PDA

View Full Version : Các câu hỏi về việc Đánh Số Thứ Tự (STT)

Pages : [1] 2

nautel
10-11-06, 10:58 AM
Đây là topic để các bạn nghiên cứu cũng như gửi những câu hỏi thắc mắc về các vấn đề có liên quan đến SỐ THỨ TỰ.
Đề nghị các bạn chỉ gửi câu hỏi vào đây, mà không tạo thêm đề tài mới về Số Thứ Tự nữa, kế từ hôm nay (08/11/2008)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Ai biết xin chỉ dùm trong cột nếu đánh từ 1 đến 10 nhưng nếu đánh từ A đến Z thì làm sao ?

nvson
10-11-06, 11:40 AM
Nếu bạn muốn đánh chữ hoa thì tại ô đầu tiên bạn đánh =CHAR(ROW(A1)+64)

Nếu bạn muốn đánh chữ thường thì tại ô đầu tiên bạn đánh =CHAR(ROW(A1)+96)

Sau đó kéo các ô xuống dưới.

Nếu bạn muốn kéo sang ngang (bên phải) thì thay hàm Row(A1) bằng Column(A1)

vmtuan83
15-01-07, 05:45 PM
các bạn ơi.
tớ có 3 cột.
STT ++++ tên ++++ điểm
giờ tớ muốn sắp xếp theo điểm, cho STT thay đổi, thì phải làm sao??
dùng lệnh gì nhỉ?
có phải xác định địa chỉ tuyệt đối ko? $ đó. hay chỉ tương đối thôi.
Giúp mình đi nhá
tks

Pansy_flower
15-01-07, 07:33 PM
STT ++++ tên ++++ điểm
giờ tớ muốn sắp xếp theo điểm, cho STT thay đổi, thì phải làm sao??
dùng lệnh gì nhỉ?
có phải xác định địa chỉ tuyệt đối ko? $ đó. hay chỉ tương đối thôi.

Hổng hiểu ý bạn. Bạn hãy nói chi tiết hơn nha.

vmtuan83
15-01-07, 08:34 PM
Hổng hiểu ý bạn. Bạn hãy nói chi tiết hơn nha.
Tớ muốn sắp xếp điểm từ cao xuống thấp đó,
Nhưng điểm phải đi kèm với tên luôn.
Còn cột STT thì ko cần thiết.
cậu hiểu ý tớ chưa?
nhân tiện, cho tớ luôn lệnh sắp xếp theo thứ tự từ bé đến lớn nha.
cám ơn nhiều

hay nói dễ hiểu hơn. là có 2 cột: tên và điểm
muốn sắp xếp từ cao xuống thấp tên theo điểm đó, rồi cho 2 cái đó luôn đi với nhau
tức là
A ----2 điểm
B ----3 điểm
C---4 điểm
giờ phải sắp xếp sao cho
C---4 điểm
B----3 điểm
A----2 điểm
nhá, giúp tớ đi, ngày xưa tớ biết làm, giờ chả nhớ gì cả.

Pansy_flower
15-01-07, 09:06 PM
Giả sử cột A là stt, cột B là tên, cột C là điểm. Nếu không muốn cột stt bị nhảy thì bạn quét chọn khối B:C===> vào data/sort, tại đây:

- Để ko sort cột tiêu đề: bạn chọn header row.

- Ở sort by bạn chọn: điểm (tên tiêu đề cột của bạn)

+ Sort tăng dần: chọn ascending.

+ Sort giảm dần: chọn descending.

- Nếu bạn muốn sắp xếp điểm theo thứ tự của tên thì ở then by, bạn chọn : tên (tên tiêu đề cột của bạn).

vmtuan83
15-01-07, 09:28 PM
Giả sử cột A là stt, cột B là tên, cột C là điểm. Nếu không muốn cột stt bị nhảy thì bạn quét chọn khối B:C===> vào data/sort, tại đây:

- Để ko sort cột tiêu đề: bạn chọn header row.

- Ở sort by bạn chọn: điểm (tên tiêu đề cột của bạn)

+ Sort tăng dần: chọn ascending.

+ Sort giảm dần: chọn descending.

- Nếu bạn muốn sắp xếp điểm theo thứ tự của tên thì ở then by, bạn chọn : tên (tên tiêu đề cột của bạn).
hay quá, tớ làm được rồi. Cám ơn bạn nhiều nhiều,
tớ khám phá là nếu muốn cái STT trc khi sắp xếp mà dính chặt với cả tên và điểm nữa thì bôi đen cả 3, bạn nhẩy. hihi
Tớ thanks bạn đây, bạn iu quý à. %#^#$

nguditu
07-05-07, 06:30 AM
Chào các bạn!
Mình muốn các bạn giúp mình cách đánh số thứ tự sau khi lọc bằng auto fiter. Tốt nhất là dùng 1 hàm hoặc công thức, đừng dùng macro hay VBA vì mình chỉ là 1 newbie trong excel. Cám ơn trước.

digita
07-05-07, 08:32 AM
Cháo Nguditu

Bạn làm những bước sau (đây là cách nhay nhất):

1/ Sau khi lọc dữ liệu xong bạn copy các cell qua một sheet mới.

2/ Đánh số 1 trên hàng đấu tiên rối kéo chuột xuống hàng chót.

3/ Trên thanh Menu, chọn Edit, Fill, Series rồi bấm Enter.

vungoc
07-05-07, 01:37 PM
Đây là vấn đề mình cũng đang quan tâm, bác nào biết chỉ dùm luôn (Cách ca Digita, xem ra cung chua toi uu)

Trần Văn Bình
07-05-07, 05:17 PM
=IF(C6<>"",COUNTA($C$6:C6),"")
co vi du kem theo

vungoc
07-05-07, 11:58 PM
Cũng chưa ổn rồi ban Trần Văn Bình ơi !

dinhvan_dv1983
08-05-07, 09:53 AM
Ko duoc ban ban binh oi.
Minh sort nhung no co ra dung so thu tu dau.

Pansy_flower
08-05-07, 11:19 AM
Bạn xem file kèm theo. Ở cột J, chỉ cần dùng hàm subtotal là được mà. Bạn nhấn F1, rồi gõ subtotal để hiểu thêm về hàm này nha.

vungoc
30-07-07, 11:50 AM
Cả nhà cho mình hỏi:

Trong một bảng tính, sau khi filer (lọc) thì số thứ tự sẽ được tự động đánh lại cho những dòng hiển thị theo nguyên tắc dòng sau tăng lên đúng 1 đơn vị so với dòng hiển thị kế trước (Không tính những hàng bị ẩn).

Vui lòng xem file đính kèm.

Cảm ơn mọi người !

Pansy_flower
30-07-07, 11:55 AM
Cái này, nếu em nhớ không lầm thì trong quyển vở (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?goto=newpost&t=1250) của bác SA_DQ có hướng dẫn. Anh xem lại nha!.

anhtuan1066
30-07-07, 01:24 PM
Bạn VuNgoc có đễ ý ko? Khi bấm vào chử "xong" thì dư 1 dòng... tôi cũng ko hiểu là tại sao? Có ai có ý kiến gì về việc này ko? Tóm lại là làm thế nào đễ khi lọc xong thì vừa đũ, ko dư ko thiếu.. Vậy mới hoàn hảo chứ!
Mến
ANH TUẤN

vungoc
30-07-07, 01:28 PM
Đúng rồi bác ạ, nhưng bác thử nghiên cứu xem có cách nào không cần dùng cột phụ (Trong file trên là - Cột G) !?

Cảm ơn bác nhiều !

anhtuan1066
30-07-07, 01:33 PM
Ah... Bạn VuNgoc nè... hình như có phát hiện mới... Ở cell G23 bạn viết thêm 1 số 1 nữa... Còn ở cell A3 thì gõ công thức
=IF(F3="",SUBTOTAL(2,$G$3:G3),SUBTOTAL(2,$G$4:G4))
Ngoài dử liệu đang có của bạn, tôi đã thêm vài chử vào cột "Kiểm tra"... và thấy có lẽ công thức này là đúng nhất... Bạn thử xem...
ANH TUẤN

ThuNghi
30-07-07, 01:43 PM
Với Office 2003 dùng
A3=SUBTOTAL(103,$B$3:$B3)
Khỏi phải cột phụ

anhtuan1066
30-07-07, 01:46 PM
Yêu cầu của bạn mỗi lúc 1 khó.... hi... hi... Có ý nghĩa...
A3=SUBTOTAL(3,$B$2:B2)
Tôi đoán cột B này ko có cell nào rỗng cả, còn thực tế thì bạn phải tìm cho dc cột nào đầy đũ dử liệu nhất, nghĩa là ko có cell rỗng thì điền vào công thức... Bạn hiểu ko?
Mến
ANH TUẤN

vungoc
30-07-07, 02:10 PM
...
A3=SUBTOTAL(3,$B$2:B2)
...
ANH TUẤN

Em hiểu bác ạ.
Cho em hỏi số 3 (hoặc số 2) trong công thức A3=SUBTOTAL(3,$B$2:B2)
Là gì vậy bác ?

anhtuan1066
30-07-07, 02:13 PM
Tại sao AutoFilter lại sai trong trường hợp này nhỉ? Nó ko "nhận biết" dc dòng cuối cùng? Vậy thì còn 1 cách "ta đạo" nữa là (trong khi chờ cách khác hoàn hảo hơn)
Kéo xuống tới dòng thứ 1000 (hoặc dòng nào xa xa dòng chứa dử liệu cuối cùng của bạn)... Gõ vào vài dấu chấm "." (chẳng hạn gõ 3 dấu chấm vào cell A1000)... Quét chọn từ đó trở về đến A2, lúc này AutoFilter là ko hề có sai sót gì... Quái dị nhỉ ??? Ko hiểu luôn!
ANH TUẤN

anhtuan1066
30-07-07, 02:25 PM
Bạn mở Help sẽ thấy ngay mà
1: AVERAGE
2: COUNT
3: COUNTA
4: MAX
5: MIN
6: PRODUCT
7: STDEV
8: STDEVP
9: SUM
10: VAR
11: VARP
trên Excel 2003 còn có những tham số ẩn, từ 101 đến 111, bạn nghiên cứu thử xem nha
Mến
ANH TUẤN

ThuNghi
30-07-07, 03:10 PM
Tôi cũng đang thắc mắc, Cột STT nếu dùng subtotal thì bị như trên, nếu dùng max hay giá trị 1,2, ...,n thì không bị. (vấn đề autofilter bị thêm 1 blank)
Vận dụng cell cuối STT nhập 1 blank. Nghiên cứu sau.

tedaynui
30-07-07, 03:24 PM
Gởi Anh Ngọc

1/ Tại ô A3, anh nhập công thức này
=SUBTOTAL(103,$B$3:B3)
Sau đó copy công thức xuống. (Công thức này khi anh Hidden dòng vẫn như ý)

2/ Số 2 là Count và số 3 là CountA : đếm tất cả các dòng ẩn và không ẩn
Số 102 là Count và số 103 là CountA : chỉ đếm các dòng không ẩn

TDN

anhtuan1066
30-07-07, 03:42 PM
Bạn Nguyễn Xuân Sơn và Tedaynui nghiên cứu kỹ lại đi, chẳng có SUBTOTAL nào dc đâu (3 hay 103 gì cũng ko ăn thua)... Khi Fill sẽ dư ra 1 dòng...
ANH TUẤN

Nguyễn Xuân Sơn
30-07-07, 04:24 PM
Bạn ... Tuan .... nói cũng có lý vì. Đúng ra phải có ĐK "a3"=IF(F3="","",SUBTOTAL(3,$f$3:f)) thì mới chuẩn bạn ạ!

tedaynui
30-07-07, 08:30 PM
Nguyên nhân hình như do dòng cuối (dòng 23) có vấn đề. Mình xoá đi thì thấy kết quả như ý.
TDN

Mr Okebab
30-07-07, 08:51 PM
Cả nhà cho mình hỏi:

Trong một bảng tính, sau khi filer (lọc) thì số thứ tự sẽ được tự động đánh lại cho những dòng hiển thị theo nguyên tắc dòng sau tăng lên đúng 1 đơn vị so với dòng hiển thị kế trước (Không tính những hàng bị ẩn).

Vui lòng xem file đính kèm.

Cảm ơn mọi người !

Nếu dùng VBA thì dễ rồi. Đây là dùng công thức :

Thân!

tedaynui
30-07-07, 09:40 PM
Gởi Hiếu
Hiếu ơi, khi Filter thì OK nhưng khi show all thì nó không đánh số theo thứ tự.
TDN

Mr Okebab
30-07-07, 09:55 PM
Gởi Hiếu
Hiếu ơi, khi Filter thì OK nhưng khi show all thì nó không đánh số theo thứ tự.
TDN

Bác xem nhé :

Thân!

anhtuan1066
30-07-07, 10:34 PM
Ah... ko hẳn thế đâu tedaynui ơi... bạn thử xóa thêm dòng 23 lấn nữa thì mọi chuyện lại trở về như củ... là sai tiếp... hi...hi..
ANH TUẤN

tedaynui
30-07-07, 10:54 PM
Ah... ko hẳn thế đâu tedaynui ơi... bạn thử xóa thêm dòng 23 lấn nữa thì mọi chuyện lại trở về như củ... là sai tiếp... hi...hi..
ANH TUẤN
Hi hi... vậy là sao vậy ta ???
Nhưng ở dòng 23, bất ô nào từ cột A -> F có dữ liệu hoặc nhập dữ liệu rồi bấm delete thì kết quả lại đúng. Sao thế nhỉ ?
TDN

Gởi Hiếu
Cám ơn Hiếu nhé. Rất tuyệt vời !

Thân !

hoaloaken
31-07-07, 08:50 AM
Mình đã bắt chước cách mọi ngừời đưa ra để đánh số tt sau khi filter (khi mình filter theo tổ làm việc)
Nhưng mình muốn thêm một cột tổng cộngtiền lương sau mỗi lần filter nữa, với mục đính là sau khi mình filter xong, sẽ in tổ đó ra với tổng tiền lương ở cột cuối cùng. Khi mình filter sang tổ khác, hoặc khi để chế độ ALL thì các tổng này mất đi. các bạn giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều

Mr Okebab
31-07-07, 09:16 AM
Mình đã bắt chước cách mọi ngừời đưa ra để đánh số tt sau khi filter (khi mình filter theo tổ làm việc)
Nhưng mình muốn thêm một cột tổng cộngtiền lương sau mỗi lần filter nữa, với mục đính là sau khi mình filter xong, sẽ in tổ đó ra với tổng tiền lương ở cột cuối cùng. Khi mình filter sang tổ khác, hoặc khi để chế độ ALL thì các tổng này mất đi. các bạn giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều

Bạn xem nhé!

kellyfe
31-07-07, 11:33 AM
bạn xem có đúng ý mình không nhe

phamduylong
31-07-07, 08:52 PM
Chúng ta đã giãi quyết dc vấn đề này rồi... Nhưng có điều vẫn ko hiểu nỗi tại sao khi lập công thức SUBTOTAL xong thì Filter toi mạng nhỉ? Liên quan gì nhau đâu?
ANH TUẤN
Tôi phát hiện ra 2 vấn đề, nhưng không biết đây có thể là do bản chất của hàm SUBTOTAL không vì tình cờ phát hiện.
1. Chỉnh công thức ô A22 (ô cuối cùng cột A) =SUBTOTAL(2;$G$3:G22)không cho chỉ đến dòng 22 (dòng cuối) thì không thấy lỗi. Tôi cũng thử với một số ví dụ khác, nếu đối số thứ 2 của SUBTOTAL có liên quan đến dòng cuối thì khi Filter thì dòng cuối có mặt. Khắc phục tình trạng này bằng cách chỉnh công thức tại ô A3 như sau:
=SUBTOTAL(2;$G$2:G2)+1 (+1 để bù ô cuối G22)
2. Có thể không cần cột phụ, miễn trong bảng dữ liệu có một cột mà dữ liệu là số hoặc chuỗi và không có dữ liệu trống, bắt SUBTOTAL đếm cột đó với đối số 1 là 2 (COUNT) hoặc 3 (COUNTA) thì kết quả cũng như có cột phụ.
Các bạn kiểm tra lại trong tập tin :"Danh so thu tu sau khi filter 2.xls"
Sheet "COUNT" đếm cột có dữ liệu là số, Shhet "COUNTA" đếm cột có dữ liệu là chuỗi mà không cần cột phụ.

connhangheo
19-11-07, 08:53 AM
em muốn đánh số thứ tự từ 1 đến 10 chẳng hạn, ô A1 của em là 1, A3 là 2, A5 là 3,.... Và em chỉ cần kéo 1 cái là được (giống như khi không các ô không cách nhau) thì làm thế nào. Thanks

salam
19-11-07, 09:05 AM
Tại ô A1 bạn đánh số 1 bôi đen A1 và A2 rồi kéo xuống.

feelingyes
19-11-07, 09:08 AM
Bạn xem file nhé

ongtrungducmx25
19-11-07, 09:09 AM
bạn vào đây tham khảo

http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3115 (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3115)

Duong gia
19-11-07, 09:19 AM
Đánh số thứ tự mặc dù các dòng không liên nhau:
Giả sử bạn muốn bắt đầu đánh STT tại A3, bạn làm như sau:
Tại A3 bạn gõ: =IF(B3<>0,MAX($A$2:A2)+1,0) sau đó kéo (copy) công thức xuống.
Với công thức này ở cột B từ dòng số 3 xuống nếu mà nó <>0, thì nó STT. Hy vọng nó giúp ích bạn

connhangheo
19-11-07, 09:23 AM
Bạn xem file nhé
mình xem file này chẳng hiểu gì luôn, mình thấy làm theo cách của salam là okei mà

duongsatdn
19-11-07, 09:44 AM
Cách của Salam là đánh STT cách một dòng.
Cách trong bài ví dụ và của Duonggia là đánh STT theo điều kiện.
Tùy trường hợp mà bạn áp dụng. Nhưng cách đánh STT theo điều kiện là cách tổng quát.

love_excel
21-11-07, 09:32 PM
Đánh số thứ tự mặc dù các dòng không liên nhau:
Giả sử bạn muốn bắt đầu đánh STT tại A3, bạn làm như sau:
Tại A3 bạn gõ: =IF(B3<>0,MAX($A$2:A2)+1,0) sau đó kéo (copy) công thức xuống.
Với công thức này ở cột B từ dòng số 3 xuống nếu mà nó <>0, thì nó STT. Hy vọng nó giúp ích bạn
Cam on ban nhieu, rat may dung thu minh dang can

anhtuan1066
21-11-07, 09:45 PM
Nếu số này cách số kia chính xác bao nhiêu dòng thì ko cần điều kiện cột B làm gì... Nên bám vào sự thay đổi của ROW thì đúng hơn
Tuy nhiên theo tôi nhận xét thì cách của Salam rất hay và gọn, khỏi công thức chi cho rườm rà

ALOAN
14-01-08, 07:52 PM
Trích:
Nguyên văn bởi anhtuan1066
Chúng ta đã giãi quyết dc vấn đề này rồi... Nhưng có điều vẫn ko hiểu nỗi tại sao khi lập công thức SUBTOTAL xong thì Filter toi mạng nhỉ? Liên quan gì nhau đâu?
ANH TUẤN

Cách của các bác, nếu cột A dữ liệu không đầy đủ (một số ô rỗng) thì sẽ không chính xác rồi.
Mong xem lại.
Thân!
Mình nghĩ khi filter theo 1 điều kiện nào đó thì dòng cuối cùng(bất kể có dữ liệu hay không) đều xuất hiện.
Vậy theo mình chúng ta sẽ dùng dòng này để làm dòng tổng cộng.
Tại sao không dùng nhược điểm này để có lợi hơn cho mình khi filter dữ liệu nhỉ!.
Còn theo cách của Bác Mr Okebab thì khi filter theo 2 điều kiện trở lên thì công thức xác định số thự tự không còn đúng nữa!!
Bạn kiểm tra lại thử xem nha!!!
Thân!!!!

thaotv
16-02-08, 10:12 AM
Các bác cho em hỏi 1 chút về cách định dạng số thứ tự với ạ.
Em muốn nhập vào số 1,2,3,... thì sẽ hiển thị 1st, 2nd, 3rd,...
Các bác giúp em với!!!!+-+-+-+

ptm0412
16-02-08, 11:00 AM
Cái này trong Excel có sẵn mà, Em gõ A1=1st, A2=2nd, chọn cả 2 cell, fill xuống.

anhtuan1066
16-02-08, 12:05 PM
Bạn sẽ có 3 cách:
1> Làm giống như anh ptm0412 vừa nói
2> Nếu chỉ gõ số nhưng lại muốn vừa hiện số lẩn chử thì dùng VBA
2> Nếu muốn gõ số ở 1 cột, hiện chử và số tại cột khác thì dùng hàm CHOOSE (giống như bài bạn hỏi về hiển thị tháng ấy)
ANH TUẤN

SA_DQ
16-02-08, 12:19 PM
Một khi danh sách ít & thường sử dụng:

Vô menu Tool-> Option -> Custom Litst & bạn tạo danh sách mới cho bạn--=0

anhtuan1066
16-02-08, 02:04 PM
Xin hỏi các cao thủ: bài này nếu dùng VBA đễ khi nhập số vào thì nó tự động chuyển thành chử (1-->1st, 2-->2nd.. vân vân) thì phải làm như thế nào đễ tránh dc tất cã các lổi có thể xảy ra?
ANH TUẤN

thaotv
20-02-08, 01:24 PM
Ý của Anh Tuấn là tìm thuật toán cho bài này phải không ạ?

anhtuan1066
20-02-08, 05:48 PM
Ý của Anh Tuấn là tìm thuật toán cho bài này phải không ạ?
Ý tôi muốn nói đã bẩy lổi ấy.. vì rất có thể số nhập vào là số âm, số ko nguyên, dử liệu ko phải số.. vân vân... Tóm lại chỉ lấy số tự nhiên
ANH TUẤN

TrungChinhs
24-02-08, 08:10 PM
Em hiểu bác ạ.
Cho em hỏi số 3 (hoặc số 2) trong công thức A3=SUBTOTAL(3,$B$2:B2)
Là gì vậy bác ?

Bạn nào biết chỉ dùm các số đứng trước vùng trong hàm SUBTOTAL (?,vùng) được chỉ định như thế nào ?

Nếu trong bảng tính có dòng trống thì dùng công thức này để STT không xuất hiện tại dòng trống.
A3=if(B3=0,0,SUBTOTAL(3,$B$3:B3)

boong
24-02-08, 08:44 PM
Bạn bấm vào dấu (fx) trên thanh Formula. Rồi gõ vào tên hàm mà bạn muốn tra cứu cách sử dụng. Tiếp theo nhấn nút OK, sau đó nhấn vào liên kết "Help on this function" bạn sẽ thấy thông tin về hàm này trong khung Microsoft Excel Help.
Ở đây số 2 = COUNT; số 3 = COUNTA..

phungvinhquang
10-03-08, 09:03 PM
cũng với file mà bạn VuNgoc đính kèm, tui thay công thức ở ô A3=SUBTOTAL(104,$A$2:A2)+1, kết quả ở ô A3 là 1 (vì ô giá trị ô A2 là 0). Vậy công thức này đúng, nhưng nếu copy xuống các ố A4 ... thì kết quả luôn là 1. TẠI SAO VẬY, ai biết chỉ giúp.

tienlagiay
02-05-08, 09:45 AM
Em có 1 cột(colum) gồm các text như sau: EK-1; EK-2; ...EK-100 nhưng ko thứ tự bị sắp xếp lung tung.
Xin nhờ ai biết chỉ cho em cách dùng hàm của Excel để các text được sắp xếp theo thứ tự tăng dần (sắp xếp theo cấu trúc EK-1, EK-2, EK-3...)

anhtuan1066
02-05-08, 09:53 AM
Bạn tạo theo 1 cột phụ nữa... ví dụ dử liệu của bạn nằm ở cột A, từ A1 đến A100, vậy trong cột phụ bạn gõ công thức:

=1*RIGHT(A1,LEN(A1)-3)
Kéo fill công thức đến dòng cuối cùng... Tiếp theo là Sort toàn bộ dử liệu theo cột phụ này!
ANH TUẤN

tienlagiay
02-05-08, 10:16 AM
Nhờ anh xem giúp file này, em muốn xắp xếp theo thứ tự EK-1, EK-2...Các điểm EK này có tọa độ là X..Y..
Khi các điểm EK này được sắp xếp lại thì các tọa dộ X,Y cũng được tương ứng sắp xếp theo

salam
02-05-08, 10:36 AM
Bạn tạo theo 1 cột phụ nữa... ví dụ dử liệu của bạn nằm ở cột A, từ A1 đến A100, vậy trong cột phụ bạn gõ công thức:
Code:
=1*RIGHT(A1,LEN(A1)-3)
Kéo fill công thức đến dòng cuối cùng... Tiếp theo là Sort toàn bộ dử liệu theo cột phụ này!
ANH TUẤN

Nhờ anh xem giúp file này, em muốn xắp xếp theo thứ tự EK-1, EK-2...Các điểm EK này có tọa độ là X..Y..
Khi các điểm EK này được sắp xếp lại thì các tọa dộ X,Y cũng được tương ứng sắp xếp theo

Bác Tuấn chỉ rõ rồi mà bạn tạo cột phụ gõ ct vào fill xuống, xong sort theo cột phụ =>OK rồi.

garo
04-05-08, 11:06 AM
Em có 1 cell chứa giá trị số, giờ muốn format nó về dạng thứ tự như 1st, 2nd, 3rd, 4th như trong tiếng anh. Nếu xài công thức if xét thì được, nhưng em muốn nó ngắn hơn nữa tức là xài formatcell, có bác nào biết định dạng format nào có thể làm được thế ko chỉ giúp em với

Duong_VBA
04-05-08, 11:12 AM
Format Cells->Number->Custom->Type=#"st"

cadafi
04-05-08, 12:44 PM
Format Cells->Number->Custom->Type=#"st"

Format như vậy excel cho ra toàn là số có đuôi là st không à! Có cách khách không anh!?

cadafi
04-05-08, 02:35 PM
Em có 1 cell chứa giá trị số, giờ muốn format nó về dạng thứ tự như 1st, 2nd, 3rd, 4th như trong tiếng anh. Nếu xài công thức if xét thì được, nhưng em muốn nó ngắn hơn nữa tức là xài formatcell, có bác nào biết định dạng format nào có thể làm được thế ko chỉ giúp em với

Mình có ý như thế này:
Bạn nên tạo một formula để khi nào cần xài thì chỉ cần gõ công thức vào là ra, giống như hàm đọc số thành chữ ấy.
Ví dụ: ô A1 = 1,
ô B1 = SoThuTu(A1) = 1 st
Bạn tham khảo đoạn code sau xem (lưu vào module, chỗ nào bạn lưu hàm đọc số ra chữ cũng được):

Function SoThuTu(ByVal Num As Long) As String
Dim N As Long
Const ThuTu = "stndrdthththththth" '2 ký tự đuôi của số thứ tự
'--------------------------------------------------------------
N = Num Mod 100
'--------------------------------------------------------------
If ((Abs(N) >= 10) And (Abs(N) <= 19)) _
Or ((Abs(N) Mod 10) = 0) Then
SoThuTu = Format(Num) & "th"
Else
SoThuTu = Format(Num) & Mid(ThuTu, _
((Abs(N) Mod 10) * 2) - 1, 2)
End If
End Function

salam
04-05-08, 02:48 PM
Bạn gõ ô đầu tiên là 1st xong kéo xuống OK luôn.

anhtuan1066
04-05-08, 07:15 PM
Bạn gõ ô đầu tiên là 1st xong kéo xuống OK luôn.
Tôi cũng hay dùng cách này nhưng có 1 điều tôi ko hiểu dc là thông thường nếu ta có thể fill dc kiểu đó thì đồng nghĩa là phương thức đã dc add vào Custom list... nhưng ở đây cái vụ 1st, 2nd.. này chẳng hề có trong Custom list... Vậy Excel dựa vào đâu để fill dc thế nhỉ?
ANH TUẤN

anhtuan1066
04-05-08, 08:03 PM
Nếu muốn dùng công thức thì đây, tuy hơi dài 1 chút... Nói chung cách đặt điều kiện cũng gần giống với Function của bạn ca_dafi:

=A1&IF(OR(AND(MOD(A1-1,10)>=3,MOD(A1-1,10)<=9),MOD(INT((A1-1)/10),10)=1),"th",CHOOSE(MOD(A1,10),"st","nd","rd"))
ANH TUẤN

garo
06-05-08, 04:31 PM
Có cách nào format cell kiểu bác Duong_VBA mà nó ra luôn ko hả các anh. Chứ gõ formula với VBA thì ko thích hợp về tốc độ trong cái em đang làm ... chỉ được làm trong một vài giây thôi ạ... em thi mà ... Em có một ô dữ liệu dạng number muốn đưa nó về dạng 1st, 2ndv.v.... chứ fill dữ liệu như của bác ca_dafi thì nhanh thật nhưng chỉ được hữu hạn trường thôi ạ.

cadafi
06-05-08, 05:32 PM
Có cách nào format cell kiểu bác Duong_VBA mà nó ra luôn ko hả các anh. Chứ gõ formula với VBA thì ko thích hợp về tốc độ trong cái em đang làm ... chỉ được làm trong một vài giây thôi ạ... em thi mà ... Em có một ô dữ liệu dạng number muốn đưa nó về dạng 1st, 2ndv.v.... chứ fill dữ liệu như của bác ca_dafi thì nhanh thật nhưng chỉ được hữu hạn trường thôi ạ.

Tính tới thời điểm này thì yêu cầu của bạn chỉ có viết code hoặc công thức như anh ANHTUAN mới giải quyết được. Còn cách nhấp chuột kéo xuống thì có lẽ không khả thi trong trường hợp dữ liệu không theo thứ tự và đã có sẵn (ví dụ: 1,3,5,34,23,54,13 ==> 1st,3rd,5th,34th,23rd,54th,13th) Mình đang nghĩ cách khác, nhưng chưa ra.... +-+-+-+

anhtuan1066
06-05-08, 07:40 PM
Tính tới thời điểm này thì yêu cầu của bạn chỉ có viết code hoặc công thức như anh ANHTUAN mới giải quyết được. Còn cách nhấp chuột kéo xuống thì có lẽ không khả thi trong trường hợp dữ liệu không theo thứ tự và đã có sẵn (ví dụ: 1,3,5,34,23,54,13 ==> 1st,3rd,5th,34th,23rd,54th,13th) Mình đang nghĩ cách khác, nhưng chưa ra....
Đúng ra thì nó cũng có quy luật, nhưng mà quy luật khá quái gở, gần giống như kiểu quy luật đọc số của VN
1905: Một ngàn chín trăm lẻ năm
1915: Một ngàn chín trăm mười lăm
Khi thì năm, khi thì.. lăm.. khiến ta muốn.. cà lăm theo luôn
Nếu bạn nói rằng bạn đi thi và bạn muốn convert nhanh từ number thành Ordinary number thì tôi nghĩ cách ngắn gọn nhất chỉ còn nước tạo sẳn 1 list từ 1 đến 100 (gõ 1st vào 1 cell rồi kéo fill ra dc 100 cell)... tiếp theo là dùng INDEX với list này...
Như file đính kèm
Nhưng theo tôi cách này chẳng hay ho gì, bạn chỉ cần gỏ chử 1st vào cell nào đó, kéo fill xuống để tạo 1 list 100 cell, sau đó nhìn vào nó rồi tự tìm ra quy luật mà xây dựng hàm... Đấy mới chính là phương pháp học tập lâu dài
ANH TUẤN

hai_cm
08-05-08, 08:13 PM
Chào các bạn!
Mình có một danh sách mà số tên cùng nhau rất nhiều chỉ khác số QL. Nhưng khi đánh số thứ tự nếu cùng tên nhau chỉ đánh một số. Các bạn giúp mình với, cám ơn các bạn rất nhiều!

anhtuan1066
08-05-08, 08:28 PM
Chào các bạn!
Mình có một danh sách mà số tên cùng nhau rất nhiều chỉ khác số QL. Nhưng khi đánh số thứ tự nếu cùng tên nhau chỉ đánh một số. Các bạn giúp mình với, cám ơn các bạn rất nhiều!
Công thức thì làm sao có thể Merge cells dc hả bạn! Trừ phi dùng VBA
Vậy:
1> Nếu bạn chấp nhận ko merge cells thì ta dùng công thức
2> Nếu bạn nhất quyết phải merge cell giống như trong file thì phải dùng VBA
Tuy bạn quyết định (nhưng chỉ với mỗi việc đánh số TT thế thì có đáng để lập trình ko nhỉ?)
ANH TUẤN

aThuan
09-05-08, 12:56 AM
Tạm thế này đi, dung hòa khỏi phải lập trình;
Mà chắc cũng tạm đáp ứng đượccc yêu cầu của bạn.

Thân!

anhtuan1066
09-05-08, 08:59 AM
Tạm thế này đi, dung hòa khỏi phải lập trình;
Mà chắc cũng tạm đáp ứng đượccc yêu cầu của bạn.

Thân!
Nếu chấp nhận công thức như trên thì thử xem có công thức nào tổng quát từ B2 trở xuống (nghĩa là B2 ko dc gõ số 1), đồng thời ko dc sửa đổi giá trị trong cell B1 (hiện tại B1 đang =1)
Đại khái gõ vào B2 1 công thức nào đó và fill xuống là xong!
He... he...
Nhỏ mà hay đây!
ANH TUẤN

cadafi
09-05-08, 09:16 AM
Nếu chấp nhận công thức như trên thì thử xem có công thức nào tổng quát từ B2 trở xuống (nghĩa là B2 ko dc gõ số 1), đồng thời ko dc sửa đổi giá trị trong cell B1 (hiện tại B1 đang =1)
Đại khái gõ vào B2 1 công thức nào đó và fill xuống là xong!
He... he...
Nhỏ mà hay đây!
ANH TUẤN

Tại ô B2 ta gõ:

=IF(ROW()=2,1,IF(C2<>C1,MAX($A$1:A1)+1,""))

Sau đó fill công thức xuống.
Không biết như vậy có đúng ý anh chưa?

aThuan
09-05-08, 09:27 AM
Tại ô B2 ta gõ:

=IF(ROW()=2,1,IF(C2<>C1,MAX($A$1:A1)+1,""))

Sai!

Bỏ luôn ý tưởng ban đầu của bạn đưa ra câu hỏi. nếu công thức như thế thì những tên trùng nhau vẫn tăng lên như thường.

'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''
Ý của Bác Tuân vẫn làm được, mà chỉ có cái làm cho công thức nó gồng lên, nếu quá nhiều dòng thì góp phần cho file nặng hơn.

anhtuan1066
09-05-08, 09:32 AM
Tại ô B2 ta gõ:

=IF(ROW()=2,1,IF(C2<>C1,MAX($B$1:B1)+1,""))
Tạm dc nhưng cũng gần giống cách củ.. =IF(ROW()=2,1,... tương đương với gõ số 1 vào cell B2 thôi... (với lại dùng ROW() hình như ko ổn lắm)
Tôi cũng đang nghĩ mà chưa nghĩ ra... đúng là NHỎ MÀ HAY... he.. he...
ANH TUẤN

anhtuan1066
09-05-08, 09:37 AM
Ah... ah... Tìm ra rồi... Sao ta ko nghĩ ra công thức đếm duy nhất nhỉ?
Cú pháp của công thức đếm duy nhất là:

=SUM(1/COUNTIF(Vung,Vung))
Vậy tại B2 ta dùng công thức mãng:

B2 =IF(C2=C1,"",SUM(1/COUNTIF($C$2:$C2,$C$2:$C2)))
Ctrl + Shift + Enter rồi fill xuống
ANH TUẤN

cadafi
09-05-08, 09:41 AM
Sai!

Bỏ luôn ý tưởng ban đầu của bạn đưa ra câu hỏi. nếu công thức như thế thì những tên trùng nhau vẫn tăng lên như thường.

'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''
Ý của Bác Tuân vẫn làm được, mà chỉ có cái làm cho công thức nó gồng lên, nếu quá nhiều dòng thì góp phần cho file nặng hơn.

Công thức mình sai chỗ nào vậy ta ????.

anhtuan1066
09-05-08, 09:55 AM
Chú ý thêm: Nếu cảm thấy bất tiện trong việc Ctrl + Shift + Enter thì thay SUM bằng SUMPRODUCT nhé, khi ấy cứ Enter bình thường
ANH TUẤN

cao mạnh sơn
09-05-08, 12:52 PM
ANH TUẤN
nếu tai ô B1 dữ liệu là kiểu số B1=1 ta dùng công thức sau
B2=IF(SUMPRODUCT(--($C$2:C2=C2))=1,COUNT($B$1:B1),"")
Nếu tại B1 dữ liệu là kiểu chữ '01 ta dùng công thức sau
B2=IF(SUMPRODUCT(--($C$2:C2=C2))=1,MAX($B$1:B1)+1,"")
mình đưa công thức bị sai nay sửa lại.xin lỗi mọi người.
Với công thức này theo ý kiến của bác Anh Tuấn thì dữ liệu ở cột C không lên quan gì đến soft

anhtuan1066
09-05-08, 01:34 PM
Tất cả các công thức trên đều dựa vào đ/k cell dưới có bằng cell trên hay ko? (so sánh C2 với C1).. tức cột C phải dc sort trước...
Đặt trường hợp cột C ko sort thì công thức thế nào đây? He.. he.. (nghiên cứu chơi.. có khi cần đấy!)
ANH TUẤN

aThuan
10-05-08, 05:44 PM
Công thức mình sai chỗ nào vậy ta ????.

Sai, tại nó không tổng quát, chỉ cần insert 1 dòng trên dòng số hai thì công thức đó bị phá sản.

choisuotngay
14-05-08, 12:58 PM
Tôi mới đăng ký làm thành viên nhưng không được quyền gửi bài. Vậy mạo muội dùng quyền trả lời nhanh để gửi câu hỏi, xin các bạn đừng trách.
Thông thường khi đánh số hàng trong bảng tính, tôi dùng chuột kết hợp với Ctrl để kéo xuống, nhưng khi xóa một hàng thì những con số bên dưới sẽ nhảy thành #REF.
Để số thứ tự tự động nhảy khi xóa một hàng, tôi lập công thức sau :
Ở ô A2 IF(A1=" "," ",1) ô A1 chứa chữ " số thứ tự "
Ở ô A3 IF(A1=" "," ",max($A$2:$A2)+1)
nhưng vẫn không đúng. Vậy nhờ các bạn xem lại công thức xem có sai sót gì thì chỉ giùm.

-------------------
Thành viên mới vẫn có quyền gửi bài, ở khu vực này: Dành cho các thành viên mới tham gia (http://www.giaiphapexcel.com/forum/forumdisplay.php?f=86), trong đó có từng chuyên mục nhỏ, bạn lựa chuyên mục thích hợp với câu hỏi của mình và post bài trong đó, đừng "mạo muội" như vầy nữa nhé.
Thân.

cadafi
14-05-08, 02:15 PM
Tôi mới đăng ký làm thành viên nhưng không được quyền gửi bài. Vậy mạo muội dùng quyền trả lời nhanh để gửi câu hỏi, xin các bạn đừng trách.
Thông thường khi đánh số hàng trong bảng tính, tôi dùng chuột kết hợp với Ctrl để kéo xuống, nhưng khi xóa một hàng thì những con số bên dưới sẽ nhảy thành #REF. , tôi lập công thức sau :
nhưng vẫn không đúng. Vậy nhờ các bạn xem lại công thức xem có sai sót gì thì chỉ giùm.
Bạn tham khảo cách đánh số thứ tự tại đây, bài #8
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=69199#post69199

kimlan
14-05-08, 02:45 PM
Mình gửi cho bạn bài này xem có đúng ý bạn ko nha.
Bạn xem file đính kèm.

ptm0412
14-05-08, 04:43 PM
Hay thật chứ không chỉ hơi hơi.
Có điều thêm vào 1 cái If:
=If(B2<>"";subtotal(...);"")
copy xuống sẵn vài dòng thì tuyệt.

anhtuan1066
14-05-08, 05:54 PM
Xài SUBTOTAL phải tính đến chuyện mang file sang máy tính khác... Với SUBTOTAL trên Excel2002 trở về trước và SUBTOTAL trên Excel2003 trở về sau này có sự khác biệt trong tham số
Tôi chạy file này trên Excel2002 phải sửa tham số 103 thành 3.. bạn tính sao đây?
Còn nữa... công thức này chỉ thật sự hay khi ta dùng AutoFilter, còn ko thì nó vẫn chỉ là COUNTA bình thường mà thôi.. đó là chưa nói đến chuyện trong cột B có dòng rổng thì nó cũng.. tèo ngay!
ANH TUẤN

ptm0412
14-05-08, 10:09 PM
Còn nữa... công thức này chỉ thật sự hay khi ta dùng AutoFilter, còn ko thì nó vẫn chỉ là COUNTA bình thường mà thôi.. đó là chưa nói đến chuyện trong cột B có dòng rổng thì nó cũng.. tèo ngay!

Cũng vẫn hay chứ! đâu có mấy ai học xong công thức đơn giản rồi áp dụng được đúng chỗ đúng lúc đâu. Cứ làm, cứ sáng tạo, rồi sai, rồi sửa, rồi tiến bộ. Cứ tèo, tèo sẽ tiến bộ.

choisuotngay
15-05-08, 10:25 AM
Cám ơn bạn Kim Lan , nhưng sao lúc mình xóa đi một dòng bên dưới , hoặc một ô bất kỳ bên cột B thì hầu như tất cả công thức đều biến thành như vầy ######.

Ý của mình diễn giải ra như thế này :
Khi mình xuất một cục hàng ra khỏi kho, mình nhấp chuột phải vào thanh thườc hiển thị số bên tay trái, chọn Delete để xoá. Cách làm này là vì một kiện hàng có rất nhiếu tham số , cũng khoảng vài chục cột, dùng chuột di quét chọn từ trái qua phải hơi lâu nên mình xóa như vầy cho nhanh

Giả sử mình muốn xoá dòng có STT là số 7, khi đó dòng có STT là 8 sẽ nhảy lên. Lúc này mình muốn nó sẽ tự điền cho nó số 7, dòng thứ 9 sẽ là số 8.....dòng 20 sẽ là 19.

Thông thường khi xoá xong số sẽ không tự động nhảy, nếu quên không chỉnh lại thì
thi sếp hỏi còn bao nhiêu cục thì mình sẽ trả lời là 20 mà quên là đã xuất cục số 7 rồi.

choisuotngay
15-05-08, 11:10 AM
Mình gửi kèm ví dụ đây bạn. xem giùm nghe, mình đang xài Excel 2003.

TKT
15-05-08, 11:28 AM
Cột STT bạn điền công thức của bạn Kimlan: =IF(B7="";"";SUBTOTAL(103;$B$5:B7))

salam
15-05-08, 11:28 AM
Thử file của bạn rồi lắp CT vào xóa dòng đi OK không có vấn đề gì.

tigertiger
15-05-08, 12:40 PM
Thông thường khi đánh số hàng trong bảng tính, tôi dùng chuột kết hợp với Ctrl để kéo xuống, nhưng khi xóa một hàng thì những con số bên dưới sẽ nhảy thành #REF. , tôi lập công thức sau :

Đúng rùi - đúng về ý tưởng, NHƯNG bạn cần nhầm dâu " " k có khoảng trắng ở giữa đâu -> bỏ khoảng trắng này nhé - sửa như công thức dưới,

Lưu ý thêm công thức này cho phép trong khoảng giữa các số có chứa ô trắng / ký tự.

tại ô A2,A3 công thức lần lượt thế này, A4, A5... thì copy fill xuống

=IF(A1="","",1)

=IF(A1="","",MAX($A$2:$A2)+1)

nhatthai
21-05-08, 12:32 AM
Chào tất cả các bác.
Hiện nay tôi đang gặp khó khăn lớn cho việc đánh số thứ tự cho một danh sách
Cụ thể :
Đánh số tứ tự cho một danh sách tùy theo vị trí các cột trong danh sách với yêu cầu là chỉ đánh số thứ tự cho các đối tượng có mặt trong cột đó.
Tôi gửi file kèm, nhờ các bác tìm giải pháp hộ
Rất cảm ơn các bác

tigertiger
21-05-08, 01:50 AM
Chào tất cả các bác.
Hiện nay tôi đang gặp khó khăn lớn cho việc đánh số thứ tự cho một danh sách
Cụ thể :
Đánh số tứ tự cho một danh sách tùy theo vị trí các cột trong danh sách với yêu cầu là chỉ đánh số thứ tự cho các đối tượng có mặt trong cột đó.
Tôi gửi file kèm, nhờ các bác tìm giải pháp hộ
Rất cảm ơn các bác

tại A3, gõ công thức sau

=IF(OFFSET(A3,0,$U$4,1,1)<>"",1,"")

tại A4, gõ công thức sau

=IF(OFFSET(A4,0,$U$4,1,1)<>"",MAX(A$3:A3)+1,"")
sau đó copy công thức này cho A5,A6,....... A27

thế là được bạn ah

nhatthai
21-05-08, 07:03 AM
tại A3, gõ công thức sau

=IF(OFFSET(A3,0,$U$4,1,1)<>"",1,"")
tại A4, gõ công thức sau

=IF(OFFSET(A4,0,$U$4,1,1)<>"",MAX(A$3:A3)+1,"")sau đó copy công thức này cho A5,A6,....... A27

thế là được bạn ah
Cảm ơn bác rất nhiều, công thức đẹp lắm
Rất tiếc chỉ nhấn cảm ơn bác được có 1 phát thì cái nút này nó biến mất

salam
21-05-08, 08:43 AM
Cũng dùng offset, Tại A2 bạn gõ " '1 " (dạng text) thay cho 1.
A3=IF(OFFSET(A2,1,$U$4)<>"",MAX(A$2:A2)+1,"")
Fill xuống.

anhtuan1066
21-05-08, 10:25 AM
Nếu ko sửa gì trong phần dử liệu thì cũng chỉ cần 1 công thức duy nhất:

A3 =IF(OFFSET($A3,,$U$4-1)="","",COUNTA(OFFSET($A$3,,$U$4-1,ROWS($1:1),1)))
Lưu ý: Những ai chưa hiểu về OFFSET cần tham khảo loại công thức này
ANH TUẤN

nhatthai
21-05-08, 01:54 PM
Các bác giải thích hộ “điều kiện” tìm kiếm khi sử dụng hàm D để đánh số thứ tự như với nhiều điều kiện như tôi đã đã đề cập ở trên với (Khác biệt khi ta sử dụng trên 2 phiên bàn excel 2003 và 2007). Tôi thấy nó ngược như thế nào ấy (theo như sự hiểu biết của tôi thì hàm D này sử dụng tốt cho cả ex 2003 và 2007, nhưng trong thực tế bài này tôi thấy khác)
Mong các bác chỉ giáo.

tigertiger
22-05-08, 02:35 AM
Các bác giải thích hộ “điều kiện” tìm kiếm khi sử dụng hàm D để đánh số thứ tự như với nhiều điều kiện như tôi đã đã đề cập ở trên với (Khác biệt khi ta sử dụng trên 2 phiên bàn excel 2003 và 2007). Tôi thấy nó ngược như thế nào ấy (theo như sự hiểu biết của tôi thì hàm D này sử dụng tốt cho cả ex 2003 và 2007, nhưng trong thực tế bài này tôi thấy khác)
Mong các bác chỉ giáo.

tigertiger vẫn thấy bình thường,

không có thấy gì # giữa 2 phiên bản (2003 & 2007) cả

.

nhatthai
22-05-08, 12:37 PM
tigertiger vẫn thấy bình thường,

không có thấy gì # giữa 2 phiên bản (2003 & 2007) cả

.
Bác xem trong vùng điều kiện ấy
V13=IF(INFO("release")*1=12,"<>0",1)

VuNgocBaoLinh
22-05-08, 02:28 PM
Các bác cho em hỏi tí ạ
Em có 1 bảng tính cột B là ngày tháng, Cột C là số liệu, giờ cột A muốn đánh số thứ tự theo ngày và dữ liệu cột C thì làm thế nào ah?
cám ơn nhiều

cadafi
22-05-08, 04:14 PM
Các bác cho em hỏi tí ạ
Em có 1 bảng tính cột B là ngày tháng, Cột C là số liệu, giờ cột A muốn đánh số thứ tự theo ngày và dữ liệu cột C thì làm thế nào ah?
cám ơn nhiều

Bạn đưa file excel lên ví dụ cụ thể đi bạn, gõ vào giá trị cần lập công thức số thứ tự như thế nào, mọi người sẽ giúp.

Như yêu cầu của bạn , không biết qua ngày mới có bắt đầu lại STT hay không?

tigertiger
22-05-08, 04:22 PM
Bác xem trong vùng điều kiện ấy
V13=IF(INFO("release")*1=12,"<>0",1)

Office 2003 -> là Office 11 -> thì INFO("release")*1 trả về 11

Office 2007 -> là Office 12 -> thì INFO("release")*1 trả về 12

vậy bạn đặt đ/k cho hợp lý nhé

tigertiger
22-05-08, 04:29 PM
Các bác cho em hỏi tí ạ
cám ơn nhiều

đúng là khó hỉu, chắc mún là nếu 2 ô cùng có DL thì mới ghi STT đúng k? nếu thế thì:

thế thì tại ô đầu tiên cần đánh số TT là A2 thì công thức thế này

=IF(AND(B2<>"",C2<>""),MAX(A$1:A1)+1,"")

(với ô A1 chứa ký tự -vd như STT )

.

VuNgocBaoLinh
22-05-08, 04:33 PM
Bắt đầu một ngày mới thì STT mới
Cám ơn nhiều ! Em có làm nhưng bị ngược, Mong giúp bằng công thức, em ko biết sd Macco

cadafi
22-05-08, 04:56 PM
Bắt đầu một ngày mới thì STT mới
Cám ơn nhiều ! Em có làm nhưng bị ngược, Mong giúp bằng công thức, em ko biết sd Macco

Bạn xem file đính kèm nhé.

tigertiger
22-05-08, 05:07 PM

oh, nếu thế thì đơn giản thế này thui

tại ô A3

=IF(B3<>B2,1,A2+1)

và copy fill cho các ô A4,A5,....

VuNgocBaoLinh
22-05-08, 05:13 PM
Cám ơn bác nhưng ko phải như em cần ah. Như cột em làm thì bất kỳ ngày (1/3/2008) chẳng hạn ở dòng nào thì STT cũng tự điều chỉnh theo ngày đó, nhưng nó không theo TT từ nhỏ tới lớn mà ngược lại.

cadafi
22-05-08, 05:14 PM
oh, nếu thế thì đơn giản thế này thui

tại ô A3

=IF(B3<>B2,1,A2+1)

và copy fill cho các ô A4,A5,....

À, lúc đầu mình tưởng bạn VuNgocBaoLinh muốn đánh số thứ tự ngược nên làm vậy, chứ đơn giản thì xài cách này cho tiện.

cadafi
22-05-08, 05:18 PM
Như cột em làm thì bất kỳ ngày (1/3/2008) chẳng hạn ở dòng nào thì STT cũng tự điều chỉnh theo ngày đó, nhưng nó không theo TT từ nhỏ tới lớn mà ngược lại.

Thì ô A3 sửa lại công thức chút bạn ạ:

=IF(B3<>B2,COUNTIF($B$3:$B$17,B3),IF(A2>1,A2-1,""))

anhtuan1066
22-05-08, 09:25 PM
Cột B ko dc sắp xếp theo thứ tự, vậy đánh số thế này mang ý nghĩa gì nhỉ?

VuNgocBaoLinh
23-05-08, 08:50 AM
Cám ơn mọi người đã góp ý, em chắp nhặt của mỗi người một ít nên làm được rồi. Cho em hỏi thêm là : em muốn định dạng CF VD như: ở cột B nếu từ 6 ký tự trở lên(>6) thì đổi màu ô đó. em ko biết đặt Đk như thế nào cả. Mong được sự giúp đỡ cửa mọi người.

concop
23-05-08, 09:05 AM
Cám ơn mọi người đã góp ý, em chắp nhặt của mỗi người một ít nên làm được rồi. Cho em hỏi thêm là : em muốn định dạng CF VD như: ở cột B nếu từ 6 ký tự trở lên(>6) thì đổi màu ô đó. em ko biết đặt Đk như thế nào cả. Mong được sự giúp đỡ cửa mọi người.

Chọn vùng cần CF tại cột B, vào Format chọn CF, chọn tiếp Formula Is và nhập vào công thức =LEN($B5)>5 sau đó chọn định dạng mong muốn.

CCC

VuNgocBaoLinh
23-05-08, 09:28 AM
Em có làm nhưng không được. Mong chỉ dẫn thêm.

cadafi
23-05-08, 11:00 AM
Em có làm nhưng không được. Mong chỉ dẫn thêm.

Cái này đơn giản mà. Bạn đưa file làm không được của bạn lên thử xem.

Chiếu sáng vùng cần format
Vào Menu/Format/Conditional Formatting
combobox format: chọn formula is:
Gõ vào:
[code]
=LEN($B12)>6
[code]

Click vào nút format
Chọn màu tô trong Tab Patterns.

choisuotngay
24-05-08, 08:32 AM
Cám ơn Tiger nhiều, mình đã làm được như bạn, nhưng công thức đúng nhất là
=IF($A$1="","",1)

=IF($A$1="","",MAX($A$2:$A2)+1)
để khi copy công thức xuống ô A1 không bị chạy theo.

lvp496
26-05-08, 11:02 PM
Bạn tham khảo cách này xem có hay hơn không. Chắc chắn là hay hơn các phương án trước nhiều.

Cột A5: =IF(B5="";"";COUNTA($B$5:B5))
Cột A6: =IF(B6="";"";COUNTA($B$5:B6))
Cột An: =IF(Bn="";"";COUNTA($B$5:Bn))

hienlpt
29-05-08, 05:02 PM
Các bạn ơi! Cho mình hỏi làm thế nào để đánh số thứ tự cho các text giống nhau của cùng một cột (các text giống nhau thì đánh một số thứ tự) và các số thứ tự này ở trên cùng một cột.
Ví dụ trong bảng tính Danh STT, mỗi người ở cột B sẽ được đánh một số thứ tự ở cột A

Thanks các bạn nhiều

anhphuong
29-05-08, 05:31 PM
Không hiểu ý khi xem files của bạn

BNTT
29-05-08, 05:36 PM
Các bạn ơi! Cho mình hỏi làm thế nào để đánh số thứ tự cho các text giống nhau của cùng một cột (các text giống nhau thì đánh một số thứ tự) và các số thứ tự này ở trên cùng một cột.
Ví dụ trong bảng tính Danh STT, mỗi người ở cột B sẽ được đánh một số thứ tự ở cột A

Thanks các bạn nhiều
Cứ theo file bạn gửi lên, thì công thức cho A1 sẽ là = COUNTIF(B1:$B$1, B1)
Rồi kéo công thức xuống cho các ô khác của cột A.

anhtruong397
29-05-08, 05:42 PM

Thanks các bạn nhiều
tôi chưa hiểu rõ ý bạn lắm nhưng nếu làm như bạn trình bày trong file of bạn, tôi làm cách này, bạn thử xem có đúng ý bạn không nhé?

cadafi
29-05-08, 10:32 PM
tôi chưa hiểu rõ ý bạn lắm nhưng nếu làm như bạn trình bày trong file of bạn, tôi làm cách này, bạn thử xem có đúng ý bạn không nhé?

Không thể dùng counif trong trường hợp này. Mình chưa nghĩ ra phải làm sao nếu danh sách chưa được sort. Tuy nhiên với danh sách đã sort rồi thì mọi việc đơn giản hơn nhiều.

viendo
29-05-08, 11:37 PM
Không thể dùng counif trong trường hợp này. Mình chưa nghĩ ra phải làm sao nếu danh sách chưa được sort. Tuy nhiên với danh sách đã sort rồi thì mọi việc đơn giản hơn nhiều.
Theo tôi thì công thức BNTT là OK theo file kèm của tác giả topic, còn Ca_dafi hiểu quá đúng câu hỏi tác giả. Giữa câu hỏi và file tôi thấy nó bị nghịch nhau thế nào ấy.

BNTT
29-05-08, 11:48 PM
Không thể dùng counif trong trường hợp này.
Sao lại không nhỉ?
Ý bạn ấy là muốn xếp, nói đúng hơn là muốn "đếm" số lần xuất hiện của những cái tên ở bên cột B (cứ xem cái bạn ấy muốn ở cột A là thấy liền). Vậy thì dùng COUNTIF là ra ngay thôi.
Nói lại tí nhé, cái công thức của tôi đưa lên chỉ đúng với cái file bạn ấy gửi lên. Còn nếu cái bạn ấy muốn không phải như thế thì... tôi chưa biết!

hienlpt
30-05-08, 09:16 AM
Cảm ơn mọi người nhiều, mình dùng hàm = COUNTIF(B1:$B$1, B1) là đúng theo ý mình rồi, thanks mọi người nhiều nhiều nhé.

--------------
Bạn ơi, để cảm ơn thì bạn chỉ cần nhấn nút Cảm ơn cho những ai bạn muốn cảm ơn, là mọi người hiểu hết à.

VuNgocBaoLinh
28-06-08, 11:52 AM
Cho em hỏi chút ah
cột A em có các ngày trong tháng, bây giờ muốn định dạng bằng CF để các ngày mà vào Thứ 7 và CN thì đổi màu. Mong các bác giúp cho.

cadafi
28-06-08, 12:02 PM
Cho em hỏi chút ah
cột A em có các ngày trong tháng, bây giờ muốn định dạng bằng CF để các ngày mà vào Thứ 7 và CN thì đổi màu. Mong các bác giúp cho.

Bạn dùng conditional format.

Formula is =weekday(ô cần format)=1 (Chủ nhật)
Formula is =weekday(ô cần format)=7 (Thứ bảy)

Sau đó chọn màu và format chữ in đậm gì đó tùy thích.

bạn xem thêm file đính kèm nhé.

VuNgocBaoLinh
28-06-08, 01:39 PM
Em cám ơn Bác ca_dafi nhiều.

Lanindeco
11-07-08, 07:39 PM
Tôi đang làm một file quản lý về tỉ số và thứ tự các đội bóng, tôi muốn khi mình nhập kết quả của trận đấu vào thì excel tự động cập nhật điểm, bàn thắng, bàn thua, số trận đã đấu và sắp xếp luôn thứ tự, mong các bạn giúp đỡ. Tôi gửi bản định dạng mẫu như sau:...

ndu96081631
11-07-08, 09:19 PM
Tôi đang làm một file quản lý về tỉ số và thứ tự các đội bóng, tôi muốn khi mình nhập kết quả của trận đấu vào thì excel tự động cập nhật điểm, bàn thắng, bàn thua, số trận đã đấu và sắp xếp luôn thứ tự, mong các bạn giúp đỡ. Tôi gửi bản định dạng mẫu như sau:...
Chả biết thế nào, làm đại!
Riêng phần sắp xếp tôi nghĩ chắc bạn muốn nói đến XẾP HẠNG, đội nào nhiều điểm đúng trên, đúng không? Phần này đang suy nghĩ

Lanindeco
12-07-08, 08:14 AM
Chả biết thế nào, làm đại!
Riêng phần sắp xếp tôi nghĩ chắc bạn muốn nói đến XẾP HẠNG, đội nào nhiều điểm đúng trên, đúng không? Phần này đang suy nghĩ

Trước hết xin cám ơn bạn đã giúp đỡ, nhưng bạn kiểm tra lại nhé có vấn đề xảy ra:
- Như cách bạn làm thì danh sách ở bảng tổng sắp không cố định là 20 đội mà nó sẽ càng dài ra khi bạn nhập tỉ số của các trận đấu( VD Arsenal có thể xuất hiện 4 lần trên bảng)
Đúng là ý tôi muốn sắp xếp thứ tự đội theo điểm, hiệu số bàn thắng thua...
Bạn suy nghĩ giúp nhé( à bạn đọc sách nào mà biết được các hàm lạ thế: như Offset, index, small, int, sumproduct....)

ndu96081631
12-07-08, 08:26 AM
Trước hết xin cám ơn bạn đã giúp đỡ, nhưng bạn kiểm tra lại nhé có vấn đề xảy ra:
- Như cách bạn làm thì danh sách ở bảng tổng sắp không cố định là 20 đội mà nó sẽ càng dài ra khi bạn nhập tỉ số của các trận đấu( VD Arsenal có thể xuất hiện 4 lần trên bảng)
Chổ này chưa hiểu lắm! Arsenal có thể xuất hiện 4 lần là 4 lần trong bảng nhập liệu, còn bảng tổng kết bên kia thì chỉ 1 lần thôi chứ (tính xem ở thời điểm hiện tại nó được bao nhiêu điểm, đá bao nhiêu trận... vân vân...)

Đúng là ý tôi muốn sắp xếp thứ tự đội theo điểm, hiệu số bàn thắng thua...
Cái này thật không đơn giản, nhờ các cao thủ khác suy nghĩ thêm

à bạn đọc sách nào mà biết được các hàm lạ thế: như Offset, index, small, int, sumproduct....
Đọc trên Giãi pháp Excel này đây! Và nếu bạn chưa biết đến mấy hàm này thì ngay từ bây giờ hãy cố gắng nghiên cứu thêm (các bài viết của BNTT hoặc Ebook của GPE) nếu không bạn sẽ mệt dài dài

Lanindeco
12-07-08, 08:29 AM
Bạn kiểm tra lại nhé, khi tôi nhập tỉ số càng nhiều trận thì cái danh sách đó ngày càng dài ra, không còn là 20 đội nữa đâu.

ndu96081631
12-07-08, 08:54 AM
Tôi biết công thức sai chổ nào rồi! Thử thêm 1 file nữa nhé (tôi nghĩ cũng chưa chính xác lắm, nhưng cứ tham khảo thử)

Lanindeco
12-07-08, 01:52 PM
Tôi biết công thức sai chổ nào rồi! Thử thêm 1 file nữa nhé (tôi nghĩ cũng chưa chính xác lắm, nhưng cứ tham khảo thử)

Cái này vấn không được bạn ạ, bạn thấy đấy vẫn thấy có Fulham hiện lên 2 lần mặc dù nó mới đá 1 trận, và nếu tôi nhập vài tỉ số nữa thì lại hiện ra 2 thằng Hull City

- Các cao thủ đâu hết rồi??? giúp đỡ tôi đi

ndu96081631
12-07-08, 02:18 PM
Cái này vấn không được bạn ạ, bạn thấy đấy vẫn thấy có Fulham hiện lên 2 lần mặc dù nó mới đá 1 trận, và nếu tôi nhập vài tỉ số nữa thì lại hiện ra 2 thằng Hull City

- Các cao thủ đâu hết rồi??? giúp đỡ tôi đi
Vậy thì thử tiếp với file khác vậy!
Nói thật là tôi cũng không rành về cách xếp hạng lắm, làm tới đâu mò tới nấy thôi
(Kết quả sai chỉ là do quá trình ta thiết lập công thức xếp hạng chưa đúng thôi... Thường sai khi các đội có trùng điểm, trùng hiệu số bàn thắng... vân vân...)

VuNgocBaoLinh
15-07-08, 12:04 PM
Chào cả nhà. cho em hỏi chút, em làm cột D tự động đánh số phiếu Thu, Chi, nhưng lại gặp nỗi số phiếu lại liên tiếp giữa 2 loại Thu và Chi. Mọi người có thể giúp em tách nó theo ngày và theo loại chứng từ được không?

cadafi
15-07-08, 02:43 PM
Chào cả nhà. cho em hỏi chút, em làm cột D tự động đánh số phiếu Thu, Chi, nhưng lại gặp nỗi số phiếu lại liên tiếp giữa 2 loại Thu và Chi. Mọi người có thể giúp em tách nó theo ngày và theo loại chứng từ được không?

Chào bạn,
Bạn xem file đính kèm. Mình nghĩ đánh số như thế này nhìn gọn và đẹp hơn!

VuNgocBaoLinh
15-07-08, 04:11 PM
Mình có xem rồi, nhưng KTT yêu cầu mình đánh số chứng từ theo tháng, ngày ( VD như ngày 01/07/2008 thì bắt đầu là : 070101, 070102...).vì một ngày mình có khỏang 100 phiếu thu chi. Bạn xem lại giúp mình được không?

cadafi
15-07-08, 04:34 PM
Mình có xem rồi, nhưng KTT yêu cầu mình đánh số chứng từ theo tháng, ngày ( VD như ngày 01/07/2008 thì bắt đầu là : 070101, 070102...).vì một ngày mình có khỏang 100 phiếu thu chi. Bạn xem lại giúp mình được không?

Vậy hóa ra sang năm lại bị trùng số chứng từ à!? Tuy nhiên, bạn xem file đính kèm nhé! Cho KTT xanh mặt luôn.

VuNgocBaoLinh
16-07-08, 09:25 AM
Lần này thì KTT em xanh mặt thật rồi, vì số lượng chứng từ 1 táhng ở cty em nhiều quá nên phải làm như vậy. cám ơn nhiều ạ.

duchuynh103
09-09-08, 08:55 AM
Mình có 1 cột (ví dụ cột B1:B4) chưa các text (AC1;SXC;BV2;XANK) muốn sắp xếp theo thứ tự chữ cái bằng công thức hoặc code. Các bạn chỉ cho mình với nghen. Cảm ơn.

tedaynui
09-09-08, 09:01 AM
Mình có 1 cột (ví dụ cột B1:B4) chưa các text (AC1;SXC;BV2;XANK) muốn sắp xếp theo thứ tự chữ cái bằng công thức hoặc code. Các bạn chỉ cho mình với nghen. Cảm ơn.Nếu là những kí tự không dấu như vậy thì bạn dùng lệnh SORT có sẵn của Excel, mình nghĩ không gì tối ưu hơn đâu. Chọn khối và vào Menu Data / Sort...

TDN

duchuynh103
09-09-08, 11:19 AM
Nếu là những kí tự không dấu như vậy thì bạn dùng lệnh SORT có sẵn của Excel, mình nghĩ không gì tối ưu hơn đâu. Chọn khối và vào Menu Data / Sort...

TDN
Cảm ơn bạn. Do mình đặt vấn đề chưa rỏ nên bạn không hiểu được ý mình. Mình muốn đánh số thứ tự tại cột (A1:A4) theo thứ tự chữ cái ở cột (B1:B4). Chứ không phải sort cot B.

BNTT
09-09-08, 11:40 AM
Đánh số thứ tự theo chữ ?
Nghĩa là bạn muốn thay vì 1, 2, 3 thì nó là a, b, c, d, e... ?
Nếu vậy thì bạn dùng công thức này tại B1, nếu như bạn muốn bắt đầu tại hàng thứ nhất:

=CHAR(97 + ROW() - 1)
Còn nếu muốn cái list a, b, c này bắt đầu tại một nơi bất kỳ, bạn chọn khối ô sẽ chứa list, và nhập công thức này:

=CHAR(97 + ROW(range) - ROW(first_cell))
Với range là khối ô mà muốn đặt cái list a, b, c ở trong đó, và first_cell là địa chỉ của ô đầu tiên của list (ô sẽ có chữ a).

Rồi nhấn Ctrl+Shift+Enter sau khi nhập xong công thức, vì đây là công thức mảng.

Nếu không thích chữ thường, mà thích A, B, C... thì bạn thay 97 bằng 65.

Nhưng mà nói trước à nha, cái list "chữ thứ tự" này chỉ dùng được cho danh sách 26 mặt hàng thôi. Tại sao thì bạn tự suy nghĩ nhé.

duchuynh103
09-09-08, 02:55 PM
Có lẽ mình vì diễn đạt bằng lời của mình không đủ ý để các bạn hiểu được ý tưởng của mình. Do vậy mình gửi file là rỏ nhất. Cảm ơn các bạn quan tâm

voda
09-09-08, 09:12 PM
Bạn thử làm theo cách sau:
-Ở cột C đánh thứ tự 1,2,3... theo dữ liệu ở cột B.
-Sort cột B.
-Đánh số thứ tự ở cột A.
-Sort cột C và xóa số thứ tự ỏ cột C.
Ta có stt ở cột A theo thứ tự chữ cái ở cột B.
Nếu dùng VBA chắc cũng theo cách này.

BNTT
09-09-08, 10:15 PM
Mình có 1 cột (ví dụ cột B1:B4) chưa các text (AC1;SXC;BV2;XANK) muốn sắp xếp theo thứ tự chữ cái bằng công thức hoặc code. Các bạn chỉ cho mình với nghen. Cảm ơn.
Có phải ý bạn muốn là ra kết quả như thế này:

1|AC1
3|SXC
2|BV2
4|XANK
Nghĩa là sắp xếp thứ tự dựa vào chữ cái đầu tiên của cột B ?

----------------------------
Nếu bạn đồng ý với điều tôi vừa hỏi, thì cũng có một cách, hơi chuối tí, là dùng một cột phụ. Thử xem có trúng ý bạn không nha:

Bạn dùng thêm một cột phụ, cột C chẳng hạn. Tại C1, bạn gõ công thức:

=CODE(LEFT(B1))
Rồi kéo công thức xuống tới C4 (tương đương với B4, là ô cuối cùng có chứa chữ ở cột B)

Tại cột A, là cột bạn muốn đánh số thứ tự cho cột B, bạn gõ công thức sau tại A1:

=RANK(CODE(LEFT(B1)),$C$1:$C$4,1)
Rồi cũng kéo công thức xuống đến A4.
Kết quả sẽ giống như cái bảng tôi vẽ ở trên đây.

Mong rằng không nghe bạn than rằng chúng tôi không hiểu ý bạn nữa...

duchuynh103
11-09-08, 07:40 AM
Cảm ơn các bạn. BNTT phê mình 1 câu ghê quá. xin rút kinh nghiệm (nhưng có phải mình "THAN" đâu, chỉ vì mình diễn đạt không hết ý nên gây ra "sự cố bất thường" cho các bạn mà - Thông cảm nha). Nhân tiện đây nhờ các bạn viết cho mình 1 CODE luôn (Mình mù tịt về VBA).
Hi...hi...! "Được chân lân đằng đầu"!

Po_Pikachu
11-09-08, 09:06 AM
Các bác ơi, sao em viết hàm mảng như vầy lại báo lỗi ở "temp" vậy bác. Vậy làm sao để lấy được toàn bộ giá trị trong 1 mảng làm nền để so sánh vậy bác? Em Rank trong 1 mảng không được, mong bác chỉ dẫn thêm!

Function tht(mang As Range)
Dim temp(), mng()
ReDim temp(mang.Count, 0)
ReDim mng(mang.Count, 0)

For j = 1 To mang.Count
If Len(mang.Cells(j)) = 0 Then
temp(j - 1, 0) = 0
Else
For i = 1 To Len(mang.Cells(j))
temp(j - 1, 0) = temp(j - 1, 0) + Asc(Mid(mang.Cells(j), i, 1))
Next
End If
Next
For k = 1 To mang.Count
mng(k - 1, 0) = Application.WorksheetFunction.Rank(temp(k - 1, 0), temp, 1)
Next
tht = mng
End Function
Thân.

ThuNghi
11-09-08, 11:19 AM
Có phải ý bạn muốn là ra kết quả như thế này:
1|AC1
3|SXC
2|BV2
4|XANKNghĩa là sắp xếp thứ tự dựa vào chữ cái đầu tiên của cột B ?

Bạn dùng thêm một cột phụ, cột C chẳng hạn. Tại C1, bạn gõ công thức:
=CODE(LEFT(B1))Rồi kéo công thức xuống tới C4 (tương đương với B4, là ô cuối cùng có chứa chữ ở cột B)

Tại cột A, là cột bạn muốn đánh số thứ tự cho cột B, bạn gõ công thức sau tại A1:
=RANK(CODE(LEFT(B1)),$C$1:$C$4,1)
C1=CODE(LEFT(B1)
Sao A1 không là
=RANK(C1,$C$1:$C$4,1)
Nhưng mà hàm rank ở đây cũng chưa chính xác, nếu có > 2 cell bắt đầu = 1 ký tự như nhau thì sao. Phải nên kèm them countif nữa mới OK.

BNTT
11-09-08, 09:54 PM
C1=CODE(LEFT(B1)
Sao A1 không là
=RANK(C1,$C$1:$C$4,1)
Nhưng mà hàm rank ở đây cũng chưa chính xác, nếu có > 2 cell bắt đầu = 1 ký tự như nhau thì sao. Phải nên kèm them countif nữa mới OK.

Cảm ơn bác.
Vầy đúng không ạ:

(A1) =RANK(C1, $C$1:$C$4, 1) + COUNTIF($C$1:$C$4, C1) - 1

duchuynh103
13-09-08, 08:35 AM
Cảm ơn bác.

Vầy đúng không ạ:
(A1) =RANK(C1, $C$1:$C$4, 1) + COUNTIF(C1, $C$1:$C$4) - 1

Cảm ơn. Nhưng hàm COUNTIF bị nhầm rồi.
theo mình nên sửa lại: .........+COUNTIF($C$1:C1,C1)-1
Nhân đây, mình nghĩ là trong trường hợp các chữ cái đầu tiên của cột B trùng nhau thì tiếp tục + CODE(chữ cái thứ 2) vào Rank để tiếp tục RANK lại 1 lần nữa, biết rằng cách làm này (nếu đúng) thì vẫn không hiệu quả bằng sử dụng SORT sẵn có. Tuy vậy, đây chỉ là ý tưởng mình đặt ra để học hỏi cách làm ngắn gọn nhất. Mong các bạn thông cảm.

truongkhcn
21-09-08, 11:41 AM
Chào các bác!
Kiến thức Exc của em kém quá ( đang học mà) các bác chỉ giúp chuyển thứ tự dữ liệu trong 1 cột.
Dữ liệu của em là:
1
2
3
4
5
6
7
8
9
.
em muốn chuyển ngược lại .

cao mạnh sơn
21-09-08, 12:15 PM
Chào bạn
bạn dùng chức năng Soft có sẵn trong Excel là được.Cách làm 1 trong các cách như sau:
-chọn cột cần Soft,chọn A-Z hoặc Z-A
-chọn Vùng cần Soft,chọn Data/Soft/Soft by-chọn cột cần Soft/kiểu Soft(tăng dần/giảm dần)
có 3 lựa chọn các thứ tự ưu tiên khi Soft
Bạn tìm hiểu nhé

viendo
21-09-08, 12:32 PM
giúp chuyển thứ tự dữ liệu trong 1 cột.

Bạn làm các bước sau nhé :

Cách 1 :
Chọn khối dữ liệu trong cột muốn sort (bôi đen).
Menu Data / Sort...
Hiện bảng Sort warning, chọn Continue with the current sellection, nhấn Sort.
(Do bạn chỉ Sort 1 cột nên mới có bước 3 này)
Hiện bảng Sort, bạn chọn Descending.
Nhấn OK và xem kết quả --=0

Cách 2 :
Chọn khối dữ liệu trong cột.
Nhấn nút Sort Descending (biểu tượng hình Z/A)
Hiện bảng Sort warning, chọn Continue with the current sellection, nhấn Sort và xem kết quả --=0

truongkhcn
21-09-08, 01:19 PM
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ dẫn, nhưng khốn nỗi em làm đi làm lại mà vẫn không được.
Em gửi kèm theo file các bác giúp em chỉ dãn cách làm cái.
Em cảm ơn trước!
http://www.mediafire.com/?sharekey=63f69f4f215a1eb7d2db6fb9a8902bda

viendo
21-09-08, 01:45 PM
Ý bạn muốn thế này phải không, nếu thế thì phải dùng cột phụ để Sort lại.

ntha
24-10-08, 04:54 PM
Em xin hỏi các bác vấn đề nan giai sau:

Làm thế nào để tự động đánh lại số thứ tự khi mình ẩn dòng đi
Ví dụ: Em có 10 dòng dữ liệư, được đánh số từ 1-10, khi em ẩn 2 dòng giữa, thì excel tự động đánh lại số thứ tự là 1-8. Các bác lưu ý nhé, ở đây bảng excel của e k dùng chức năng Fillter.

Cảm ơn Giaiphapexcel rất nhiều!

hoangdanh282vn
24-10-08, 05:34 PM

Ví dụ: Em có 10 dòng dữ liệư, được đánh số từ 1-10, khi em ẩn 2 dòng giữa, thì excel tự động đánh lại số thứ tự là 1-8. Các bác lưu ý nhé, ở đây bảng excel của e k dùng chức năng Fillter.

Cột B chứa dữ liệu, cột A đánh số thứ tự.
Tại ô A1 bạn gõ công thức sau :

=IF(B1<>"",SUBTOTAL(103,$B$1:B1),"")

Lệnh Hồ Đại Hiệp
24-10-08, 05:51 PM

VBA: Hình như trong excel không có Event Before Rows Hidden, vì vậy ngay khi cho ẩn dòng thì không thể đáng lại số thứ tự được
Công thức : Nếu dùng cột phụ (http://www.mediafire.com/?zmonzmd1bt0) thì được bạn ạ

Chúc vui

anhphuong
25-10-08, 12:52 PM
Dùng find hay không thì công thức của Danh luôn đúng. bạn có thể viết thế này cũng được :
=IF(B1<>"",SUBTOTAL(103,B$1:B1),"")
Thân

ntha
25-10-08, 10:35 PM
Thanks HoangDanh rất rất..(n*rất)....nhiều, hay quá, e giải quyết đc vấn đề rồi. Nhưng lại nảy sinh như thế này các bác ạ: Nếu ở ô B1 k nhập dữ liệu thì số thứ tự lập tức thay đổi. Vậy có cách nào hiệu chỉnh nó không các bác?
Rất mong các giúp đỡ.

ptm0412
25-10-08, 11:34 PM
Bạn hãy chọn 1 cột khác, dữ liệu đầy đủ hơn, thay cho cột B. Nếu dữ liệu bắt đầu từ dòng 2, bạn thay B2 vào chỗ B1

sonvta
26-10-08, 11:36 AM
Chào các bạn /anh ,chi GPE !
Mình cần sự giúp đỡ .Mình làm việc ở kho của một công ty ngành bán lẽ .Mình có 1 file trong đó có lượng hàng tồn,lượng hàng bán của kho và từng siêu thị hằng ngày .Do đặc thù bán lẽ nên ngày nào cũng phải điều phối hàng đi cả .
Các anh chi có cách nào để điều phối hàng cho các siêu thị một cách nhanh nhất dựa vào lượng tồn của kho,siêu thị và lượng bán của từng siêu thị .
Mong mọi người chỉ giúp mình .

member101575
04-11-08, 01:56 PM
Cho tôi hỏi, có công thức gì để đánh số thứ tự cho một bảng, nhưng nếu mình ẩn đi vài dòng, thì số thứ tự tự động điều chỉnh lại và bỏ qua các dòng bị ẩn không?

Tôi đã thử dùng SUBTOTAL với tham số là 3 (Counta), nhưng không có tác dụng. SUBTOTAL(3,...) chỉ có tác dụng khi đứng ở cuối một cột thôi (đếm nhưng bỏ qua hàng ẩn).

Ví dụ, với dãy A1:D100, tôi đánh số thứ tự trong cột A từ 1 đến 100.
Khi tôi ẩn dòng thứ 5 cho đến dòng thứ 10, tôi muốn rằng số thứ tự trong ô A4 = 4, ô A11 = 6 (chứ không phải là 11), và ở A100 chỉ còn là 94 ?

DOSNET
04-11-08, 02:10 PM
-Thường đánh số thứ tự tự động phải theo một quy luật nào đó, nếu bạn ẩn các dòng (cùng một quy luật) thì có thể dựa vào đó để đánh số TT, nhưng nếu ẩn bằng tay không theo quy luật nào Dosnet nghĩ công thức khó có thể làm được!
---------------
Dùng 103 thay cho 3 theo gợi ý của Salam, tuyệt !

salam
04-11-08, 02:16 PM
Bạn dùng 103 thay cho 3 nhé.

member101575
04-11-08, 02:31 PM
Cảm ơn Salam. Chính xác rồi.

@DOSNET: quy tắc đánh số thứ tự của tôi là dựa vào cột B.
Tại A1, tôi dùng công thức (theo hướng dẫn của anh Salam):

=SUBTOTAL(103,$B$1:B1)
rồi kéo xuống.

hoangvuluan
04-11-08, 03:07 PM
Công thức sẽ bị sai nếu ở cột B có một vài ô không chứa dữ liệu và những ô này lại không bị dấu đi.
-hvl-

ndu96081631
04-11-08, 03:55 PM
Công thức sẽ bị sai nếu ở cột B có một vài ô không chứa dữ liệu và những ô này lại không bị dấu đi.
-hvl-
- Nói chung cứ lựa cột nào đầy đủ dử liệu nhất làm chuẩn!
- SUBTOTAL(101...) đến SUBTOTAL(111...) chỉ có trên bộ Office2003 trở về sau (các bạn lưu ý điều này)
- Trong Help của Excel đã nói rõ:

SUBTOTAL(function_num, ref1, ref2, ...)
Function_num is the number 1 to 11 (includes hidden values) or 101 to 111 (ignores hidden values) that specifies which function to use in calculating subtotals within a list.
Xem kỹ (chổ màu đỏ) tự nhiên biết ngay mình nên chọn tham số nào

kinghoang
04-11-08, 10:32 PM
Nếu trong vùng đánh STT mà có lẫn dữ liệu khác số thì bạn có thể dùng cái này:
=SUBTOTAL(104,$B$1:B1)+1

LýNN
05-11-08, 04:30 PM
Kính gửi các anh, các chị và các bạn.
Trong Excel tôi có một bảng tính với các dữ liệu như sau:

a

b

c

d

e

f

2

1
a

1

1

3

4

3

2
b

2

2

1

3

4

3

5

2

6

3
c

5

1

3

4

7

4
d

6

1

5

6

Trong đó:
1) Trường hợp 1:
Nếu B2, B3,… là các dữ liệu tùy nhập
Còn A2= IF(B2="","",COUNTA($B$2:B2)), copy công thức trên đến các ô A3,A4... thì kết quả hiển thị trên các ô từ A2, A3, … ta được kết quả như trên bảng là dãy số thứ tự (các ô trống không được đánh thứ tự)
2) Trường hợp 2:
F2=D2+E2, trong đó D2, E2, D3, E3… là các dữ liệu tùy nhập
C2=IF(F2="","",COUNTA($F$2:F2))
thì ta được kết quả hiển thị trên cột C như trên bảng là một dãy số trong đó các ô trống được tính để đánh số thứ tự.
Tôi muốn kết quả ở các ô trong cột C cũng giống như ở cột A (nghĩa là ở ô C6 phải là 3, ô C7 phải là 4) thì làm thế nào?
Kính mong các anh, các chị và các bạn chỉ giáo.
Xin cảm ơn!

cop_kh
05-11-08, 05:17 PM
Bạn thử thé; VD: Hàng 1 là tiêu đề: A1 là STT; A2 là họ tên
A2=IF(B2="";"";SUBTOTAL(103;B$1:B1))
Chúc thành công.

Tiger62
05-11-08, 11:15 PM
Bạn xem công thức trong file kèm theo nhé.

longlt08
08-11-08, 10:17 AM
Xin chảo các anh, chi GPE !
Mình nhờ mọi người chỉ giúp các đánh số thứ tự trong file gửi kèm theo. File của mình có nhiều dòng nhưng cứ phải dùng thủ công, mất thời gian quá. Nhờ mọi người giúp đỡ. Thanks

Cách đánh số TT của mình hơi khác một chút:
- Đánh số TT ở cột A căn cứ cột B, nếu cột B có ký tự trùng ký tự dòng trên thì chưa đánh số TT, khi cột B có ký tự không trùng thì cột A đánh số TT. Mình đã gửi fỉe kèm theo. Bạn xem giúp hộ nhé.

hong gam
08-11-08, 10:49 AM
tại ô A2 bạn gõ công thức sau rồi copy xuống:
=IF(COUNTIF($B$2:B2,B2)=1,MAX($A$1:A1)+1,0)
hoặc
=IF(COUNTIF($B$2:B2,B2)=1,MAX($A$1:A1)+1,"")
Diễn đàn có đề cập nhiều lần rồi. Mình cũng học từ DĐ đó

BNTT
08-11-08, 11:11 AM
Đây là topic để các bạn nghiên cứu cũng như gửi những câu hỏi thắc mắc về các vấn đề có liên quan đến SỐ THỨ TỰ.
Đề nghị các bạn chỉ gửi câu hỏi vào đây, mà không tạo thêm đề tài mới về Số Thứ Tự nữa, kế từ hôm nay (08/11/2008)

khaothibaclieu
05-12-08, 01:32 PM
Mình chỉ biết công thức tự đánh số thứ tự. Mong các bạn giúp mình công thức đánh số thứ tự theo nhóm. Nghĩa là mình cần 1 công thức để sau khi sắp xếp thứ tự của cột Môn, cột họ tên thì cột thứ tự sẽ được sắp xếp lại theo các nhóm Toán, Lý, Hóa. Mỗi nhóm đều bắt đầu với số "01".
Ví dụ: Nhóm Toán có 4 thí sinh sẽ được đánh số thứ tự từ 01 --> 04.
Nhóm Vật lý có 5 thí sinh sẽ được đánh số thứ tự từ 01 --> 05.
Nhóm Hóa học có 5 thí sinh sẽ được đánh số thứ tự từ 01 --> 05.
Mời xem dữ liệu kèm theo.

salam
05-12-08, 01:38 PM
Bạn dùng công thức này xem.

=IF(B4="","",COUNTIF($B$4:B4,B4))

Hoang Nu
31-12-08, 10:34 AM
Cả nhà giúp mình nha.
Mình muốn đánh số thứ tự cho file này(file đính kèm)
Thanhks

ndu96081631
31-12-08, 10:46 AM
Cả nhà giúp mình nha.
Thanhks
Ít ra bạn cũng phải cho mọi người biết cái STT ấy dựa trên nguyên tắc gì?
Tôi nhìn vao PC05/001 và cột B là 01/05/2008 ---> Vậy số 05 trong chuổi PC05/001 có phải là PHẦN THÁNG của cột B không?
Ví dụ cột B tôi gõ 05/12/2008 thì cột B bạn muốn kết quả = bao nhiêu?

salam
31-12-08, 10:48 AM
Cả nhà giúp mình nha.
Thanhks
Bạn thử ct dưới xem.

=IF(B6="","","PC"&TEXT(MONTH(B6),"00")&"/"&TEXT(COUNT($B$6:B6),"000"))

ndu96081631
31-12-08, 10:52 AM
Bạn thử ct dưới xem.

=IF(B6="","","PC"&TEXT(MONTH(B6),"00")&"/"&TEXT(COUNT($B$6:B6),"000"))

Nếu công thức này đúng ý tác giã thì cũng không cần MONTH

=IF($B6="","","PC"&TEXT($B6,"mm")&"/"&TEXT(COUNT($B$6:$B6),"000"))
Nhưng tôi e rằng công thức lại có liên quan đến cell C2 ấy chứ

Hoang Nu
31-12-08, 10:57 AM
hihi
1. Nguyên tắc là: "PC" + "tháng ghi phiếu chi" + "số thứ tự phiếu chi"
2. Sẵn cho mình hỏi luôn là trong thanh ccuaexceel (2003) của máy mình k có " Properties" nên mình k dùng combobox được. Mình phải tìm " Properties" ở đâu nhỉ?

anhtuan1066
31-12-08, 11:01 AM
1. Nguyên tắc là: "PC" + "tháng ghi phiếu chi" + "số thứ tự phiếu chi"

Tháng là tháng nào? Tháng tại cột B hay tháng tại cell C2?

2. Sẵn cho mình hỏi luôn là trong thanh ccuaexceel (2003) của máy mình k có " Properties" nên mình k dùng combobox được. Mình phải tìm " Properties" ở đâu nhỉ?
Chẳng hiểu cái "Properties" mà bạn đang tìm là cái gì nữa

Hoang Nu
31-12-08, 11:15 AM
Minh lập 1 file excel cho Phiếu Chi, mỗi worksheet là mỗi tháng nên tháng thì cố định là cột C2
Cảm ơn AnhTuan1066 nha. Em là theo hướng dẫn của file này. a xem dùm e nha.

ThuNghi
31-12-08, 11:20 AM
Minh lập 1 file excel cho Phiếu Chi, mỗi worksheet là mỗi tháng nên tháng thì cố định là cột C2
Cảm ơn AnhTuan1066 nha. Em là theo hướng dẫn của file này. a xem dùm e nha.
Em đang muốn Enter xuống dòng thì SoPC tự động nhảy, bây giờ e lại đưa file hỏi về combobox, tóm lại em muốn thế nào.
Vào menu view/ toolbars/ control toolbox. Chọn trên thanh xuất hiện nhấp chuột và chọn bên ngoài click vào thi sẽ xuất hiện 1 combobox và tiếp tục theo chỉ dẫn

Hoang Nu
31-12-08, 11:33 AM
Em xin lỗi vì k rõ ràng trong câu hỏi. Bây giờ e chỉ muốn hỏi về đánh số thứ tự thôi.Anh chị giúp đỡ nha.hixhix
1. Em muốn hỏi cách định dang đánh số thứ tự cho file đính kèm với nguyên tắc là: PC + tháng + số thứ tự (trong đó tháng:right($B$2,2)=05

ndu96081631
31-12-08, 11:41 AM
Em xin lỗi đã k tách ra 2 vấn đề em cần hỏi từ ban đầu:
1. Em muốn hỏi cách định dang đánh số thứ tự cho file đính kèm với nguyên tắc là: PC + tháng + số thứ tự (trong đó tháng:right($B$2,2)=05
2. Em đang tìm tòi để làm Combobox, em làm theo hướng dẫn của file word đính kèm. Nhưng gặp chút rắc rối. Anh chị giúp dùm em nha.
Câu 1: Đã có công thức hướng dẩn ở các bài trên rồi, bạn áp dụng vào là xong chứ gì!
Chỉ cần sửa lại 1 tí:

=IF($B6="","","PC"&TEXT(RIGHT($B$2,2),"00")&"/"&TEXT(COUNT($B$6:$B6),"000"))Câu 2: Bạn đã làm được tới đâu rồi? Đưa file lên xem thử nhé!

Hoang Nu
31-12-08, 12:37 PM
Mình gửi file này nhờ Bác Ndu.. chỉ dẫn làm tiếp tục như thế nào nha. Thanks Bác Ndu...

ndu96081631
31-12-08, 12:59 PM
Mình gửi file này nhờ Bác Ndu.. chỉ dẫn làm tiếp tục như thế nào nha. Thanks Bác Ndu...
Bạn muốn "Properties" cái ComboBox này thì trước tiên bạn phải bấm vào nút Design, nút có hình thước Ê ke ấy ---> Tiếp theo cứ làm theo hướng dẩn

tng11906
05-01-09, 01:57 PM
Tôi có một file đánh số thứ tự phiếu thu chi tự động nhưng chỉ đánh số tự động được đến phiếu chi 1000, còn đến phiếu chi 1001 thì bị lỗi. Tôi không hiểu công thức sai ở đâu nên gửi kèm file mong mọi người hướng dẫn. Làm thế nào để đánh số phiếu thu chi tự động không bị giới hạn?-+*/

huuthang_bd
05-01-09, 02:12 PM
File của bạn dùng Validation tạo một list dựa vào cột CTGS trong sheet NKCT. List chỉ đến số 1000 là do trong cột CTGS chỉ có giá trị đến 1000. Khi bạn nhập tiếp vào cột CTGS thì list này sẽ tăng lên theo.

tng11906
05-01-09, 02:31 PM
Mình đã là như bạn hướng dẫn thì cột CTGS có thể đánh số tiếp được nhưng lại không in đươc phiếu ở sheet phieu chi

cadafi
05-01-09, 02:37 PM
Mình đã là như bạn hướng dẫn thì cột CTGS có thể đánh số tiếp được nhưng lại không in đươc phiếu ở sheet phieu chi
1. Cột CTGS bạn gõ công thức sau, tự động lấy số phiếu theo loại "Thu","Chi", khỏi cần hai cột phụ A,B

C6 = CONCATENATE(IF(LEFT(H6,3)="111","PT"&TEXT(SUMPRODUCT(--(LEFT($H$6:H6,3)="111")),"000"),"PC"&TEXT(SUMPRODUCT(--(LEFT($I$6:I6,3)="111")),"000")))Sau đó Fill công thức xuống!

2. Sửa lại Name: SoChungTu:

SoChungTu = OFFSET(NKCT!$C$6,,,COUNTA(NKCT!$C:$S),1)Như vậy bên sheet [Phiếu Chi] sẽ tự động cập nhật mỗi khi có thêm phiếu bên sheet NKC mà không cần phải khai báo lại Name.

Bạn xem thêm file đính kèm nhé!

3. Thắc mắc: Số phiếu bạn liên tục cả năm à! Mỗi tháng không quay lại số phiếu là 1 sao? Bên mình thì số phiếu Thu /Chi lại đánh khác, như sau:

Phiếu thu: PTyymm/9999
Phếu chi: PCyymm/9999
Trong đó:
yy: hai số cuối của năm
mm: tháng ra phiếu
9999: số thứ tự trong tháng
Đảm bảo xài được trong 99 năm mà không sợ bị trùng phiếu!

huuthang_bd
05-01-09, 03:03 PM
1. Cột CTGS bạn gõ công thức sau, tự động lấy số phiếu theo loại "Thu","Chi", khỏi cần hai cột phụ A,B

C6 = CONCATENATE(IF(LEFT(H6,3)="111","PT"&TEXT(SUMPRODUCT(--(LEFT($H$6:H6,3)="111")),"000"),"PC"&TEXT(SUMPRODUCT(--(LEFT($I$6:I6,3)="111")),"000")))Sau đó Fill công thức xuống!

2. Sửa lại Name: SoChungTu:

SoChungTu = OFFSET(NKCT!$C$6,,,COUNTA(NKCT!$C:$S),1)Như vậy bên sheet [Phiếu Chi] sẽ tự động cập nhật mỗi khi có thêm phiếu bên sheet NKC mà không cần phải khai báo lại Name.

Bạn xem thêm file đính kèm nhé!

3. Thắc mắc: Số phiếu bạn liên tục cả năm à! Mỗi tháng không quay lại số phiếu là 1 sao? Bên mình thì số phiếu Thu /Chi lại đánh khác, như sau:
Đảm bảo xài được trong 99 năm mà không sợ bị trùng phiếu!
Công thức lấy số phiéu thu chi của bạn không phù hợp với CSDL của tác giả. Trong file gốc của tác giả, những hóa đơn có thuế GTGT được hạch toán hai dòng: Tiền hàng riêng và tiền thuế riêng. Nhưng hai dòng này phải cùng số phiếu chi. Với công thức của bạn thì kết quả sẽ ra hai số phiếu chi liên tiếp nhau.

Không in được là sao hả bạn. Khi nhập số phiếu chi vào cột CTGS thì bạn phải nhập nội dung tương ứng vào các dòng khác thì thông tin trên phiếu chi mới đầy đủ được.

tng11906
05-01-09, 03:09 PM
Vđề in Phiếu mình sửa được rồi nhưng còn tách thuế như bạn huuthang_bd nói thì sao?

cadafi
05-01-09, 03:11 PM
Công thức lấy số phiéu thu chi của bạn không phù hợp với CSDL của tác giả. Trong file gốc của tác giả, những hóa đơn có thuế GTGT được hạch toán hai dòng: Tiền hàng riêng và tiền thuế riêng. Nhưng hai dòng này phải cùng số phiếu chi. Với công thức của bạn thì kết quả sẽ ra hai số phiếu chi liên tiếp nhau.

Vẫn trên thuật giải đó! Tôi vẫn dùng SUMPRODUCT để đếm, kèm theo điều kiện nhận biết hai dòng, hoặc n dòng cùng 1 phiếu. Và trong trường hợp này, điều kiện nhận biết là Số Hóa đơn giống nhau ở các dòng khác nhau!

Tuy nhiên, tôi vẫn thắc mắc là nếu số hóa đơn giống nhau nhưng là hai phiếu khác nhau thì sao nhỉ!? Cho nên căn cứ vào số Hóa đơn thì chưa đủ! Phải kèm theo ngày hóa đơn và số Series nữa mới đúng!

huuthang_bd
05-01-09, 04:05 PM
Vấn đề tác giả Topic đưa ra đã được giải quyết rồi. Tôi nghĩ nên đóng Topic này ở đây. Còn vấn đề lập công thức cho cột CTGS thì không nên đề cập đến. Trong file tôi thấy cột CTGS ngoài PT, PC còn có các loại khác như PN, PX, DT... Nếu tác giả muốn nhờ mọi người lập giúp công thức cho cột CTGS thì nên nêu rõ yêu cầu, điều kiện như thế nào thì gán là PN, PX...

anhtuan1066
06-01-09, 08:04 PM
Tôi đã xem qua file này... do không hiểu kế toán nên không dám gợi ý công thức khác, chỉ xin sửa lại như sau:
Trong file, ngay cột A và B có dùng công thức:
RIGHT(...???...,3)

TEXT(...???... "000")
Hãy đổi nó thành
RIGHT(...???...,4)
TEXT(...???... "0000")
Là im chuyện ngay
Số phiếu dc đánh đến hàng ngàn, đương nhiên nó phải có dạng PCxxxx hoặc PTxxxx chứ

123
27-01-09, 10:20 PM
Chào các bạn,
Mình đang gặp phải vấn đề đau đầu như sau, rất mong được các bạn hỗ trợ:
Mình có một bảng tínhb (hình đính kèm) trong bảng có cột "mã hàng" với các loại hàng giống nhau được xếp cạnh nhau (khi số lượng hàng hóa thay đổi, người dùng sẽ insert hoặc delete dòng tương ứng), chính vì thế số thứ tự hàng thường xuyên bị thay đổi, mình muốn tạo một công thức tính số thứ tự mà khi xóa hoặc chèn thêm hàng thì số TTnày cũng tự động được cập nhật. (không dùng VBA nhé)
Rất cám ơn các bạn,

cadafi
27-01-09, 10:30 PM
Chào các bạn,
Mình đang gặp phải vấn đề đau đầu như sau, rất mong được các bạn hỗ trợ:
Mình có một bảng tínhb (hình đính kèm) trong bảng có cột "mã hàng" với các loại hàng giống nhau được xếp cạnh nhau (khi số lượng hàng hóa thay đổi, người dùng sẽ insert hoặc delete dòng tương ứng), chính vì thế số thứ tự hàng thường xuyên bị thay đổi, mình muốn tạo một công thức tính số thứ tự mà khi xóa hoặc chèn thêm hàng thì số TTnày cũng tự động được cập nhật. (không dùng VBA nhé)
Rất cám ơn các bạn,Ô A2 bạn gõ công thức:

=IF(COUNTIF($B$2:$B2,$B2)=1,MAX($A$1:$A1)+1,"")Sau đó copy công thức xuống dưới là xong.
Lưu ý khi chèn thêm dòng thì nhớ copy công thức xuống dòng mới chèn thêm đó nha!
Bạn xem thêm file đính kèm.

khieukienag
29-01-09, 06:47 PM
Tại A2 đã có số 1, B2 đã có A
Tại A3 nhập: =IF(B3<>"";A2+1;"")
Lưu ý dấu , và dấu ;

ptm0412
29-01-09, 07:15 PM
Dùng cái này cũng được
=IF(And(B3<>B2, B3<>""), MAX($A$1:$A1)+1, "")

Tại A2 đã có số 1, B2 đã có A
Tại A3 nhập: =IF(B3<>"";A2+1;"")
Công thức của khieukienag chỉ dùng để đánh số liên tục mỗi dòng, yêu cầu là đánh số ngắt quãng (cách dòng).

vanbongtiensinh
27-02-09, 11:53 AM
Cũng tương tự có thể làm như sau: Cột A số TT tưA2, tên từ B2
Tại A2 nhập =if(counta(B2)=1, counta(B$2:B2),"") sau đó kéo công thức này xuống hết bảng
khi insert kéo công thức xuống ở cột sTT số dòng thêm.
Nếu chia theo nhóm như Bang tính cua ban:
Tại A2 nhập =if(B2=B1,"",Max(A$2:A2)+1) khi thêm dòng phải kéo lại công thức xuống những dòng vừa thêm.

1987VDT
31-03-09, 09:52 AM
Cảm ơn các bạn đã cung cấp kiến thức

pampy80
31-03-09, 01:12 PM
Bạn dùng công thức này nhé
tại vị trí ô A6 bạn gõi công thức =if(F6<>"",MAX($A$3:A5)+1,"") trong trường hợp lấy số thứ tự khi cột F là giá trị rỗng.
Trong trường hợp bạn muốn lấy số thứ tự khi cột F có chữ "xong" thì gõ =if(F6<>"xong",MAX($A$3:A5)+1,"")

Hoang Nu
11-06-09, 11:42 AM
Mình đang tập tành lập mẫu sổ. Mình đang bị vướng chỗ công thức đánh số thứ tự cho sổ NKC: làm sao k bị trùng lập khi có cùng 1 chứng từ(nó gồm phiếu thu, phiếu chi, và phiếu kế toán). Bạn quan tâm, giúp mình thì save file mình đính kèm. Mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

cadafi
11-06-09, 11:57 AM
Xem thử file đính kèm xem có đúng ý bạn hôn nha! Cái khó là bạn phải xác định được hai dòng hạch toán là cho cùng 1 phiếu thu/chi. Ở đây, với file của bạn, mình dựa vào 3 cột: số serial, số hóa đơn và ngày hóa đơn của chứng từ kèm theo.

ndu96081631
11-06-09, 12:02 PM
Mình đang tập tành lập mẫu sổ. Mình đang bị vướng chỗ công thức đánh số thứ tự cho sổ NKC: làm sao k bị trùng lập khi có cùng 1 chứng từ(nó gồm phiếu thu, phiếu chi, và phiếu kế toán). Bạn quan tâm, giúp mình thì save file mình đính kèm. Mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.
Không biết nguyên tăc đánh STT như thế nào, nhưng nhìn công thức thì biết sai 2 chổ:
1> Hàm MONTH mà bạn gõ là MONHT (nên lổi #NAME!)
2> Công thức mãng lý ra phải Ctrl + Shift + Enter thì bạn lại Enter (nên lổi #VALUE!)

meoluoi2010
12-06-09, 05:01 PM

Chào Bạn!

mình cũng không rành về Excel lắm, mình học từ GPE rất nhiều.

mình có làm file này, Bạn tham khảo nhé.

Thân.

Warm_rose80
26-06-09, 09:02 AM
Chỉ mình cách đánh số thứ tự như trong file đính kèm sau đây . Cám ơn các bạn .

huuthang_bd
26-06-09, 09:29 AM
Sử dụng công thức này tại Cell A3:

=MAX(INDIRECT("'"&$G$1-1&"'!A3:A65536"))+1

salam
26-06-09, 12:58 PM
Thêm chút CT của Bạn HT.

=MAX(INDIRECT("'"&$G$1-1&"'!A:A"))+ROW(1:1)

khoa_pr
26-06-09, 08:40 PM
Cũng với đề tài đánh số thứ tự, toi cũng muốn hỏi: Tôi có một danh sách học sinh. cột STT là cột A, Ho tên là cột B. Tôi muốn dùng VBA viết đoạn code đánh số thứ tự với yếu cầu nếu cell B tương ứng trống thí bỏ trống không đánh số TT, ngược lại gán trị là 1, cứ thế tăng dần Số TT theo danh sách.

ChanhTQ@
27-06-09, 06:00 AM
Cũng với đề tài đánh số thứ tựi: Tôi có một danh sách học sinh. cột STT là A, Ho tên là cột B. Tôi muốn dùng VBA viết đoạn code đánh số thứ tự với yếu cầu nếu cell B tương ứng trống thí bỏ trống không đánh số TT, ngược lại gán trị là 1, cứ thế tăng dần Số TT theo danh sách.

Option Explicit
Sub STTu()
Dim Rng As Range, Clls As Range: Dim jJ As Long
Set Rng = Range([A65500].End(xlUp).Offset(1), Cells([B65500].End(xlUp).Row, "A"))
3 MsgBox Rng.Address, , "GPE.COM"
For Each Clls In Rng
jJ = jJ + 1: Clls.Value = jJ
Next Clls
End Sub

Nhắc thêm: Khi nào không muốn thấy hộp thoại nữa thì vô hiệu nó đi bằng các dấu nháy tại nơi thích hợp của dòng lệnh đã đánh số.

meoluoi2010
27-06-09, 09:53 AM
Chào Anh ChanhTQ@!
Em rất cám ơn về bài viết của Anh.
Em có yêu cầu cũng như Anh khoa_pr
nhưng không hiểu sao khi chép đoạn câu trên về chạy thị máy bị đứng.
Rất mong Anh hướng dẫn thêm.

Cám ơn Anh rất nhiều.

Thân

ChanhTQ@
27-06-09, 10:39 AM
Nhưng không hiểu sao khi chép đoạn câu trên về chạy thị máy bị đứng.
Rất mong Anh hướng dẫn thêm. Cám ơn Anh rất nhiều. Thân|A|B|
1|STT|HoTen|
2||Nguyen Viet Hong|
3||Le Thi Thom|
4||Tran . . . |
5. .||. . . . . . |
19||Ha Ngoc Lan|
20|||

letuongqt
27-06-09, 03:07 PM
Cũng với đề tài đánh số thứ tự, toi cũng muốn hỏi: Tôi có một danh sách học sinh. cột STT là cột A, Ho tên là cột B. Tôi muốn dùng VBA viết đoạn code đánh số thứ tự với yếu cầu nếu cell B tương ứng trống thí bỏ trống không đánh số TT, ngược lại gán trị là 1, cứ thế tăng dần Số TT theo danh sách.
Chỉ cần đơn giản dùng hàm . Bạn xem thử có đúng không?

meoluoi2010
28-06-09, 10:03 AM
Mình chạy không bị đứng nữa, nhưng có dòng trống thì vẫn đếm luôn, mình muốn là không có dòng trắng thì không đềm, rất mong anh xem lại giúp.

Thanks!

ThuNghi
28-06-09, 10:07 AM
Mình chạy không bị đứng nữa, nhưng có dòng trống thì vẫn đếm luôn, mình muốn là không có dòng trắng thì không đềm, rất mong anh xem lại giúp.

Thanks!
Dòng trắng là sao, là dòng mà các cell ="" hay sao. Sao không xoá đi.
Bạn đưa ví dụ lên, có thể không cần for mà dùng theo cách của Ndu là evaluate (row()).

chip3107208
28-06-09, 11:26 AM
các cao thủ xin chỉ giúp mình cách đánh số thứ tự tự động trong sổ kế toán với ,mình có gửi file kèm theo.chân thành cảm ơn!

ndu96081631
28-06-09, 11:37 AM
các cao thủ xin chỉ giúp mình cách đánh số thứ tự tự động trong sổ kế toán với ,mình có gửi file kèm theo.chân thành cảm ơn!
Trong file chẳng thấy có mô tả hay giải thích gì cả... Đâu phải ai cũng rành kế toán mà biết bạn muốn gì chứ
Nói rỏ chút đi:
- Đánh số TT là đánh vào vùng nào?
- Quy luật STT ra sao?

chip31072008
28-06-09, 12:29 PM
_ đánh số thứ tự vào 2 cột B hoặc C (Số phiếu : Thu hoặc Chi)
Ví dụ :
điền số tự động nếu như cột D có dữ liệu là text(D11;D12;D13) còn nếu dữ liệu là dạng số thì không đánh số thứ tự (D14)
_ Qui luật là bắt đầu từ 01 đến ...**~**

cadafi
28-06-09, 11:04 PM
Ví dụ :
điền số tự động nếu như cột D có dữ liệu là text(D11;D12;D13) còn nếu dữ liệu là dạng số thì không đánh số thứ tự (D14)
Trong file, tôi thấy bạn format ô D14 là Text mà! Có vấn đề gì mâu thuẫn không vậy!? Bạn nói rõ thêm thì mới làm được!

meoluoi2010
29-06-09, 09:06 AM
Chào Anh ThuNghi và các Anh/ Chi GPE
Yêu cầu:
Sau khi dùng macro tổng hợp nhiều file thành 1 file ( hôm trước Anh ThuNghi viết dùm)
cụ thể là lấy số liệu từ sheet HANGXUAT của fìle HANGXUAT1 VÀ HANGXUAT2 vào sheet HANGXUAT của file TONGHOP_HX thì cột STT được đánh số lại theo thứ tự mới như sheet HÀNG XUẤT trong file TONGHOP_HX

Rất mong Anh ThuNghi và các Anh/ Chi hướng dẫn giúp.

nghecon_2009
29-06-09, 09:47 AM

file hoàn thành (đính kèm)

khoa_pr
29-06-09, 09:49 AM
Chào ThuNghi ! Dòng trắng là dòng mà cell bên cột B không có tên. Không thể xoá vì theo Số TT trong sổ diểm. Do do tôi mới dề nghị nếu B1(Họ tên)="" thì A1(STT) không đánh số TT.

huuthang_bd
29-06-09, 10:05 AM
Ví dụ :
Dùng công thức này cho Cell B11.

B11=ISERROR(--$D11)*(F11>0)*(MAX(B$10:B10)+1)
Copy cho cả 2 cột Số phiếu thu, chi.
Định dạng 2 cột này như sau:

00;00;""

huuthang_bd
29-06-09, 10:15 AM
Yêu cầu:
Sau khi dùng macro tổng hợp nhiều file thành 1 file ( hôm trước Anh ThuNghi viết dùm)
cụ thể là lấy số liệu từ sheet HANGXUAT của fìle HANGXUAT1 VÀ HANGXUAT2 vào sheet HANGXUAT của file TONGHOP_HX thì cột STT được đánh số lại theo thứ tự mới như sheet HÀNG XUẤT trong file TONGHOP_HX

Cái này đâu cần phải dùng Macro đâu. Công thức cũng rất đơn giản mà. Căn cứ vào cột ngày. Tôi lấy ví dụ là file HANGXUAT1 của bạn. Công thức tại Cell A9 là:

A9=IF(B9,COUNT($B$9:B9),"")
Còn nếu muốn Code thì dùng code điền công thức đó vào. Ví dụ:

Sub STT()
[A9:A100].FormulaR1C1 = "=IF(RC[1],COUNT(R9C2:RC[1]),"""")"
[A9:A100] = [A9:A100].Value
End Sub

thanh_tks
29-06-09, 02:28 PM
Chào tất cả thành viên GPE!
Mình có vấn đề cần giải quyết(có file đính kèm) nhờ các bạn giúp mình.
Cám ơn tất cả GPE!
TKS

ThuNghi
29-06-09, 03:05 PM
Yêu cầu:

Có cần phải sửa nữa không.
Thêm vào dưới chữ Wend câu sau.

Wend
With Sheets("HANGXUAT").Range("A9:A" & eRow - 1)
.FormulaR1C1 = "=IF(RC2="""","""",COUNT(R9C2:RC2))"
.Value = .Value
End With

huuthang_bd
29-06-09, 03:14 PM
Chào tất cả thành viên GPE!
Mình có vấn đề cần giải quyết(có file đính kèm) nhờ các bạn giúp mình.
Cám ơn tất cả GPE!
TKS
Theo yêu cầu của bạn. Cả hai cách. Mời bạn xem file.

thanh_tks
29-06-09, 03:43 PM
Theo yêu cầu của bạn. Cả hai cách. Mời bạn xem file.
Bạn làm rất nhanh.Cám ơn thắng nhe!

Chào bạn huuthang_bd các bài của bạn rất hay mình đã tìm hiểu và học được rất nhiều ở GPE nói chung và ở bạn nữa, nhưng "không thầy đố mày làm nên" mình muốn bạn giải thích hộ mình hàm "=SUMPRODUCT(1/COUNTIF(Data,Data))".Mình chịu không thể hiểu nổi nó nữa!

Đây là dạng công thức mảng.

Hàm Countif() dùng bình thường
Countif({1,1,3},1) = 2
Và dùng dạng mảng:
Countif({a},{b})
Công thức này sẽ tạo ra một mảng được tạo bằng cách đếm từng phần tử của mảng {b} trong mảng {a}.
Ví dụ:
Countif({1,1,3},{1,2}) sẽ tạo ra mảng {2,0}
Countif({1,1,3},{1,1,3}) sẽ tạo ra mảng {2,2,1}
Dùng 1/Countif({1,1,3},{1,1,3}) để khi cộng lại, các phần tử giống nhau chỉ được cộng 1 lần.
Ví dụ 1/Countif({1,1,3},{1,1,3}) = 1/{2,2,1} = {1/2,1/2,1}
Nói chung là nếu có 2 phần tử giống nhau thì được 2 số 1/2, 5 phần tử giống nhau thì được 5 số 1/5. Cho nên dù có bao nhiêu phần tử giống nhau đi nữa, khi cộng hết lại sẽ được tổng số loại phần tử trong mảng. Gọi là đếm không trùng.
Sumproduct(1/Countif({1,1,3},{1,1,3}))=Sumproduct({1/2,1/2,1}) = 2
Những công thức này vận dụng chủ yếu là công thức mảng. Nếu muốn hiểu bạn phải tìm hiểu về công thức mảng trước. __________________

chip31072008
29-06-09, 11:03 PM
mình có thêm một chút vào công thức của bạn để cột thu chi dòng cộng tổng hàng tháng vẫn có được công thức (bởi vì hàng tháng phải cộng tổng lại mà).Rất cảm ơn nghe con nhìu nhìu @$@!^%@$@!^%@$@!^%-\\/.-\\/.

jatak02
11-09-09, 10:17 AM
Chỉ cần đơn giản dùng hàm . Bạn xem thử có đúng không?
cám ơn anh letuongqt nhiều lắm.đêm qua em đau đầu ko biết phải làm sao đánh số tt bỏ trống những dòng ko có thông tin.tiện thể e hỏi anh chút.làm thế nào tạo được nút macro ví dụ trong phiếu thu chi- khi nhấn vào nút in phiếu hiện lên bảng thông tin cho phép ta chọn số phiếu muốn in, hoặc in tất cả phiếu trong tháng hoặc trong năm. em cám ơn anh rất rất nhiều.

BinhTam
24-02-10, 03:23 PM
Chào các bạn,

Mình có file excel cần đánh số thứ tự theo nhóm khi cùng mã số

File đính kèm file cho các bạn tham khảo cột K được tô vàng.

Thanks&Regards,
Tâm Bình

dat_butmuc
24-02-10, 03:44 PM
Chào các bạn,

Thanks&Regards,
Tâm Bình

Tại Ô K2 bạn gõ 1,
Tại Ô K3 bạn dùng công thức: =IF(I3=I2,"",SUMPRODUCT(1/COUNTIF($I$2:I3,$I$2:I3))) rồi fill xuống hết cột K

Hoặc chỉ dùng =IF(I2=I1,"",SUMPRODUCT(1/COUNTIF($I$2:I2,$I$2:I2))) tại K2 rồi fill xuống,
Thử xem,

huuthang_bd
24-02-10, 03:56 PM
Chào các bạn,

Thanks&Regards,
Tâm Bình
Hạn chế sử dụng công thức mảng sẽ tăng tốc độ xử lý của file.

K2=IF(I2<>I1,MAX($K$1:K1)+1,"")

tam8678
17-04-10, 10:09 AM
Rất mong các anh em trên GPE xem và giúp cách đánh số thứ tự. Yêu cầu cụ thể trong file đính kèm. Cám ơn

ndu96081631
17-04-10, 10:18 AM
Rất mong các anh em trên GPE xem và giúp cách đánh số thứ tự. Yêu cầu cụ thể trong file đính kèm. Cám ơn
Anh dùng thử công thức này xem (cho cell D2)

=IF(ISNUMBER($B2),RANK($B2,$B$2:$B$26,1)+COUNTIF($ B$2:$B2,$B2)-1,"")
Anh test thử, không chắc có sai sót gì không!

huuthang_bd
17-04-10, 10:24 AM
rất mong các anh em trên gpe xem và giúp cách đánh số thứ tự. Yêu cầu cụ thể trong file đính kèm. Cám ơn
Dùng công thức mảng, kết hợp với số thứ tự dòng để xác định nếu cùng ngày thì cái nào xuất hiện trước. Công thức cho ô D2 (Công thức mảng)

=IF(ISNUMBER(B2),SUMPRODUCT(--(B2+ROW(B2)/1000>=IF(ISNUMBER($B$2:$B$26),$B$2:$B$26+ROW($B$2:$B$26 )/1000,""))),"")
Anh xem thêm trong file.

tam8678
17-04-10, 10:33 AM
Anh dùng thử công thức này xem (cho cell D2)

=IF(ISNUMBER($B2),RANK($B2,$B$2:$B$26,1)+COUNTIF($ B$2:$B2,$B2)-1,"")
Anh test thử, không chắc có sai sót gì không!
---
Chú ơi làm sao anh fill được chú, dưới D2 là "X :số liệu". Bước nhảy đều nhau: D2 -> D7 -> D12 -> D17 -> D22 ....Cám ơn chú.

huuthang_bd
17-04-10, 10:45 AM
---
Chú ơi làm sao anh fil được chú, dưới D2 là "X :số liệu". Bước nhảy đều nhau: D2 -> D7 -> D12 -> D17 -> D22 ....Cám ơn chú.
Anh dùng AutoFilter lọc các ô đó ra, chọn các ô hiện (Visible Cells) rồi nhập công thức. Nhập xong nhấn Ctrl + Enter.

ndu96081631
17-04-10, 11:03 AM
Anh dùng AutoFilter lọc các ô đó ra, chọn các ô hiện (Visible Cells) rồi nhập công thức. Nhập xong nhấn Ctrl + Enter.
AutoFilter xong, cứ nhập công thức và kéo fill thoải mái ---> Khỏi cần quan tâm đến Visible cell hay Ctrl + Enter gì cả!