PDA

View Full Version : In trang chẵn, trang lẻ trong excel

lazycat83
02-02-07, 11:19 AM
Các anh chị ơi!
Cho e hỏi vấn đề mà e đang thắc mắc mà k biết làm thế nào. dùng help rồi nhưng e cũng chưa thấy.

Liệu trong excel có cho phép mình in theo trang chẵn và trang lẻ riêng như trong word được k ạ?
Thanks nhiều nhiều!!!

forward
13-03-07, 10:06 AM
Toi có 1 bản tính thật dài, toi muon in ra 2 mặt giấy để tiết kiệm giấy in nhưng làm ko được?bạn nào biết giúp với.cám ơn _)()(-

cthsthyt
13-03-07, 10:33 AM
Trong word thì nhiều chức năng in 2 mặt hơn.
Ở Excel bạn chịu khó trở giấy thủ công tại máy in. Trước khi in nên vào lệnh View chọn lệnh Page break view, kéo những đường phân trang màu xanh để chia sheet thành 2 trang đã.

Mr Okebab
13-03-07, 04:01 PM
Trong Word thì cho phép bạn chọn việc in trang lẻ và trang chẵn riêng biệt, vì thế bạn có thể in trang lẻ trước, trang chẵn sau . .
Tuy nhiên Excel lại không cho phép như thế. Vì thế ta nên dùng đến phần mềm của hãng thứ 3 như Fine Print EnterPrise :
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=637
Bạn sẽ được thỏa chí khi in ấn.
Lưu ý : Chế độ canh lề trái và phải của Trang chẵn và Lẻ hoàn toàn ngược nhau, bạn nên chú ý nhé. (Cái gì Bill không cho thì dùng xảo thuật vậy)
Thân!

quocanh_2006
15-03-07, 03:14 AM
In trên 2 mặt
Soạn xong tài liệu, định dạng trang cho vừa cỡ giấy để in.
Copy toàn bộ trang lẻ (1,3,5...) và xếp lần lượt từ trên xuống. Giả sử từ cột A1 đến D80.
Copy toàn bộ trang chẵn (2,4,6...) và xếp lần lượt từ trên xuống. Giả sử từ cột F1 đến I80.
Chọn vùng IN từ A1 đến D80. Tiến hành in toàn bộ trang lẻ. Sau đó XÓA vùng đã chọn và chọn lại vùng in từ E1 đến H80. Đảo lại giấy để in toàn bộ trang chẵn.
Nếu ngay từ đầu đặt luôn trang lẻ từ A1:D1 nên cách 1 cột cho dễ theo dõi (cột E) thì trang chẵn từ F1:I1, sẽ không mất công copy & paste.
Chỉ cần làm như thế thì không phải cài phần mềm nào cả. Chào!

forward
15-03-07, 12:29 PM
excel la 1 bảng tính, có thể chúng ta tính ở bài toán này thí nó có vài ba trang. nhung nếu nhập dữ liệu của bài toán khác thì số trang và số dòng có thể tăng lên hoặc giảm xuống. ...
Nên không thể copy trang lẽ rieng, và trang chăn riêng. vì nến làm như thế giã sữ ta dang nhập liệu ở trang lẽ là 9, mà số liệu ta phát sinh ra vài dòng nữa, thế là nó phải nằm ở đâu. trong khi trang 10 da đã định số lượng hàng cụ thể rồi...bó tay.
-----

Trong excel ko thể copy và past tùy tiện được vì các giá trị trong công thức sẽ thay đỗi, như thế thì bài toán của ta sẽ bị sai.
----------
Còn 1 vấn đề nữa, các bạn làm như thế thì việc đánh số trang cho trang giấy sẽ như thế nào.bo tay cho cái số trang luôn dó.nhờ các bạn gốp ý

OverAC
15-03-07, 01:01 PM
Đây là cách mà tôi vẫn làm, đáng buồn là cách này không tận dụng được khả năng của Excel. đó là tôi chuyển sang file pdf. Rồi dùng acrobat reader để in trang lẻ, rồi lật giấy lại in trang chẳn.

quocanh_2006
17-03-07, 11:08 PM
Bổ xung:
Nếu không có thể Copy toàn bộ các trang Excel (Nhớ căn lề cho khớp với giấy định in). Sau đó mở Word, dùng lệnh Paste (hoặc: Edit/Paste special/ Microsoft Excel Worksheet Object/OK) dán sang Word và in trên Word theo chế độ chẵn lẻ. Hoặc dùng trực tiếp trong Excel lệnh Copy/ sau đó Paste Special/Chọn mục Values/ Bấm OK. Chỉ Paste dữ liệu, không liên quan CÔNG THỨC. Tóm lại chuyển qua Word thì chỉ cần làm một lần, nhưng nếu sửa thì sẽ hơi lâu. Tôi đã làm nhiều rồi!!!

aThuan
19-03-07, 09:01 AM
Cách mình vẫn làm: dùng trực tiếp trên Excell.

1/ Mình nhớ có bài của ruadangyeu nói đến việc xác định số trang in...
Căn theo đó dùng macro phân trang=> tạo thêm 1 sheet mới, căn lề căn trang theo trang đã có, copy tòan bộ dữ liệu, định dạng của trang chẵn (hoặc lẻ) sang trang này=> phát lệnh in, xóa sheet tạm này. Cách này thích hợp với những máy in có thời gian lấy giấy cho trang đầu tiên tốn nhiều thời gian.

2/ Cách này thì đơn giản hơn, in trực tiếp trên sheet hiện hành:
Dùng macro để phát lệnh in=> hỏi in từ trang nào đến trang nào, in trang chẵn - lẻ:
Macro sẽ căn cứ theo số trang in từ trang đến trang để phát lệnh, trang in sẽ cách nhau 1 trang in: cụ thể in các trang 1,3,5,7,... hoặc 2,4,6,8,... cách này thực ra là máy phát lệnh in nhiều lần, bị hạn chế đối với máy in nói ở trên.

Thế là chỉ việc ấn nút=> gọi cà phê=> uống=> quay lại máy in lấy giấy, trở mặt giấy, ấn nút lệnh => đi trả tiền cà phê=> quay lại, lấy giấy đóng thành sổ --=0

aThuan
20-03-07, 01:03 PM
Tạm làm như thế này - theo cách thứ 2, gởi các bạn dùng thử:

Cách dùng hết sức đơn giản, load về, mở lên (enable macro) mở file cần in, vào tool/macro, chọn macro inchanle/run

Khai báo đầu đủ số liệu khi form hiện lên. (khai báo không đầy đủ thì nó chạy theo mặc định - sai ráng chịu --=0 )

Lick OK thế là nó in thôi.

forward
21-03-07, 02:43 PM
Mình đã tải file macro cua ban athuan.va in dc trang chan lẽ rất tốt.
Nhưng giờ mình còn có một 1 ý nữa chưa làm dc. là ví dụ mình có 2 file excel.
file 1 có số trang là 1-10
file 2 cũng là tài liệu liên quan đến file 1, mình muốn đánh số trang từ 11-20. nhưng mình ko biết cách đánh số trang nhưn thế. vì mình chỉ thấy excel chỉ cho phép đánh số trang bắt đầu từ số 1.Bạn nào biết cách khắc phục giúp với...cảm ơn._)()(-

aThuan
23-03-07, 10:21 AM
Mình đã tải file macro cua ban athuan.va in dc trang chan lẽ rất tốt.
Nhưng giờ mình còn có một 1 ý nữa chưa làm dc. là ví dụ mình có 2 file excel.
file 1 có số trang là 1-10
file 2 cũng là tài liệu liên quan đến file 1, mình muốn đánh số trang từ 11-20. nhưng mình ko biết cách đánh số trang nhưn thế. vì mình chỉ thấy excel chỉ cho phép đánh số trang bắt đầu từ số 1.Bạn nào biết cách khắc phục giúp với...cảm ơn._)()(-
Cái này quá dễ, không phải đi tới đi lui thế đâu@$@!^%

Bạn vào file2 ngay chỗ {page} bạn sửa lại thành "Trang & [page]+10" => Trang 11
(lưu ý với office 2003 trở lên nó sẽ không cho cộng như thế mà như này thì OK: sửa thành "Trang & - [page]+10-" => Trang - 11- )

(vì cái này nên form mình đưa lên mới có cái vụ xác định trang đầu tiên là trang chẵn hay lẻ đó)

OK bạn nhé!@#!^%

tqhung65
31-03-07, 11:00 PM
Chào bạn!
Để in trang chẵn-lẻ trong Excel, bạn thử dùng Macro này xem.

Sub PrintOddOrEven()
Dim TotalPages As Long
Dim pg As Long
Dim OddOrEven As Integer
On Error GoTo enditt
TotalPages = ExecuteExcel4Macro("Get.Document(50)")
OddOrEven = InputBox("Enter 1 for Odd, 2 for Even")
For pg = OddOrEven To TotalPages Step 2
ActiveWindow.SelectedSheets.PrintOut from:=pg, To:=pg
Next pg
enditt:
End Sub

aThuan
02-04-07, 05:37 PM
Cái này mình cũng làm tương tự, có thêm ty tý, cũng dễ dùng, đặc biệt đối với người không biết VBA.
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=1703&page=2 các bạn tham khảo cho ý kiến

vanphuc1701
01-06-07, 09:23 PM
Ai Làm ơn Chỉ Dùm Cách In Chẳn Lẽ Trong Excel Với?? Cảm ơn!!!

tedaynui
02-06-07, 12:09 AM
Không biết Excel có chức năng này không. Nhưng theo mình nghĩ phải dùng VBA rồi.

tsf
02-06-07, 12:36 PM
Xem thử cái này nào, coi dùng được không?
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=1703&page=2&highlight=athuan

tedaynui
02-06-07, 01:47 PM
Tải về chạy thử rất tốt.
Hiện nay máy in HP đã có một số loại cho phép in 1 lần cả 2 mặt nên rất thuận tiện. Mình đã sử dụng qua HP Laserjet 1320 thấy OK lắm.

Thanks !

Mr Okebab
02-06-07, 06:47 PM
Tải về chạy thử rất tốt.
Hiện nay máy in HP đã có một số loại cho phép in 1 lần cả 2 mặt nên rất thuận tiện. Mình đã sử dụng qua HP Laserjet 1320 thấy OK lắm.

Thanks !

Cần gì đến máy in đâu. Các phần mềm giả lập máy in đều làm được hết mà.

VD : Fine print enterprise; FinePrint pdfFactory Pro Enterprise . . . .

Có cực nhiều các lựa chọn. Đây gần như là giải pháp tổng thể cho các vấn đề về in ấn.

Thân!

tedaynui
02-06-07, 09:14 PM
VD : Fine print enterprise; FinePrint pdfFactory Pro Enterprise . . . .
Thật sự mình vẫn chưa hình dung được phần mềm giả lập nào có thể in 1 lần ra được cả hai mặt giấy. Vì theo hiểu biết hạn hẹp của mình thì ví dụ máy Jet 5L hay 6L muốn in được 2 mặt đều phải trở mặt giấy mới in được mặt thứ 2. Còn với mày HP 1320 mình đã dùng thì nó tự trở mặt giấy. Khi giấy vọt ra thì cả 2 mặt đều có chữ.
Nếu thật sự có phần mềm nào giúp những máy in bình thường như 5L, 6L hay HP 1200 có thể tự in được cả 2 mặt giấy mà không cần trở giấy thủ công thì đây ắt hẳn có rất nhiều người cần đến. Cụ thể là mình.
Thân !

chibi
02-06-07, 09:35 PM
Theo tôi thì không thể có phần mềm in được 2 mặt giấy, chỉ có thể có máy in tự đảo mặt giấy thôi hoặc máy in in được 2 mặt một lúc.

Mr Okebab
03-06-07, 12:26 PM
Thật sự mình vẫn chưa hình dung được phần mềm giả lập nào có thể in 1 lần ra được cả hai mặt giấy. Vì theo hiểu biết hạn hẹp của mình thì ví dụ máy Jet 5L hay 6L muốn in được 2 mặt đều phải trở mặt giấy mới in được mặt thứ 2. Còn với mày HP 1320 mình đã dùng thì nó tự trở mặt giấy. Khi giấy vọt ra thì cả 2 mặt đều có chữ.
Nếu thật sự có phần mềm nào giúp những máy in bình thường như 5L, 6L hay HP 1200 có thể tự in được cả 2 mặt giấy mà không cần trở giấy thủ công thì đây ắt hẳn có rất nhiều người cần đến. Cụ thể là mình.
Thân !

Xin lỗi vì viết quá ngắn gọn.

Vì ở đây mọi người đang bàn đến giải pháp in trang chẵn hoặc trang lẻ hoặc ̉cả hai trang.

Một trong các giải pháp đó là mua máy in chuyên dụng (VD : HP1320 . . ), tuy nhiên cách này không khả thi nhiều vì không thể vì việc đó không mà lại đi mua cả máy in mới (vì mắc tiền, vì đã có máy in rồi. . . )

Vì vậy một giải pháp nữa đưa ra là dùng phần mềm của hãng thứ 3 để kiểm soát việc in này (Trang chẵn, trang lẻ, Hai mặt . . ) dùng cho bất cứ máy in nào.

Tuy nhiên việc in 2 mặt đòi hỏi phải có công đoạn lật mặt giấy (lật từng tờ hay lật nhiều tờ). Ở các máy chuyên dụng thì việc lật sẽ tự động, còn ở khi dùng các phần mềm giả lập thì ta phải in các trang lẻ trước (300 tờ chẳng hạn), sau đó ta lật toàn bộ xấp giấy vừa in lại để in trang chẵn. (Chỉ cần lật 1 lần)

Như vậy nó sẽ giúp ta tiết kiệm rất nhiều (về tiền bạc, về tính tiện lợi . . )

Thân!

tsf
03-06-07, 07:28 PM
Xin lỗi vì viết quá ngắn gọn.

Vì ở đây mọi người đang bàn đến giải pháp in trang chẵn hoặc trang lẻ hoặc ̉cả hai trang.

Một trong các giải pháp đó là mua máy in chuyên dụng (VD : HP1320 . . ), tuy nhiên cách này không khả thi nhiều vì không thể vì việc đó không mà lại đi mua cả máy in mới (vì mắc tiền, vì đã có máy in rồi. . . )

Vì vậy một giải pháp nữa đưa ra là dùng phần mềm của hãng thứ 3 để kiểm soát việc in này (Trang chẵn, trang lẻ, Hai mặt . . ) dùng cho bất cứ máy in nào.

Tuy nhiên việc in 2 mặt đòi hỏi phải có công đoạn lật mặt giấy (lật từng tờ hay lật nhiều tờ). Ở các máy chuyên dụng thì việc lật sẽ tự động, còn ở khi dùng các phần mềm giả lập thì ta phải in các trang lẻ trước (300 tờ chẳng hạn), sau đó ta lật toàn bộ xấp giấy vừa in lại để in trang chẵn. (Chỉ cần lật 1 lần)

Như vậy nó sẽ giúp ta tiết kiệm rất nhiều (về tiền bạc, về tính tiện lợi . . )

Thân!
Đúng là ông chủ có khác hà.Còn tui hả, nếu có máy in 2 mặt mất mớ gì kg xài.Cái vụ lật lại để in theo kiểu của ông hả, kg có thì phải làm như thế, chứ xưa rồi. Cuối năm in gần cả mấy gram giấy mà ngồi lật lại, chán lắm. Chết luôn chứ.Có nhiều cái máy in, đã in trang lẻ, sau đó lật lại in trang chẵn. Rắc rối là: không phải máy in nào cũng tự nhiên lật theo thứ tự mà ta phải lật bằng thủ tục, rồi mới đưa vào máy để in trang chẵn đó chứ. Thế có chết kg.Nhưng mà, tài nguyên có gì thì dùng nấy thôi.

Mr Okebab
04-06-07, 08:14 AM
Đúng là ông chủ có khác hà.Còn tui hả, nếu có máy in 2 mặt mất mớ gì kg xài.Cái vụ lật lại để in theo kiểu của ông hả, kg có thì phải làm như thế, chứ xưa rồi. Cuối năm in gần cả mấy gram giấy mà ngồi lật lại, chán lắm. Chết luôn chứ.Có nhiều cái máy in, đã in trang lẻ, sau đó lật lại in trang chẵn. Rắc rối là: không phải máy in nào cũng tự nhiên lật theo thứ tự mà ta phải lật bằng thủ tục, rồi mới đưa vào máy để in trang chẵn đó chứ. Thế có chết kg.Nhưng mà, tài nguyên có gì thì dùng nấy thôi.

Tất nhiên nếu có máy in đó thì việc xài là đương nhiên, khỏi phải bàn cãi. Vì muốn đưa ra giải pháp dạng này thì không chi có máy in chuyên dụng thôi đâu. Cty mình còn có máy Photo nối với máy vi tính, tự động in, tự động lật mặt, tự động đóng thành cuốn (tối đa được 20 cuốn 1 lần), vừa là máy Fax . . ., chi phí in sẽ giảm đi rất nhiều do hao phí máy móc và mực in.
Tuy nhiên , đây không phải là giải pháp tốt (chẳng lẽ lại xui mọi người đi mua cái máy phô tô 15.000->20.000$ như công ty mình về sao ???)

Chính vì vậy mình mới nói rằng dùng phần mềm khả dĩ là được hơn cả

Vì quảng đại dân VP (nơi còn tồn tại rất nhiều máy in không có chức năng tự lật giấy) cần cái thích hợp hơn, dễ dùng và đặc biệt là chi phí rẻ.

Mình đã từng in tài liệu 3000 trang (3 ram giấy) bằng máy in canon 1200 gì đó, và mình dùng phần mềm hỗ trợ, thấy tất cả êm ru, đâu có vấn đề gì đâu.( Chỉ mỗi cái bị phòng Hành chính la là sao tháng này xài mực máy in nhiều thế !!!?)

Thân!

CACH
17-07-07, 09:03 AM
Chào mọi người,

Mình thì không có kiến thức gì nhiều trong Excel, mình chỉ mới bắt đầu thôi.

Tuy nhiên, mình thấy vấn đề này có thể làm được (không biết mình nghĩ có đúng không, nhưng thử xem)

Thường mình in 2 mặt, thì chỉ cần nhấn File/Print/Properties/Finishing/Print On Both Sides là tự động sẽ in trên 02 mặt thôi,

Các bạn thử xem ha, không đúng thì đừng la lớn nha.

xuantham
17-07-07, 09:44 AM
Chào mọi người,

Tuy nhiên, mình thấy vấn đề này có thể làm được (không biết mình nghĩ có đúng không, nhưng thử xem)

Thường mình in 2 mặt, thì chỉ cần nhấn File/Print/Properties/Finishing/Print On Both Sides là tự động sẽ in trên 02 mặt thôi,

Haha! Không phải là không đúng, nhưng máy in của bạn có chế độ in 2 mặt. Mọi người đang nói đến máy in 1 mặt

Tu Anh
17-07-07, 09:48 AM
Chào mọi người,

Mình chẳng tìm thấy "Print On Both Sides" đâu cả. Mình dùng cả office 2000 và office 2007. Mong bạn chỉ giúp.

xuantham
17-07-07, 11:41 AM
Mình chẳng tìm thấy "Print On Both Sides" đâu cả. Mình dùng cả office 2000 và office 2007. Mong bạn chỉ giúp.

Đây là do phần cứng , chứ không phải phần mềm. Lệ thuộc máy in chứ không phải office

ntloan
24-07-07, 02:47 PM
Cac ban oi, (ko hieu tai sao minh ko go dc tieng viet co dau)
Minh muon in 1 file theo dang chon trang in la 1-3-5 (or 2-4-6) thi phai lam the nao? (ca trong word nua)
Minh muon in 2 mat de tiet kiem giay & ko phai thuc hien nhieu lech in, chi minh voi nhe.
Cam on cac ban nhieu.

hoaihai276
24-07-07, 04:24 PM
Theo như bạn hỏi thì: Trong Word nó sẽ cho phép bạn vừa in trang chẳn và trang lẻ (vao file - Print chọ thẻ page gỏ số số loại trang bạnn muốn in như 1,3,5,7,2,4,6,8 rồi bấm OK)
Còn trong excel không cho phép bạn in như Word
Bạn thử xem nhé

in 2 mặt trong word và excel vao file - print chọn thẻ Properties chọn Flip on Long Edge (điều này còn tùy thuộc vào máy in của bạn nữa)

NGOCPHAM
24-07-07, 08:20 PM
Minh nghe noi co loai may in HP co the in hai mat. Ban thu hoi xem may in HP loai nao de mua va in that la nhanh.

ntloan
25-07-07, 10:07 AM
in 2 mặt trong word và excel vao file - print chọn thẻ Properties chọn Flip on Long Edge (điều này còn tùy thuộc vào máy in của bạn nữa)
hoaihai276 oi, minh chon theo nhu ban noi roi ma chang thay Flip on Long Edge o dau ca, cty minh co nhieu may in lam & minh da chon tren tat ca cac may in ma van khong thay, vay la sao nhi? ban co the chi cho minh may in nao co chuc nang nay ko?
Cam on nhieu nhe.

tedaynui
25-07-07, 11:19 AM
Chào các bạn
Các bạn tìm trên diễn đàn cũng có nhiều bài viết và nhiều giải pháp về vấn đề các bạn đang quan tâm :
1/ Máy in HP có lại in được 2 mặt (tự đảo giấy)
2/ Dùng phần mềm hỗ trợ (Mr.Hiếu đã giới thiệu)
3/ Dùng VBA để in hàng loạt trang chẵn rồi đến loạt trang lẻ (Đã có trên 4R nhưng mình không nhớ tác giả).
TDN

kellyfe
28-07-07, 03:52 PM
mình tặng lại cho ntloan file in trang chẵn lẽ nha, mình cũng sưu tầm được trên diễn đàn này thôi, bạn tải về và copy số liệu qua file này canh lại lề rồi nhấn alt+F8 de in, neu muon in trang chẵn thi nhấn số 2- số muốn in và trang lẽ cũng vậy, nhớ chỉnh lại lề khi muốn in từ trang lẽ qua trang chẵn.

DOSNET
03-10-07, 01:24 PM
In toàn bộ gram giấy rồi lật mặt lại in trang chẵn cũng được đấy, nhưng nếu chẳng may đang in máy in kéo 2 tờ thì những tờ sau nó gánh chịu hậu quả...11/9 các bác nhỉ. Tuy nhiên ko thể đầu tư một con Hp1320 trong khi công việc chỉ dùng một lần. Vẫn phải theo bác Bắp thôi, cẩn thận một chút là OK ngay mà

anhtuan1066
03-10-07, 02:04 PM
In toàn bộ gram giấy rồi lật mặt lại in trang chẵn cũng được đấy, nhưng nếu chẳng may đang in máy in kéo 2 tờ thì những tờ sau nó gánh chịu hậu quả...11/9 các bác nhỉ. Tuy nhiên ko thể đầu tư một con Hp1320 trong khi công việc chỉ dùng một lần. Vẫn phải theo bác Bắp thôi, cẩn thận một chút là OK ngay mà
Cái vụ này tôi bị rồi khi in tài liệu đễ đóng thành sách...lúc ấy quả là khổ... in 50 tự dưng nó kéo 2 tờ... đành phải cắt ngang rồi in tiếp, sau đó mới in lại phần tờ giấy hỏng... Theo tôi dc biết thì giấy khi in xong thường bị nhiểm tỉnh điện, rất dễ dính nhau khi đưa vào in tiếp.. Nên cách khắc phục là đễ qua thời gian lâu lâu 1 chút rồi hẳn đưa vào in tiếp... Còn ko thì nếu có nhiều tiền nên mua giấy loại thật tốt mà in, nó chống dc tình trạng này đấy...
ANH TUẤN

Mr Okebab
04-10-07, 10:19 PM

Đúng là vậy, khi in mặt còn lại thì

Để 1 lúc cho tập giấy nới in nguội đi
Phải kiểm soát từng tờ khi in, nếu khi in bị trục trặc phải dừng lại ngay, kiểm tra lại tờ kế tiếp rồi in tiếpHơi cực nhưng đành chịu, còn không thì . . . mua máy mới:=\+
Thân!

ongtrungducmx25
05-10-07, 08:33 AM
Ai Làm ơn Chỉ Dùm Cách In Chẳn Lẽ Trong Excel Với?? Cảm ơn!!!

bạn vao đây nhé!

http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=4689

vansinh
02-12-07, 07:50 PM
Tạm làm như thế này - theo cách thứ 2, gởi các bạn dùng thử:

Cách dùng hết sức đơn giản, load về, mở lên (enable macro) mở file cần in, vào tool/macro, chọn macro inchanle/run

Khai báo đầu đủ số liệu khi form hiện lên. (khai báo không đầy đủ thì nó chạy theo mặc định - sai ráng chịu --=0 )

Lick OK thế là nó in thôi.
Minh da tai ve file thu.zip nhung khi mo len khong the run duoc, ma enable la sao minh khong biet nua. Giup minh voi.

ptm0412
02-12-07, 09:41 PM
Minh da tai ve file thu.zip nhung khi mo len khong the run duoc, ma enable la sao minh khong biet nua. Giup minh voi.
Trường hợp của bạn là bị disable rồi. Trước tiên vào tool - macro - security- chọn medium - OK rồi sau đó mới mở thu.xls . Khi đó hiện hộp thoại hỏi enable hay disable, mới trả lời.
Còn cái vụ mở tool-macro-macro... chọn inchanle, chọn Run; nếu thấy phiền thì nhấn vào nút option, chọn shortcut key là thí dụ Ctrl + N, lần sau nhấn ctrl + N là chạy inchanle hiện form lên ngay.
Nếu xài thường xuyên thì chuyển thành add-in luôn.

hiendn
06-08-08, 02:05 PM
mình add-in file thu.xls mãi mà không được. mong A.vansinh chỉ giúp. Cám ơn nhiều

phamduylong
07-08-08, 01:03 PM
Toi có 1 bản tính thật dài, toi muon in ra 2 mặt giấy để tiết kiệm giấy in nhưng làm ko được?bạn nào biết giúp với.cám ơn
Bạn có thể in trang lẻ, trang chẳn trong Excel. Xem bài này http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=87466
hoặc http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=20711

sealand
07-08-08, 02:21 PM
Từ File-->print-->Properties-->Finishing-->Đánh dấu hộp kiểm Print on both sides
Mình đang sử dụng HP LaserJet 1320, chưa có điều kiện thử với các máy khác. Bạn thử xem.

anhphidiep
26-12-08, 11:40 PM
Sub Print_Odd_Even()
Dim Totalpages As Long
Dim StartPage As Long
Dim Page As Integer
StartPage = 1 '1 = Odd and 2 = Even
'Or use the InputBox suggestion from Gord Dibben
'StartPage = InputBox("Enter 1 for Odd, 2 for Even")
Totalpages = Application.ExecuteExcel4Macro("GET.DOCUMENT(50)")
For Page = StartPage To Totalpages Step 2
ActiveSheet.PrintOut from:=Page, To:=Page, _
Copies:=1, Collate:=True
Next
End Sub

Copies:=1 <Bạn muốn in 1 bản hay 10 bản thì thay đổi thông số này>
StartPage = 1 '1 = Odd and 2 = Even <Nếu in trang lẻ thì điền là 1, con trang chẵn thì điền là 2>

aThuan
18-02-09, 12:19 AM
mình tặng lại cho ntloan file in trang chẵn lẽ nha, mình cũng sưu tầm được trên diễn đàn này thôi, bạn tải về và copy số liệu qua file này canh lại lề rồi nhấn alt+F8 de in, neu muon in trang chẵn thi nhấn số 2- số muốn in và trang lẽ cũng vậy, nhớ chỉnh lại lề khi muốn in từ trang lẽ qua trang chẵn.

Lâu lắm mới ghé diễn đàn
Thấy vụ in chẵn lẻ lại nhớ đến bài đã viết thì ra là file đã post .

http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=1703

To kellyfe bạn nên để nút lệnh để bà con không rành lắm về VBA vẫn dùng được
Phím nóng bạn cài nó mở ra cửa sổ run macro, nếu gặp file đang có rất nhiều macro thì lại mất công chọn, nếu bạn nào không rành lại .....

Nếu dùng thấy có vấn đề gì bất tiên các bạn cho ý kiến để chỉnh sửa thêm

Thân!!

thichtimtoi7x
01-11-09, 09:51 AM
Thật đơn giản thôi bạn ạ, cách này dễ làm nhất. Bạn chọn lệnh in như bình thường. (cả word và excel) trong hộp thoại 'Print' nếu là word bạn chọn trong mục Print chọn odd pages thì in ra toàn trang lẻ, chọn even pages thì nó ra toàn trang chẵn. Với excel thì bạn chọn trong hộp thoại Print thẻ Properties và tìm trong đó mục 'Print Order' và cũng chọn Odd pages, even pages như trên là xong. Máy in loại nào cũng có tuy nhiên nó nằm ở những chỗ khác nhau trong Properties thôi. Tự mình khám phá ra nốt mới thú vị. Chúc vui! Rất mong câu trả lời này có ích với bạn.--=0

phamduylong
01-11-09, 08:00 PM
Thật đơn giản thôi bạn ạ, cách này dễ làm nhất. Bạn chọn lệnh in như bình thường. (cả word và excel) trong hộp thoại 'Print' nếu là word bạn chọn trong mục Print chọn odd pages thì in ra toàn trang lẻ, chọn even pages thì nó ra toàn trang chẵn. Với excel thì bạn chọn trong hộp thoại Print thẻ Properties và tìm trong đó mục 'Print Order' và cũng chọn Odd pages, even pages như trên là xong. Máy in loại nào cũng có tuy nhiên nó nằm ở những chỗ khác nhau trong Properties thôi. Tự mình khám phá ra nốt mới thú vị. Chúc vui! Rất mong câu trả lời này có ích với bạn.
Tôi cũng tìm hiểu về các lệnh in trong Excel để viết TVEXCEL02 Print : công cụ in cho Excel (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=20711) nhưng vẫn chưa thấy mục Print Order trong Properties của hộp thoại Print.
Bạn có thể cho biết cụ thể tên các máy in mà bạn thấy có chức năng đó để tôi tìm drive cài vào máy để tìm hiểu thêm về lệnh in.

danganhquyen
05-04-10, 11:13 AM
Cảm ơn sealand nhé, mình dùng máy in hp p4014 và đã in được, thật đơn giản.

Harry_Potter
25-10-10, 12:10 AM
Cái này quá dễ, không phải đi tới đi lui thế đâu@$@!^%

Bạn vào file2 ngay chỗ {page} bạn sửa lại thành "Trang & [page]+10" => Trang 11
(lưu ý với office 2003 trở lên nó sẽ không cho cộng như thế mà như này thì OK: sửa thành "Trang & - [page]+10-" => Trang - 11- )

(vì cái này nên form mình đưa lên mới có cái vụ xác định trang đầu tiên là trang chẵn hay lẻ đó)

OK bạn nhé!@#!^%

Đâu cần phải phức tạp thế, chỉ cần bấm phím Ctrl + P rồi chọn ngay ô First pape number gõ vào số mình cần là xong. Còn lại thì làm như bình thường thôi

nvnpt0
18-05-12, 08:15 AM
Tôi đã viết lại và dùng rất OK, bạn thử xem: http://cyp.edu.vn/thnn/vi/news/Hoat-dong-cong-nghe/Huong-dan-in-trang-chan-le-trong-Excel-2007-2010-31/

Hướng dẫn in trang chẵn lẻ trong Excel 2007, 2010 (http://cyp.edu.vn/modules.php?name=News&opcase=detailsnews&mid=844&mcid=30): http://cyp.edu.vn/thnn/vi/news/Hoat-dong-cong-nghe/Huong-dan-in-trang-chan-le-trong-Excel-2007-2010-31/

Thử xem: http://cyp.edu.vn/thnn/vi/news/Hoat-dong-cong-nghe/Huong-dan-in-trang-chan-le-trong-Excel-2007-2010-31/, nhưng hạn chế đối với các máy in canon 1210 vì nhận lệnh in chậm

Meotom65
02-03-13, 08:19 PM
Tôi cũng tìm hiểu về các lệnh in trong Excel để viết TVEXCEL02 Print : công cụ in cho Excel (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=20711) nhưng vẫn chưa thấy mục Print Order trong Properties của hộp thoại Print.
Bạn có thể cho biết cụ thể tên các máy in mà bạn thấy có chức năng đó để tôi tìm drive cài vào máy để tìm hiểu thêm về lệnh in.
Mình đang sài SS_ML1610 ,bạn bấm Ctrol + P -> Properties -> Extras -> Print Order rồi chọn Odd hoặc Even thôi.Chúc bạn làm add-in hiệu quả với nhiều lựa chọn hữu ích.