PDA

View Full Version : Cách ẩn công thức trong excel

tuyet.thai
17-10-08, 09:19 AM
Mình muốn ẩn công thức trong excel thì phải làm cách nào vậy mọi người? Thánk mọi ngưới nhiều!

le tin
17-10-08, 09:30 AM
Format- cell -Protection- chọn hide

nguyenbinhminh72
17-10-08, 03:52 PM
Mình muốn ẩn công thức trong excel thì phải làm cách nào vậy mọi người? Thánk mọi ngưới nhiều!
Trả lời : bạn có thể chọn ô chứa công thức, rồi vào fomart, cells, protection, chọn hide sau đó khóa sheet lại, như vậy bạn sẽ không thấy công thức nữa...

pttxuan
22-10-08, 10:36 AM
Sao mình cũng thao tác như vậy mà khi mở ra vẫn nhìn thấy công thức. Giúp mình với, tks!

dnt2011
23-10-08, 04:13 PM
Ctrl+A chọn toàn bộ sheet
Format Cells -> Protection -> bỏ trống 2 ô Locked và Hidden
Chọn ô muốn dấu công thức, đánh dấu lại ô này là Hidden, muốn không cho xóa mất công thức chọn thêm locked.
Vào Tool -> Protection -> Protect Sheet (ghi nhớ pass để sau này còn sửa)

cop_kh
23-10-08, 04:43 PM
Nếu cho mở file thì không giấu được ô công thức đâu bạn.

volga
11-06-09, 12:46 PM
cách này không làm được, mình làm rùi mà không thấy tác dụng gì hết. cũng như không hà.

Bạn tham khảo cách này nhe !
1/ Bạn chọn toàn bộ bảng tính, nhấn Ctrl+1 để mở cửa sổ Format Cells, chọn tab Protection, và bỏ cái tùy chọn Locked để Unlock toàn bộ bảng tính.
2/Bạn chọn những ô có chứa công thức, lại nhấn Ctrl+1 để mở cửa sổ Format Cells, chọn tab Protection
3/Bạn hãy nhấn tùy chọn Locked để khóa những ô chứa công thức, nhấn tùy chọn Hidden nếu muốn ẩn luôn công thức.
4/ Sau đó, bạn ra ngoài, gọi lệnh Protect Sheet từ menu Tools|Protection, phải bảo đảm là cái tùy chọn Select Unlocked cells được chọn, và nhập password nếu thấy cần thiết.
Thân

ẩn sỹ
17-06-09, 09:34 AM
Mình cũng làm được rùi, cảm ơn bạn nha. Nhưng nếu mình muốn cho hiện lại công thức thì làm thế nào?

khieukienag
17-06-09, 01:33 PM
Hiện công thức lại thì "đi đường nào thì về đường đó"

dùngttk
19-11-09, 01:08 AM
Đúng rùi, nếu bạn đã đặt pass cho sheet thì bạn vào tools\Protection\Unpro....
gõ cái pass là "nó" hiện ra ngay í mà

phandungtri
19-10-10, 10:07 AM
Format- cell -Protection- chọn hide
các bạn oi ! sao mình cũng làm như vậy nhưng những ô ma mình không khóa chỉ nhập ký tự vào dược mà không tô màu được nũa

huyentt510
19-10-10, 10:56 AM
Bạn tham khảo cách này nhe !
1/ Bạn chọn toàn bộ bảng tính, nhấn Ctrl+1 để mở cửa sổ Format Cells, chọn tab Protection, và bỏ cái tùy chọn Locked để Unlock toàn bộ bảng tính.
2/Bạn chọn những ô có chứa công thức, lại nhấn Ctrl+1 để mở cửa sổ Format Cells, chọn tab Protection
3/Bạn hãy nhấn tùy chọn Locked để khóa những ô chứa công thức, nhấn tùy chọn Hidden nếu muốn ẩn luôn công thức.
4/ Sau đó, bạn ra ngoài, gọi lệnh Protect Sheet từ menu Tools|Protection, phải bảo đảm là cái tùy chọn Select Unlocked cells được chọn, và nhập password nếu thấy cần thiết.
Thân
làm cách trên là đúng roài nhưng muốn không cho người khác xem nhưng không thấy được công thức những làm như vậy thì phải đánh pass ah? Làm cách nào mà không vcần đánh pass vẫn mở được nhưng không thấy được công thức?!

Hai Lúa Miền Tây
22-10-10, 04:44 PM
làm cách trên là đúng roài nhưng muốn không cho người khác xem nhưng không thấy được công thức những làm như vậy thì phải đánh pass ah? Làm cách nào mà không vcần đánh pass vẫn mở được nhưng không thấy được công thức?!
Bước cuối cùng nó kêu bạn nhập Pass thì bạn không nhập gì hết, cứ nhấn OK thì được.
Cái này cũng như là khép cửa để đó không khoá lại.

truongtructuyen
22-10-10, 05:06 PM
Bạn làm theo cách này, khâu cuối cùng mình ko đánh pass thì bạn vẫn có thể mở ra bình thường để xem mà ko thấy được công thức, gà, đọc kỹ và làm thử thì sẽ thấy luôn điều đó bạn ah

nguygiang.abic
25-10-10, 04:57 PM
Cho mình hỏi trong office 2007 lệnh Tool nằm ở chỗ nào nhỉ? Mình tìm nhiều mà không thấy!
Cám ơn!

vu_ctn
28-10-10, 09:07 PM
Trong Excel 2007 & 2010 không có lệnh tool bạn àh chỉ có Excel Options. Bạn mở Exel lên nhìn bên trái ô có 4 màu lick chuộc trái vào -> cuối cửa sổ có dong chữ Excel Options vào đó bạn tha hồ tùy chỉnh theo ý của bạn ( phần này giống lệnh Tool trong Excel)
Nếu bạn muốn Protect Sheeet thì vào Review -> nhìn bên phải thanh côgn cụ có hình mấy ô vuông + ổ khóa lick vào đó rồi đặt pass.
Chúc bạn thành công

phamkimhoa
15-09-11, 10:18 AM
Chọn ô muốn dấu công thức, đánh dấu lại ô này là Hidden, muốn không cho xóa mất công thức chọn thêm locked.

Thanks you very much!

nguyenhuumanh
30-05-12, 08:21 PM

Mình cũng đang muốn hỏi câu hỏi tương tự, mình đã tham khảo file theo dõi kết quả Euro 2012 của trang excely.com họ cũng giấu công thức, khi mình mở được pass. vẫn không đọc đươc công thức, phải click doub vào ô thì mới thấy được công thức của ô đó.

mhung12005
30-05-12, 08:35 PM
Mình cũng đang muốn hỏi câu hỏi tương tự, mình đã tham khảo file theo dõi kết quả Euro 2012 của trang excely.com họ cũng giấu công thức, khi mình mở được pass. vẫn không đọc đươc công thức, phải click doub vào ô thì mới thấy được công thức của ô đó.

Bạn muốn nhìn thấy công thức thì bạn nhìn lên thanh formular bar sẽ thấy.
Nếu bạn muốn thấy kết quả của công thức trả về thì bạn bôi đen vùng đó --> vào format cells (Ctrl + 1) --> chọn thẻ Number --> chọn General -->ok là sẽ thấy.

engineering_geology47
25-07-12, 12:36 PM
Em ẩn được rồi. Nhưng mà giờ em muốn coppy xuống dưới, để nó sao chép công thức cho các dòng dưới, nhưng vẫn ẩn công thức thì không được ạ. Khi em Hidden đi rồi coppy xuống dưới nó chỉ coppy được kết quả mà không coppy được công thức. Có cách nào mà vẫn để ẩn công thức nhưng vẫn coppy xuống dưới được không các anh chị ơi!

quynhtlbp
25-07-12, 02:17 PM
tôi bổ sung thêm tí cho nó chắc luôn khỏi lỡ ai đó làm hư cái công thức bạn đã tạo ra
1/ Bạn chọn toàn bộ bảng tính, chọn ô giao nhau giữa hàng và cột, nhấn Ctrl+1 để mở cửa sổ Format Cells, chọn tab Protection, và bỏ cái tùy chọn Locked để Unlock toàn bộ bảng tính.
2/Bạn bấm Ctrl + G nhấn chuột Special..., nhấn chọn dấu tích Formulas nhấn OK, lại nhấn Ctrl+1 để mở cửa sổ Format Cells, chọn tab Protection
4/ Sau đó, chọn menu Tool->Protect->Protect Sheet nhập mật khẩu hai lần là được

engineering_geology47
25-07-12, 03:08 PM
Em ẩn được rồi. Nhưng mà giờ em muốn coppy xuống dưới, để nó sao chép công thức cho các dòng dưới, nhưng vẫn ẩn công thức thì không được ạ. Khi em Hidden đi rồi coppy xuống dưới nó chỉ coppy được kết quả mà không coppy được công thức. Có cách nào mà vẫn để ẩn công thức nhưng vẫn coppy xuống dưới được không các anh chị ơi!

mediaconso
27-08-12, 03:38 PM
Các bác cho em hỏi. Em lỡ quên Pass rồi thì làm thế nào để hiện công thức được ().....

thanhlv.arch
21-09-12, 03:13 PM
Chào cả nhà, minh muốn ẩn #DIV...thì làm cách nào đây??? chỉ giúp với cả nhà, cảm ơn trước nhé!

nmdung_tm
25-01-13, 04:35 PM

Cho mình hỏi, nếu theo cách như trên thì nếu như mình muốn ẩn công thức thôi, còn giá trị của ô đó vẫn hiển thị thì làm thế nào ạ, nghĩa là ô đó chứa giá trị , giá trị đó được trả về bởi 1 công thức, nhưng nếu kích chuột vào ô đó thì sẽ chỉ thấy giá trị thôi, không thấy công thức và cũng không thể chỉnh sửa được công thức.

Các bạn giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều !

xuan.nguyen82
25-01-13, 04:45 PM
Có nhiều cách, bạn thử mấy cách sau nhé:

1/ Bạn có thể Copy từ Menu Edit / Copy, sau đó sử dụng Edit / Paste Special / Value

2/ Bạn có thể giấu luôn thanh Formula bằng cách vào Tools/ Options/View, bỏ dấu kiểm ở ô Formula Bar, sau đó, bạn vào Tools/Protection/Protect Sheet và gõ Pssword.

3/ Hoặc bạn sử dụng chức năng: Menu Format/Cells/Protection
Nếu bạn bỏ chọn ô Locked, thì khi cài Password, những ô này sẽ cho phép bạn nhập và thay đổi dữ liệu. Những ô nào chọn Locked, sẽ không cho phép bạn sửa đổi gì hết
- Nếu bạn chọn Hidden, những ô này sẽ không thể hiện bất cứ cái gì chứa trong ô lên thanh Formula khi bạn cài Password.

dangtrung185
02-06-13, 08:34 AM
mình khóa được rồi nhưng muốn comment hay tô màu các cell khác đều không được. các bạn có cách nào vừa khóa vừa comment không? giúp mình với.

cám on nhiều.

th102
11-07-13, 01:47 PM
Chào các bạn. Cho mình hỏi tý với, có một cái file excell mình doawload từ mạng về, người ta đã ẩn đi công thức vậy có cách nào mình hiện thị được ko? Cảm ơn mọi người rất nhiểu

phungsacuong
24-10-13, 10:39 AM

Mình muốn hỏi cho Excel 2010 cơ! Mình chỉ muốn ẩn công thức trong một ô hay cả Sheet nhưng mà người khác xem vẩu được và không thể xem được công thức mình lập! chứ cái kia là ở Excel 2003!