PDA

View Full Version : các khoản phụ cấp theo lương nào hợp lý?

ace_in_the_hole
27-03-09, 02:28 PM
chào các bạn,

mình có 1 câu hỏi là: VD mức lương 10tr, nhưng hợp đồng chỉ ký có 6tr, vậy đứng về phía công ty, làm sao hợp lý 4tr còn lại để Thuế chấp nhận? Các loại phụ cấp nào được Thuế chấp nhận?

Ai biết chỉ giùm mình với!
Cám ơn

Kế Toán Già Gân
27-03-09, 02:32 PM
Bài này sao giống bài này quá vậy bạn By member - 1234567890 (http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=61736).

maiduchai
27-03-09, 02:54 PM
em muốn tính điểm trung bình của những người đạt loại giỏi thì dùng hàm gì hả các bác?

bactu
27-03-09, 02:56 PM
em muốn tính điểm trung bình của những người đạt loại giỏi thì dùng hàm gì hả các bác?

Bạn thử dùng công thức sau:

Average(if(loai="giỏi",điểm,0))

Nhớ Ctr + Shift + Enter!

BB!

ace_in_the_hole
27-03-09, 03:10 PM
Bài này sao giống bài này quá vậy bạn By member - 1234567890 (http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=61736).
bác đúng là online 1 lúc 2 nơi, nhanh quá
bác chỉ giúp em với, em đang xây dựng quy chế lương trong cty

Kế Toán Già Gân
27-03-09, 03:35 PM
Bác cứ trêu em hoài, làm em xấu hổ chết được @$@!^%@$@!^%.

Bác ace_in_the_hole thân mến của KTGG, đã nói thang lương bảng lương do đơn vị tự chủ động xây dựng thì các khoản phụ cấp là bác cứ đặt ra :
Các khoản phụ cấp cơ bản của Nhà nước thì bác đã nắm chắt trong tay rồi. Các văn bản pháp qui về chế độ phụ cấp (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=19573). Chắc do "khủng hoảng" kinh tế nên bác quên chăng ?

Xin lỗi đang viết bài nửa chừng phải bận xuống tiếp khách.
Sẽ bổ sung trao đổi cùng bác sau

phamthuy2609
27-03-09, 10:45 PM
Bạn ơi sao mình thử tính theo công thúc của bạn không được. Có phải là phải đặt tên mảng "Loại" và mảng "Điểm" sau đó mới áp dụng công thức a?
Mình mới bắt đầu học EX nên chưa biết nhiều.

ngocbichdn
28-03-09, 08:41 AM
Bà con chỉ giúp mình với mình,ở cty mình trả lương khoàn cao hơn so với mức lương đóng BHXH, vậy giờ bà con ai biết giúp mình làm bản lương đưa các mức phụ cấp cho phú hợp với, VD lương đóng BHXH có hệ số là 2.34( =2.34 *540.000)=1.263.600đ, nhưng lương khoán là 4tr, vậy các lhoản phụ cấp nào hợp lệ.cảm ơn bà con trước nhé.

ace_in_the_hole
30-03-09, 09:28 AM

Bác ace_in_the_hole thân mến của KTGG, đã nói thang lương bảng lương do đơn vị tự chủ động xây dựng thì các khoản phụ cấp là bác cứ đặt ra :
Các khoản phụ cấp cơ bản của Nhà nước thì bác đã nắm chắt trong tay rồi. Các văn bản pháp qui về chế độ phụ cấp (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=19573). Chắc do "khủng hoảng" kinh tế nên bác quên chăng ?

Bác ơi, em xem đường link của bác rồi, tất cả các văn bản đó chỉ liên quan đến Nhà nước, công ty em là công ty cổ phần, không áp dụng mấy cái văn bản đó được, bác tư vấn giúp em trường hợp này với:
1. Lương đóng BHXH là tùy vào cty mình đăng ký với cơ quan BHXH, ko liên quan đến hợp đồng lao động & số thực lãnh, miễn sao ko thấp hơn mức lương cơ bản của Nhà nước, đúng ko? Hay là BHXH căn cứ trên mức lương cơ bản trong hợp đồng rồi bắt mình đóng?
2. Các khoản phụ cấp như phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ, phụ cấp ăn trưa, xăng xe, ... có bị giới hạn ko?
3. Trong hợp đồng có nhất thiết phải ghi một mức lương cụ thể ko? Mình ko ghi 1 con số nào cả có được ko? Mình chỉ căn cứ vào bảng lương khi trả cho người lao động, như vậy Thuế có công nhận là CP hợp lý, hợp lệ ko?
4. Trường hợp VD 1 người lương 50tr, lương đóng BHXH 6tr, vậy thì mình ghi trong Hợp đồng là: Lương chính 30tr, phụ cấp chức vụ 10tr, phụ cấp trách nhiệm 10tr có được chấp nhận là hợp lý ko? Hay là lương cơ bản 6tr, phụ cấp trách nhiệm 44tr?
5. Các loại phụ cấp nào ko bị bắt đóng BHXH?

Bác tư vấn giúp em với bác nhé

nguyenhuongdstin1
25-02-13, 02:49 PM

Bạn Kế Toán Già Gân có việc bận thì nên comment sau!chứ trả lời như bạn ko thể hiện thiện chí tí nào

duongmanhquan
07-03-13, 09:58 AM
Bác ơi, em xem đường link của bác rồi, tất cả các văn bản đó chỉ liên quan đến Nhà nước, công ty em là công ty cổ phần, không áp dụng mấy cái văn bản đó được, bác tư vấn giúp em trường hợp này với:
1. Lương đóng BHXH là tùy vào cty mình đăng ký với cơ quan BHXH, ko liên quan đến hợp đồng lao động & số thực lãnh, miễn sao ko thấp hơn mức lương cơ bản của Nhà nước, đúng ko? Hay là BHXH căn cứ trên mức lương cơ bản trong hợp đồng rồi bắt mình đóng?
2. Các khoản phụ cấp như phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ, phụ cấp ăn trưa, xăng xe, ... có bị giới hạn ko?
3. Trong hợp đồng có nhất thiết phải ghi một mức lương cụ thể ko? Mình ko ghi 1 con số nào cả có được ko? Mình chỉ căn cứ vào bảng lương khi trả cho người lao động, như vậy Thuế có công nhận là CP hợp lý, hợp lệ ko?
4. Trường hợp VD 1 người lương 50tr, lương đóng BHXH 6tr, vậy thì mình ghi trong Hợp đồng là: Lương chính 30tr, phụ cấp chức vụ 10tr, phụ cấp trách nhiệm 10tr có được chấp nhận là hợp lý ko? Hay là lương cơ bản 6tr, phụ cấp trách nhiệm 44tr?
5. Các loại phụ cấp nào ko bị bắt đóng BHXH?

Bác tư vấn giúp em với bác nhé

Mình có thể trả lời 1 số câu hỏi của bạn như sau:
1. Đúng là mức lương đóng BHXH là tùy vào cty đăng ký với cơ quan bhxh, nhưng phải phù hợp với hệ thống thang bảng lương mà cty đã đăng ký với cơ quan bhxh nữa. Bạn căn cứ vào hệ thống thang bảng lương này để làm bhxh.
và mức đóng bhxh phải >= mức lương cơ bản của nhà nước.
2. Các khoản phụ cấp cũng giới hạn, và xây dựng quy chế trả phụ cấp cũng phải theo quy định của nhà nước chứ ko thể trả phụ cấp gấp mấy lần lương chính được.
3. Mức lương trong hợp đồng là mức lương thỏa thuận giữa 2 bên. Nhưng thường thì tiền lương thực tế trả người ld sẽ lớn hơn số tiền lương tính đóng bhxh, nên trong hợp đồng có thể bạn ghi mức lương 2tr6 nhưng thực tế trả 4tr cũng ko sao cả. Cơ quan bh sẽ tính trên mức 2tr6 thôi.
4. Không nên làm như vậy. Để xử lý vấn đề này thì bạn cứ khai mức lương như trong bhxh thôi, còn bạn có thể kiếm thêm HĐLĐ bằng cách làm HĐ ảo, xin hồ sơ, bằng cấp... Cơ quan thuế ko kiểm tra được hết cty bạn có bao nhiêu LD và làm ở đâu, nên thay vì khai trả lương 1 người 50tr thì bạn khai trả 5 người 10tr thì hợp lý, dễ làm và đỡ bị tính thuế cao. (tuy nhiên khó khăn là kiếm hồ sơ để làm hợp đồng cho lao động ảo)
5. Theo quy định chỉ 1 số phụ cấp tính đóng BHXH thôi, ví dụ như phụ cấp chức vụ (bạn xem thêm quy định, mình ko nhớ rõ lắm, khoảng 3 loại phụ cấp hay sao đó). Còn các loại khác ko tính đóng BHXH.
Một vài ý kiến của mình, nếu có chỗ nào ko đúng mong được chỉ giáo thêm.

loanqb163
04-04-13, 02:57 PM
Các a/c cho e hỏi cái này với ah.
Tình hình là công ty e đã xây dựng thang bảng lương rùi, (cái này xây rất lâu rùi và copy y chang thang bảng lương của nàh nước). Hồi trước khi mức lương cơ bản còn thấp mà cty trả lương thì cũng đỡ, mấy chị đó tăng hệ số rất cao và còn thêm hệ số thâm niên nữa hay sao í ( tại viết tắt là TN, nhưng E tìm hiểu thì phụ cấp TN phải đóng BHXH, Nói chung là vậy.
Hiện tại giờ thi E đang làm bên vấn đề này, và khi lương cơ bản tăng lên wa cao, nên mức đóng BHXH của công ty E rất cao, Có cách nào mà vửa hợp lý mà giảm mức đóng này ko vậy mấy a chị.

E tính trả lương theo hình thức khoán hay j đó mà lương mình thỏa thuận sẵn chỉ dựa trên lương căn bản của nhà nước chứ ko theo thang bảng lương nữa dc ko ta.
Cảm ơn a/c nhiều.

loanqb163
04-04-13, 02:59 PM
Các a/c cho e hỏi cái này với ah.
Tình hình là công ty e đã xây dựng thang bảng lương rùi, (cái này xây rất lâu rùi và copy y chang thang bảng lương của nàh nước). Hồi trước khi mức lương cơ bản còn thấp mà cty trả lương thì cũng đỡ, mấy chị đó tăng hệ số rất cao và còn thêm hệ số thâm niên nữa hay sao í ( tại viết tắt là TN, nhưng E tìm hiểu thì phụ cấp TN phải đóng BHXH, Nói chung là vậy.
Hiện tại giờ thi E đang làm bên vấn đề này, và khi lương cơ bản tăng lên wa cao, nên mức đóng BHXH của công ty E rất cao, Có cách nào mà vửa hợp lý mà giảm mức đóng này ko vậy mấy a chị.
E tính trả lương theo hình thức khoán hay j đó mà lương mình thỏa thuận sẵn chỉ dựa trên lương căn bản của nhà nước chứ ko theo thang bảng lương nữa dc ko ta.
Cảm ơn a/c nhiều.