PDA

View Full Version : Cách sử dụng phím tắt trong EXCEL 2007

longlt08
21-02-09, 07:18 AM
Xin chào các anh chị GPE !
Tôi có bảng tính Excel 2007 gồm trên 100 sheet, việc di chuyển giữa các sheet nhiều khi mất khá nhiều thời gian. Tôi muốn các anh chị chỉ giúp:
- Cách sử dụng phím tắt trong Excel 2007
- Phím tắt để trở về sheet vừa sử dụng trước đó.
- Trong Excel 2007 giới hạn cho phép mở được bao nhiêu sheet trong một file
Nhờ mọi người giúp đỡ. Xin cảm ơn !

lxthanh8x
21-02-09, 07:51 AM
Hi,
- Excel 2007 mở được max là 255 sheet trên 1 file.
- Phím tắt để chuyển Sheet trong excel là Ctrl+Page up (Page down) _ Chuyển lên hoặc xuống 1 sheet.
- Hiện tại mình đã kiểm tra, không phát hiện ra phím tắt để chuyển lại sheet sử dụng trước đó, không biết có bác GPE có thể làm VBA được không?
- Bạn có thể vào link sau để tham khảo (= tiếng Anh):

http://office.microsoft.com/en-us/excel/HP100738481033.aspx
Thân.

longlt08
22-02-09, 01:17 PM
Mình đã đề nghị mọi người chỉ giúp phím tắt để trở về sheet vừa SD trước đó(vừa làm việc xong chuyển qua sheet khác-ví dụ: làm ở sheet 1 rồi chuyển sang sheet 120, sau đó từ sheet 120 quay lại sheet 1...) chờ mãi chẳng thấy có ai ra tay cả -mình muốn các cao thủ GPE viết giùm đoạn code và chỉ giúp cách làm để thực hiện được ý tưởng này. Mình có file có hơn 100 sheet nên cứ phải lò dò từng sheet một lâu quá. Mọi người giúp mình nhé. Thanhks !

sixas
22-02-09, 05:16 PM
Bạn tham khảo bài viết bên dưới xem có giải quyết được vấn đề của bạn ko? Đó là Tạo mục lục tên sheet sử dụng trong workbook.

http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=8798

hiphopboy8x
22-02-09, 10:41 PM
Bác cứ làm theo em thế này đảm bảo OK, không phải macro làm gì, vừa mệt vừa hay lỗi:

1. Ở mỗi sheet, bác đặt 1 cái tên trong một ô bất kỳ, càng ngắn gọn càng dễ tìm và nhớ đừng đụng hàng với các chữ trong toàn bộ bảng tính để tìm cho nhanh (như là cái chữ sheet2 màu đỏ ở hình dưới)
2. Ở 1 sheet bất kỳ, Bấm Ctrl + F để vào mục tìm kiếm
3. Gõ ký hiệu ứng với sheet muốn tìm vào và đặt within trong option là workbook để nó tìm tất cả các trang
4. Enter 1 cái là nó nhảy phóc đến ngay, enjoy! --=0

Cách 2 cho bác lựa chọn này:

1. Đầu tiên, bác tạo 1 danh sách gồm tất cả các sheet đang có ở 1 trang bất kỳ, nói chung nên để ở trang thứ nhất.
2. Đặt chuột tại ô có có chữ trong danh sách cần liên kết với sheet (ví dụ như chữ Toán cần liên kết với sheet Toán) Bấm Ctrl+K để vào Hyperlink.
3. Bấm vào Place in this Document, chọn tên sheet cần liên kết trong danh sách cell reference xổ xuống (ở đây tôi chọn Toan vì tôi muốn liên kết với sheet Toan và chữ Toán trong danh sách sẽ chuyển sang màu xanh lam thể hiện liên kết)
4. Làm tương tự với các mục trong danh sách
5. Bây giờ thì từ danh sách trang đầu tiên, bác có thể bấm vào bất kỳ trang nào cần đến rồi.
Chú ý: Để đỡ mỏi tay cuộn sheet, đang ở trang đích mà muốn về trang danh sách nhanh bác có thể nhấn Alt + mũi tên trái và ngược lại.

longlt08
23-02-09, 06:12 AM
Chào bạn Hiphopboy8X !
Mình đã làm theo gợi ý của bạn. Mình thấy việc sắp xếp danh mục như vậy khi tìm kiếm trên file có nhiều sheet sẽ rất nhanh. Cảm ơn bạn. Tuy vậy, khi thực hành mình muốn làm công thức linh( đánh dấu '=' rồi mở sheet bằng cách của bạn giúp thì không mở được sheet đã chọn hyperlink. Bạn kiểm tra và giúp mình thêm nhé. Câm ơn bạn !

hiphopboy8x
01-03-09, 10:20 PM
trong trường hợp đang gõ dấu bằng, bác không dùng được Hyperlink thì hãy dùng kết hợp với cách 1, nhấn Ctrl + F rồi gõ tên sheet cần tìm, sau đó bấm vào ô muốn xuất hiện trong công thức là xong.

LongGSM
04-03-09, 08:14 AM
Mình đã đề nghị mọi người chỉ giúp phím tắt để trở về sheet vừa SD trước đó(vừa làm việc xong chuyển qua sheet khác-ví dụ: làm ở sheet 1 rồi chuyển sang sheet 120, sau đó từ sheet 120 quay lại sheet 1...) chờ mãi chẳng thấy có ai ra tay cả -mình muốn các cao thủ GPE viết giùm đoạn code và chỉ giúp cách làm để thực hiện được ý tưởng này. Mình có file có hơn 100 sheet nên cứ phải lò dò từng sheet một lâu quá. Mọi người giúp mình nhé. Thanhks !

Tạo siêu liên kết các Sheet tự động

Khi làm việc với một tập tin Excel có nhiều Sheet, các bạn sẽ gặp nhiều khó khăn khi di chuyển giữa các bảng tính này.

Giải pháp:
Chúng ta sẽ tạo ra một Sheet mới với tên là MụcLục. Sau đó thêm một đoạn mã vào Sheet này để tạo mục lục tự động.
Các bước thực hiện:
1. Trở về Sheet đầu tiên. Vào Insert > Worksheet. Đặt tên của Sheet này lại thành MụcLục hay để nguyên tùy thích.
2. Right-click lên thẻ của Sheet này chọn View Code.
3. Copy tất cả đoạn mã này vào:

Private Sub Worksheet_Activate()
Dim wSheet As Worksheet
Dim M As Long
M = 1
With Me
.Columns(1).ClearContents
.Cells(1, 1) = "INDEX"
.Cells(1, 1).Name = "Index"
End With

For Each wSheet In Worksheets
If wSheet.Name <> Me.Name Then
M = M + 1
With wSheet
.Range("H1").Name = "Start" & wSheet.Index
.Hyperlinks.Add Anchor:=.Range("H1"), Address:="", SubAddress:="Index", TextToDisplay:="Back to Index"
End With
Me.Hyperlinks.Add Anchor:=Me.Cells(M, 1), Address:="", SubAddress:="Start" & wSheet.Index, TextToDisplay:=wSheet.Name
End If
Next wSheet
End Sub

4. Nhấn Alt + Q và Save lại.
5. Từ Excel, vào Tool > Macro > Security. Trong hộp thoại này, chọn mức Low. Vì trong file Excel của bạn có dùng Macro, nên đôi khi mức Macro security ở mức high, đoạn lệnh của bạn sẽ không có tác dụng. Nếu bạn chọn Medium, bạn sẽ được nhắc là chạy macro không. Trong trường hợp này, bạn chọn Enable Macro để thấy tác dụng.
5. Nhấn Ctrl + W để đóng lại Workbook và mở lại Workbook này.
Đến đây, khi nhấp vào Sheet có tên là MụcLục, bạn sẽ thấy danh sách các bảng tính hiện ra. Nhấp vào Sheet nào mà bạn muốn di chuyển nhanh đến để làm việc.

{Sưu tầm trên GPE}

hiendinh
06-10-12, 08:27 PM
Đến giờ có phím tắt gì ko các bác?