PDA

View Full Version : Hàm SUMPRODUCT

haitcv
13-04-09, 09:50 PM
Cú pháp cơ bản của hàm này thì mình đã đọc, nhưng khi thấy một file excel có vận dụng công thức này mình không hiểu lắm. Các bạn giải thích giúp mình với

=SUMPRODUCT((cotsinh+0=$B10)*(cotten<>"")*(LEFT(cottnth,4)=$T$2)*1)

=IF(SUMPRODUCT(--(NCPC.xls!cotthon=$AI15),--(NCPC.xls!cotten<>""),--(LEFT(hamduavecotnamtruoc,1)="9"))=0,"",SUMPRODUCT(--(NCPC.xls!cotthon=$AI15),--(NCPC.xls!cotten<>""),--(LEFT(cottnthcs,4)=$T$2))/SUMPRODUCT(--(NCPC.xls!cotthon=$AI15),--(NCPC.xls!cotten<>""),--(LEFT(hamduavecotnamtruoc,1)="9"))%)

huuthang_bd
13-04-09, 10:27 PM
Trong công thức có name, bạn chỉ cho xem công thức thế này thì sao mà giải thích cho bạn được.

Theo như công thức bạn ghi trong đó toàn những name nên bạn cần mở các name đó ra xem thì mới biết name được định nghĩa như thế nào. (Chắc là bạn đã biết cách để xem các name) insert/ name/ Define và xem định nghĩa của các name

haitcv
14-04-09, 01:35 PM
Cú pháp công thức này:
Hàm SUMPRODUCT()

Tác giả: Bùi Nguyễn Triệu Tường (BNTT - GPE),
Sum = Tổng / Product = Tích
SUMPRODUCT = Tổng của tích (các mảng dữ liệu)
Cú pháp: = SUMPRODUCT(array1, array2, ...)
array1, array2, ... : Có thể dùng từ 2 tới 255 mảng (với Excel 2003 trở về trước thì con số này chỉ là 30) và các mảng này phải cùng kích thước với nhau

Các bạn hãy cho biết trong công thức trên có nhiều dấu nhân * và dấu -- khó hiểu quá
Còn tên các cột đó chẳng qua là cột A, B thôi vd: cột tên là cột B

volga
14-04-09, 01:38 PM
Cú pháp công thức này:
Hàm SUMPRODUCT()

Tác giả: Bùi Nguyễn Triệu Tường (BNTT - GPE),
Sum = Tổng / Product = Tích
SUMPRODUCT = Tổng của tích (các mảng dữ liệu)
Cú pháp: = SUMPRODUCT(array1, array2, ...)
array1, array2, ... : Có thể dùng từ 2 tới 255 mảng (với Excel 2003 trở về trước thì con số này chỉ là 30) và các mảng này phải cùng kích thước với nhau

Các bạn hãy cho biết trong công thức trên có nhiều dấu nhân * và dấu -- khó hiểu quá
Còn tên các cột đó chẳng qua là cột A, B thôi vd: cột tên là cột B

Bạn xem ý nghỉa dấu -- tại đây (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showpost.php?p=78602&postcount=7)!
Dấu * có nghĩa là AND
Dấu + Có nghĩa là OR .
Sau này từ từ bạn sẽ gặp nhiều trường hợp sử dụng các dấu trên !
Thân
muốn sử dụng các dấu này thành thạo thì củng khó nhe hi hi

vinh trần
17-04-09, 07:09 PM
mình cũng có 1 bài tương tự:

Bài viết này xin giới thiệu cách sử dụng hàm SUMPRODUCT qua ví dụ cụ thể như sau:

Giả sử tôi có 3 cột A, B, C gồm:

Cột A vùng điều kiện 1 - Tên hàng (A3:A8): Giấy A3, Giấy A4, Giấy A0.
Cột B vùng cộng - Số lượng (B2:B8).
Cột C vùng điều kiện 2 - Loại (C2:C8): Loại 1, Loại 2, Loại 3.
Yêu cầu: Cộng tất cả mặt hàng lại với nhau thoả điều kiện 1 và 2.
Tại ô C12 tôi lập công thức tính tổng thoả điều kiện là Giấy A3 - Loại 2:
=SUMPRODUCT(($A$2:$A$8=A12)*($C$2:$C$8=C11)*($B$2: $B$8)).
với A12=”giấy A3”,C11=”loại2”

Chú ý: Để kết quả được chính xác, các dữ liệu trong 2 vùng điều kiện phải tương đồng với nhau vì trong Excel, Giấy A3 sẽ khác GiấyA3 (có khoảng trắng và không có khoảng trắng). Mặc khác vùng cộng phải là kiểu số (number) nguyên dương.

thanhtrang1308
08-08-09, 03:50 PM
Anh Vinh Trần ơi theo em biết thì * = and sao em thay * bằng and vào hàm sumproduct thì ko cho kết quả.

volga
08-08-09, 04:19 PM
Anh Vinh Trần ơi theo em biết thì * = and sao em thay * bằng and vào hàm sumproduct thì ko cho kết quả.
Sau không có kết quả bạn xem lại kỷ công thức đi .Hay post File lên mọi người xem lại cho bạn cho.

chaudoc
06-08-10, 10:50 AM
Chà, câu hỏi này không biết trả lời và gửi file theo kiểu gì?
liên kết các sheet hay tính toán sheet này dựa vào sheet kia đây?
Chào bạo, mình cũng vừa thử SUMPRODUCT nhưng phần này mình muốn làm rõ hơn
Dữ liệu trên cùng 01 sheet thì SUMPRODUCT tính toán được.
nhưng dữ liệu trên sheet1, mà tính toán SUMPRODUCT trên sheet2 thì nó báo #N/A.
BẠN ƠI GIẢI THÍCH GIÚP MÌNH VỚI.

dat_butmuc
06-08-10, 11:00 AM
Chào bạo, mình cũng vừa thử SUMPRODUCT nhưng phần này mình muốn làm rõ hơn
Dữ liệu trên cùng 01 sheet thì SUMPRODUCT tính toán được.
nhưng dữ liệu trên sheet1, mà tính toán SUMPRODUCT trên sheet2 thì nó báo #N/A.
BẠN ƠI GIẢI THÍCH GIÚP MÌNH VỚI.

Đó là một hay nhiều các mảng tham chiếu bạn sử dụng trong Sumproduct không bằng nhau, bạn kiểm tra lại mảng dữ liệu bạn xem?
Ví dụ: Một mảng =A1:A10 thì mảng kia phải là B1:B10 chứ nếu B2:B10 thì nó báo lỗi #N/A vậy...

chaudoc
12-08-10, 10:39 AM
Đó là một hay nhiều các mảng tham chiếu bạn sử dụng trong Sumproduct không bằng nhau, bạn kiểm tra lại mảng dữ liệu bạn xem?
Ví dụ: Một mảng =A1:A10 thì mảng kia phải là B1:B10 chứ nếu B2:B10 thì nó báo lỗi #N/A vậy...
Bạn ơi, nhưng cũng không được nữa, lần này nó báo #VALUE!
Gíup mình với.

hong gam
12-08-10, 04:57 PM
Bạn ơi, nhưng cũng không được nữa, lần này nó báo #VALUE!
Gíup mình với.
Bạn đưa file lên đi, có thể bạn bị sai ở đâu đó.

chim sơn ca
06-03-11, 02:26 AM
mình đã thử áp dụng hàm SUMPRODUCT trên 2 sheet nhưng nó chỉ thực hiên được khi có các mảng tham chiếu được giới hạn cụ thể (VD: B2:B10), còn khi mình muốn sử dụng trên cả cột (B:B) thì kết quả lại hiện ra là #NUM.
giải thích giúp mình với. cảm ơn nhiều

ptm0412
06-03-11, 08:44 AM
Không nên dùng bất kỳ hàm nào (không chỉ SumProduct) với cả cột (B:B). Lỗi sinh ra thì nhiều loại, riêng lỗi #NUM là do tính toán trên cả cột, trong cột đó chắc chắn có ít nhất 1 ô chứa text, đó là tiêu đề.

phithanhnguyen
12-05-11, 10:40 PM
cảm ơn bạn! mình đang tìm công thức này, may lên đây thì gặp được.
cảm ơn diễn đàn!