PDA

View Full Version : Mail Merge số liệu giữa Word và Excel: Xin giúp đỡ

thanhtuantb
03-08-06, 10:48 AM
Mình hay phải làm Exel để tính toán và chèn số liệu sang Word để "trình báo"

Gần đây có một số công việc nhàm chán là nội dung trình báo chẳng thay đổi gì cả mà chỉ thay đổi số liệu nên đã dùng Mail Merge để giảm công việc

Tuy vậy, lại bị một việc là các công thức trong Excel tính toán luôn cho kết quả lẻ (nhiều hơn 2 số sau dấu thập phân) nên khi Merge vào Word ko thể hiện được kểt quả như ý muốn (lấy sau hàng thập phân 2 số) và không thể hiện được dấu ngăn cách hàng ngàn mà luôn cho một dãy số dài dằng dặc.

Vậy có bác nào giúp mình được không

Mình cảm ơn nhiều.

LikeIt
03-08-06, 12:21 PM
Chào Bạn,

Về vấn đề này tôi đã từng làm và muốn cùng share với bạn. Nếu bạn đang dùng Office XP thì làm như thế này.

1. Tạo file Excel trước, có các cột theo ý của bạn, ví dụ file Excel có tên Danhmuc.xls có các cột sau tương ứng với cột A/B/C/D, sau đó save file này vào đâu đó trên ổ cứng ID/ Hoten/ Ngaysinh/Dia chi /...

2. Mở Word, soạn sẵn form của văn bản cần trộn, lưu ý để trống những chỗ cần điền văn bản tự động vào

3. Chọn menu Tool/Letter and mailing/Mail Merge Wizard...

4. Task pane của Word xuất hiện cho bạn chọn các thông số trộn, ví du bạn chọn Letter, sau đó bấm Next.

5. Ở bước tiếp theo chọn Use the Current Document, bấm Next: select recipients...

6. Chọn tiếp Use an existing list, sau đó bấm vào link Browse ở bên dưới.

7. Hộp thoại Select Data Source xuất hiện, bạn chọn Excel files trong hộp list box Files Of Type, sau đó chỉ đến file Excel của bạn (Ví dụ file Danhmuc.xls đã nói ở trên).

8. Hộp thoại Select Tables xuất hiện, bạn ghi danh mục đó ở sheet nào thì chọn sheet đó, ví dụ sheet1$. (nếu dòng đầu tiên của file Excel có tên các cột như đã nói ở trên thì bấm vào ô checkbox First row of data contains column headers

9. Hộp thoại Mail Merge Recipients xuất hiện cho bạn chọn các dòng muốn đưa vào mail, mặc định thì chọn tất. Nhấp OK

10. Sau đó toàn bộ các hộp thoại biến mất và màn hình lại như... chưa có gì xảy ra cả. Nếu bạn bấm next: write your letter luôn ở task pane thì không có gì xảy ra đâu.

11. Chọn menu View/Toolbars/Mail Merge để xuất hiện thanh công cụ trộn mail.

12. Di chuyển đến các chỗ cần điền đang để trống , bấm nút Insert Merge Field (Ngay bên trái nút Insert Word Field) trên thanh công cụ Mail Merge mới xuất hiện đó để xuất hiện hộp thoại Insert Merge Field. Chọn nút Database Fields, bạn sẽ thấy tên các cột của bạn.

13. Bây giờ chọn từng tên một, bấm Insert, xong bấm Close để di chuyển đến chỗ mới, lặp lại bước 11 trên đây đến khi chèn được hết các cột vào đúng từng chỗ tương ứng. Sau đó mới bấm Next trên Task Pane. Bấm Next : Preview your letters luôn, vì chắc bạn không có gì cần quan tâm đến Step 4 này đâu.

14. Qua step 5, nếu bạn ưng ý rồi thì Bấm Next sang Step 6, chọn Print để in luôn còn không thì bấm Edit individual letter để soạn thảo file thành phẩm. Chọn All trong hộp Merge to New documents để trộn toàn bộ danh sách đã làm.
Chúc bạn thành công

tsf
03-08-06, 01:05 PM
Đối với office XP trở về sau, cho phép nhiều khối (vùng) dữ liệu được đặt nhiều tên tương ứng, và bạn khi chọn file chỉ cần chọn tên vùng đã được đặt là được. Tuy nhiên, trên trang văn bản chính là Word, bạn nên chọn nút "abc" trên thanh công cụ mail merge để hiển thị những record bạn cần in thôi, trường hợp bạn muốn in tất tần tật thì chọn nút "Merge" thì nó sẽ cho bạn một file mới và bạn có thể lưu file này.
Có một điều bạn nên chú ý đến các dữ liệu kiểu số như number, date,...thì cái này hơi phiền bạn ạ, mà tôi không biết tại sao; tôi đã hỏi nhiều người nhưng có lúc được lúc không.
Riêng trường hợp này, bạn có thể thiết kế file "lần đầu" trên Excel 2000, sau đó lưu lại trên Excel XP trở về sau, rồi bạn tiến hành như các bước đã hướng dẫn ở trên, bạn sẽ được các con số hiển thị trên word như 25.000.000 thay vì 25000000 (khó coi đúng không).
Chúc bạn thành công.

Pansy_flower
03-08-06, 07:19 PM
Có 2 cách làm như sau:

1. Gõ trực tiếp: {=tên field\#"#,###,###"}

2. Bạn click chuột phải, chọn edit field.
Ở hộp thoại field name chọn formular.
Click nút fomular bên tay phải.
Ở hộp thoại formular, bạn gõ =tên field
Ở hộp thoại number format, bạn gõ: #,###,###
Click ok là xong.

3.Bạn cũng có thể thêm đơn vị tiền tệ ở phía sau bằng cách gõ thêm vào.
Vd: {=lcb\#"#,###,###vnđ"} --> 900,000vnđ

LikeIt
04-08-06, 07:28 AM
Ngoài ra có thêm một cách bạn chọn thêm một cột trong file excel, sau đó sử dụng hàm làm tròn để cắt bớt số thập phân theo ý muốn. VD: bạn có một ô chứa kết quả VD D2 chẳng hạn, bạn làm thêm cột E2 và đặt công thức (=round(E2,2) rồi fill down cả cột theo công thức trên, sau đó sử dụng cột E để đưa kết quả thay cho cột D bạn sẽ có kết quả như ý.

Cách 2 của Secret_grass rất hay, đơn giản và rất thoả mãn, bạn chỉ cần xử lý trên word là ok.

Tôi xin bổ sung thêm một dạng sau khi làm hàm Round xong bạn nên chuyển đổi dữ liệu từ dạng numberic thành text thì sẽ an toàn hơn. VD tại ô E2 có dữ liệu ta sẽ chuyển đổi dạng text như sau: (=text(E2,"#.##0,00_);(#.##0,00)'') . Sau đó bạn sẽ thấy kết quả hiện thị lên trên word ưng ý. Chúc bạn thành công

tsf
07-08-06, 05:16 PM
Có 2 cách làm như sau:

1. Gõ trực tiếp: {=tên field\#"#,###,###"}

2. Bạn click chuột phải, chọn edit field.
Ở hộp thoại number format, bạn gõ: #,###,###
Click ok là xong.

3.Bạn cũng có thể thêm đơn vị tiền tệ ở phía sau bằng cách gõ thêm vào.
Vd: {=lcb\#"#,###,###vnđ"} --> 900,000vnđ

Thú thật các bạn, cách này tôi đã thử làm ở tận 3 máy khác nhau mà không hề cho ra kết quả, không hiểu tại sao.

Pansy_flower
08-08-06, 05:56 PM
Thú thật các bạn, cách này tôi đã thử làm ở tận 3 máy khác nhau mà không hề cho ra kết quả, không hiểu tại sao.

Thú thật với anh là, trước khi post bài em đã check lại rồi và kết quả vẫn ok. Chắc tại anh sử dụng ko đúng kỹ thuật thui.:{{ (Hay chọt em quá à.)

tsf
09-08-06, 03:51 PM
Em Bãi cỏ đen ơi,
Đụng em còn chưa được, nói chi "chọt" em.

ngothehoahanoi
21-08-06, 10:55 PM

Mình thì làm được nhưng chỉ là dấu phảy "9,000,000" còn muốn chuyển sang dấu chấm thì lại không được. MÌnh đã vào Regional and language để thay đổi dấu phảy sang dấu chấm nhưng không được Nó báo lỗi mà không biết ở đâu.

vnn160
14-08-07, 10:06 AM
Viec cua Ban da lam cho nhieu cao thu dau dau, sau thoi gin gan 03 nam toi moi tim ra ....
Thi that la don gian ...............
Nhin trong Excel nhu the nao thi Merge ra the ay, Ban chi can chen them 01 dong trong tren cot tieu de nen khi Merge phai tang them 01 recode
Chuc cac ban thanh cong

NBNguyen
24-08-07, 09:55 PM
Bạn Nguyễn Hương Thơm ơi, bài bạn viết về các bước thực hiện Mail merge rất rõ ràng. Bạn có thể trình bày rõ hơn về cách trình bày 2 hay nhiều Mail Merge trên 1 trang văn bản A4 giúp mình được không ? (Khi Merge ở Word dù văn bản chỉ có 2 dòng nó cũng chỉ thể hiện trên 1 trang thôi). Trước đây trên bào LBMVT có giới thiệu mà mìnhl àm chẳngđược

LikeIt
24-08-07, 10:07 PM
Bạn Nguyễn Hương Thơm ơi, bài bạn viết về các bước thực hiện Mail merge rất rõ ràng. Bạn có thể trình bày rõ hơn về cách trình bày 2 hay nhiều Mail Merge trên 1 trang văn bản A4 giúp mình được không ? (Khi Merge ở Word dù văn bản chỉ có 2 dòng nó cũng chỉ thể hiện trên 1 trang thôi). Trước đây trên bào LBMVT có giới thiệu mà mìnhl àm chẳngđược

Bạn upload một Vd cụ thể của bạn lên đi, mình làm cho, nhớ là phải có 1 file excel đó là file data, còn file word thì là file report form. Tùy bạn thiết kế thế nào cũng đc miễn là phải có hai file theo nhu ý tưởng của bạn về kiểu dữ liệu và format.
Mến

mailunglinh
24-08-07, 10:36 PM
Sẳn đây cho em hỏi thêm: nếu như trang in bên word chỉ chiếm có 1/2 trang A4 thì có cách nào để in 2 recode (cả trang A4) cùng trên 1 trang A4 cho 1 lần in không. vì nếu in 1 lần chỉ có nửa trang A4 thì rất mất thời gian.

NBNguyen
25-08-07, 09:23 PM
Bạn Thơm thân: Rất cám ơn vì bạn đã nhiệt tình giúp. File Word của mình là:Bài toán 1 : Một khối hộp chữ chữ nhật có chiều dài là 2 ; chiều rộng là 1.2 ; chiều cao là 1.5 . Tính thể tích ?
ĐS : Thể tích là 3.5999999999999996
File Excel có các cột: STT; Dài; Rộng; cao; Thể tích. Với 3 số thứ tự là 1,2,3 tương ứng 3 bài được Merge. Bài 1 chiều dài là 2; rộng 1.2 ; cao 1.5. bài 2 (STT 2) dài 2; rộng 1.6 ; cao 1.8. Bài 3 ...vân vân...Khi Merge xong, 3 bài toán (STT từ 1 đến 3) nằm trên 3 trang giấy. Lãng phí quá. Mình muốn chỉ ở trên 1 trang giấy thôi! Có 1 bạn nữa cũng quan tâm đến vấn đề này đấy! Còn nữa, sao số ở Excel thì bình thường (thể tích tính được ở bài 1 nói trên là 3.6 mà qua Word thì ra 3.59999... lạ quá nhỉ?)

LikeIt
26-08-07, 10:44 AM
Bạn Thơm thân: Rất cám ơn vì bạn đã nhiệt tình giúp. File Word của mình là:Bài toán 1 : Một khối hộp chữ chữ nhật có chiều dài là 2 ; chiều rộng là 1.2 ; chiều cao là 1.5 . Tính thể tích ?
ĐS : Thể tích là 3.5999999999999996
File Excel có các cột: STT; Dài; Rộng; cao; Thể tích. Với 3 số thứ tự là 1,2,3 tương ứng 3 bài được Merge. Bài 1 chiều dài là 2; rộng 1.2 ; cao 1.5. bài 2 (STT 2) dài 2; rộng 1.6 ; cao 1.8. Bài 3 ...vân vân...Khi Merge xong, 3 bài toán (STT từ 1 đến 3) nằm trên 3 trang giấy. Lãng phí quá. Mình muốn chỉ ở trên 1 trang giấy thôi! Có 1 bạn nữa cũng quan tâm đến vấn đề này đấy! Còn nữa, sao số ở Excel thì bình thường (thể tích tính được ở bài 1 nói trên là 3.6 mà qua Word thì ra 3.59999... lạ quá nhỉ?)

Lần sau bạn chịu khó mô tả ngay trên file VD đính kèm thì tiện hơn. Mình gửi VD lên ko biết có đúng ý bạn chưa?

Còn về vấn đề làm sao cho nó in vào một trang giấy thì mình chưa thực hành bao giờ, có lẽ cái ngày thử hỏi các bác cao thủ trên diễn đàn xem sao? Còn mình thương làm thủ công thì mình sẽ export ra các bản từ số 1...3 chẳng hạn, sau đó mình vào insert/file và nói chung rất nhanh chỉ khoảng 3 cái kích chuột là đc. Bạn thử xem thêm nhé.
Brgds

NBNguyen
31-08-07, 10:02 PM
Bạn NHThơm thân: Mình gửi 2 file (File dữ liệu ở Excel và File Merge ở Word) để bạn xem: Khi Merge xong, 3 bài toán (STT từ 1 đến 3) nằm trên 3 trang giấy của File Word. Lãng phí quá. Mình muốn chỉ ở trên 1 trang giấy thôi! Còn nữa, sao số ở Excel thì bình thường (thể tích tính được ở bài 1 nói trên là 3.6 mà qua Word thì ra 3.59999... lạ quá nhỉ?). Cám ơn nhiều!

LikeIt
01-09-07, 09:05 AM
Bạn NHThơm thân: Mình gửi 2 file (File dữ liệu ở Excel và File Merge ở Word) để bạn xem: Khi Merge xong, 3 bài toán (STT từ 1 đến 3) nằm trên 3 trang giấy của File Word. Lãng phí quá. Mình muốn chỉ ở trên 1 trang giấy thôi! Còn nữa, sao số ở Excel thì bình thường (thể tích tính được ở bài 1 nói trên là 3.6 mà qua Word thì ra 3.59999... lạ quá nhỉ?). Cám ơn nhiều!

Chào bạn, do mấy hôm mình ko vòa đc GPE, hôm nay mới trả lời bạn đc. Bạn xem VD của bạn, mìn đang làm rồi nhé. Thân

dvu58
01-09-07, 09:38 AM

Vấn đề này mình đã hỏi rồi nhưng chưa thấy cao thủ nào trả lời nguyên nhân và cách khắc phục.

Đúng như NBNguyen gặp phải, mình đã vào Format Number xem vì sợ rằng mình format chưa đúng, nhưng thấy bình thường, rất đúng. Nhưng khi mail merge sang word thì vẫn xuất hiện 1 dãy thập phân dài dằng dặc kỳ lạ!!!

Mong các cao thủ tiếp tục nghiên cứu và trả lời giúp với.

vuyenthao
13-09-07, 10:29 AM
Cac ban chi giup cach lam sao de co 1 trang A4 chua 3 tai lieu tron (tiet kiem giay). Thanks

minhlev
13-09-07, 10:57 AM
Bạn xem thử file tôi gửi kèm theo đã đúng ý chưa nhé (nhớ copy file data.xls vào máy nhé).

duongsatdn
13-09-07, 11:15 AM
Đường dẫn trong file Merge.doc của minhlev là C:\data.xls. Khi bạn giải nén xong và chạy file doc thì nó sẽ hỏi đường dẫn đến data.xls, bạn tìm đến vị trí thư mục Merge mới giải nén và load lại file data.xls.

vuyenthao
13-09-07, 09:01 PM
Phiền bạn chỉ giúp cách thực hiện (mình dùng Office 2003). thanks

duongsatdn
14-09-07, 09:53 AM
Tham khảo tại : http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=27231#post27231
và http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...ead.php?t=3712 (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3712)

chimse231
17-09-07, 09:35 AM
--=-- Hi! Tại hạ là 1 nhân mới toe, xin được gửi lời chào đến toàn thể các huynh đệ. Nghe đến cái anh chàng mail merge, đề tài khá thú vị em cũng muốn góp vui tí.
Mail merge theo em hiểu thì nó là một công cụ Link giữa word và excel khá hữu hiệu. Nó vừa giúp chúng ta quản lí theo dõi được một cách nhanh nhất, hiệu quả nhất danh sách các trường trên excel, đồng thời giúp chúng ta giảm thiểu được thời gian tạo văn bản trên word đối với những mẫu văn bản giống nhau, và có thể lưu các văn bản đó thống nhất trên một trang. Nói chung công dụng của mail merge là rất đáng kể, đặc biệt trong việc quản lý hành chính.
Cách sử dụng mail merge rất đơn giản như sau:
- Bước 1: Tạo các trường trên bảng tính excel (các trường này sẽ được tạo tương ứng với các thông tin cần điền bên bản word)
- Bước 2: Điền các thông tin tương ứng vào các trường (lưu ý: vì sẽ dùng bảng excel này nhiều lần, mỗi khi fát sinh một yêu cầu mới nên ở các cột a1 đến i1, j1,...chúng ta nên đặt kí hiệu tương ứng cho mỗi cột, chẳng hạn: f1, f2,...fn,... để link cho dễ). Sau khi điền xong thông tin thì save và đóng bản excel lại.
- Bước 3: Mở bản word đã định dạng tương ứng với bản excel ra (lưu ý bản word này để trống những fần cần điền thông tin ra). Vào Tools/Letters and Mailings/Mail Merge. Và đi tuần tự theo các bước hướng dẫn (từ bước 1 đến bước 6). Cụ thể:
+ Step 1 of 6: thông thường ta chọn letters --> chuyển sang step 2
+ Step 2 of 6: chọn use the current document
+ Step 3 of 6: chọn browse rồi conect với tài liệu excel tương ứng
+ Step 4 of 6: lựa chọn fần nào cần insert từ excel vào word
+ Step 5 of 6: Insert những thông tin từ các trường trong bản excel vào những chỗ trống trong bản word ( ví dụ: Phần họ tên trong word sẽ được insert tương ứng với cột f1: cột mà có thông tin về ngày sinh)
+Step 6 of 6: Hiển thị kết quả: tất cả những kí tự f1,...fn sẽ được chuyển thành những thông tin tương ứng, fù hợp
Đọc đến đây, chắc nhiều bạn thắc mắc là cần gì fải làm như thế cho fức tạp, điền luôn vào word cho nhanh. Nhưng đó chỉ là lần đầu tiên. Còn những lần tiếp theo khi fát sinh một bản word có cấu trúc tương tự, chỉ thay đổi thông tin về các trường thì mọi việc sẽ rất đơn giản, bạn chỉ việc nhập thông tin vào bảng excel, save và đóng nó lại. Mở bản word lúc trước ra nó sẽ tự động hiển thị thông tin vừa nhập ở bên excel. Rất nhanh và tiện lợi. Đặc biệt tài liệu liên quan chỉ việc lưu trên 1 bản excel và 1 bản word, ko lo bị thất lạc thông tin>
Xin chào và chúc các bạn thành công!}}}}}

bvkhank
26-01-08, 09:24 PM
Hi all,
Help me.
Mình tạo file excel, có cột ngày. PC thì đã thiết lập hiển thị kiểu Việt Nam, tức là ngày/tháng/năm. Khi trộn file sang word thì nó lại hiển thị kiểu tháng/ngày/năm. Không biết làm thế nào?? Xin các đại cao thủ giúp đỡ.
Thank.
email: bvkhank@gmail.co (bvkhank@gmail.co)m

tigertiger
27-01-08, 10:56 AM
Hi all,
Help me.
Mình tạo file excel, có cột ngày. PC thì đã thiết lập hiển thị kiểu Việt Nam, tức là ngày/tháng/năm. Khi trộn file sang word thì nó lại hiển thị kiểu tháng/ngày/năm. Không biết làm thế nào?? Xin các đại cao thủ giúp đỡ.
Thank.
email: bvkhank@gmail.co (bvkhank@gmail.co)m

Bạn không đọc post4 của SG thì hỉu rùi

thử cách này xem sao, ở MsWORD

Có 2 cách làm như sau:
C1. Gõ trực tiếp: {=tên field\#"dd/mm/yyyy"}

C2. Bạn click chuột phải, chọn edit field.
Ở hộp thoại number format, bạn gõ: dd/mm/yyyy
Click ok là xong.

.

bvkhank
28-01-08, 02:55 AM
không hiểu sao không làm được, các bạn chỉ dẫn cụ thể hơn cho mình không, vì trình độ vi tính của mình là "con gà" mà. Cám ơn nhìu

TranThanhPhong
28-01-08, 08:21 AM
không hiểu sao không làm được, các bạn chỉ dẫn cụ thể hơn cho mình không, vì trình độ vi tính của mình là "con gà" mà. Cám ơn nhìu

Bạn xem file và làm theo nhé, cẩn thận 2 chữ MM nhé (phải in hoa).

Cú pháp cho field dạng date time là:
{MERGEFIELD "NamSinh" \@ "dd/MM/yyyy"}

Date-Time Picture (\@) field switch

Specifies the display of a date or time. This switch is called a "picture" switch because you use symbols to represent the format of the field result (field results: Text or graphics inserted in a document when Microsoft Word carries out a field's instructions. When you print the document or hide field codes, the field results replace the field codes.).

For example, the switch \@ "dddd, MMMM d, yyyy" in the field { DATE \@ "dddd, MMMM d, yyyy" } displays "Friday, November 24, 2000." Combine the following date and time instructions — day (d), month (M), and year (y); hours (h) and minutes (m) — to build a date-time picture. You can also include text, punctuation, and spaces.
Date instructions

Month (M)

The letter "M" must be uppercase to distinguish months from minutes.

M
Displays the month as a number without a leading 0 (zero) for single-digit months. For example, July is "7".
MM
Displays the month as a number with a leading 0 (zero) for single-digit months. For example, July is "07".
MMM
Displays the month as a three-letter abbreviation. For example, July is "Jul".
MMMM
Displays the month as its full name.

Day (d)

Displays the day of the month or the day of the week. The letter "d" can be either uppercase or lowercase.

d
Displays the day of the week or month as a number without a leading 0 (zero) for single-digit days. For example, the sixth day of the month is displayed as "6".
dd
Displays the day of the week or month as a number with a leading 0 (zero) for single-digit days. For example, the sixth day of the month is displayed as "06".
ddd
Displays the day of the week or month as a three-letter abbreviation. For example, Tuesday is displayed as "Tue".
dddd
Displays the day of the week as its full name.

Year (y)

Displays the year as two or four digits. The letter "y" can be either uppercase or lowercase.

yy
Displays the year as two digits with a leading 0 (zero) for years 01 through 09. For example, 1995 is displayed as "95", and 2006 is displayed as "06".
yyyy
Displays the year as four digits.

Time instructions

Hours (h)

A lowercase "h" bases time on the 12-hour clock. An uppercase "H" bases time on the 24-hour, or military, clock; for example, 5 P.M. is displayed as "17".
Picture items

h or H
Displays the hour without a leading 0 (zero) for single-digit hours. For example, the hour of 9 A.M. is displayed as "9".
hh or HH
Displays the hour with a leading 0 (zero) for single-digit hours. For example, the hour of 9 A.M. is displayed as "09".

Minutes (m)

The letter "m" must be lowercase to distinguish minutes from months.
Picture items

m
Displays minutes without a leading 0 (zero) for single-digit minutes. For example, { TIME \@ "m" } displays "2".
mm
Displays minutes with a leading 0 (zero) for single-digit minutes. For example, { TIME \@ "mm" } displays "02".

AM/PM and other text and punctuation

Displays A.M. and P.M. in one of four formats. To change the A.M. and P.M. symbols for Microsoft Windows, change the regional settings in Windows Control Panel.

Picture items for A.M. and P.M. display

AM/PM
Displays A.M. and P.M. as uppercase. For example, { TIME \@ "h AM/PM" } displays "9 AM" or "5 PM".
am/pm
Displays A.M. and P.M. as lowercase. For example, { TIME \@ "h am/pm" } displays "9 am" or "5 pm".
A/P
Displays A.M. and P.M. as abbreviated uppercase. For example, {} displays "9 A" or "5 P". TIME \@ "h A/P"
a/p
Displays A.M. and P.M. as abbreviated lowercase. For example, {} displays "9 a" or "5 p". DATE \@ "h a/p"

Picture items for other text display

'text'
Any specified text in a date or time. Enclose the text in single quotation marks. For example, { TIME \@ "HH:mm 'Greenwich mean time' " } displays "12:45 Greenwich mean time".
character
Includes the specified character in a date or time, such as a : (colon), - (hyphen), * (asterisk), or space. For example, { DATE \@ "HH:mm MMM-d, 'yy" } displays "11:15 Nov-6, '95".
`numbereditem`
Includes in a date or time the number of the preceding item that you numbered by using the Caption command on the Insert menu (Reference submenu), or by inserting a SEQ field. Enclose the item identifier, such as "table" or "figure," in grave accents (`). Microsoft Word displays the sequential number in arabic numerals. For example, { PRINTDATE \@ "'Table' `table` 'was printed on' M/d/yy" } displays "Table 2 was printed on 9/25/95".

Note Quotation marks are not required around simple date-time pictures that do not include spaces or text — for example, { DATE \@ MM/yy }. For more complex date-time pictures and those that include spaces or text, enclose the entire date-time picture in quotation marks, for example, {}. Microsoft Word adds quotation marks to date-time picture switches if you insert a field by using the Date and Time command or the Field command (Insert menu).

DATE \ @ "dddd MMMM d, yyyy', at' h:mm"

TP.

bvkhank
28-01-08, 07:48 PM
Cám ơn cả nhà,
Vấn đề ở chỗ edit field phải cho ký tự @ chứ không phải #, mình đã hiển thị được ngày/tháng/năm
Phải bảo sếp thưởng Tết mới được

tigertiger
29-01-08, 09:56 AM
Cám ơn cả nhà,
Vấn đề ở chỗ edit field phải cho ký tự @ chứ không phải #, mình đã hiển thị được ngày/tháng/năm
Phải bảo sếp thưởng Tết mới được

Đúng rùi, @ - tigertiger nhầm

huycoi5
30-04-08, 10:46 PM
E có vấn đề này, các bác chỉ giúp:
Một số dữ liệu từ Excel của em giá tri ko hiện (tức là = 0)
Khi sang word nó hiện = 0.
Nhưng em ko muốn nó hiện số 0 nếu giá trị đó = 0 thì làm thế nào?

boyxin
30-04-08, 11:01 PM
Có thể tham khảo cái này nữa nè Merge.rar (http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=9782&d=1209537247)

huycoi5
30-04-08, 11:05 PM
Có thấy gì đâu bác, giống cái bác gửi em mà.
E bây giờ chỉ còn mỗi vấn đề là : ko muốn hiện các giá trị 0 thôi

huycoi5
01-05-08, 02:29 AM
Nhờ các bác chỉnh giúp.
E ko muốn hiển thị số 0 ở trong bản word.

cadafi
02-05-08, 11:39 PM
Nhờ các bác chỉnh giúp.

Có thấy số 0 nào trong file bạn đâu mà giúp. Mà mình cũng thử rối, bỏ trống ô trong excel thì qua word nó cũng cho giá trị là rỗng chứ có để là số 0 đâu cà.

boyxin
03-05-08, 12:00 AM
Nhờ các bác chỉnh giúp.
muốn hiển thị số 0 ở trong bản word còn khó hơn nhiều so với việc xóa số 0 đi

huycoi5
03-05-08, 08:11 AM
Trời ơi.
Cảm ơn bác boyxin nhiều lắm lắm.

Nhưng mà giá như bác giải thích cho em cách chỉnh thế nào thì tốt :D

E còn câu hỏi nữa, cái này chắc là lần cuối cùng.
Làm thế nào để file word ko hỏi file excel mỗi khi mở? Sao nó ko tự cập nhập mỗi khi file excel cập nhập? (file excel và file word luôn để cùng 1 thư mục)

bvkhank
21-05-08, 10:26 PM
bạn xem lại cách xây dựng văn bản trộn, file excel không nên đặt password

hoacomay
04-06-08, 01:55 PM
Tôi đã làm theo cách hướng dẫn của Thơm nhưng vẫn không merge được. Các cao thủ có thể giúp tôi được không ? Những chỗ highlight xanh là những chỗ cần chèn. Cảm ơn cả nhà trước.

boyxin
04-06-08, 06:03 PM
Tôi đã làm theo cách hướng dẫn của Thơm nhưng vẫn không merge được. Các cao thủ có thể giúp tôi được không ? Những chỗ highlight xanh là những chỗ cần chèn. Cảm ơn cả nhà trước.

hoacomay xem đã được chưa ?

hoacomay
05-06-08, 08:16 AM
Cảm ơn boyxin, mình đã làm được rùi. Tuy nhiên mình chưa fomart lại được con số %. Khi insert vào word, thi một dãy số hiên ra. Không biêt làm thế nào để khắc phục lỗi đó nhỉ ?

huuqui_nguyen
13-06-08, 04:10 PM
Tôi làm như bạn nhưng khi có số thập phân là số 0 đứng đằng trước thì không hiển thị được số 0. Ví dụ: 0.15 thì hiển thị .15. Mong các bạn giúp với

hung007007
01-07-08, 04:08 PM
Giấu số 0 + làm tròn + phân cách nghìn triệu tỷ: {=MERGEFIELD "Tên trường" \# "#,###" }
Để số 0 + làm tròn + phân cách nghìn triệu tỷ: {=MERGEFIELD "Tên trường" \# "#,##0" }
Phần trăm + làm tròn 2 số sau dấu thập phân {=MERGEFIELD "Tên trường" \# "0.00%" }
(Chú ý, bấm Ctrl - F9 rồi paste cái kia vào, không bao gồm { và } đã có sẵn.

vancong
18-07-08, 03:26 PM
mình mong các bạn diễn đàn giúp đỡ mình trong quá trình trộn thư giũa Word và Excel

huycuongxd
18-07-08, 03:47 PM
Bạn vancong ơi, down cái này về mà nghiên cứu nè. Chúc thành công!

kittulip
07-08-08, 12:02 PM
Có một cách rất đơn giản để giữ nguyên định dạng từ exell sang word
1. Sheet bạn cần merge phải là sheet 1 (sheet đầu tiên của wordbook)
2. Bạn mở word, vào Tool - Option, chọn thẻ General
nhấp stick vào:"Confirm conversion at Open"
3. Xong bạn tắt word (Lưu ý: cái này chỉ cần làm 1 lần cho tất cả)
4. Bạn mở mailmerge, ở bước 3 của mail merge, khi bọn chọn 1 file excell xong rồi, nó sẽ xuất hiện hộp thoại:
Confirm data source
Bạn chọn: MS Excel Worksheets via DDE (*.xls)
nhấp ok
thế là xong.

Tất cả những gì bạn định dạng bên excell sẽ cuyển tải hoàn toàn qua word (nhất là định dạng số)

htv215
20-10-08, 10:38 AM
Mình đang mailmerge 1 cột trong excel là trường date, nhưng khi merge qua word nó lại cho ra mấy con số không ra ngày, có bạn nào giúp mình với.
vd : trong excel ngày 10/10/2008 , merge qua word hiển thị 36521 . Làm sao cho nó ra đúng 10/10/2008 đây

bvkhank
12-12-08, 12:48 AM
bạn đọc lại trang 3 của chủ đề này, mình đã gặp tình huống gần giống, xem có được không?

le anh hai
03-07-09, 04:38 PM
mình cần làm giống như file giống như (boyxin xoa so 0 khi Excel Merge to Word.rar) hiện lên nếu như hộ có 01 thửa đất thì chỉ có 01 dòng, còn nếu có 02 thửa đất thì hiện lên 02 dòng .... xin chỉ giáo và nếu có thể thì cho mình xin số đt mình sẽ gọi lại để nhờ bạn giúp đỡ. Em đã làm thành công rồi,

le anh hai
03-07-09, 05:18 PM
đã làm được rồi xin cám ơn chẳng ai giúp em cả, lại phải mất công mò mới ra

Kế Toán Già Gân
10-08-09, 09:53 PM
Mình có files này bị 2 cái lỗi :

1.- Lỗi sao chỉ hiển thị số 0 mặc dù đã định dạng là kiểu text

Không rõ sao ở cột số CMND trong file excel cột D - CMND, dữ liệu là text nhưng khi mail merge qua bản word sao không hiển thị được đầy đủ thông tin vậy
Ví dụ :
024886885 - qua word chỉ hiển thị là 0 ----> dòng 22 cột D và tương tự dòng 23, 12,13 và 19

2.- Lỗi khi mở file excel có Dùng Addin AnalysisToolPak

Mỗi lần mở files lên đều bị báo lỗi. Cứ hỏi Update, D'ont update.
Trong phần add-ins mình đã chọn và đánh dấu check vào AnalysisToolPak rồi

Không rõ, nguyên nhân và xin chỉ dẫn hướng khắc phục

Cột I và J sao lại hiển thị ở ô công thức như thế này

C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\LIBRARY\Analysis\ATPVBAEN.XLA'!EDA TE(H2,K2)-1
Thay vì ô công thức phải hiện : EDATE(H2,K2)-1

C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\LIBRARY\Analysis\ATPVBAEN.XLA'!EDA TE(H2,L2*12)-1
Thay vì ô công thức phải hiện : =EDATE(H2,L2*12)-1

Chân thành cám ơn.

ndu96081631
11-08-09, 11:42 AM
2.- Lỗi khi mở file excel có Dùng Addin AnalysisToolPak

Mỗi lần mở files lên đều bị báo lỗi. Cứ hỏi Update, D'ont update.
Trong phần add-ins mình đã chọn và đánh dấu check vào AnalysisToolPak rồi

Không rõ, nguyên nhân và xin chỉ dẫn hướng khắc phục

Cột I và J sao lại hiển thị ở ô công thức như thế này

C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\LIBRARY\Analysis\ATPVBAEN.XLA'!EDA TE(H2,K2)-1
Thay vì ô công thức phải hiện : EDATE(H2,K2)-1

C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\LIBRARY\Analysis\ATPVBAEN.XLA'!EDA TE(H2,L2*12)-1
Thay vì ô công thức phải hiện : =EDATE(H2,L2*12)-1

Chân thành cám ơn.
Câu 1 liên quan đến mail merge, em chưa dùng bao giờ nên không biết... còn câu 2, anh thử check vào mục Analysis Toolpak - VBA xem

http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=31012&stc=1&d=1249967196

Check xong, đóng file rồi mở lại lần nữa xem hết lổi chưa?

Kế Toán Già Gân
11-08-09, 11:54 AM
Chân thành cám ơn anh đã quan tâm đề tài và hướng dẫn cho mình.

Mình cũng đã check đánh dấu vào Analysis Toolpak - VBA nhưng có điều thấy lạ như sau :

1.- Nếu mở excel trước rồi sau đó mở tập tin lên thì OK (Không bị gì hết)
2.- Nếu mở file lên trước thì bị báo lỗi như sau :

http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=31013&stc=1&d=1249968167

Làm đi làm lại nhiều lần. Thoát đóng tập tin và reboot máy cũng báo lỗi khi mở file lên trước.

ndu96081631
11-08-09, 12:05 PM
Chân thành cám ơn anh đã quan tâm đề tài và hướng dẫn cho mình.

Mình cũng đã check đánh dấu vào Analysis Toolpak - VBA nhưng có điều thấy lạ như sau :

1.- Nếu mở excel trước rồi sau đó mở tập tin lên thì OK (Không bị gì hết)
2.- Nếu mở file lên trước thì bị báo lỗi như sau :

Làm đi làm lại nhiều lần. Thoát đóng tập tin và reboot máy cũng báo lỗi khi mở file lên trước.
Anh làm theo trình tự như vầy nha:
- Đầu tiên mở file Excel của anh lên, bấm nút Don't Update
- Vào menu Tools\Add-Ins... và check vào mục Analysis ToolPak - VBA (đương nhiên mục Analysis ToolPak vẫn được check)
- Đóng file, lưu hay không tùy ý
- Mở file lại lần nữa ===> Và kể từ lần này trở đi, khi mở file anh sẽ thấy cột I, J hiển thị bình thường và không còn báo Update nữa!

Kế Toán Già Gân
11-08-09, 01:25 PM
Đã khắc phục lỗi thứ 2 theo Thầy ndu96081631 chỉ dẫn

Cho xin hỏi thêm khi mình mở file lên nó hiện như thế này có đúng không ?
=ATPVBAEN.XLA!EDATE(H2,K2)-1 thay vì phải hiện công thức =EDATE(H2,K2)-1

http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=31019&stc=1&d=1249972802

Sau đó, di chuyển qua cell khác thì hiện thì lại bình thường

=EDATE(H2,K2)-1

Cho hỏi - có phải khi sử dụng Analysis ToolPak với hàm =edate thì nó hiện lên =ATPVBAEN.XLA!EDATE(H2,K2)-1 lúc mình tập tin đúng không ? (Xem hình minh họa)

-----

Còn lỗi 1 chưa tìm ra nguyên nhân, các dữ liệu bắt đầu bằng số 0 cột CMND thì không hiển thị đầy đủ số CMND. Chưa biết xử lý ra sao cho trường hợp này mặc dù số liệu đã định dạng bằng text.

Xin cám ơn

HideBoy
12-08-09, 10:33 AM
HB cũng đóng góp một bộ ứng dụng MailMerge: Có thể mở trực tiếp từ file Word hoặc thông qua file Excel để các bạn tham khảo. Ứng dụng này cho phép chuyển toàn bộ nội dung, định dạng từ excel sang Word.

Do sai sót khi HB nén file nên bị nhầm mong anh chị tải lại file vídụ2 ạh! Mong anh/chị load lại, xin được tạ lỗi với các anh/chị ạh!

disconnected
29-01-10, 11:33 AM
- Ai giúp em post cú pháp chính xác đối với hiển thị dấu phân cách hàng nghìn. Em đã thử theo các bài đã post nhưng không được.
- File word em tạo bảng biểu và mỗi hàng merge với một cột tương ứng bên excel nhưng đến bản ghi cao là không hiển thị theo đúng bên file excel mà chỉ hiện ra số 0 tròn trĩnh.
Bác nào giải quyết giúp em cái! Thanks các bác!

nmhanh
25-02-10, 01:21 PM
Anh chị em giúp với,

Tôi muốn khi Mail Merge dữ liệu từ file Excel sang Word những ô dữ liệu có chứa các kết quả #N/A, #ERROR, ... hay ô trống (blank) thì sẽ không in ra trong Word cũng như Word không chèn khoảng trống thay thế các ký tự hay ô trống (blank) đó.

Cảm ơn nhiều!

thivantan
25-02-10, 08:18 PM
Anh chị em giúp với,

Tôi muốn khi Mail Merge dữ liệu từ file Excel sang Word những ô dữ liệu có chứa các kết quả #N/A, #ERROR, ... hay ô trống (blank) thì sẽ không in ra trong Word cũng như Word không chèn khoảng trống thay thế các ký tự hay ô trống (blank) đó.

Cảm ơn nhiều!
Theo tôi bạn nên xử lý các ô có kết quả #N/A,#ERROR...trước khi merge, bằng cách bẫy lỗi hoặc Replace các ô đó bằng "........" chẳng hạn. Chúc vui.

nmhanh
25-02-10, 09:48 PM
Theo tôi bạn nên xử lý các ô có kết quả #N/A,#ERROR...trước khi merge, bằng cách bẫy lỗi hoặc Replace các ô đó bằng "........" chẳng hạn. Chúc vui.

Cảm ơn bạn. Tuy nhiên, nếu replace #N/A,#ERROR... bằng "...." thì khi Merge trong Word sẽ in ra "....". Trong khi, mình không muốn Word in ra các ký tự nào khác, ngay cả các ô dữ liệu trống trong Excel mình cũng không muốn Word in thành khoảng trống hay nhảy xuống dòng mà.

beduahau
26-03-10, 11:30 PM
4. Bạn mở mailmerge, ở bước 3 của mail merge, khi bọn chọn 1 file excell xong rồi, nó sẽ xuất hiện hộp thoại:
Confirm data source
nhấp ok
thế là xong.

Tất cả những gì bạn định dạng bên excell sẽ cuyển tải hoàn toàn qua word (nhất là định dạng số)

Bài của kittulip hay quá, mình đã tìm kiếm từ lâu rồi đến giờ mới tìm được. Cảm ơn nhiều nhé. Bạn nào chuyển từ excell sang word mà bị lỗi nhiều chữ số sau dấy phẩy ( dạng 35,00000001) hoặc mất dấu phẩy ngăn cách hàng nghìn (dạng 35000000 thay vì 35,000,000) thì áp dụng cách này nhé. Còn vấn đề ngày tháng khi trộn từ excell sang word, để không bị mất định dạng, chỉ cần thêm dấu ' vào trước ngày tháng. Chúc mọi người thành công.

nguyentuyen1987
30-04-10, 06:50 PM
Em cũng sử dụng cách của beduahau nhưng mà lại bị lỗi font các bác ạ.
Cả file excel và word em đều dùng time newroman.
Các bác giúp em với nhé!
Cảm ơn các bác nhiều ạ!

BuiThanhNgoc
27-05-10, 10:29 AM
Em dùng font unicode cũng bị lỗi như bác nguyentuyen1987. Thế nhưng hồi xưa, khi em dùng font .vn thì chả bị sao. Giờ phải chuyển hết sang font time newroman mới nên cơ sự thế. Các bác giúp chúng em với ! Cảm ơn các bác nhiều.

kieuhuy_bmt
16-09-10, 08:44 AM
Chào Bạn,

Về vấn đề này tôi đã từng làm và muốn cùng share với bạn. Nếu bạn đang dùng Office XP thì làm như thế này.

1. Tạo file Excel trước, có các cột theo ý của bạn, ví dụ file Excel có tên Danhmuc.xls có các cột sau tương ứng với cột A/B/C/D, sau đó save file này vào đâu đó trên ổ cứng ID/ Hoten/ Ngaysinh/Dia chi /...

2. Mở Word, soạn sẵn form của văn bản cần trộn, lưu ý để trống những chỗ cần điền văn bản tự động vào

3. Chọn menu Tool/Letter and mailing/Mail Merge Wizard...

4. Task pane của Word xuất hiện cho bạn chọn các thông số trộn, ví du bạn chọn Letter, sau đó bấm Next.

5. Ở bước tiếp theo chọn Use the Current Document, bấm Next: select recipients...

6. Chọn tiếp Use an existing list, sau đó bấm vào link Browse ở bên dưới.

7. Hộp thoại Select Data Source xuất hiện, bạn chọn Excel files trong hộp list box Files Of Type, sau đó chỉ đến file Excel của bạn (Ví dụ file Danhmuc.xls đã nói ở trên).

8. Hộp thoại Select Tables xuất hiện, bạn ghi danh mục đó ở sheet nào thì chọn sheet đó, ví dụ sheet1$. (nếu dòng đầu tiên của file Excel có tên các cột như đã nói ở trên thì bấm vào ô checkbox First row of data contains column headers

9. Hộp thoại Mail Merge Recipients xuất hiện cho bạn chọn các dòng muốn đưa vào mail, mặc định thì chọn tất. Nhấp OK

10. Sau đó toàn bộ các hộp thoại biến mất và màn hình lại như... chưa có gì xảy ra cả. Nếu bạn bấm next: write your letter luôn ở task pane thì không có gì xảy ra đâu.

11. Chọn menu View/Toolbars/Mail Merge để xuất hiện thanh công cụ trộn mail.

12. Di chuyển đến các chỗ cần điền đang để trống , bấm nút Insert Merge Field (Ngay bên trái nút Insert Word Field) trên thanh công cụ Mail Merge mới xuất hiện đó để xuất hiện hộp thoại Insert Merge Field. Chọn nút Database Fields, bạn sẽ thấy tên các cột của bạn.

13. Bây giờ chọn từng tên một, bấm Insert, xong bấm Close để di chuyển đến chỗ mới, lặp lại bước 11 trên đây đến khi chèn được hết các cột vào đúng từng chỗ tương ứng. Sau đó mới bấm Next trên Task Pane. Bấm Next : Preview your letters luôn, vì chắc bạn không có gì cần quan tâm đến Step 4 này đâu.

14. Qua step 5, nếu bạn ưng ý rồi thì Bấm Next sang Step 6, chọn Print để in luôn còn không thì bấm Edit individual letter để soạn thảo file thành phẩm. Chọn All trong hộp Merge to New documents để trộn toàn bộ danh sách đã làm.
Chúc bạn thành công

Xin mọi người bỏ quá! Hiện tôi đang dùng OF 2007 muốn làm theo hướng dẫn trên xong tìm mãi chưa ra các thanh công cụ trên. Mong được mọi người chỉ giáo.

Panda83
12-11-10, 11:52 AM
Mình đang gặp khó khăn trong 2 vấn đề về Mail Merger, mong các bạn chỉ cho mình phương pháp làm để mình hoàn thành HĐLĐ cho mấy trăm nhân viên :((
- Sau khi làm Mail Merger sang Word thì ngày tháng năm lại là con số (mà bên excel mình đã định dạng rồi)
- Trên Excel mình lại thêm dấu ' nhưng qua bên Word thì lại là giờ "12:00:00 AM"
Làm mình từ sáng giờ chẳng thế làm gì chỉ ngồi sửa từ word sang excel mà cũngc hẳng ra kết quả,
Giờ lên đây nhờ mọi người giúp đỡ mình cho việc in HĐLĐ được hoàn hảo
Xin chân thành cám ơn ^^

TranThanhPhong
12-11-10, 03:24 PM
Mình đang gặp khó khăn trong 2 vấn đề về Mail Merger, mong các bạn chỉ cho mình phương pháp làm để mình hoàn thành HĐLĐ cho mấy trăm nhân viên :((
- Sau khi làm Mail Merger sang Word thì ngày tháng năm lại là con số (mà bên excel mình đã định dạng rồi)
- Trên Excel mình lại thêm dấu ' nhưng qua bên Word thì lại là giờ "12:00:00 AM"
Làm mình từ sáng giờ chẳng thế làm gì chỉ ngồi sửa từ word sang excel mà cũngc hẳng ra kết quả,
Xin chân thành cám ơn ^^

Cách nhanh nhất là bạn tạo cột phụ cho Ngày tháng năm theo dạng Text ==> =" " & (cột ngày tháng năm cũ)
Sau đó Merge dùng cột phụ này thay cho cột Ngày tháng năm chính thức.

Thân,
Thanh Phong

PS: Mặc dù bên Word cũng có hỗ trợ định dạng dữ liệu Date/Time tuy nhiên rất dễ xảy ra lỗi nếu làm không tốt.

Panda83
19-11-10, 04:42 PM
@ Tranthanhphong: Cám ơn bạn nhiều nhé, vậy mà mình không nghĩ ra, hihi...

khoilt
02-12-10, 10:51 AM
http://www.giaiphapexcel.com/forum/images/misc/quote_icon.png Nguyên văn bởi Panda83 http://www.giaiphapexcel.com/forum/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=278673#post278673)
Xin chân thành cám ơn ^^

Cách nhanh nhất là bạn tạo cột phụ cho Ngày tháng năm theo dạng Text ==> =" " & (cột ngày tháng năm cũ)
Sau đó Merge dùng cột phụ này thay cho cột Ngày tháng năm chính thức.

Thân,
Thanh Phong

PS: Mặc dù bên Word cũng có hỗ trợ định dạng dữ liệu Date/Time tuy nhiên rất dễ xảy ra lỗi nếu làm không tốt.
Mình cũng gặp phải lỗi tương tư, làm theo cách của ban nhưng không biệt làm thế nào để hiện được Format Đ/MM/YYYY trong Word

hlam244
04-04-11, 07:53 AM
Các pro vào giúp em với, em muốn tạo khoảng trắng trong phần Word thì phải dùng lệnh gì?tại em đang làm số liệu năm sinh, nhưng 1 số người chưa có, nên muốn có khoảng trắng để khi in ra rồi mình viết vào sau ây

honglanhs
02-06-12, 11:49 AM
minh cung gap van de nhu panda83, minh da thu nhieu cach roi nhung van k duoc. Giup minh voi
hu hu !

app
02-06-12, 01:19 PM
minh cung gap van de nhu panda83, minh da thu nhieu cach roi nhung van k duoc. Giup minh voi
hu hu !
Tạo ra một cột phụ (cột phụ nên đặt ở bên phải cột cuối cùng và không cần định dạng để có thể xoá đi khi xong việc). Đặt tiêu đề cột phụ liên tưởng đến cột dữ liệu chính, ví dụ "Ngày tháng nháp". Lập công thức ở cột phụ đó theo 1 trong 2 công thức sau:

=TEXT(DAY(NGAY) & "/" & MONTH(NGAY) & "/" & YEAR(NGAY);"DD/MM/YYYY")

=DAY(NGAY) & "/" & MONTH(NGAY) & "/" & YEAR(NGAY)
Khi mail-merge thay vì dùng cột chính ta dùng cột phụ thay thế.

tvquan41
03-06-12, 02:13 PM
Các pro vào giúp em với, em muốn tạo khoảng trắng trong phần Word thì phải dùng lệnh gì?tại em đang làm số liệu năm sinh, nhưng 1 số người chưa có, nên muốn có khoảng trắng để khi in ra rồi mình viết vào sau ây

Bạn có thể dùng định dang Tab bên word hoặc dùng dấu .............. trong excel thay thế dữ liệu chưa có.

Kế Toán Già Gân
03-06-12, 03:04 PM

Tạo ra 1 cột phụ như app nói, ví dụ: tại cột E1 có dữ liệu ngày tháng năm và tại cột F1 ta sử dụng công thức sau: =TEXT(E1;"dd/mm/yyyy") và ở Word ta sẽ mail merge của cột F1 như ý.
Trường hợp không có dữ liệu thì bỏ trống rồi điền sau

sumo
03-06-12, 11:16 PM
Mình có quản lý phần số sổ bảo hiểm xã hội và số CMTND: Nhiều trường hợp có số 0 đằng trước VD: 01258965 mình đã định định dạng lại số ở trong excel là kiểu text rồi nhưng sang word vẫn bị mất số 0 ở đầu ( chỉ còn mỗi số 1258965), có bạn nào biết cách khắc phục thì chỉ hộ tớ với

hoangvuluan
03-06-12, 11:48 PM
Mình có quản lý phần số sổ bảo hiểm xã hội và số CMTND: Nhiều trường hợp có số 0 đằng trước VD: 01258965 mình đã định định dạng lại số ở trong excel là kiểu text rồi nhưng sang word vẫn bị mất số 0 ở đầu ( chỉ còn mỗi số 1258965), có bạn nào biết cách khắc phục thì chỉ hộ tớ với
nhập thêm dấu nháy (') trước số, ví du: '01258965

Ngoài ra, nếu muốn định dạng ngày bên word thì làm như sau:
Ví dụ: đã chèn 1 field kiểu ngày (tên là "date") vào Word
chọn giá trị của field cần định dạng (nếu chưa hiển thị mã field) thì nhấn Shift-F9
{MERGEFIELD "date"}
sửa thành {MERGEFIELD "date" \@ "d-MMM-yyyy"} nhấn F9 sẽ cho ra kết quả là: 6-May-2012
hoặc {MERGEFIELD "date" \@ "dd/mm/yyyy"} => 06/05/2012
(ký tự m đại diện cho tháng kiểu số; chữ hoa M đại diện cho tháng kiểu chữ)
(mã \@ định dạng kiểu ngày)
(mã \# định dạng kiểu số: ví dụ \# #,### tạo ra số có dấu phân cách nhóm)

minhanhh80
14-06-12, 10:32 AM
Các bác ơi, giup mình với, mình cũng làm các cách các bác chỉ trên này mà chưa đươc. mình trộn mail merge mà cá số phần thập phân vẫn hiện ra nhiều, và đơn vị hàng ngàn cũng không phân cách được ra. bác nào chỉ cụ thể giùm mình cái.
các bac giup minh với nhé. mình dùng office 2007
minhanhh80@yahoo.com

lthl86
13-07-12, 12:58 PM
huhu các bác giúp em phần này với
tình hình là em làm trên ex 2007 một bản gồm nhiều cột khác nhau
ví dụ cột 1 là tên, cột 2 là địa chỉ, cột 3 số chứng minh....
sau đó em làm 1 bản hợp đồng cho từng người trong cột số 1
làm cách nào để khi em làm hợp đồng mà chỉ cần ghi tên vào exl là nó tự
nhảy(hay linh) tên, địa chỉ sang w mà k cần gõ lại ạ,
em theo hướng dẫn
của nhiều người thi em chỉ chèn được cả 1 bảng exel sang thôi chứ k chèn
riêng từng người vào từng hợp đồng 1 được ạ.
rất mong các bác giúp đơz
em cám ơn rất nhiều

Luc Van
13-07-12, 01:49 PM
huhu các bác giúp em phần này với
tình hình là em làm trên ex 2007 một bản gồm nhiều cột khác nhau
ví dụ cột 1 là tên, cột 2 là địa chỉ, cột 3 số chứng minh....
sau đó em làm 1 bản hợp đồng cho từng người trong cột số 1
làm cách nào để khi em làm hợp đồng mà chỉ cần ghi tên vào exl là nó tự
nhảy(hay linh) tên, địa chỉ sang w mà k cần gõ lại ạ,
em theo hướng dẫn
của nhiều người thi em chỉ chèn được cả 1 bảng exel sang thôi chứ k chèn
riêng từng người vào từng hợp đồng 1 được ạ.
rất mong các bác giúp đơz
em cám ơn rất nhiều
Cái này có thể dùng vlookup hoặc dùng paste link. Bạn gửi file vi dụ lên xem thử. mà cái "sang w" của bạn là gì vậy?

lthl86
13-07-12, 03:38 PM
Cám ơn Luc van
W tức là Words đấy ạ
em đính kèm tệp lên nhé, mong các bác có cao kiến gì giúp em với nhé
Ý em: ví dụ nếu em đánh tên vào exl như bảng đính kèm thì trong hợp
đồng của Word thì nó sẽ tự nhảy sang đấy bác ạ
cám ơn các bác nhiều
85819
85820

lthl86
18-07-12, 09:02 AM
Hi mình lên mạng mấy ngày mới tìm ra trang w này, nếu
ai vướng mắc phần giống mình thì vào trang này nhé
http://webketoan.vn/forum/threads/70408-Lap-hop-dong-lao-dong-Dung-mail-merge-trong-word-ket-hop-voi-excel

Cám ơn Luc van
W tức là Words đấy ạ
em đính kèm tệp lên nhé, mong các bác có cao kiến gì giúp em với nhé
Ý em: ví dụ nếu em đánh tên vào exl như bảng đính kèm thì trong hợp
đồng của Word thì nó sẽ tự nhảy sang đấy bác ạ
cám ơn các bác nhiều
85819

nguyenthiyen1987
04-12-12, 03:59 PM
1.- Lỗi sao chỉ hiển thị số 0 mặc dù đã định dạng là kiểu text

Bạn vào step5of6 (bước 5( sau đó vào edit recippient list...khi đó sẽ hiển thị bảng mailmerge recippient vào cột CMND nhấn Nonbanks là ok

rainbow8x
04-06-13, 09:30 AM
Bạn ơi, mình làm theo cách của bạn nhưng khi merge sang word bị lỗi font chữ. Mình làm trên excel là font Times New Roman chuyển sang word thì bị lỗi font không biết làm cách nào chỉnh lỗi này. Giúp mình nhé.

rainbow8x
04-06-13, 09:32 AM
Confirm data source
nhấp ok
thế là xong.

Bạn ơi, mình làm theo cách của bạn nhưng khi merge sang word bị lỗi font chữ. Mình làm trên excel là font Times New Roman chuyển sang word thì bị lỗi font không biết làm cách nào chỉnh lỗi này. Giúp mình nhé.

nguyenhuynhchanngon
10-07-13, 08:50 PM
xin chào! Mình là mem mới xin thụ ... thụ... giáo các bác ik trước cùng các anh em cùng trang lứa ạ.
em có vấn đề thế này: về ngày tháng trong mail merge.
*Trong excel: em định dạng dd/MM/yyyy em gõ là 11/07/2013
*Sang word: thể hiện 11/07/2013 => hợp lý
-> nhưng em muốn trong word chỉ hiện hoặc ngày (hoặc tháng) thoy.Em dùng \@"dd" (ngày) và đối với tháng thì dùng \@"MM"
*** kết wả là: dd => 07 và MM => 11 (điều này sai ùi)
p/s: Em thử lại 13/07/2013 thì kết wả đúng
huhuhuhuhuhuhuhuhuhu các pác cao tay ấn ... ấn giúp ... thanks các pác ấn được giúp em ...

phanvankhanh89
24-08-13, 03:06 PM
Bạn ơi bạn có thể làm rồi chụp ảnh màn hình lại cho mình xem với được không?
Bọn mình làm thử không ra được bạn ạ!

dulethuyan
04-09-13, 02:04 PM
Mong các cao thủ giúp đỡ, mình merge mail thì gặp lỗi như sau:
- Ở file excel: là 1 comment bằng tiếng Việt sử dụng Unicode, đã được format ở dạng TEXT.
- Khi merge sang Word thì lại thành: 12:00:00AM.

Vì sợ có thể bị lỗi font nên mình chuyển sang đánh comment không dấu trong file excel, nhưng khi merge vẫn hiện ra 12:00:00AM, mọi người đoán bệnh giúp mình với, chân thành cám ơn.

hoangdai86
10-09-13, 09:46 AM
Mong các cao thủ giúp đỡ, mình merge mail thì gặp lỗi như sau:
- Ở file excel: là 1 comment bằng tiếng Việt sử dụng Unicode, đã được format ở dạng TEXT.
- Khi merge sang Word thì lại thành: 12:00:00AM.

Vì sợ có thể bị lỗi font nên mình chuyển sang đánh comment không dấu trong file excel, nhưng khi merge vẫn hiện ra 12:00:00AM, mọi người đoán bệnh giúp mình với, chân thành cám ơn.

Mình cũng gặp phải tình trạng tương tự.
Cụ thể khi merge từ số (17,86) sáng file Word thì lại hiển thị ngày tháng 17/1/1900 8h36.
Mình đã chuyển định dạng của số (17,86) sang Text nhưng vẫn không được.

Toàn bộ các số khác của mình thì lại hiện thị bình thường, kể cả số thập phân.

Rất mong được các cao thủ giúp đỡ.

shengvn
05-11-13, 10:36 AM
hehe cách này em xử lý đơn giản lắm. không phải công thức hay gì gì đó cầu kỳ khó nhớ.

Các bác chuyển hết sang dạng Text hoặc copy paste sang 1 sheets mới (copy paste value). Sau đó tất cả số dạng abc.xyz, các bác Replace dấu . thành ^^ .

Sau khi tiến hành Mail Merge xong, các bác lại làm ngược lại đối với files Word đã xuất ra sau khi Finish Merge (Edit individual...) : tức là: Replace all ^^ thành dấu .

thế là OK. ko bị nhảy ra loạt các số đằng sau

thanhlongpcb
29-11-13, 10:07 PM
hehe cách này em xử lý đơn giản lắm. không phải công thức hay gì gì đó cầu kỳ khó nhớ.

Các bác chuyển hết sang dạng Text hoặc copy paste sang 1 sheets mới (copy paste value). Sau đó tất cả số dạng abc.xyz, các bác Replace dấu . thành ^^ .

Sau khi tiến hành Mail Merge xong, các bác lại làm ngược lại đối với files Word đã xuất ra sau khi Finish Merge (Edit individual...) : tức là: Replace all ^^ thành dấu .

thế là OK. ko bị nhảy ra loạt các số đằng sau
Bạn có thể cho ví dụ bằng hình ảnh cụ thể được không ?

thanhlongpcb
02-03-14, 05:06 PM
Khái niệm "trường" được hiểu như nào vậy các anh ?

genius111
20-03-14, 11:56 AM
cả nhà ơi cho em hỏi cái này với ạ. chả là em có định dạng trong excel là "ngày "##" tháng "##" năm 2013" thì khi gõ 0102 thì trong excel sẽ hiển thị là ngày 01 tháng 02 năm 2013, nhưng khi em Merge vào word thì word lại hiển thị là 0102 chứ không hiển thị là ngày 01 tháng 02 năm 2013 như trong excel. cả nhà có ai giúp được em vấn đề này không ạ, em xin cảm ơn nhìu nhìu

sundances88
21-05-14, 09:39 AM
bạn ơi cho mình hỏi trong phần insert merge field chuyển các kí tự f1,f2, thành các cột thông tin chi tiết thì làm như thế nào?
ví dụ như f1 thành "họ và tên"

moon_lee2012
14-08-14, 02:24 PM
bạn nào là cao thủ bên mail merge xin giúp đỡ dùm
Mình muốn mail merge từ excel sang word giới tính của nhân viên trong mẫu tờ khai hợp đồng lao động của bảo hiểm nhưng ko biết làm cách nào, xin mấy bác giúp dùm

bmtzooz
01-09-14, 09:48 AM
Các bác cho em hỏi: Em có vấn đề này nhờ các cao thủ giúp. Các cao thù có cách nào thì chỉ giáo.
1. Dùng Mail Merge trộn dữ liệu từ Excel qua word
2. Tạo một mục lục ở trang đầu và trèn nội dung vào các trang sau (không biết word có cho không)

Ví dụ: Em có một văn bản (giáo án) nội dung không thay đổi chỉ thay đổi ngày soạn thôi (file đính kèm) thì làm cách nào nhanh và tiền nhất? mong các cao thủ chỉ giáo.

iouoduy
15-10-14, 09:24 AM
Mình merge field nhưng sang word bị khác định dạng, ví dụ như nó bị in đậm hoặc lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với định dạng ban đầu của word. Bạn nào có thể hướng dẫn mình cách khắc phục ko?