PDA

View Full Version : File Excel bị nhiễm virus Virus.MSExcel.Yagnuul.d

bogay
14-09-07, 04:08 PM
Không hiểu sao file Excel của tôi nhiễm con virus này Virus.MSExcel.Yagnuul.d .Lúc tôi mở file bị nhiễm thì nó chạy lâu, lúc tắt đi thì nó tự động nhân bản thành các Book1, 2, 3, .... và nó ghi vào C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\XLSTART một file tên là Book. Tôi đã dùng KAV để diệt nhưng thằng KAV nó xoá mất luôn file, dùng BKAV cũng ko diệt được và một số phần mềm nữa mà không sao diệt nỗi. Vậy bác nào có cách diệt thì chỉ giáo cho em với. Chứ với tình trạng này em ức chế lắm. Em gửi các bác file đính kèm mà nghiên cứu nhé.

anhtuan1066
14-09-07, 04:15 PM
Post file bị nhiểm lên đi... mọi người phải xem thử nó thế nào mới chỉ bạn chi tiết dc... Vì ko có 1 cách thức chung nào áp dụng cho virus đâu... Kinh nghiệm trùng trùng có khi còn bị toi nữa là...
ANH TUẤN

PhanTuHuong
14-09-07, 11:34 PM
Bạn search "Symantec Anti Virus" trong google và tải chương trình về là quét được đấy.

duyanh137
15-09-07, 12:55 AM
Không dùng Symantec được đâu bạn, thằng này khi quét nó cũng xoá luôn file nếu như bị nhiễm con virus này, mình đã gặp nó rồi và cho đến nay cũng chưa biết giải quyết sao nữa, vì trong chỗ làm đa phần sử dụng macro cho công việc hết à. Độc ác thiệt...hix

Mr Okebab
15-09-07, 07:22 AM
Không dùng Symantec được đâu bạn, thằng này khi quét nó cũng xoá luôn file nếu như bị nhiễm con virus này, mình đã gặp nó rồi và cho đến nay cũng chưa biết giải quyết sao nữa, vì trong chỗ làm đa phần sử dụng macro cho công việc hết à. Độc ác thiệt...hix

Có thể gửi cho mình 1 File có nó được không ??? Mình sẽ giúp bạn.
hieu1563@gmail.com

Thân!

dat2007
15-09-07, 07:50 AM
"Chú" Virus này đã xuất hiện trong các VirusList của các phần mềm quét Virus khoảng hơn 1 tháng nay.
Để Kill thằng VR này bạn làm như sau:(Hơi mất Time một chút)
1. Ra cửa hàng bán đĩa CDRoom Software hỏi mua đĩa Cd LHT mới nhất (hoặc đĩa quét VR mới nhất có tính năng Boot từ CDR)
2. Khởi động máy tính,đưa đĩa CD đó vào, chọn tính năng Boot từ CD Room trong Bios
3. Chạy chương trình quét Virus (Chọn phần mềm Mcaffee để Scan_Nhớ chọn quét toàn bộ File trong các ổ đĩa)
4. Sau khi quét xong, khởi động lại máy, Ấn F8 vào chế độ SafeMode của Win
8. Vào thư mục C:\...\Xlstart chọn toàn bộ File trong thư mục này rồi xóa đi (nếu File bị ẩn thì chọn Show all Hiden File trong mục Tools->FoldersOption -View -- > của Explorer )
Trường hợp không Kill được thì bạn phải diệt thằng VR này theo cách thủ công như sau:(phần này hơi dài, bạn làm thừ các bước trên đi đã, nếu không được thì thông báo cho tôi biết)

bogay
15-09-07, 08:34 AM
Mình gửi cho các bạn file bị nhiễm đây. Các bác hãy tìm cách diệt nó để làm sao thằng KAV nó không ăn mất là được. Chứ mình đã dùng đủ mọi cách mà không sao diệt được. Thank!

Mr Okebab
15-09-07, 07:13 PM
Mình gửi cho các bạn file bị nhiễm đây. Các bác hãy tìm cách diệt nó để làm sao thằng KAV nó không ăn mất là được. Chứ mình đã dùng đủ mọi cách mà không sao diệt được. Thank!

Mất 1h đồng hồ với đồng chí virus này :

Tham khảo thêm về HelpMe
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=2585
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=1396

Thân!

anhtuan1066
15-09-07, 08:31 PM
Tôi dùng Portable_Office2007 chỉ mất chưa đầy 1phút cho việc quét sạch virus này... Đở tốn công cài cái Add-Ins gì gì đó cho mất thời gian... Các bạn có thể thử trên Office2007 đễ thấy nó xoá name nhanh như thế nào
ANH TUẤN

Mr Okebab
15-09-07, 11:25 PM
Tôi dùng Portable_Office2007 chỉ mất chưa đầy 1phút cho việc quét sạch virus này... Đở tốn công cài cái Add-Ins gì gì đó cho mất thời gian... Các bạn có thể thử trên Office2007 đễ thấy nó xoá name nhanh như thế nào
ANH TUẤN

Đúng là dùng Office 2007 thì mấy con macro này chết ngay từ . . . . vòng gửi xe đạp. Cũng chỉ vì bà con nhà ta lại không dùng Office 2007 nhiều (vì lý do nào đấy, kể cả portable - Em là kẻ khóai Portable nhất GPE này mà)
Vì vậy mới có mấy cái câu hỏi này bác ạ.

Thân!

anhtuan1066
16-09-07, 09:02 AM
Cái vụ khoái Portable thì có cả tôi nữa nha! Đễ xem nhé, hình như trong máy tính của tôi có rất ít chương trình buộc phải Setup, hầu như là Portable: Office2003, Office2007, LacViettudien, VietKey, Unikey, JetAudio, Windows Media Player 11, Maxthon, Firefox, IDM, Orbit, WinRAR, Process Explorer.. vân vân và vân vân...
Đáng tiếc là chưa làm dc Win, nếu ko tôi cũng cho nó Portable luôn cho tiện... hi.. hi...
ANH TUẤN

anhtuan1066
16-09-07, 09:18 AM
Hôm qua, khi bạn gì đó post file nhiểm lên, tôi tải về và diệt xong trong vòng 1 phút... Sau đó tôi mang file bị nhiểm ấy ra chạy thử, cố tình cho lây vào máy tính xem thử mức độ nguy hiểm của nó thế nào... Thì ra nó cũng hao hao giống những dạng virus macro trước đó... Chớp tăt màn hình... giật giật liên tục rồi tạo ra file gì gì đó trong mục XLSTART...
Nói về vấn đề phòng chống thật ra ko khó, quan trọng là mức độ cảnh giác của bạn... Phải cảm giác dc máy tính có gì đó khác thường, lúc này tốt nhất nên End task Excel đi và nên nghĩ rằng những file mở lúc nảy có khả năng lây nhiễm rất cao...
Vậy thì từ lúc này ko nên mở thêm bất cứ file nào cả.. Nên kiểm tra lại những file vừa mở, và cả thư mục XLSTART.. Quét sạch nó bằng công cụ hay bằng tay cũng dc... Đóng file, rồi mở lại nhiều lần, đến khi bạn chắc chắn mọi chuyện đã bình thường thì mới mở file khác...
Tôi đánh giá mức độ nguy hiểm con này ko cao... Thật ra là do sự thiếu cảnh giác cũa mọi người đã vô tình làm cho con này phát tán mã độc nhanh chóng, đến khi nó lây toàn bộ file Excel trong máy tính thì bạn càng cực khổ nhiều hơn...
Vì thế tôi khuyên các bạn nên học cách phòng chống, đó là giãi pháp hay nhất và ít tốn thời gian nhất
Mến
ANH TUẤN

Mr Okebab
16-09-07, 09:20 AM
Cái vụ khoái Portable thì có cả tôi nữa nha! Đễ xem nhé, hình như trong máy tính của tôi có rất ít chương trình buộc phải Setup, hầu như là Portable: Office2003, Office2007, LacViettudien, VietKey, Unikey, JetAudio, Windows Media Player 11, Maxthon, Firefox, IDM, Orbit, WinRAR, Process Explorer.. vân vân và vân vân...
Đáng tiếc là chưa làm dc Win, nếu ko tôi cũng cho nó Portable luôn cho tiện... hi.. hi...
ANH TUẤN

Về Portable for OS, Office, System, Anti Virus, Mutilmedia, Netwokr, Utilities, Securyti, Recovery thì bác qua bên phần Tin học chung-Portable (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=1710) chúng ta cùng trao đổi.

Mà hình như bác chưa đọc mục này nên mói nói vậy.

Thân!

bogay
16-09-07, 02:01 PM
Ôi! Em xin cám ơn các bác Mr Okebab đã giúp em diệt được con này mà thằng KAV không thể nào truy sát được nữa (Dù có lâu một tý). Mà bác anhtuan1066 ơi, nếu dùng Portable Office2007 thì diệt nó như thế nào hả bác. Em đang tải Portable Office2007 về máy để thử tý.
Bogay!

anhtuan1066
16-09-07, 02:33 PM
Dễ lắm... Trước tiên bạn chạy Excel2007 và chuẩn bị sẳn các Tool cho dễ thực hiện những thao tác sau này... Đầu tiên click phải trên thanh Ribbon, chọn Customize Quick Access Toolbar... Trong khung Choose Command From.. bạn chọn All Commands.. kéo thanh trượt xuống và tìm mục Define Names, bấm nút Add... Chú ý có 3 muc Define Name nha, bạn chon muc Define Names thứ 3 (chử Names có "S").. rồi OK... Bây giờ bắt đầu thao tác xóa virus đây:
1> Bạn mở file đang bị nhiểm
2> Trên thanh Ribbon, bạn sẽ nhìn thấy nút Format Cell, bấm vào nút này chọn mục Hide & Unhide, rối chọn tiếp Unhide Sheet đễ cho tất cả các sheet của virus đang ẩn dc hiện ra... Click phải trên Sheet tab của những sheet mà bạn vừa Unhide, chọn Delete
3> Ở góc trên bên trái, bạn bấm vào mục Define Names, chọn Name Manager... Một cửa sổ hiện ra và bạn sẽ nhìn thấy trong danh sách có vô số những Name vô nghĩa... Bạn chọn vào Name đâu tiên, kéo thanh trượt đến cuối bảng, bấm phím Shift và đồng thời chọn Name cuối cùng.. Như vậy là tất cả các Name đã dc chọn, bạn chỉ việc bấm nút Delete là chúng toi hết tất cả...
4> Save file lại là xem như đã tạm ổn 99%...
Còn lại 1 vài vấn đề nhỏ khác như xóa link chết thì bạn có thể tự làm dc dễ dàng
Chú ý... tất cả các mục đều có thể thực hiện dc trên Excel2003 trở về trước, riêng mục xóa Name, chỉ có Excel2007 mới có khả năng xóa hàng loạt thôi
Mến
ANH TUẤN

tedaynui
16-09-07, 03:50 PM
Có thể dùng thủ tục sau để xoá tất cả Name

Sub Del_Names()
Dim N As Name
For Each N In ThisWorkbook.Names
N.Delete
Next
End SubTDN

tedaynui
16-09-07, 03:59 PM
Mình vừa tìm được Add in NameManager (Tác giả Nguyễn Tùng Lâm) gởi các bạn dùng thử.

TDN

Mr Okebab
16-09-07, 07:23 PM
Có thể dùng thủ tục sau để xoá tất cả Name

Sub Del_Names()
Dim N As Name
For Each N In ThisWorkbook.Names
N.Delete
Next
End SubTDN

Cái này cẩn thận nhé, vì muốn diệt được con macro này là phải disable macro đi. Mà như vậy thì lại không dùng được code này.

Thân!

anhtuan1066
16-09-07, 09:28 PM
Liều mang thì Enable luôn... nhưng chỉ sợ diệt dc file đang mở thì nó lây thêm hàng trăm thằng khác nữa... hi... hi..
Nói chung tôi nghĩ code vẫn có thể sử dụng dc nếu biết cách, còn các bạn chưa từng có kinh nghiệm chiến trường thì tốt hơn hết là nên chọn giãi pháp an toàn nhé!
ANH TUẤN

tedaynui
17-09-07, 09:03 AM
Cái này cẩn thận nhé, vì muốn diệt được con macro này là phải disable macro đi. Mà như vậy thì lại không dùng được code này.
Thân!
Vậy thì chép đọan code này vào 1 file khác và cho Enable Macro (chú ý : sửa ThisWorkbook thành ActiveWorkbook)
Cho Active Workbook bị Virus - Alt_F8 và chạy Macro Del_Names

Thân !

stephzz
15-07-09, 05:40 PM
Hic, File của mình bị Name conlìct, quả thực về vi tính mình hơi bị yếu. mình có làm theo hướng dẫn như trên mà gặp fải 2 vấn đề đó là:
1. mìng đã cài Name manager. mở trên excell 2003 thì không delete được các name như: Auto_active or database... còn mở trên excell 2007 thì coi như thua ngay từ vòng đầu. khi mở đã bị nane conflict rùi. thường ra các tên Auto_active...đổi tên này thì lại yêu cầu tên khác...híc, thành thử đầu có làm ăn được gì đâu. làm ơn giúp mình vụ này nha. mình khổ với nó rùi. thanks nhiều nha

ayumi
04-09-09, 02:33 PM
Đúng là dùng Office 2007 thì mấy con macro này chết ngay từ . . . . vòng gửi xe đạp. Cũng chỉ vì bà con nhà ta lại không dùng Office 2007 nhiều (vì lý do nào đấy, kể cả portable - Em là kẻ khóai Portable nhất GPE này mà)
Vì vậy mới có mấy cái câu hỏi này bác ạ.

Thân!
Chào bác như bác nói thì dùng OFF2k7 là macro chết có thật ko ạ. Hiện tại máy cty e đang dính 1 loạt cái con xl4poppy dù e có tham khảo nhiều bài viết trên diễn đàn kể cả sử dụng tool nhưng đến bây giờ vẫn chưa có kết quả. Liệu khi sử dụng OFF 2k7 và xóa sheet xl4poppy thì có thể giải quyết triệt để ko vì ở OFF 2k3 sau khi e xóa sheet này và save file thì nó vẫn báo lỗi file

hoangson7591
04-09-09, 08:36 PM
Office portable cũng khá là tiện lợi. Đòi hỏi cấu hình máy cũng không cao. Dung lượng chỉ từ 400-600 MB mà thôi. Có thể chép lên USB và xài bất cứ nơi đâu và bất kỳ khi nào. Tóm lại, portable office 2007 trên cả tuyệt vời. Hj hj !

taitvtk
07-09-09, 04:36 PM
Cách diệt File Excel bị nhiễm virus Virus.MSExcel.Yagnuul.d:
Tải PM BitDefender Total Security 2008 bản tiếng việt về cài và diệt
Tôi đã làm vậy và thành công.

Cách tải và cài đặt :
Crack BitDefender 2008

- Khoi dong lai may
- Tat mang Internet
- Cai dat ban dung thu. Lưu ý trong lúc cài đặt và sau khi cài đặt không được điền key vào. Chương trình cũng yêu cầu khởi động lại máy. Chọn Không nhé.
- Mở lại mạng Internet và cho chương trình cập nhật online.
- Sau khi cập nhật hoàn tất, tắt mạng Internet.
- Mở tập tin hosts tại địa chỉ C:\WINDOWS\system32\drivers\etc bằng một chương trình soạn thảo nào đó như Notepad (với C:\ là ổ chứa HĐH.)
cách đây 1 năm
- Thêm vào tập tin này 2 dòng sau rồi lưu lại.
127.0.0.1 matrix.bitdefender.com
127.0.0.1 update.bitdefender.com
- Nếu không thể lưu đè lên file được thì các bạn cứ lưu với file hosts.txt rồi xóa hoặc đổi lên file hosts ban đầu thành tên khác hoặc xóa nó đi, rồi đổi tên file hosts.txt thành hosts (bỏ phần mở rộng).
- Khởi động lại máy.
- Chạy file Key Generator.exe de lay KEY dang ky.
- Chay file Patch.exe, bam nut 'OK' de be khoa chuong trinh
- Mo mang Internet tro lai, cho cap nhat Online 1 lần nữa là xong. (Có thể sẽ có thông báo: Không có cập nhật cũng không sao cả).
cách đây 1 năm
Download:
file Key Generator.exe và file Patch : http://rs360.rapidshare.com/files/106810523/Patch_key_bitdefen_2008.rar
BitDefender_Uninstall_Tool : http://www.bitdefender.com/files/KnowledgeBase/file/BitDefender_Uninstall_Tool.EXE
BitDefender Internet Security 2008 tiếng Việt: http://download.bitdefender.com/windows/desktop/internet_security/final/vi/bitdefender_internetsecurity_2008_32b.exe
BitDefender Antivirus 2008 tiếng Việt: http://download.bitdefender.com/windows/desktop/antivirus/final/vi/bitdefender_antivirus_2008_32b.exe
BitDefender Total Security 2008 tiếng Việt: http://download.bitdefender.com/windows/desktop/total_security/final/vi/bitdefender_totalsecurity_2008_32b.exe
BitDefender Free Edition v10 tiếng Anh : http://download.bitdefender.com/windows/desktop/free/final/en/bitdefender_free_v10.exe

Lưu ý:
- Vì file Patch là 1 virus nên sẽ bị BitDefender chặn lại. Để chạy được nó thì trước khi mở thư mục chứa file Patch ra thì cần phải thiết lập lại cho phép chạy nó bằng cách mở BitDerfender lên, vào mục Cấu hình \ Chống virus\ Loại trừ và thêm đường dẫn của file patch vào.
- Đối với những ai sử dụng chương trình dịch tự động Anh-Viet EvTran "chui" thì không nên cài bản BitDefender Security vì chức năng tường lửa của BitDefender sẽ khiến cho bạn phải hối hận.
cách đây 1 năm
Cho phép giao tiếp trong mạng LAN trở lại:
Rất may là tôi dùng bản tiếng Việt mới có thể mò mẫm trong mục Giúp đỡ để học cách sử dụng được. Thôi thì tự hỏi tự trả lời vậy nhé.
Mở cửa sổ chương trình BitDefender lên, vào Cấu hình\ Tường lửa\ Giao dịch\
Bỏ chọn mục: Ẩn các quá trình của hệ thống (nếu nó đang được chọn), ở danh sách phía dưới, tìm đến mục system và mục svchost.exe và Cho phép nó là xong.

HIQ
29-09-09, 09:37 PM
Chào mọi người. Hình như mình bị cùng một lỗi với người lập nên topic. Nhờ mọi người hỗ trợ giúp mình giải quyết vấn đề này với. file mình gồm 12 sheet nhưng không còn cái nào cả.
Mình gửi kèm nhưng không được. Mọi người kiểm tra hộ mình file này nhé:
http://www.mediafire.com/?sharekey=d2b3d54c4621cf02ab1eab3e9fa335cab2b36235 5793d40d

Nguyễn Duy Tuân
30-09-09, 01:05 PM
A-SAP là một add-in có nhiều chức năng hỗ trợ người dùng trong đó có chức năng xóa name, nhưng nó là xóa name chứ không phải diệt virus. Các bạn không nên dùng A-SAP để làm việc này chỉ mất thời gian mà thôi. Là PM diệt virus nó phải ó các chức năng tự động phát hiện và ngăn ngừa các luồng hoạt đồng của virus.

Khi máy nhiễm virus macro thì hầu như các file Excel khi mở đều bị nhiễm, các bạn dùng cách thủ công vào ...XlStart\ để xóa các file trong đó thì chỉ được lúc đó , chứ file sau bạn mở nó lại tự động tạo một đống trong đó rồi, cẩn thận mà bị xóa mất cả dữ liệu.

Nói tóm lại là A-SAP không có chức năng diệt virus macro mà một trong các chức năng của nó là xóa các name thuần túy. Không nên ứng dụng nó cho việc diệt virus macro!

Bạn hãy vào google gõ "VirusMacroWarning (http://www.google.com.vn/search?hl=vi&client=firefox-a&channel=s&rls=org.mozilla:en-US:official&hs=GkD&q=VirusMacroWarning&start=30&sa=N)" sẽ tìm được giải pháp.

HIQ
01-10-09, 08:19 PM
A-SAP là một add-in có nhiều chức năng hỗ trợ người dùng trong đó có chức năng xóa name, nhưng nó là xóa name chứ không phải diệt virus. Các bạn không nên dùng A-SAP để làm việc này chỉ mất thời gian mà thôi. Là PM diệt virus nó phải ó các chức năng tự động phát hiện và ngăn ngừa các luồng hoạt đồng của virus.

Khi máy nhiễm virus macro thì hầu như các file Excel khi mở đều bị nhiễm, các bạn dùng cách thủ công vào ...XlStart\ để xóa các file trong đó thì chỉ được lúc đó , chứ file sau bạn mở nó lại tự động tạo một đống trong đó rồi, cẩn thận mà bị xóa mất cả dữ liệu.

Nói tóm lại là A-SAP không có chức năng diệt virus macro mà một trong các chức năng của nó là xóa các name thuần túy. Không nên ứng dụng nó cho việc diệt virus macro!

Bạn hãy vào google gõ "VirusMacroWarning (http://www.google.com.vn/search?hl=vi&client=firefox-a&channel=s&rls=org.mozilla:en-US:official&hs=GkD&q=VirusMacroWarning&start=30&sa=N)" sẽ tìm được giải pháp.
Mình đã làm theo cách bạn hướng dẫn nhưng vẫn không làm sao giải quyết được file excel của mình. Mình có file gửi mẫu đây.Nhờ bạn xem hộ xem nó có thể lấy lại dữ liệu được không. Loại virus đó thì mình đã dùng KIS và diệt được nhưng lại bị lỗi open file.
Cám ơn bạn nhé

Nguyễn Duy Tuân
01-10-09, 09:35 PM
Mình đã làm theo cách bạn hướng dẫn nhưng vẫn không làm sao giải quyết được file excel của mình. Mình có file gửi mẫu đây.Nhờ bạn xem hộ xem nó có thể lấy lại dữ liệu được không. Loại virus đó thì mình đã dùng KIS và diệt được nhưng lại bị lỗi open file.
Cám ơn bạn nhé

Với virus macro, tới thời điểm này các PM diệt virus không làm được triệt để, ít nhất các names rác không xử lý triệt để được. Vào một lúc nào đó, ai đó có thể viết vài con virus macro phá phách mà chắc chắn các PM diệt virus không phát hiện ra ngay được! Chỉ khi khách hàng của họ thông báo có hiện tượng này kia mới tìm cách đối phó kiểu như PM Kaspersky diệt loại "Virus.MSExcel.Yagnuul.d", nhưng thực tế chỉ làm một việc là xóa sheet "HelpMe" còn hàng ngàn names rác trong file vẫn chưa xử lý được.

Loại virus macro khó xử lý ở chỗ người ta không xác định được nó là ứng dụng người dùng hay virus? Chỉ khi thấy hậu quả mới gọi nó là virus.

Để diệt loại virus "Virus.MSExcel.Yagnuul.d", bạn hãy làm như sau:
+ Cài PM VirusMacroWarning (http://www.bluesofts.net/Products/AddIns/VirusMacroWarning/Index.htm)
+ Chạy chương trình Excel (không được nhấp đúp chuột vào file Excel để mở ngay).
+ Mở file Excel bị nhiễm từ bằng chức năng Open.

Chúc bạn thành công!

t2xonline
09-12-10, 05:33 PM
File Excell củA mình đây, mình ko thể mở được trên 2007 để sửa theo HD mọi người giúp cho

t2xonline
09-12-10, 05:46 PM
Dễ lắm... Trước tiên bạn chạy Excel2007 và chuẩn bị sẳn các Tool cho dễ thực hiện những thao tác sau này... Đầu tiên click phải trên thanh Ribbon, chọn Customize Quick Access Toolbar... Trong khung Choose Command From.. bạn chọn All Commands.. kéo thanh trượt xuống và tìm mục Define Names, bấm nút Add... Chú ý có 3 muc Define Name nha, bạn chon muc Define Names thứ 3 (chử Names có "S").. rồi OK... Bây giờ bắt đầu thao tác xóa virus đây:
1> Bạn mở file đang bị nhiểm
2> Trên thanh Ribbon, bạn sẽ nhìn thấy nút Format Cell, bấm vào nút này chọn mục Hide & Unhide, rối chọn tiếp Unhide Sheet đễ cho tất cả các sheet của virus đang ẩn dc hiện ra... Click phải trên Sheet tab của những sheet mà bạn vừa Unhide, chọn Delete
3> Ở góc trên bên trái, bạn bấm vào mục Define Names, chọn Name Manager... Một cửa sổ hiện ra và bạn sẽ nhìn thấy trong danh sách có vô số những Name vô nghĩa... Bạn chọn vào Name đâu tiên, kéo thanh trượt đến cuối bảng, bấm phím Shift và đồng thời chọn Name cuối cùng.. Như vậy là tất cả các Name đã dc chọn, bạn chỉ việc bấm nút Delete là chúng toi hết tất cả...
4> Save file lại là xem như đã tạm ổn 99%...
Còn lại 1 vài vấn đề nhỏ khác như xóa link chết thì bạn có thể tự làm dc dễ dàng
Chú ý... tất cả các mục đều có thể thực hiện dc trên Excel2003 trở về trước, riêng mục xóa Name, chỉ có Excel2007 mới có khả năng xóa hàng loạt thôi
Mến
ANH TUẤN

ko mở được file mà sửa bạn ơi

ndu96081631
09-12-10, 07:24 PM
File Excell củA mình đây, mình ko thể mở được trên 2007 để sửa theo HD mọi người giúp cho
File của bạn cả "rừng" virus ---> Đã sửa lại rồi đây! Xem có nhẹ hơn không

Hoàng Trọng Nghĩa
09-12-10, 07:53 PM

Cho em hỏi, thường là File có nhiều name rác (ẩn và hiện), vậy có phải do virus tạo ra? Thế virus nằm ở đâu trong File? Em kiểm tra không thấy Macro? (Em chọn vào Macro... thì thấy rất nhiều tên Macro "bluong" và các tên khác, thế nhưng bấm Alt+F11 lại không thấy mấy cái này và cũng không cho delete)

ndu96081631
09-12-10, 08:13 PM
Cho em hỏi, thường là File có nhiều name rác (ẩn và hiện), vậy có phải do virus tạo ra? Thế virus nằm ở đâu trong File? Em kiểm tra không thấy Macro? (Em chọn vào Macro... thì thấy rất nhiều tên Macro "bluong" và các tên khác, thế nhưng bấm Alt+F11 lại không thấy mấy cái này và cũng không cho delete)
Nó nằm trong sheet ẩn đấy chú à!
Đã gọi là macro 4, hay macro sheet thì code được viết trên sheet rồi, không giống như VBA code được viết trong cửa sổ Visual Basic

t2xonline
09-12-10, 11:53 PM
Thank nhiu!
diệt bọn vi rút này thế nào vậy anh, post HD cho mọi người biết với
mấy cách trước thử nhưng ko mở được lên chiu ko biết sửa sao :)

ndu96081631
10-12-10, 08:30 AM
Thank nhiu!
diệt bọn vi rút này thế nào vậy anh, post HD cho mọi người biết với
mấy cách trước thử nhưng ko mở được lên chiu ko biết sửa sao :)
Nếu bạn chưa rành, tốt nhất nên dùng các Tool hổ trợ diệt virus macro nhé! Xem tại đây:
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?5374-T%E1%BA%B7ng-c%C3%A1c-b%E1%BA%A1n-ch%C6%B0%C6%A1ng-tr%C3%ACnh-KillVirusHelpme-Di%E1%BB%87t-virus-macrro-Helpme

anhoa_2000
12-05-11, 11:32 AM
Với kiến thức hạn hẹp mình post lên đây những gi mình biết. Mong một phần giúp ích cho mọi người.
Về cách diệt MACRO (vidu nhu XF97/Yagnuul.r, XF97/Yagnuul.d,...) thì cách duy nhất là phải xóa được code MACRO từ file nhiễm.
Các bạn nhớ backup dữ liệu trước khi thực hiện nhé.
Nhiều chương trình diệt virus sẽ xóa luôn cái file excel của mình mà mình không muốn, thế cho nên cách tốt nhất là diệt bằng tay.

Các bạn nên dùng chương trình AVIRA để tìm kiếm virus lây nhiễm những file nào. Dùng chương trình AVIRA bản Free cũng được nhé. Khi phát hiện nó thông báo file có vius Macro thì các bạn đừng đồng ý xóa nhé. Mình chỉ cần biết file nào bị nhiễm thôi.
Sau khi quét xong AVIRA sẽ có một cái report là những file nào bị nhiễm MACRO, bạn lưu những tên file bị nhiễm lại (ghi chép hay cách gì đó đễ tìm đến file cho chính xác)

Tiếp đền là giai đoạn diệt bằng tay. Nếu nhiều file bi nhiễm thì cách này hơi tốn thời gian nhưng bù lại bạn sẽ không bị delete file.

Khởi động o chế độ safemode , mở file excel bị nhiễm virus ra và cho hiện lên tất cả các sheet ẩn (Vào Format ->Sheet->Unhide nếu là excel 2003, với 2007 thì các bạn tự tìm nhé )
Khi đó các bạn sẽ thấy hiện các sheet lạ mà mình không tạo,hãy xóa hết các sheet lạ đó đi. Tiếp theo là vô phần Tool -> macro->Macro, nếu thấy macro nào mà không phải của mình thì xóa luôn. Sau do save as file đó lại thành một file khác.

Làm tương tự cho tất cả các file bị nhiễm (mà bạn đã thống kê). Sau đó khởi động lại máy.

Thừ dùng chương trình virus tim virus một lần nữa xem các file các bạn vừa save as lại có nhiễm virus không nhé. Mình đã thử thực hiện và các file save as sẽ không còn nhiễm nữa.

Sau đó xóa những file củ đi
Chúc các bạn thảnh công

Nguyễn Duy Tuân
12-05-11, 12:22 PM
Với kiến thức hạn hẹp mình post lên đây những gi mình biết. Mong một phần giúp ích cho mọi người.
Về cách diệt MACRO (vidu nhu XF97/Yagnuul.r, XF97/Yagnuul.d,...) thì cách duy nhất là phải xóa được code MACRO từ file nhiễm.
Các bạn nhớ backup dữ liệu trước khi thực hiện nhé.
Nhiều chương trình diệt virus sẽ xóa luôn cái file excel của mình mà mình không muốn, thế cho nên cách tốt nhất là diệt bằng tay.

Các bạn nên dùng chương trình AVIRA để tìm kiếm virus lây nhiễm những file nào. Dùng chương trình AVIRA bản Free cũng được nhé. Khi phát hiện nó thông báo file có vius Macro thì các bạn đừng đồng ý xóa nhé. Mình chỉ cần biết file nào bị nhiễm thôi.
Sau khi quét xong AVIRA sẽ có một cái report là những file nào bị nhiễm MACRO, bạn lưu những tên file bị nhiễm lại (ghi chép hay cách gì đó đễ tìm đến file cho chính xác)

Tiếp đền là giai đoạn diệt bằng tay. Nếu nhiều file bi nhiễm thì cách này hơi tốn thời gian nhưng bù lại bạn sẽ không bị delete file.

Khởi động o chế độ safemode , mở file excel bị nhiễm virus ra và cho hiện lên tất cả các sheet ẩn (Vào Format ->Sheet->Unhide nếu là excel 2003, với 2007 thì các bạn tự tìm nhé )
Khi đó các bạn sẽ thấy hiện các sheet lạ mà mình không tạo,hãy xóa hết các sheet lạ đó đi. Tiếp theo là vô phần Tool -> macro->Macro, nếu thấy macro nào mà không phải của mình thì xóa luôn. Sau do save as file đó lại thành một file khác.

Làm tương tự cho tất cả các file bị nhiễm (mà bạn đã thống kê). Sau đó khởi động lại máy.

Thừ dùng chương trình virus tim virus một lần nữa xem các file các bạn vừa save as lại có nhiễm virus không nhé. Mình đã thử thực hiện và các file save as sẽ không còn nhiễm nữa.

Sau đó xóa những file củ đi
Chúc các bạn thảnh công

Các bạn Bạn download VirusMacroWarning để diệt cho gọn. VirusMacroWarning được thiết kế chỉ để diệt loại virus macro và name rác.
http://bluesofts.net/giai-phap-phan-mem/phan-mem-mien-phi/virus-macro-warning.html