PDA

View Full Version : Cách nào quản lý khách hàng đơn giản mà hiệu quả?

congthin
09-08-06, 04:17 PM
Chào anh chị ,em đang định làm 1 bảng tính phục vụ cho doanh nghiệp nhỏ,em có một số thắc mắc nhỏ mong anh chị giúp đỡ
Em có một file như sau:
trong đó mỗi khách hàng là 1 sheet,và sheet đầu tiên là Tonghop .Hàng ngày em phải nhập rất nhiều thông tin của nhiều kháck hàng,và em đang định tạo 1 hoá đơn gồm các mục giống như các mục trong 1 sheet để làm sao ta nhập vào thì excell tự tìm tới sheet của khách hàng và nhập các thông tin liên quan vào.
Em xin cảm ơn & Rất mong sự giúp đỡ của các anh chị

HYen
10-08-06, 08:57 PM
Chào anh chị ,em đang định làm 1 bảng tính phục vụ cho doanh nghiệp nhỏ,
trong đó mỗi khách hàng là 1 sheet,và sheet đầu tiên là Tonghop. . ./(/ghe qua chuyện mỗi #h hàng một Sheet là thấy khó rồi; Hay số #h hàng của bạn đếm trên đầu ngón tay & chân?! Dù vậy theo mình cũng không nên để ở riêng như vậy; nhốt chung vô 1 Sheet thôi, đó là mình mường tượng như vậy, có sai xin thông cảm!

tsf
12-08-06, 12:03 PM
Bạn congthin mến,

Tui đã xem file mẫu của bạn, có thể làm được điều này. Tuy nhiên, file đã thấy đến 50 KH đã thấy mệt rồi đó. Chắc chắn tăng lên nữa thì bạn tính sao.
Chưa kể nếu trong một vài sheet số liệu bị dịch chuyển cột, hàng thì mình sẽ mất thời gian nhiều cho kiểm soát.
Bạn HYen nói cũng hợp lý. Để tui tìm một file thích hợp rồi gởi cho bạn nhe. Trước mắt bạn sử dụng thôi, rồi từ từ hỏi các tiền bối thêm nhe.
Thân.

Đào Việt Cường
13-08-06, 08:42 PM
Dear all,
--------
Em cũng đồng tình với ý kiến: không nên thiết kế thông tin của mỗi khách hàng trên một Worksheet.
Nhận xét rằng tất cả các thông tin của khách hàng được thiết kế bởi các bảng có cùng cấu trúc nên theo em chỉ cần một bảng để ghi lại toàn bộ các giao dịch. Bảng này đóng vai trò như một bảng kê, cũng giống như một sổ nhật ký ghi lại các nghiệp vụ thanh toán của từng khách hàng. Chúng ta cần có thêm bảng danh mục khách hàng để mã hoá các đối tượng, phục vụ cho công việc ghi nhật ký hàng ngày.
Để giảm bớt khối lượng tính toán và lưu trữ trên Workbook("CONGNO.xls"), theo em, chúng ta có thể chỉ cần 3 Worksheet cơ bản sau:
- Danh mục khách hàng: Worksheet("KHACHHANG")
- Sổ nhật ký : Worksheet(NHATKY")
- Sổ tổng hợp : Worksheet(TONGHOP")

Vậy còn thông tin báo cáo chi tiết bán hàng nằm ở đâu?

Đó là kết quả kết xuất và tham chiếu từ 3 bảng trên. Chúng ta có thể tạo ra một macro rút trích dữ liệu khi cần in thông tin của một khách hàng nào:
- Số dư đầu kỳ lấy từ bảng Tổng hợp (bảng này cho biết Tổng số dư đầu kỳ, Tổng phát sinh và Tổng số dư cuối kỳ của từng khách hàng)
- Trích lọc từ sổ nhật ký để lấy ra các nghiệp vụ phát sinh của một khách hàng.
- Kết quả được chuyển vào một mẫu đã thiết kế sẵn trong Template Workbook và tuỳ theo người sử dụng có hay không lưu lại kết quả này.
Đó là cách đặt vấn đề, còn giải quyết vấn đề chắc phải có một minh hoạ cụ thể!

_*_

Nhưng trước khi bắt tay vào thiết kế, chúng ta cần lưu ý rằng đây là một ứng dụng chỉ quản lý công nợ khách hàng hay kết hợp cả quản lý hàng tồn kho. Có hai vấn đề mà chúng ta cần cân nhắc:
- Các khoản công nợ phát sinh có liên quan đến số lượng, đơn giá từng mặt hàng hay không? Các khoản thanh toán có chỉ đích danh phải thanh toán cho mặt hàng nào với số lượng là bao nhiêu hay không?
- Các thông tin này đáp ứng như thế nào cho công tác kế toán: từ quá trình tổng hợp chứng từ đến việc phân loại, ghi chép và tổng hợp vào sổ kế toán?
Hai vấn đề này ảnh hưởng lớn đến việc phải xây dựng một hệ thống quản lý công nợ theo đúng bản chất. Phải hiểu được trọng tâm quản lý thì việc thiết kế mới đúng hướng và đỡ mất nhiều công!&&^

tsf
14-08-06, 09:18 PM
Chào congthin,

Như anh Cường đã nói thì thực tế rất hay sử dụng kiểu này. Bạn có thời gian nên tìm hiểu.

Ở đây, tui có được 1 file theo yêu cầu của bạn
Bạn xem thử coi. Mấy file giống vầy, có nhiều yêu cầu hơn tui thấy cũng nhiều. Để tìm coi sao.
Thân.

congthin
23-08-06, 08:49 AM
Cảm ơn các anh đã giúp đỡ em,em cũng chỉ là một newbie thui,dân IT làm hộ ông bác thui mà nên cũng chưa có kinh nghiệm lắm :D
Nhưng ông ấy muốn mỗi KH 1 sheet để tiện theo dõi xem mỗi tháng mỗi KH kinh doanh như thế nào để có chế độ chăm sóc phù hợp

tsf
23-08-06, 06:51 PM
Cảm ơn các anh đã giúp đỡ em,em cũng chỉ là một newbie thui,dân IT làm hộ ông bác thui mà nên cũng chưa có kinh nghiệm lắm :D
Nhưng ông ấy muốn mỗi KH 1 sheet để tiện theo dõi xem mỗi tháng mỗi KH kinh doanh như thế nào để có chế độ chăm sóc phù hợp

Ờ, lỡ mà ổng có hơn 100 khách hàng thì sao nhỉ, sẽ hơn 100 sheet đấy. Chời ơi, vậy nhập liệu sao đây. Và nếu nhiều sheet như thế, tui nghĩ bà con "chạy mất đất" không còn chút máu me gì đâu.
Các bán lập trình có cách nào giúp cho trường hợp này không, xin cho ý kiến.
Cám ơn.)*&^)

hai2hai
23-08-06, 07:00 PM
Ờ, lỡ mà ổng có hơn 100 khách hàng thì sao nhỉ, sẽ hơn 100 sheet đấy. Chời ơi, vậy nhập liệu sao đây. Và nếu nhiều sheet như thế, tui nghĩ bà con "chạy mất đất" không còn chút máu me gì đâu.
Các bán lập trình có cách nào giúp cho trường hợp này không, xin cho ý kiến.
Cám ơn.)*&^)

Trên cái Sheet đó, làm cái combo chọn KH, khi chọn xong thì load dữ liệu của KH lên. Thế là 1 Sheet có thể hiển thị XYZ cho n Khách hàng thôi. Muốn xem KH nào thì chọn KH đó là xong. OK? Còn kỹ thuật thì các bạn chắc thừa sức làm được nhỉ. (Tớ ko biết Excel)

tsf
24-08-06, 03:10 PM
To congthin,
Anh có ý kiến vầy. Em cứ thiết kế như của em đi (giả sử 100 em KH).
Vậy, chúng ta sẽ thiết kế 1 Form nhập liệu, khi chọn KH tương ứng thì dữ liệu sẽ tự động insert data vào sheet của KH đó. Em thấy sao.

Ờ, các bác dùng VBA vui lòng hướng dẫn làm cái này đi.

Bài toán này mà làm cách nào thì không hiệu quả cho lắm. Nhưng Hy vọng các bác giúp. Cám ơn.

congthin
25-08-06, 06:23 PM
thank bro em cũng có ý tưởng như thế nhưng hic vẫn chưa có bro nào hiểu và help cho
Em rất mong các ý kiến đóng góp của anh chị

tsf
29-08-06, 05:01 PM
thank bro em cũng có ý tưởng như thế nhưng hic vẫn chưa có bro nào hiểu và help cho
Em rất mong các ý kiến đóng góp của anh chị

Anh nghĩ cách nghĩ thì đơn giản, nhưng thực hiện thì hơi khó mà lại không có hiệu quả cao đâu.
Em nên xem lại thiết kế thì hơn. Anh nghĩ mọi người cũng nghĩ thế. Em làm sao miễn đúng yêu cầu của sếp thì được. Thực sự nếu em làm quen theo cách của em, thì sau này em khó làm được nhiều thứ khác đâu.

Đừng buồn. Thân.

chausonba
14-10-07, 08:00 PM
Chao moi nguoi, minh la thanh vien moi nho cac ban chi bao cho
cho minh hoi moi nguoi, Minh cai ban QUANLYBANHANG nhung trong qua trinh cai chuong trinh bao Insert New Disk, trong khi minh da down du 9 file rui , nho cac ban giup minh voi .
Tran thanh cam on

thaocnc
26-10-07, 07:04 PM
Xin gửi lên đây file bản mẫu tham khảo của TFS đã được chế biến lại để các bạn tham khảo và cho xin ý kiến để hoàn thiện

trungtrieu
13-06-11, 08:13 PM
Xin Chào Bạn : file của Bạn rất hay , giúp ích được thật nhiều trong công việc của Tôi...Cám ơn Bạn nhiều . Bạn có thể chỉ giúp cho Tôi làm sao để thêm thật nhiều cột có màu "Xanh lá cây nhạt vào bảng "Danh Mục Khách Hàng" và Ở sheet "Nhập Liệu" không , vì phải quản lý chừng hơn 800 khách hàng ...một lần nửa xin cám ơn !

trungtrieu
13-06-11, 08:17 PM
Xin Chào Bạn : file của Bạn rất hay , giúp ích được thật nhiều trong công việc của Tôi...Cám ơn Bạn nhiều . Bạn có thể chỉ giúp cho Tôi làm sao để thêm thật nhiều cột có màu "Xanh lá cây nhạt vào bảng "Danh Mục Khách Hàng" và Ở sheet "Nhập Liệu" không , vì phải quản lý chừng hơn 800 khách hàng ...một lần nửa xin cám ơn !

nguyenxuantuan20
07-09-11, 11:26 PM
K mo duoc file banmau

nguyenxuantuan20
07-09-11, 11:30 PM
ai gui cho minh file nay vao gmail nay voi "nguyenxuantuan870@gmail.com"cam on