PDA

View Full Version : Báo lỗi Name Conflict khi mở file

tangvandong
15-09-07, 10:47 PM
Mình có file báo cáo làm bằng excel, mở bằng office 2003 bình thường, nhưng không hiểu tại sao khi mở bằng office 2007 thì gặp thông báo lỗi với nội dung "One or more invalid names were detected in this workbook. Those invalid names have been changed to #REF!."

Nhấp OK thì hiện tiếp bảng thông báo "Name can not be the same as a built-in name."

Nhờ các bạn chỉ mình cách tắt chức năng kiểm tra này trong office 2007 với, thì thử làm nhưng không được.
Xin cảm ơn nhiều.

tangvandong.

anhtuan1066
16-09-07, 09:23 AM
Vậy bạn vào menu Insert\Name\Define xem lại toàn bộ Name có vấn đề gì ko? Hy vọng ko bị nhiễm virus (nếu như bạn ko nhìn thấy hàng ngàn Name vô nghĩa)... hi... hi...
ANH TUẤN

Mr Okebab
16-09-07, 09:58 AM
Mình có file báo cáo làm bằng excel, mở bằng office 2003 bình thường, nhưng không hiểu tại sao khi mở bằng office 2007 thì gặp thông báo lỗi với nội dung "One or more invalid names were detected in this workbook. Those invalid names have been changed to #REF!."

Nhấp OK thì hiện tiếp bảng thông báo "Name can not be the same as a built-in name."

Nhờ các bạn chỉ mình cách tắt chức năng kiểm tra này trong office 2007 với, thì thử làm nhưng không được.
Xin cảm ơn nhiều.

tangvandong.

Một số name đã bị lỗi, bạn hãy sửa lại trong Office 2003 hoặc 2007 là được.
Chế độ kiểm tra của Excel rất chặt chẽ, sai tên hay sai địa chỉ tham chiếu đều báo lỗi.

Office 2003 mặc định là sẽ không báo lỗi do name gây ra. Muốn biết có lỗi hay không (chỉ là 1 phần thôi- Với các name bị lỗi tên) thì bạn vào : Tools/Options/General : Chọn R1C1 reference style

Thân!

Sau đó sẽ biết là name có bị lỗi không ???

tangvandong
16-09-07, 03:46 PM
Vậy bạn vào menu Insert\Name\Define xem lại toàn bộ Name có vấn đề gì ko? Hy vọng ko bị nhiễm virus (nếu như bạn ko nhìn thấy hàng ngàn Name vô nghĩa)... hi... hi...
ANH TUẤN

Bác Anh Tuấn nói đúng đấy, mình làm theo cách của bác thì thấy hàng ngàn Name vô nghĩa nhưng không biết cách nào xóa hết, ngồi xóa từng cái mỏi tay đành nghỉ giải lao hôm sau xóa tiếp. Hì hì.
Bác có cách nào xóa một lần hết tất cả thì chỉ mình với.

Cảm ơn nhiều nhiều.
Tang Van Dong.

anhtuan1066
16-09-07, 03:50 PM
Mở file trên Excel2007 thì sẽ xóa dc 1 lúc tất cả các Name
Ngoài ra cũng có thể tài ASAP-Utilities về máy tính, nó cũng có tác dụng xóa hàng loạt name
Tham khảo thêm bài viết này:
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3955
Mến
ANH TUẤN

tedaynui
16-09-07, 04:01 PM
Gởi Tangvandong
Bạn vào đây để tham khảo cách xoá tất cả Name hoặc tải File NameManager
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=27828&posted=1#post27828

TDN

tangvandong
16-09-07, 05:23 PM
Mở file trên Excel2007 thì sẽ xóa dc 1 lúc tất cả các Name
Ngoài ra cũng có thể tài ASAP-Utilities về máy tính, nó cũng có tác dụng xóa hàng loạt name
Tham khảo thêm bài viết này:
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3955
Mến
ANH TUẤN

Hi, cảm ơn rất nhiều. Mình đã xử thằng em vr này rồi.

Chúc ngày cuối tuần vui vẻ.

TVĐồng.

huansbka
20-09-09, 09:11 PM
Các Pro giúp mở File này trên excel 2003 báo lỗi sau:

Mở trên 2007 thì được trên 2003 báo lỗi Name conflict...
Name cannot be the same as abuilt-in name
Old name : Print_titles
New name: ..........................

OK ....Cance
http://rapidshare.com/files/282635609/WEEK-Repair.xls.html

hungpa
04-11-09, 05:24 PM
Các Pro giúp mở File này trên excel 2003 báo lỗi sau:

Mở trên 2007 thì được trên 2003 báo lỗi Name conflict...
Name cannot be the same as abuilt-in name
Old name : Print_titles
New name: ..........................

OK ....Cance
http://rapidshare.com/files/282635609/WEEK-Repair.xls.html

Điều quan trọng là không mở được file đó bằng Excel 2007 thì không thấy ai nói đến. Không mở được thì sao xóa name hả các anh chị?

quachngocnam
01-01-10, 04:27 PM
Điều quan trọng là không mở được file đó bằng Excel 2007 thì không thấy ai nói đến. Không mở được thì sao xóa name hả các anh chị?

Mình cũng thắc mắc giống bạn, không biết các pro trả lời lạc chủ đề hay giải thích cao quá, mình không hiểu !$@!! trong máy đã cài ex2007 rồi chẳng nhẽ cài lại ex2003 để làm theo hướng dẫn ah +-+-+-+

socnauic
08-07-10, 04:27 PM
hic ! Làm sao mở được file để xóa hả các Bác

socnauic
08-07-10, 04:47 PM
Các Bác ơi ! em gỏ tên tùm lum mới vào được file, nhưng khi xóa name thì mỏi tay quá, mà Delete all thì ko được vì em chỉ xóa name lỗi thôi ( #....) làm sao bây giờ?

baoan85
25-09-10, 10:42 AM
Cái này các bạn file ra khi đòi New Name thi cứ đặt tên bất kì j` đó Vd: a,b....xyz.. sau đó làm vài lần sẽ vào được file exel đó rùi bấm save . Khi nào vào lại sẽ bình thường.

pqhong
25-01-11, 08:20 AM

Xin cảm ơn nhiều.

tangvandong.

Mình cũng gặp trường hợp ko mở được file excel trong 2007 do báo lỗi name conflict. Việc delete name bị error thì mình biết. Vấn đề là ko mở đc thì sao delete. Bạn đã xử lý trường hợp này chưa? Cho mình biết cách làm với. Mình thây1 người mở được file name conflict trong 2007 rồi. Nhưng ko hỏi sao làm đc?

nhacphudainhan
14-02-11, 09:48 AM
hic, hok mở được bằng exc2007 thì làm sao mà xóa hay làm gì khác,

ndu96081631
22-02-11, 10:31 AM
mấy ông này chém gió tùm lum. hỏi 1 đằng trả lời 1 nẻo. dùng excel 2007 mở file 2003, đầu tiên nó đã hiện ra cái bảng name con... gì đó rồi. dù có đổi tên gì nó cũng ko chịu, vậy hỏi các bác ko vào dc thì làm sao mà dùng name manager để xóa đây?
Đương nhiên người ta mở được file mới hướng dẫn chứ
Còn bạn, nếu không mở được file thì... Đọc kỹ mấy chữ tiếng Anh trong hộp thông báo Name conflict ---> Và nếu bạn gõ gì gì đó vào mà nó không chịu thì... lại đọc câu thông báo tiếp theo
Nếu bạn hiểu được ông Bill nói gì thì... Ẹc... ẹc.. khỏi thắc mắc
Hic...
Vấn đề đơn giản sao cứ hỏi hoài (chả lẻ làm việc bằng máy tính mà chẳng biết tí tiếng Anh nào sao trời)

ptm0412
22-02-11, 11:22 AM
Thực tế là có những file có nhiều name rác đến nỗi mấy trăm name conflick với nhau, không thể kiên nhẫn đổi từng name được đâu.
Mình bị rồi, đổi mỏi tay vẫn chưa hết, thế là bỏ. (Không phải của mình, nên bỏ, khà khà. Còn máy mình thì chả bao giờ bị cái đó)

Mở bằng 2007 có thể xoá tay hàng loạt, nhưng có khi không mở được như vậy.
Mở bằng 2003 thì anh Bill chưa bắt lỗi conflict, nên mở được. Thì xoá name bằng code thôi. Nếu biết name nào của mình đang xài thì chừa lại.

Name conflict thì chắc 100% là do copy sheet theo kiểu nhấn chuột phải chọn "Move or copy", hoặc nhấn Ctrl drag sheet. Name tốt cũng sinh sôi, mà name rác cũng sinh sôi con đàn cháu đống: Name sau y chang name trước.

ndu96081631
23-02-11, 09:49 AM
chắc chắn ông này chưa bao giờ xử lý việc này. có những file nó hỏi xong thì vào được --> dùng Name Manager để xóa (đang tranh luận mở file = excel 2007)
trường hợp ko vào được, dù gõ bất cứ tên gì --> chỉ hiện 1 cái msgbox báo lỗi giống nhau --> vậy xin hỏi hiện nay có cái tool, hay exe nào chạy độc lập dùng để kiểm tra file có bị lỗi name conflict rồi fix nó ko? (forum GPE hoặc google)
Dạ thưa ông, em làm vụ này chắc cở vài trăm lần rồi
Nói không bằng chứng, Nếu ông không làm được thì cứ đưa file của ông lên đây, em làm cho
Hic.... Em làm bằng tay trên Excel 2007, chẳng cần bất cứ tool nào cả
Đừng tưởng là Name Manager có thể xóa được mọi thứ nha ---> Có những name cứng đầu, ông dùng bất cứ tool gì cũng không ăn thua đâu

ptm0412
23-02-11, 09:56 AM
chắc chắn ông này chưa bao giờ xử lý việc này. có những file nó hỏi xong thì vào được --> dùng Name Manager để xóa (đang tranh luận mở file = excel 2007)
trường hợp ko vào được, dù gõ bất cứ tên gì --> chỉ hiện 1 cái msgbox báo lỗi giống nhau -->

Bạn không nên nói như vậy, bài trước thì bạn nói mọi người chém gió, bài này bạn chê thành viên này chưa xử lý, ... Đó là thái độ thiếu tôn trọng người khác.

Ngoài ra bạn vẫn không hiểu tại sao Excel tiếp tục đưa ra 1 cái msgbox báo lỗi giống nhau: Đơn giản là vì cùng 1 lỗi. 100 name giống nhau thì sẽ thông báo lỗi conflict 99 lần.
Như tôi đã nói, tôi không kiên nhẫn để đổi 99 lần vì không phải file của tôi. Nếu file của tôi, tôi sẽ phải gõ 99 lần bằng 99 name khác nhau cho hết lỗi. Một ngàn cũng phải làm.

vậy xin hỏi hiện nay có cái tool, hay exe nào chạy độc lập dùng để kiểm tra file có bị lỗi name conflict rồi fix nó ko? (forum GPE hoặc google)

Bạn đã biết cách hỏi như vậy, thì bạn google đi, trên GPE cũng có, và google cũng có. Chấm hết.

kimvantoan
18-04-11, 09:10 AM
Mình sử dụng excell 2007 cũng bị lỗi "name conflic". Bac anhtuan1066 cũng đã hướng dẫn. Nhưng khi mình mở file cell bị lỗi lên thì nó yêu cầu nhập "tên mới", mình ko thể làm gì khác ngoài việc nhập tên và nhấn nút "ok" và "cancle" ở hộp thoại "name conflic", như vậy thì sao mà làm theo hướng dẫn của bác anhtuan1066 được. Mong bác trả lời rõ hơn. Cám ơn!

ndu96081631
18-04-11, 09:48 AM
Mình sử dụng excell 2007 cũng bị lỗi "name conflic". Bac anhtuan1066 cũng đã hướng dẫn. Nhưng khi mình mở file cell bị lỗi lên thì nó yêu cầu nhập "tên mới", mình ko thể làm gì khác ngoài việc nhập tên và nhấn nút "ok" và "cancle" ở hộp thoại "name conflic", như vậy thì sao mà làm theo hướng dẫn của bác anhtuan1066 được. Mong bác trả lời rõ hơn. Cám ơn!
Nói tóm lại:
- Bạn hãy đọc kỹ từng bài trong topic này và làm theo (người ta đã làm được thì đương nhiên phải có cách)
- Cuối cùng, nếu vẫn không biết cách nào để "làm" thì đưa file lên đây

t2xonline
21-05-11, 09:26 AM
Nói tóm lại:
- Bạn hãy đọc kỹ từng bài trong topic này và làm theo (người ta đã làm được thì đương nhiên phải có cách)
- Cuối cùng, nếu vẫn không biết cách nào để "làm" thì đưa file lên đây
Chẹp em po' tay jo` mong mọi người giúp đỡ file của em đây

ndu96081631
21-05-11, 08:23 PM
Chẹp em po' tay jo` mong mọi người giúp đỡ file của em đây
Đã sửa xong! Có khó khăn gì đâu chứ! Bạn xem có phải là file sửa lại này nhẹ nhàng hơn file cũ không?

ptm0412
21-05-11, 08:46 PM
ndu cho hỏi:
1. Cái file luongMilkrun vừa rồi, xoá name thì không thành vấn đề, nhưng làm sao bỏ cái lỗi cứ hỏi readonly ngay khi mở file?
2. Nghe đồn ngày mai mọi người được nghỉ để đi bầu?

ndu96081631
21-05-11, 08:55 PM
ndu cho hỏi:
1. Cái file luongMilkrun vừa rồi, xoá name thì không thành vấn đề, nhưng làm sao bỏ cái lỗi cứ hỏi readonly ngay khi mở file?

Sư phụ xem hình này là hiểu liền

2. Nghe đồn ngày mai mọi người được nghỉ để đi bầu?
Nói thật, từ nhỏ đến giờ em chưa biết "bầu" là gì nên ngày mai.. vẫn đi làm bình thường sư phụ à
Ẹc... Ẹc...

63198

Ạh.. nhân tiện em hỏi tí: Dạo này post hình lên diễn đàn, nó trình bày trông... sao sao ấy. Viết 1 đoạn văn, đến hình, xong lại đến 1 đoạn văn... ấy thế mà khi post lên thì "răng môi lẫn lộn". Chẳng ra làm sao cả

ptm0412
21-05-11, 10:42 PM
Sư phụ xem hình này là hiểu liền

Nói thật, từ nhỏ đến giờ em chưa biết "bầu" là gì nên ngày mai.. vẫn đi làm bình thường sư phụ à
Ẹc... Ẹc...
Ạh.. nhân tiện em hỏi tí: Dạo này post hình lên diễn đàn, nó trình bày trông... sao sao ấy. Viết 1 đoạn văn, đến hình, xong lại đến 1 đoạn văn... ấy thế mà khi post lên thì "răng môi lẫn lộn". Chẳng ra làm sao cả

Trước khi chèn hình enter 1 vài cái cho cách quãng ra. Chèn hình xong cũng enter vài cái.
Khi định dạng thì left và full size. Mình cắt hình nhỏ chứ có khi nào chụp hình full màn hình đâu mà sợ.

t2xonline
23-05-11, 12:01 PM
thank mọi người cuối cũng cũng giải quết xong vấn đề này
Thì ra nó hiện cái bảng thông báo Name, cứ điền bừa vào đến khi nào nó ko hỏi nữa thì sẽ mở được file. Lúc đó dùng cách xoá name mà các cao thủ đã HD ở trên là được :)
Của mình nó chỉ báo bắt nhập khoảng 5 - 6 lần thôi. ko biết mọi người nó báo có nhiều ko? Nếu nhiều cũng đau đầu đấy nhỉ :)

hoangvantanvx
24-05-11, 10:09 AM
Đúng vậy, mình dùng exel7,báo lỗi như các bạn đã biết, qua tham khảo trên diễn đàn mình đã mở được file trên exel7 như sau:
- nhập 7-8 lần các tên khác nhau vào ô thông báo nó hiện ra -> mở được file.
- sau khi mở được file, trên thanh menu vào->Formulas->name manager: bảng name manager hiện ra, chọn tên đầu tiên, kéo thanh scoll đến tên dưới cùng, nhấn SHIFT và chọn tên dưới cùng để chọn toàn bộ các tên trong bảng name manager rồi nhấn phím DEL.
Mìnhđã làm được, cảm ơn các bạn.
Chúc bạn nào chưa làm được sẽ thành công.||\

tugfbd
27-06-11, 03:59 PM
Dùng office 2003 mở file lỗi này lên, sau đó move copy toàn bộ dữ liệu này qua file excell mới, sau đó lưu lại và mở lên 2007 là ok

han81
31-10-11, 06:40 AM
Cứu em cứu em.
Đang làm việc máy bị lỗi gì đó mà khi mình mở lại file thì thấy toàn bộ bảng tính của mình đã bị biến đổi hết. huhu. Nó hiện một cái bảng báo lỗi to đùng trên đó nó ghi "Errors was deleted in '....' but Microsoft Office Excel was able to open the file by making the repairs listed below....."
Bên dưới nó chỉ cho 1 cái Link: "Click to view log file listing repairs: C:\Doc.....".
Khi tôi kích vào đó thì nó cho một file txt có nội dung là: Microsoft Office Excel File Repair Log

Errors were detected in file 'D:\NGOC\KhanhHoa\HoanCong\015ok\DT_Ngam_2011015.x ls'
The following is a list of repairs:

Damage to the file was so extensive that repairs were not possible. Excel attempted to recover your formulas and values, but some data may have been lost or corrupted.

Không biết làm sao để khôi phục lại file đây. Các pro giúp mình với.

coxuan05
02-12-11, 04:56 PM
Cảm ơn bạn!
Đúng là người bị lỗi mà học được cách giải quyết sẽ có câu trả lời sát hơn. Các bác pro trả lời đôi khi ở tầm cao quá nên mọi người sẽ khó học được. Dù sao cũng vì có các bác nên mình mới biết mà giải quyết được vấn đề! Cám ơn cả nhà!!!!

bhhlive
08-12-11, 02:32 PM
Đúng vậy, mình dùng exel7,báo lỗi như các bạn đã biết, qua tham khảo trên diễn đàn mình đã mở được file trên exel7 như sau:
- nhập 7-8 lần các tên khác nhau vào ô thông báo nó hiện ra -> mở được file.
- sau khi mở được file, trên thanh menu vào->Formulas->name manager: bảng name manager hiện ra, chọn tên đầu tiên, kéo thanh scoll đến tên dưới cùng, nhấn SHIFT và chọn tên dưới cùng để chọn toàn bộ các tên trong bảng name manager rồi nhấn phím DEL.
Mìnhđã làm được, cảm ơn các bạn.
Chúc bạn nào chưa làm được sẽ thành công.||\

Chả hiểu các thành viên khác làm excel thế nào, bản thân tôi làm nhiều, nhất là các bảng phiếu thanh quyết toán, thường phải link và copy dữ liệu ở các file khác nhau nên cũng bị trường hợp tương tự như chủ topic.
Nói như bạn này là đơn giản và dễ hiểu nhất, ai cũng có thể làm đuợc.

Còn nếu ai có giỏi thì tôi sẽ gửi file của tôi cho, nếu không làm y chang như bạn này mà mở được file thì thích cái gì tôi cũng chiều.

Chúc các bạn vui vẻ.

ndu96081631
08-12-11, 07:42 PM
Còn nếu ai có giỏi thì tôi sẽ gửi file của tôi cho, nếu không làm y chang như bạn này mà mở được file thì thích cái gì tôi cũng chiều.

Chúc các bạn vui vẻ.
Bạn nói e rằng hơi quá
Mở bằng Excel 2003, nó chả hỏi cái giống gì cả!
Không tin bạn cứ gữi file của bạn lên đây, tôi làm thử cho
(E rằng khi ấy tôi "thích" cái mà bạn không thể chìu nỗi đâu... Ẹc...Ẹc...)

hado83
08-12-11, 09:37 PM
minh gửi tất cả mọi người câu trả lởi của microfoft cho tình huông đúng như bạn đang hỏi đây:
" Have you tried to use "Name Manager?. Open menu "Data", click "Name Manager".
You will see a list of all names used in your workbook.
Click any one of them and the range address will appear at the bottom. If you see !#Ref!, and know what it should be, click "Edit". There you make corrections to Name and/or Range. "Changing" the name will result in error in formulas."

mọi người tự dịch nhé

Hehehhe

ptm0412
08-12-11, 10:10 PM
minh gửi tất cả mọi người câu trả lởi của microfoft cho tình huông đúng như bạn đang hỏi đây:
" Have you tried to use "Name Manager?. Open menu "Data", click "Name Manager".
You will see a list of all names used in your workbook.
Click any one of them and the range address will appear at the bottom. If you see !#Ref!, and know what it should be, click "Edit". There you make corrections to Name and/or Range. "Changing" the name will result in error in formulas."

Trích dẫn sai bét.
Vấn đề của topic này là lỗi "Name Conflict", không phải lỗi name mất tham chiếu (#Ref!).

mọi người tự dịch nhé
Hehehhe
Bạn tự dịch thế nào?

nguyenhung0726
06-02-12, 09:14 AM
Anh em thử cách này coi, tui làm thử thành công rồi đó:
Trong Office 2007:
Đầu tiên click phải trên thanh Ribbon, chọn Customize Quick Access Toolbar... Trong khung Choose Command From.. bạn chọn All Commands.. kéo thanh trượt xuống và tìm mục Define Names, bấm nút Add... Chú ý có 3 muc Define Name nha, bạn chon muc Define Names thứ 3 (chử Names có "S").. rồi OK... Bây giờ bắt đầu thao tác xóa name:
Ở góc trên bên trái, bạn bấm vào mục Define Names, chọn Name Manager... Một cửa sổ hiện ra và bạn sẽ nhìn thấy trong danh sách có vô số những Name vô nghĩa... Bạn chọn vào Name đâu tiên, kéo thanh trượt đến cuối bảng, bấm phím Shift và đồng thời chọn Name cuối cùng.. Như vậy là tất cả các Name đã dc chọn, bạn chỉ việc bấm nút Delete là chúng toi hết tất cả...
Save file lại là xem như đã tạm ổn 99%...
Chú ý: chỉ có Excel2007 mới có khả năng xóa hàng loạt thôi

Office 2003 nếu nó cho bạn mở workbook thì bạn dùng Name Manager (Insert\Name\Define) để xoá Print_Area name và các name bị lỗi, sau đó lưu file lại thì nó sẽ trở lại bình thường.

Nguồn: http://forums.huratech.com/showthread.php?732-Sửa-lỗi-Name-Conflict-khi-mở-một-số-file-excel-2003-trong-excel-2007&#ixzz1lZ3SGvGt (http://forums.huratech.com/showthread.php?732-S%E1%BB%ADa-l%E1%BB%97i-Name-Conflict-khi-m%E1%BB%9F-m%E1%BB%99t-s%E1%BB%91-file-excel-2003-trong-excel-2007&#ixzz1lZ3SGvGt)
HURATECH .,JSC

duoble004
04-08-12, 01:25 AM
Các bạn dùng kingsoft office là mở được

hoangphihung29
03-09-12, 01:55 PM
Tôi cũng bị lỗi như vậy..ai biết chỉ cách mở file này với ..đang rất cần....help me&&&%$R

thangcola113
04-12-12, 09:28 AM
Hiện tại chưa tìm ra cách giải quyết triệt để nếu chỉ dùng office 2007.
Em thì vẫn tạm thời phải sử dụng office 2003 để mở file, kết hợp tiện ích quản lý tên (trong tiện ích của tác giả Phan Ngọc Lan) để xóa các name lỗi để tạm thời có thể mở file bằng office 2007.
Đến đây, thì đơn giản rồi, vào name manager của office 2007 và xóa hết name lỗi, từ đó sẽ mở được file bình thường không báo lỗi.
Mong các cao thủ GPE tìm ra cách để anh em có thể tắt chức năng kiểm tra name conflict khi khởi động trong office 2007

ndu96081631
04-12-12, 09:32 AM
Hiện tại chưa tìm ra cách giải quyết triệt để nếu chỉ dùng office 2007.
Em thì vẫn tạm thời phải sử dụng office 2003 để mở file, kết hợp tiện ích quản lý tên (trong tiện ích của tác giả Phan Ngọc Lan) để xóa các name lỗi để tạm thời có thể mở file bằng office 2007.
Đến đây, thì đơn giản rồi, vào name manager của office 2007 và xóa hết name lỗi, từ đó sẽ mở được file bình thường không báo lỗi.
Mong các cao thủ GPE tìm ra cách để anh em có thể tắt chức năng kiểm tra name conflict khi khởi động trong office 2007

Bạn đưa 1 file xlsx đang bị tình trạng name conflict lên đây, tôi xử giúp cho

thangcola113
04-12-12, 09:52 AM
Bạn đưa 1 file xlsx đang bị tình trạng name conflict lên đây, tôi xử giúp cho
File xlsx thì sẽ không còn lỗi name conflict nữa, chỉ có file xls khi mở bằng office 2007 mới xuất hiện lỗi này.
Việc xử lý file thì em cũng có thể làm được theo cách xử lý thông qua office 2003, nhưng có cách nào giải quyết trực tiếp bằng cách dùng office 2007 không bác.
Em thấy cách xử lý trên mạng cũng làm thế này:

"Ron@Buy" wrote:

> Jan Karel Pieterse, Excel MVP has in the past offered this explanation.
> Excel checks the integrity of a file when it opens it. Your file contains a
> problematic range name (Insert, Name, define), which coincides with built-in
> range names Excel normally manages itself.
> In this case, you probably have a (I expect workbook-scoped) name called
> Print_area. This is one of those reserved range names managed by Excel.
> Print_area range names normally are worksheet-scoped, which is why this name
> causes an error message.
>
> These may be possible solutions:
> 1. Open in 2003 and resave with a new name
> 2. Use Rename in the folder view (windows explorer)
> 3. When the first time this box comes up you enter a new name with 1
> character, it will open. Then you should immediately resave the file. If the
> second time opening it, put a new name with 2 characters, and so on. If you
> can't get the file open just keep trying adding 1 character each try until
> the file actually open.
> Hope this helps

ndu96081631
04-12-12, 10:23 AM
File xlsx thì sẽ không còn lỗi name conflict nữa, chỉ có file xls khi mở bằng office 2007 mới xuất hiện lỗi này.
Việc xử lý file thì em cũng có thể làm được theo cách xử lý thông qua office 2003, nhưng có cách nào giải quyết trực tiếp bằng cách dùng office 2007 không bác.
Em thấy cách xử lý trên mạng cũng làm thế này:

Bạn cứ đưa bất kỳ file nào cũng được (miễn nó bị name conflict) lên đây rồi nói tiếp
Tôi chẳng cần đến Excel 2003 cũng làm được

thangcola113
06-12-12, 07:07 AM
Bạn cứ đưa bất kỳ file nào cũng được (miễn nó bị name conflict) lên đây rồi nói tiếp
Tôi chẳng cần đến Excel 2003 cũng làm được
Em xin đưa file lên nhờ bác giúp sửa lỗi Name conflict chỉ sử dụng office 2007
File này em không mở được bằng office 2007, cứ mở là bị treo excell.
Nếu được, có thể viết dùm em đoạn code tự động loại bỏ tính năng kiểm tra name conflict khi mở bằng excell 2007
Link file:
http://www.mediafire.com/?zbb5j2p770gmf8u

ndu96081631
06-12-12, 08:08 AM
Em xin đưa file lên nhờ bác giúp sửa lỗi Name conflict chỉ sử dụng office 2007
File này em không mở được bằng office 2007, cứ mở là bị treo excell.
Nếu được, có thể viết dùm em đoạn code tự động loại bỏ tính năng kiểm tra name conflict khi mở bằng excell 2007
Link file:
http://www.mediafire.com/?zbb5j2p770gmf8u

File bạn bị lỗi vì chưa virus thôi, virus nằm trong 2 sheet ẩn ấy.. kèm theo cả đóng name rác nên treo là phải rồi
Đã xóa hết
-------------------------
Việc kiểm tra name conflict là điều cần thiết, ít nhất nó thông báo cho bạn biết có điều bất thường trên file của bạn. Giờ bạn lại muốn tắt thông báo đi, chả khác nào cứ chích thuốc tê để tự lừa mình rằng "tôi chẳng thấy đau"

thangcola113
06-12-12, 08:19 AM
File bạn bị lỗi vì chưa virus thôi, virus nằm trong 2 sheet ẩn ấy.. kèm theo cả đóng name rác nên treo là phải rồi
Đã xóa hết
-------------------------
Việc kiểm tra name conflict là điều cần thiết, ít nhất nó thông báo cho bạn biết có điều bất thường trên file của bạn. Giờ bạn lại muốn tắt thông báo đi, chả khác nào cứ chích thuốc tê để tự lừa mình rằng "tôi chẳng thấy đau"
Rất cảm ơn bác.
Cho em hỏi, nếu chỉ mở file với đống name rác này thì trong excell 2003 không thấy hỏi gì.
Tuy nhiên, khi mở bằng excell 2007 thì bị treo máy.
Bác có thể hướng dẫn dùm em cách xóa name rác trên chỉ với excell 2007 (vì em nếu chỉ dùng excell 2007 thì bị treo máy khi mở thì làm sao có thể xóa được name rác và virus, hiện em đã biết dùng virus macro scanning của Nguyễn Duy Tuân)
Muốn xóa hẳn cái excell 2003 mà do lỗi này nên em vẫn phải chấp nhận cài chung cả 2 phiên bản, dùng hay bị xung đột nhau nên bất tiện

ndu96081631
06-12-12, 08:23 AM
Rất cảm ơn bác.
Cho em hỏi, nếu chỉ mở file với đống name rác này thì trong excell 2003 không thấy hỏi gì.
Bác có thể hướng dẫn dùm em cách xóa name rác trên chỉ với excell 2007 (vì em nếu chỉ dùng excell 2007 thì bị treo máy khi mở thì làm sao có thể xóa được name rác và virus, hiện em đã biết dùng virus macro scanning của Nguyễn Duy Tuân)

Tôi dùng Excel 2007 có vài lần, thấy nó cùi bắp quá nên đã từ lâu tôi chuyển sang dùng Excel 2010 rồi
Rất nhiều người bị tình trạng mở file, treo máy khi dùng Excel 2007 mà chẳng rõ là nguyên nhân gì. Tuy nhiên, nói đi còn phải nói lại rằng điều này không thể đổ thừa cho 1 mình Excel 2007 ---> Đó còn vì file của bạn có quá nhiều vấn đề khiến cho Excel mất khả năng kiểm soát

Muốn xóa hẳn cái excell 2003 mà do lỗi này nên em vẫn phải chấp nhận cài chung cả 2 phiên bản, dùng hay bị xung đột nhau nên bất tiện
Trên máy tôi (dùng Excel 2010), tôi mở file của bạn mà chẳng gặp bất cứ vấn đề gì cả
Lời khuyên: Chỉ cần duy nhất 1 phiên bản 2010 là quá đủ
---------------------
File của bạn tôi chỉ làm bằng tay cũng giải quyết được vấn đề

vanle33
06-12-12, 08:32 AM
Rất cảm ơn bác.
Xóa name rác trên Excel 2007 hoặc 2010
Bạn mở file nhấn Ctrl+F3
Chọn name đầu tiên nhấn Shift+End chọn Delete OK OK

ndu96081631
06-12-12, 08:36 AM
Xóa name rác trên Excel 2007 hoặc 2010
Bạn mở file nhấn Ctrl+F3
Chọn name đầu tiên nhấn Shift+End chọn Delete OK OK

Bạn không đọc kỹ người ta ghi sao?
Đâu phải người ta không biết xóa name. Vấn đề là có mở được file đâu mà xóa (mở lên nó treo máy mất cha nó rồi còn gì)

thangcola113
06-12-12, 08:57 AM
Tôi dùng Excel 2007 có vài lần, thấy nó cùi bắp quá nên đã từ lâu tôi chuyển sang dùng Excel 2010 rồi
Rất nhiều người bị tình trạng mở file, treo máy khi dùng Excel 2007 mà chẳng rõ là nguyên nhân gì. Tuy nhiên, nói đi còn phải nói lại rằng điều này không thể đổ thừa cho 1 mình Excel 2007 ---> Đó còn vì file của bạn có quá nhiều vấn đề khiến cho Excel mất khả năng kiểm soát

Trên máy tôi (dùng Excel 2010), tôi mở file của bạn mà chẳng gặp bất cứ vấn đề gì cả
Lời khuyên: Chỉ cần duy nhất 1 phiên bản 2010 là quá đủ
---------------------
File của bạn tôi chỉ làm bằng tay cũng giải quyết được vấn đề
Vậy, chắc là office 2007 bó tay với lỗi này rồi.
Em hiện đang dùng phần mềm dự toán aciit, nên không biết có tương thích với office 2010 không?
Bác có thể cho em xin địa chỉ download bản office 2010 nên dùng? Win xp không biết có cài được không?

gaperu
03-01-13, 02:31 PM
chưa mở lên dc sao mà vào tool hả pro?????????????????

gaperu
03-01-13, 02:35 PM
mở tạm bên máy nào xài 2003 đi cho khỏe

arthas92
05-01-13, 10:42 AM
Giúp giùm em file này với@$@!^%!em kiếm cái menu ínert mà hok thấy,mấy pro làm phước giúp giùm nha

arthas92
05-01-13, 10:47 AM
sr mấy anh nó đây ạ!giúp giùm em với

ndu96081631
05-01-13, 11:48 AM
sr mấy anh nó đây ạ!giúp giùm em với

File bạn bị 2 vấn đề: Name rác và Style rác
Đã sửa xong! (dung lượng chỉ còn 500KB)

hatrongquan88
30-11-13, 04:28 PM
Cái này các bạn file ra khi đòi New Name thi cứ đặt tên bất kì j` đó Vd: a,b....xyz.. sau đó làm vài lần sẽ vào được file exel đó rùi bấm save . Khi nào vào lại sẽ bình thường.
Tôi đã thử và đã thành công cảm ơn bạn rất nhiều, chúc diễn đàn vui vẻ.

lambel
14-01-14, 05:06 PM
ACE xem dùm, khi mở file thì vẫn mở bình thường nhưng khi copy ỏ move sheet thì báo lỗi Name Conflict, mình đã vào Define Name nhưng trong đó ko có gì, ACE xem thử nếu sửa được thì chỉ mình với, mình có kèm theo file lỗi, tkc ACE trước nhe

Ba Tê
14-01-14, 06:14 PM
ACE xem dùm, khi mở file thì vẫn mở bình thường nhưng khi copy ỏ move sheet thì báo lỗi Name Conflict, mình đã vào Define Name nhưng trong đó ko có gì, ACE xem thử nếu sửa được thì chỉ mình với, mình có kèm theo file lỗi, tkc ACE trước nhe
Trước khi Move or Copy sheet bạn xoá 12 Name rác là xong.

TrungChinhs
14-01-14, 06:24 PM
File bạn bị 2 vấn đề: Name rác và Style rác
Đã sửa xong! (dung lượng chỉ còn 500KB)

Name rác thì biết rồi. Còn Style rác thì tìm nó ở đâu và cách xóa ? bạn nào biết chỉ dùm. Thanks!

Ba Tê
14-01-14, 07:07 PM
Name rác thì biết rồi. Còn Style rác thì tìm nó ở đâu và cách xóa ? bạn nào biết chỉ dùm. Thanks!
Trong từng sheet, Ctrl+G - Special... - Chọn Object - OK
Nhấn Delete Nếu có

lambel
14-01-14, 07:19 PM
Trước khi Move or Copy sheet bạn xoá 12 Name rác là xong.

mình vào Define Name nhưng ko có gì hết nên ko xoá được

Ba Tê
14-01-14, 07:23 PM
Nếu không phải Excel 2003,Bạn phải vào Name Manager chứ.

nmhung49
14-01-14, 09:49 PM
Trong từng sheet, Ctrl+G - Special... - Chọn Object - OK
Nhấn Delete Nếu có

Cái này Bác Ba Tê chỉ coi không đúng nhen để biết style rác vào Home --> Cell Styles những Styles nào khác với Styles mà mình mở workbook mới thì đa phần là những style rác

lambel
15-01-14, 09:24 AM
ACE cao nhân xem dùm với, vào Define Name ko thấy gì hết nên ko xoá được

Ba Tê
15-01-14, 10:59 AM
ACE cao nhân xem dùm với, vào Define Name ko thấy gì hết nên ko xoá được
Xóa 12 Name rác và một đống Object rồi đây

lambel
17-01-14, 11:18 AM
Xóa 12 Name rác và một đống Object rồi đây

bạn có thể chỉ mình cách xoá ko vì mình dùng 2007, vào thì ko thấy gì hết nên ko xoá được, vì mình có nhiều file lắm, mà thông tin trong đó thì ko thể đem ra ngoài được, bạn có thể nhắn offline yahoo dùm mình cũng được nick mình là lamborghini27510, tks bạn trước

Ba Tê
17-01-14, 01:04 PM
bạn có thể chỉ mình cách xoá ko vì mình dùng 2007, vào thì ko thấy gì hết nên ko xoá được, vì mình có nhiều file lắm, mà thông tin trong đó thì ko thể đem ra ngoài được, bạn có thể nhắn offline yahoo dùm mình cũng được nick mình là lamborghini27510, tks bạn trước
Bạn vào đây để đọc và tìm
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?14180-X%C3%B3a-Name-r%C3%A1c&p=522684#post522684

locphat83
18-03-14, 10:52 AM
Thanks ace. M đặt Macro mức thấp và khi gặp khung Name Conflict - mục Newname m gõ tên bất kỳ rồi enter vài lần là ổn }}}}}
Chưa bao h xử lý tình huống nào kiểu hài hài thế này --=0

july702
17-10-14, 03:00 PM
Mình dùng Office 2010 có rơi vào trường hợp này là khi đang dùng gói ngôn ngữ tiếng Việt rồi sau đó đổi lại tiếng Anh là bị. Cũng tìm hiểu thử xem có phải virut hay không nhưng không phải. Nhớ ra là gần đây mình có đổi lại gói ngôn ngữ. Có thể một số bạn giống mình. Đổi lại sẽ Ok.