với chiều dài L của bồn là ra thôi...
Món này chắc phải nhờ ttphong2007 nhớ công thức thì tổng hợp giùm... nhưng về cơ bản là thế
ANH TUẤN

phonghapaco
25-09-07, 12:21 AM
Cám ơn anhtuan1066, mình sẽ nghiên cứu lại, nhưng thú thật là mình không thích tích phân lắm !

anhtuan1066
25-09-07, 09:50 AM
Đảnh chịu thôi... vì nó là phương pháp chính xác nhất... Cái hình trụ nằm của bạn là còn đơn giản, tôi giả sử nó là hình phễu thì bạn tính sao đây.. hoặc là hình cầu ??? Bạn ko dùng tích phân thì dùng cái gì?
ANH TUẦN

anhtuan1066
26-09-07, 12:30 PM
Đây nè... nhớ lại mấy công thức tích phân quả là khổ thật... (lâu rồi nên ko nhớ)... nhưng tôi đã làm dc cho bạn thành 1 công thức tổng quát và khá đơn giản... Bạn chỉ việc điền vào CHIỀU DÀI, BÁN KÍNH và ĐỘ CAO MỨC DẦU... Nó sẽ tự động tính cho bạn
Xem file và thử coi có chính xác ko?
Nếu dc thì chỉ cần THANKS 1 cái là đũ rồi.. hi.. hi...
ANH TUẤN

SoiBien
26-09-07, 12:43 PM
Nhà bác Tuấn này đa năng quá, em xin bái phục. Giờ này còn nhớ được tíh phân nó ra làm sao, hay thật, em vẽ lại cái dấu tích phân mà nó còn méo mó tùm lum nữa là :d

anhtuan1066
26-09-07, 01:06 PM
Hic... đành chịu thôi... Số là khi bạn ấy hỏi tôi mới phát hiện ra trong cty tôi cũng có yêu cầu này... Mỗi tháng nhà cung cấp mang dầu đến cho vào bồn (cái bồn hình trụ nằm ngang)... vậy khi ta xài 1 thời gian thì làm cách nào biết dc trong bồn dầu còn lại bao nhiêu lít?
Nó cũng rất thực tế đấy! Đột nhiên Sếp hỏi thì ú ớ ngay, nên tôi tính trước luôn... Khi nào ổng hỏi đến là... làm cái rẹt... ra ngay kết quả.. Bảo đảm ổng sẽ sướng tê người... ac.. ac... (ko chừng nhờ vụ này sẽ dc tăng lương...)
Ah, còn nữa nha: Thể tích dầu nằm trong 1 hình trụ nhưng ko nằm ngang mà nằm nghiêng thì sao? Rồi thể tích dầu nằm trong 1 hình cầu, hình nón? Ôi chao... nhức cả đầu...
ANH TUẤN

Trần Văn Bình
26-09-07, 01:29 PM
Nhưng anh Tuấn ơi hình như em thấy bồn có nhiều loại
1. Loại hai đáy thẳng đứng
2. Loại có hai đáy hình côn
Vậy khi xếp hỏi đúng lúc có hình côn hai đầu thì bác tính thế nào

anhtuan1066
26-09-07, 01:45 PM
Uh... tôi cũng có nghĩ qua... nhưng vì cty tôi chỉ có mỗi loại bồn hình trụ nằm nên yên tâm là Sếp sẽ ko hỏi đến mấy cái ko liên quan..
Nhưng dù sao cũng sẽ nghiên cứu cho biết... Nếu là hình trụ đứng thì quá dễ... còn nếu là hình côn thì... đang nghiên cứu... từ từ thôi.. đễ tôi còn sống với chứ... Hic... ko khéo đứt mạch máu chết mất...
ANH TUẤN

Oh... xin lổi... Tôi nhìn sơ qua mà ko đễ ý... thật ra đễ tính thể tích bồn dầu hình côn 2 đáy tròn thì quá dễ mà bạn... Thử nghĩ xem... món này khỏi cần đến tích phân... Chương trình học phổ thông về hình học chúng ta đều biết mà.. Đó là hình nón cụt
ANH TUẤN

SoiBien
26-09-07, 05:13 PM
Hic... đành chịu thôi... Số là khi bạn ấy hỏi tôi mới phát hiện ra trong cty tôi cũng có yêu cầu này... Mỗi tháng nhà cung cấp mang dầu đến cho vào bồn (cái bồn hình trụ nằm ngang)... vậy khi ta xài 1 thời gian thì làm cách nào biết dc trong bồn dầu còn lại bao nhiêu lít?
Nó cũng rất thực tế đấy! Đột nhiên Sếp hỏi thì ú ớ ngay, nên tôi tính trước luôn... Khi nào ổng hỏi đến là... làm cái rẹt... ra ngay kết quả.. Bảo đảm ổng sẽ sướng tê người... ac.. ac... (ko chừng nhờ vụ này sẽ dc tăng lương...)

Ủa, em nghĩ là mấy cái bồn lớn thì khi bán cho mình, NSX phải cho một cái bảng để đo chứ, cứ chọc cái cây thăm dầu (bán kèm theo cái bồn) đọc mức là bao nhiêu, tra bảng là ra số lượng còn lại chứ nhỉ?? (không nói tới mấy cái bình Inox chứa nước ngọt xài ở nhà, hêhê!

anhtuan1066
27-09-07, 09:07 AM
Ủa, em nghĩ là mấy cái bồn lớn thì khi bán cho mình, NSX phải cho một cái bảng để đo chứ, cứ chọc cái cây thăm dầu (bán kèm theo cái bồn) đọc mức là bao nhiêu, tra bảng là ra số lượng còn lại chứ nhỉ?? (không nói tới mấy cái bình Inox chứa nước ngọt xài ở nhà, hêhê!
Cái này cũng còn tùy à nha! Việc đo độ cao mức dầu thì ko cần phải lấy cây chọc chọc đâu... Hic... Thường thì người ta sẽ làm 1 cái phao, nối qua sợi dây với đầu kia là quả tạ.. Phao đi lên thì quả tạ đi xuống và ngược lại.. Quả tạ sẽ đi ngang qua những mức vạch... Đấy là dung tích dầu có trong bồn.. nhưng có chắc rằng tất cả các bồn đều có vạch chia như thế ko? Vã lại, tụi nước ngoài có khi ko tin, bắt phải tự mình kiểm tra lại... Thế thì vạch chia bên ngoài chỉ là độ cao thôi, sau đó tra độ cao này vào bảng đễ tính ra dung tích...
Rắc rối thế đấy!

LearnExcel
27-09-07, 09:55 AM
Nếu các bác có AutoCAD (mà cái này dân KT mấy ai không có) thì vè nó ra rồi Inquiry thể tích (khối lượng) của nó thì khỏe luôn.

Tôi vừa tính đáy 1 cái bồn chứa clinker mà đáy nó chẳng giống ai (gồm 17 cái phều, giao nhau như ma trận), phải nhờ CAD tính -> bắn kết quả qua Excel làm cái Barem để tra.

LearnExcel
27-09-07, 10:31 AM
Tôi vừa mới Google được file này, đảm bảo đúng ý, xử lý hết các loại bồn và dạng đầu khác nhau
http://www.duckjoelee.com.ne.kr/documents/tankdok2.doc

Chúc thành công

anhtuan1066
27-09-07, 10:48 AM
Dùng AutoCAD thì tôi có thây qua, nhưng ko biết có chính xác ko? Vì theo cảm giác của tôi là nó chia mặt phẳng ra thành nhiều phần nhỏ, tính dt của từng phần và sau đó cộng lại... cái này thì y chang tích phân.. nhưng có điều tích phân chính xác hơn ở chổ chia đến n phần và dùng LIM với n--> vô cực
ANH TUẤN

LearnExcel
27-09-07, 11:09 AM
Nếu cần một bảng tính đơn giản (trụ ngang 2 đầu bằng)
Tham khảo ở đây http://home.att.net/~numericana/answer/formula.htm#spheroid (http://home.att.net/%7Enumericana/answer/formula.htm#spheroid)

Tôi có gửi 1 bảng kèm theo
}}}}}}}}}}}}}}}

LearnExcel
27-09-07, 11:18 AM
Dùng AutoCAD thì tôi có thây qua, nhưng ko biết có chính xác ko? Vì theo cảm giác của tôi là nó chia mặt phẳng ra thành nhiều phần nhỏ, tính dt của từng phần và sau đó cộng lại... cái này thì y chang tích phân.. nhưng có điều tích phân chính xác hơn ở chổ chia đến n phần và dùng LIM với n--> vô cực
ANH TUẤN

Bác ơi, tích phân hình thức thì tính nó đẹp hay ra y chang pi hay e hay 1/2 thôi chứ bất kỳ thằng vi tính nào nó đều chia nhỏ các bước ra thôi. vấn đề là ứng dụng của bác mà tính toán các công thức thiên văn thì thằng Excel nhà mình này "ngỏm" luôn, còn tính toán xem bao nhiêu lít, cm hay ml thì vô tư. Anh CAD thì khỏe hơn nhiều đấy. Giá cái này khoảng 6000$/1 lcense >> Excel 300$

Nhưng cho dù dùng công cụ gì thì thuật toán vẫn là quyết định chứ!

LearnExcel
27-09-07, 02:16 PM
Bổ xung nốt bảng tính thể tích bồn chứa elip, phẳng 2 đầu

anhtuan1066
27-09-07, 02:32 PM
Uh... tại chưa học AutoCAD bao giờ.. chỉ nhìn thấy người ta làm nên tôi đoán vậy.. Bạn có tài liệu gì nữa thì gữi lên. Cám ơn lắm lắm... Thật ra cái vụ tính diện tích, thể tích có khi người ta ko đễ ý lắm, nhưng khi đụng vào thì.. ôi thôi.. chẳng biết đường nào mà lần...
Một lần nữa cám ơn bạn đã chia sẽ kiến thức
ANH TUAN

choisuotngay
14-05-08, 02:19 PM
Tôi cũng không ưa gì tích phân nên cũng làm ra một công thức khủng khiếp . Tuy nhiên , công trình phá sản vì khi thiết kế, người ta xây móng một bên cao một bên thấp . Do đó mực chất lỏng trong bình không nằm ở dạng hình trụ bình thường nữa mà nằm ở ba trạng thái như hình kèm theo.
Công thức chẳng biết lập thế nào cho đúng nữa. Cây thước đo thì hư rồi.http://i248.photobucket.com/albums/gg162/khanhvan202/untitled.jpg

SA_DQ
14-05-08, 07:15 PM
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=11417&page=2#12

huanldt
14-05-08, 09:05 PM
Chủ đền này rất hay.
Các bác ai cần quan tâm đến cái bể trụ ngang này,
tuy không biết nhiều lắm nhưng mình có thể tư vấn cho các bác được
huanldt@gmail.com
cái quan trọng là cái bể này không khi náo người ta đặt phẳng được (bao gời cũng nghiêng), vị trí đo dầu ở chỗ nào
hai đầu bể thường người ta làm theo các dạng sau:
- dạng hình chóp
- dạng nửa hình cầu
- dạng chỏm cầu
- dạng elip
- dạng dĩa và chỏm cầu

washabi
08-01-10, 10:54 AM
Tôi cũng không ưa gì tích phân nên cũng làm ra một công thức khủng khiếp . Tuy nhiên , công trình phá sản vì khi thiết kế, người ta xây móng một bên cao một bên thấp . Do đó mực chất lỏng trong bình không nằm ở dạng hình trụ bình thường nữa mà nằm ở ba trạng thái như hình kèm theo.
Công thức chẳng biết lập thế nào cho đúng nữa. Cây thước đo thì hư rồi.http://i248.photobucket.com/albums/gg162/khanhvan202/untitled.jpg

huhu mình cũng đang đau đầu với bài toán này đấy, bạn nào có đường hướng giải thì giúp đỡ mình với. Mình sẽ thanks dài dài

ChanhTQ@
08-01-10, 01:04 PM
Mình cũng đang đau đầu với bài toán này đấy, bạn nào có đường hướng giải thì giúp đỡ mình với. Mình sẽ thanks dài dàiBạn làm mô hình y chang như cái cần tính thể tích nó chứa, nhưng chỉ bằng 1/1.000 mà thôi. Bằng kim loại như Al hay inox;
Bạn đổ nước vô theo tỷ lệ chiều cao theo cùng độ nghiêng như nhau như bên bình lớn;

Việc sau cùng là rót thẩy nước trong mô hình vô ống đong chia độ & xác định thể tích

Đó là cách đo gián tiếp đó bạn;

Nếu bạn muốn tăng độ chính xác thì tăng độ chính xác của các dụng cụ đo;

washabi
08-01-10, 01:42 PM
Bạn làm mô hình y chang như cái cần tính thể tích nó chứa, nhưng chỉ bằng 1/1.000 mà thôi. Bằng kim loại như Al hay inox;
Bạn đổ nước vô theo tỷ lệ chiều cao theo cùng độ nghiêng như nhau như bên bình lớn;

Việc sau cùng là rót thẩy nước trong mô hình vô ống đong chia độ & xác định thể tích

Đó là cách đo gián tiếp đó bạn;

Nếu bạn muốn tăng độ chính xác thì tăng độ chính xác của các dụng cụ đo;

Cảm ơn bạn nhiều, nhưng mà bài tập mình được giao là tìm công thức để tính ra nó rồi viết lên excel chứ không phải là đo thủ công như thế hx, với lại bài mình được giao nó là hình trụ không phải là hinh khối chữ nhật, đau đầu quá bạn nào giúp mình với nhé

newtonpro
25-01-10, 08:12 PM
Em xin bbai phuc anh tuan

rthanhsond
08-03-10, 09:28 AM
Hình trụ đứng thì thay đổi công thức như thế nào bác Tuấn?
Gửi giúp cho mình với rthanhsond@gmail
Thanks for sharing.

ndu96081631
08-03-10, 10:40 AM
Hình trụ đứng thì thay đổi công thức như thế nào bác Tuấn?
Gửi giúp cho mình với rthanhsond@gmail
Thanks for sharing.
Hình trụ đứng thì... xem lại công thức trong sách giáo khoa (quá dể) ---> V = Diện tích đáy x chiều cao
Ẹc... Ẹc...

leanhnguyet
24-05-10, 09:32 AM
cám ơn anhtuan1066 rất nhiều về bài viết này. Nhưng cho mình hỏi thêm 1 chút: công thức này đúng trong mọi trường hợp phải không ? Bồn dầu của mình chỉ đo được số đo phủ bì, không thể đo lọt lòng được . vậy để tính chính xác phải làm sao ? Nhờ anhtuan1066 giúp thêm một chút nữa nha. Thanks

hatronghoi
19-08-10, 04:22 PM
Mình có xem và áp dụng bảng tính thể tích bồn dầu hình tròn nhưng nằm ngang. Khi mình nhập dự liệu vào thì kết quả không đúng với barem do nhà sản xuất gửi kèm. Không biết barem sai hay công thức sai, mong các bạn trợ giúp tôi với? Bồn 25.000 lít, dài 5,25m; chiều cao 2,42m.

huanldt
17-09-10, 02:18 PM
Chào bạn. chiếc bồn của bạn hai đầu có phẳng , có tròn đều . và có được đặt nằm ngang (không nghiêng).
Nếu đúng như trạng thái này thì bạn tính bằng hình học rồi so với barem của nhà sản xuất thì thường có sai số là 0.1% (khi bạn và nhà sản suất cùng lập barem ở cùng một điều kiện).
nếu không thì rất có nói.
-- Nếu bồn của bạn là hình trụ tròn đều có hai đầu phẳng, được đặt nằm ngang (so với mặt nước biển một góc không độ) thì bạn dùng công thức tính này cho bất ký chiều cao dầu nào bạn chứa trong bồn:
Vtại H bất kỳ = 0.5*R*R*L*(2*ACOS((R-H)/R)-SIN(2*ACOS((R-H)/R)))
- H là chiều cao chứa bất kỳ H<=2R
- R là bán kính trong của bồn
- L chiều dài trong của bồn
"công thức này dùng trên excel cho ra rất nhiều chiều cao chứa bạn cần tìm"

Nếu bạn quan tâm sâu hơn thì bạn nên tìn tài liệu: ĐLVN 29-1998 , ĐLVN 29 -2004 hoặc ISO 12917, ASTM- API stanđar 2551-2552
, OIML R117, ISO 7507 đó là tất cả các tiêu chuẩn đo tính lập barem cho bồn ngang mà mọi người trên toàn cầu sử dụng

huanldt
17-09-10, 02:39 PM
Với hình trụ đứng ở trạng thái không nghiêng và đường kính từ đáy cho đến đỉnh trụ không đổi thì được tính là:
Vh = Vđáy + S*h
- Vđáy là thể tính phần đáy (đợc tính từ điểm không trở xuống phần đáy) đáy này có nhiều hình dạng khác nhau
- S= pi*R*R là tiết diện ngang
- h chiều cao chất lỏng chứa bất kỳ cần tính.
trong thực tế không có cái bồn nào không nghiêng, đường kính từ đáy đến đỉnh không thể là hằng số (vì mỗi vòng tôn làm thân trụ chỉ có khổ đến 2m, mà một bể cao 10m thì phải hàn ít nhất 5 vòng tôn lại với nhau).
để có được đường kính chính xác của các thông số khác và vòng tôn ở cao thì bạn nên tìm tài liệu sau: ĐLVN 28-1998, ĐLVN 130-2004, ISO 7505, API

huanldt
17-09-10, 02:45 PM
huhu mình cũng đang đau đầu với bài toán này đấy, bạn nào có đường hướng giải thì giúp đỡ mình với. Mình sẽ thanks dài dài

vị trí đo dầu của bạn ở đâu. sau khi tim được vị trí này rồi dùng các công thức trong tam giác, tam giác đồng dạng để tính chiều cao cần trừ đi hay cộng thêm khi bạn đo chiều cao chất lỏng chứa. ở đây barem bạn lập cho bồn này là không nghiêng.

nếu để tính chính xác cho ra bảng barem khi bồn nghiêng thì phải dùng đến tích phân mặt rồi

hoangtaydo
09-01-11, 09:12 AM
mình có bảng tính thể tích hình trụ ngang, nhưng hoàn toàn tính bằng công thức excel nên hơi rắc rối, có ai hiệu chỉnh lại cho dễ hơn không ?
v=r*r*acos((r-h)/r)- (r-h)*sqrt(h(2*r-h))
đây là công thức tính thể tích trụ nằm ngang với chiều cao h bất kỳ. Hai đầu dạng cmomr cầu
chúc bạn thành công/-*+//-*+//-*+//-*+//-*+/

onglaokhotinh
10-03-11, 09:43 AM
Đây nè... nhớ lại mấy công thức tích phân quả là khổ thật... (lâu rồi nên ko nhớ)... nhưng tôi đã làm dc cho bạn thành 1 công thức tổng quát và khá đơn giản... Bạn chỉ việc điền vào CHIỀU DÀI, BÁN KÍNH và ĐỘ CAO MỨC DẦU... Nó sẽ tự động tính cho bạn
Xem file và thử coi có chính xác ko?
Nếu dc thì chỉ cần THANKS 1 cái là đũ rồi.. hi.. hi...
ANH TUẤN

!$@!!công thức của bạn hay thật nhưng luôn thấp hơn thực tế 1%,này nhé bạn nhập DC=BK luôn thiếu với thực tế

phamduydn
08-08-11, 10:18 PM
Dear các ACE,

Việc tính thể tích của các bồn chứa hình trụ nằm ngang, tìm trên mạng thì rất nhiều WEB chuyển đổi nhưng ít gặp file excel. Liên quan đến công việc của mình về việc tính lượng dầu diesel tồn chứa trong những bồn (hình trụ nằm ngang). Thể tích dầu còn lại trong các bồn này không tuyến tính theo độ cao của cột chất lỏng bên trong nên buộc phải có bảng tra hoặc công thức lập sẵn tính thể tích còn lại trong Tank khi đo được chiều cao h.

Công thức tính thì đơn giản:
Với D: đường kính tank; L: chiều dài tank; h: chiều cao chất lỏng trong tank tính từ đáy.
68150
Thể tích V của chất lỏng trong tank sẽ được tính theo công thức:

V= L*(D/2)^2 * (acos(1 - (2*d/D))-(( 1 - (2*h/D))*sqrt(1-(1 - (2*h/D))^2)))
Nếu đặt s = 1 - (2*h/D) thì công thức sẽ đơn giản và dễ nhìn hơn. Acos(s) có đơn vị phải là radian (acos là arccos (hay cos-1)).
Tất nhiên là D, L, h phải cùng đơn vị chiều dài và V sẽ theo đơn vị thể tích của đơn vị đó. Thường thì V được qui đổi ra m3 hặc liter thông dụng hơn.
Bảng tra bên dưới theo mực chất lỏng h mình làm cách nhau mỗi 50mm và chỉ hiển thị cho giá trị cho tanks có đường kính tối đa 3,000mm. Còn tra với giá trị tại mức chất lỏng bất kỳ thì gõ vào ô h ở trên sẽ ra thể tích V.

Mình để protect sheet nhưng không có pass, các bạn nếu có liên quan hoặc có nhã ý chỉnh sửa giúp thì cứ vui vẻ. Vì thực sự đây chỉ là 1 phép tính cộng trừ nhân chia lượng giác đơn giản nhât mà ai cũng làm được trong excel hoặc trên máy tính cá nhân học sinh. Cái vui là mình học được tí ti trang trí giao diện nhờ diễn đàn GPE.

Mình đưa file lên đây cũng vì nghĩ đôi khi vô tình nó cũng có ích cho ai đó với ngẫu hứng vui vẻ.

Hi, cheers,

ndu96081631
09-08-11, 07:36 AM
Tính thể tích trong các bồn chứa hình trụ nằm ngang
Bài toán này đã có trên diễn đàn từ lâu rồi:
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?4116-Tính-thể-tích-hình-trụ-ngang& (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?4116-T%C3%ADnh-th%E1%BB%83-t%C3%ADch-h%C3%ACnh-tr%E1%BB%A5-ngang&)

tongnam83
29-10-11, 10:08 AM
nhờ các bác tính hộ em thể tích hình chóp tứ giác bất kỳ với

ndu96081631
29-10-11, 10:56 AM
nhờ các bác tính hộ em thể tích hình chóp tứ giác bất kỳ với
Cái này lớp 12 học rồi mà đồng chí
Thể tích hình chóp = 1/3 * Diện tích đáy * Đường cao

lekimcuong
28-03-12, 09:16 PM
Ai lập được bảng excel tinh thể tích chất lỏng trong bể hình elip nghiêng không vậy.

minh hai
26-06-12, 12:20 PM
cam on anh nhe! em dang dau dau vi khong nho cach tinh bon chua mat mia hinh tru nam ngang.

nguyenvuong142
02-05-13, 10:14 AM
Ban có file tính của bồn elip nằm ngang không vậy, h mình đang cần để tính luơngj dầu trong bồn,
Nếu có gửi cho mình xin nhé!
Tks

VetMini
03-05-13, 10:14 AM
Ban có file tính của bồn elip nằm ngang không vậy, h mình đang cần để tính luơngj dầu trong bồn,
Nếu có gửi cho mình xin nhé!
Tks

Bạn cho luôn số nhà để mọi người đem cơm đến dâng tận miệng.
Chịu khó đọc lại từ bài số #1 sẽ thấy bài tính hình ê líp.

kimtuyen_hagl
06-07-13, 08:57 AM
anhtuan ơi, sao em ráp mấy thông số chiều dài, bk và độ cao mức dầu vào mà kết quả ko giống như parem mà phòng kinh doanh xăng dầu tính cho cty em? Cụ thể : Chiều dài=4.53; Bán kính=1.05; độ cao mức dầu=2 ( đvt: mét) Kết quả người ta tính V= 16263 lít

ndu96081631
06-07-13, 10:15 AM
anhtuan ơi, sao em ráp mấy thông số chiều dài, bk và độ cao mức dầu vào mà kết quả ko giống như parem mà phòng kinh doanh xăng dầu tính cho cty em? Cụ thể : Chiều dài=4.53; Bán kính=1.05; độ cao mức dầu=2 ( đvt: mét) Kết quả người ta tính V= 16263 lít

Khẳng định với bạn rằng kết quả V > 16000 lít là sai
Phân tích:
- Chiều dài bồn = 4.53
- Bán kính = 1.05
- Độ cao mức dầu = 2
Bây giờ, cứ cho rằng dầu đầy bồn, lúc ấy bài toán quy về việc tính thể tích hình trụ đứng như sau:
=(Bán kính * Bán kính) * Pi() * Chiều dài
Thế số vào: =(1.05*1.05)*3.14*4.53 = 15.6821805 tức 15682 lít
Bồn đầy còn chưa ra kết quả > 16000 lít nữa là
--------------
Kết luận: parem mà phòng kinh doanh xăng dầu cty bạn đưa ra là loại parem "cùi bắp" rồi

VetMini
06-07-13, 10:37 AM
Có hai cách tính một phần diện tích hinh tròn.

Cách 1 là cách theo hình học: tính diện tích hình tròn, nhân cho tỷ lệ góc chiếu, và trừ hoặc cộng phần tam giác bên trong tuỳ theo nó là phần lớn hay nhỏ hơn nửa vòng tròn

Cách 2 là cách tính theo tích phân, trong lập trình người ta gọi là finite elements: dùng phương trình vòng tròn để tính. Chương trình sẽ tính tổng từng đoạn từ x1 đến x2, thường thường với dx = (x2-x1)/10^n ... { n = 3:6 }
Cách này áp dụng được cho tất cả các dạng hình có quy được thành phương trình.

Tính theo hình học thì thể tích dầu trên là 15.420 lít

(*) Bạn làm việc với bồn chứa mà không có bảng tính hay sao?
Theo lệ thường, mỗi bồn dầu có một bảng tính, giống như bảng tính sin cos hay log vậy, nó có lượng dầu cho mỗi độ cao - và mỗi cột tương ứng với một nhiệt độ. Độ cao nằm giữa 2 mức trong bảng sẽ được quy theo tỷ lệ tuyến tính thẳng. Hai bên đối tác phải đồng ý với nhau về chi tiết bảng. Nhiều nơi còn có cả thước đo độ nghiêng của bồn chứa nữa.

ndu96081631
06-07-13, 10:42 AM
(*) Bạn làm việc với bồn chứa mà không có bảng tính hay sao?

Thì bạn ấy nói có cái parem do phòng kinh doanh cấp đấy mà
Có điều parem tính sai bét
Ẹc... ẹc...

VetMini
06-07-13, 10:18 PM
Ý tôi nói cái bảng mà hai bên cùng đồng ý - có chữ ký 2 bên đàng hoàng.
Chứ nếu phải làm việc với cái mà người ta cấp cho thì ... đương nhiên nó phải sai rồi.
Không sai hoặc sai ra số nhỏ hơn thật mới lạ.

manha3
25-10-13, 11:28 AM
Nếu các bác có AutoCAD (mà cái này dân KT mấy ai không có) thì vè nó ra rồi Inquiry thể tích (khối lượng) của nó thì khỏe luôn.

Tôi vừa tính đáy 1 cái bồn chứa clinker mà đáy nó chẳng giống ai (gồm 17 cái phều, giao nhau như ma trận), phải nhờ CAD tính -> bắn kết quả qua Excel làm cái Barem để tra.

bác có thể làm 1 bài hướng dẫn có hình ảnh minh họa về cách tính như thế trong autocad rồi xuất ra file excel được không.
e đang làm cái bình chuẩn đựng nước 2 đầu là hình nón cụt. ở giữa là hình trụ đứng. nên đang muốn tham khảo cách làm này của bác.
mail của mình : trungmanh1410@gmail.com.

hoang_api
09-04-14, 09:49 PM
Đã có nhiều công thức để tính thể tích chất lỏng còn lại trong bồn nằm ngang hai đầu phẳng. Nhưng công thức cho bồn có hai đầu hình nón thì tính làm sao vậy bạn?