PDA

View Full Version : Lấy lại mặc định chuẩn của Excel 2007

tyhungsh1
21-04-10, 11:27 AM
Máy tôi dùng Win 7, Office 2007. Không hiểu sao khi mở Excel hoặc tạo một file mới thì không hiển thị được đường lưới (Gridlines). Nghe mọi người nói, tôi vào Nút tròn --> Excel Options --> Advanced --> Kích chọn Show Gridline --> OK thì hiển thị được đường lưới. Nhưng khi tắt đi, chạy lại Excel hoặc tạo file mới thì vẫn ra màn hình trắng tinh, không hiển thị được các đường lưới.
OK, nhờ mọi người chỉ giùm. Thank nhá.

Lê Duy Thương
21-04-10, 01:39 PM
Máy tôi dùng Win 7, Office 2007. Không hiểu sao khi mở Excel hoặc tạo một file mới thì không hiển thị được đường lưới (Gridlines). Nghe mọi người nói, tôi vào Nút tròn --> Excel Options --> Advanced --> Kích chọn Show Gridline --> OK thì hiển thị được đường lưới. Nhưng khi tắt đi, chạy lại Excel hoặc tạo file mới thì vẫn ra màn hình trắng tinh, không hiển thị được các đường lưới.
vui lòng chọn thêm Gridline color nữa nhé
mình nghi bạn đang chọn màu trắng

huuthang_bd
21-04-10, 02:33 PM
Bạn tạo Workbook mới bằng cách nào trong hai cách sau:
1. Ctrl + N
2. Office Button | New | Blank Workbook
Nếu bạn hay tạo Workbook mới bằng cách 1 thì hãy thử tạo Workbook bằng cách 2 xem có còn bị như vậy hay không.

tyhungsh1
22-04-10, 10:40 AM
Cảm ơm các bạn. Mình cũng đã chọn cả Gridline color rồi. Nhưng tắt đi sau đó khởi động lại Excel thì màn hình vẫn trắng tinh. Vào lại Nút tròn --> Excel Options --> Advanced ... thì mục Show Gridline vẫn không được kích chọn.
Giúp nha !

tyhungsh1
22-04-10, 10:41 AM
Cảm ơn các bạn.
Mình đã làm cả hai cách như hướng dẫn của bạn đều không được. Ý mình muốn hỏi là khi khởi động Excel toàn ra màn hình trắng tinh thôi.

Lê Duy Thương
22-04-10, 11:29 AM
cảm ơn các bạn.
Mình đã làm cả hai cách như hướng dẫn của bạn đều không được. ý mình muốn hỏi là khi khởi động excel toàn ra màn hình trắng tinh thôi.
cách nhanh nhất bây giờ là nên gỡ bỏ bộ office đó và cài lại là xong
mình nghĩ bạn xài bản crack không được tốt

ptm0412
22-04-10, 12:11 PM
Bạn thử cách này:
- Mở Excel lên
- Thực hiện cho cả 3 sheet: vào option chỉnh view gridline
- Lưu file dạng template, tên là Normal, đuôi là xltx thì phải
- Vị trí lưu là thư mục ... Application Data\Office\Excel\Xlstart
- Đóng Excel và khởi động lại Excel để kiểm tra.

Nếu không được nữa hãy nghĩ đến chuyện cài lại Office.

BNTT
22-04-10, 12:13 PM
Còn một cách nữa, may ra vớt vát được gì chăng trước khi nghĩ đến chuyện cài lại Office.
Đừng khởi động Excel. Nếu bạn đang sử dụng Win7 và Office 2007, thì vào:

C:\Users\[tên của bạn]\AppData\Roaming\Microsoft\Excel\Xlstart

C:\Program Files\Microsoft Office\Office12\Xlstart
Thấy trong đó có cái gì thì xóa phéng nó đi.
Bi giờ hẵng khởi động Excel, xem thử nó có bình thường trở lại chưa...

nguyentuhp
23-09-10, 10:15 PM
Bạn thử cách này:
- Mở Excel lên
- Thực hiện cho cả 3 sheet: vào option chỉnh view gridline
- Lưu file dạng template, tên là Normal, đuôi là xltx thì phải
- Vị trí lưu là thư mục ... Application Data\Office\Excel\Xlstart
- Đóng Excel và khởi động lại Excel để kiểm tra.

Nếu không được nữa hãy nghĩ đến chuyện cài lại Office.
Cài lại thì nói làm gì bác!
Làm như cách trên, save tên là Book, save as cái nữa là Sheet - xóa bớt sheet đi chỉ để lại 1 thôi (đuôi tự động là *.xltx).
Đóng excel lại và chạy thử.
Lỗi này tôi đã gặp do cài thằng ACITT có lẽ làm thay đổi hệ thống của Blank and recent
Bình thường New/Blank and recent file vẫn ngon lành, vẫn nhìn thấy Gridline.

nguyenmanhnam
11-02-11, 01:49 PM
Không hiểu sao em đã cài Office rất nhiều lần nhưng em không hiểu tại sao Office2007 và 2010 em cài lại mất không hiện đường lưới mặc dù em đã thử các cách khác nhau như vào excel Options/Avanced/Display Options for worksheet rồi đánh dấu vào Show Grildline hoặc cách tích vào Grildline trong menu View nhưng đều không ăn thua, nó chỉ được tạm thời thôi, thoát ra khi vào Excel nó lại không có đường lưới mới tức chứ. Em đã tìm cả trên Google nhiều ngày rồi mà không hiểu nguyên nhân, các bác cao thủ có ai gặp trường hợp này đã tìm được nguyên nhân chỉ em với.

Congduyenha
20-03-11, 04:52 PM
Cho hiện đường lưới của Office2007 và 2010 bị mất.
Lỗi này xẩy ra là ta cài phần mềm lập dự toán. Tôi cũng bị như bạn. Tôi có cách này làm cho hiện đường lưới như cũ.
1. Mở Excel 2007 (2010) ra chọn tích vào "Đường lưới" ;
2. Lưu file với tên là Normal;
3. Chọn nơi lưu file tên là Normal là C:\Documents and Settings\Tên máy bạn sử dụng\Application Data\Microsoft\Excel\XLSTART.
4. Khởi động lại Excel sẽ có đường lưới.
Chúc bạn thành công./.

diepadc
10-02-12, 07:57 PM
Lỗi này tôi đã mắc phải khi cài phần mềm dự toán Acitt. Tôi đã làm theo cách của các bạn và đã thành công rồi. Nếu bạn nào vẫn bị lỗi trên thì làm như tôi nhé!
Bước 1: Mở Exel (2007/2010): Chọn Exel Option> Advanced> Click vào Gidline (lưu ý nếu các bạn muốn cả 3 sheet: Sheet 1, Sheet 2 và Sheet 3 trong bản Exel đều hiện lưới thì làm từng sheet như trên).
Bước 2: Save file bạn vừa thực hiện với tên Book (chọn dạng file là Exel Template) vào thư mục sau: C\User\[Tên máy của bạn]\Appdata\Roaming\Microsoft\Exel\XLSTART
(lưu ý là phải vào Folder Option để hiện các file bị ẩn thì mới nhìn thấy các thư mục đường dẫn trên nhé).
Chúc thành công!

thanhson25
16-05-12, 09:45 AM
Cái này rất đơn giản, làm như các bạn, nếu thêm she et mới nó lại trắng

bạn chỉ cần vào menu Page Layout và check vào ô VIEW trong robin Gridlines . thoát ra là ok

tinhmaitheotagmc2308
27-06-12, 07:08 AM
Cảm ơn bạn, làm như bạn thì được rồi. Nhưng mà khi thêm sheet 4 trở đi lại vẫn bị mất đường lưới bạn à. Bạn có cách nào khác thì post lên nhé. Thanks

miniater
08-11-12, 12:01 AM
Làm như cách trên, save tên là Book, save as cái nữa là Sheet - xóa bớt sheet đi chỉ để lại 1 thôi (đuôi tự động là *.xltx).
Lỗi này tôi đã gặp do cài thằng ACITT có lẽ làm thay đổi hệ thống của Blank and recent

Làm như cách này là chuẩn này các bạn ạ :)
Thanks!

ecjc
02-03-13, 11:54 PM
Tôi làm dự toán trong excel, các trang bị mạc định làm thế nào để bỏ mạc định trang được. Nhờ các bạn giúp tôi nhé

LinDan
31-03-13, 08:39 PM

Tại sao khi em cài phần mềm dự toán nó cũng bị lỗi này, em đã thực hiện đúng theo trình tự trên mà không sao khắc phục được?

vanle33
01-04-13, 08:43 AM
Tại sao khi em cài phần mềm dự toán nó cũng bị lỗi này, em đã thực hiện đúng theo trình tự trên mà không sao khắc phục được?
Bạn phải làm như thế này mới được
Tạo 1 file mẫu (Book1) đã chỉnh đầy đủ hoàn thiện theo yêu cầu của bạn (ví dụ có đầy đủ Gridline) rồi Save vào theo đường dẫn C:\Program Files\Microsoft Office\Office14\XLSTART (với Excel 2010)
Bây giờ cứ mỗi lần mở file cũ hay tạo mới file thì đều mở ra Book 1 này trước tiên.

conglyhd
03-04-13, 04:02 PM
Lỗi này nhiều máy bị, chẳng biết sao nữa. Tốt nhất sang máy khác đã cài bình thường cùng phiên bản ghi file trắng Book1 rồi chép vào đường dẫn tương tự như trên. Chắc OK thôi.

BO CHAU 32
12-05-13, 11:22 PM
Lỗi này tôi đã mắc phải khi cài phần mềm dự toán Acitt. Tôi đã làm theo cách của các bạn và đã thành công rồi. Nếu bạn nào vẫn bị lỗi trên thì làm như tôi nhé!
Bước 1: Mở Exel (2007/2010): Chọn Exel Option> Advanced> Click vào Gidline (lưu ý nếu các bạn muốn cả 3 sheet: Sheet 1, Sheet 2 và Sheet 3 trong bản Exel đều hiện lưới thì làm từng sheet như trên).
Bước 2: Save file bạn vừa thực hiện với tên Book (chọn dạng file là Exel Template) vào thư mục sau: C\User\[Tên máy của bạn]\Appdata\Roaming\Microsoft\Exel\XLSTART
(lưu ý là phải vào Folder Option để hiện các file bị ẩn thì mới nhìn thấy các thư mục đường dẫn trên nhé).
Chúc thành công!

Sao em làm như bác này nói rồi mà vẫn không được nhỉ?

Mà bây giờ mỗi lần khởi động excel nó lại hiện hộp thoại:
"Excel cannot open the file 'Book.xltx' because the file format or file extension is not valid. Verify that the file has not been corrupted and that the file extension matches the format of the file"

Các bác giúp em với ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

BO CHAU 32
12-05-13, 11:28 PM
Các cao thủ vào chỉ giáo em với ạ!!!!!!!!

BO CHAU 32
12-05-13, 11:40 PM
Sao em em theo tất cả các cách các bác chỉ mà vẫn không hiện được đường lưới trong excel ạ? Các bác chỉ em nhé

vantruc78
28-11-13, 06:19 PM
Bạn xem thử gần đây bạn có cài chương trình gì chạy trên nền Excel không? Nếu có thì do chương trình đó tác động lên Excel bạn đang dùng, không có vấn đề j hết.
Vd: Chẳng hạn bạn đã cài chương trình "Dự thầu GXD" của giá xây dựng.

nhatha
06-12-13, 07:36 AM
Bạn phải làm như thế này mới được
Tạo 1 file mẫu (Book1) đã chỉnh đầy đủ hoàn thiện theo yêu cầu của bạn (ví dụ có đầy đủ Gridline) rồi Save vào theo đường dẫn C:\Program Files\Microsoft Office\Office14\XLSTART (với Excel 2010)
Bây giờ cứ mỗi lần mở file cũ hay tạo mới file thì đều mở ra Book 1 này trước tiên.

chính xác, mình làm theo cách này cho Excel 2010 thì xài tốt
cảm ơn bạn nhiều nhé.