PDA

View Full Version : Phiên bản mới - Đổi chữ hoa chữ thường (giống trong Word ấn Shift+F3)

cadafi
09-07-08, 05:31 PM
Chào các anh chị và các bạn.
Em gửi lên Add-Ins đã bổ sung một số tính năng như sau:

- Đọc số ra chữ bằng tiếng Anh
- Đọc số ra chữ bằng tiếng Việt (Unicode)
Cú pháp:

=USD(SốTiền)
=VND(Sốtiền)

- Đổi chữ hoa thành chữ thường (đã bổ sung chức năng nhận diện ô có công thức thì không chuyển đổi), phím tắt như sau:

Ctrl+Shift+H - CHUYỂN TẤT CẢ THÀNH CHỮ HOA
Ctrl+Shift+T - chuyển tất cả thành chữ thường
Ctrl+Shift+K - Chuyển Tất Cả Thành Chữ Hoa Đầu Mỗi Từ
Ctrl+Shift+F - Chuyển tất cả thành chữ hoa đầu dòng thôi.

Mời các anh chị và các bạn xem file đính kèm. Đây là sản phẩm tổng hợp từ các bài viết của các thành viên GPE. Xin cảm ơn diễn đàn.

health
09-07-08, 08:50 PM

Cú pháp:

- Đổi chữ hoa thành chữ thường (đã bổ sung chức năng nhận diện ô có công thức thì không chuyển đổi), phím tắt như sau:

Mời các anh chị và các bạn xem file đính kèm. Đây là sản phẩm tổng hợp từ các bài viết của các thành viên GPE. Xin cảm ơn diễn đàn.
Bạn có thể chỉ cách sử dụng cho mình được không?giải nén ra có 1 file,mình cần làm gì tiếp.Chân thành cảm ơn.

Po_Pikachu
09-07-08, 08:57 PM
Bạn có thể chép file ChuHoaThuong.xla đó vào thư mục sao: C:\Program Files\Microsoft Office\OFFICE11\XLSTART (Tức là mở My Computer ra nhập đường dẫn này vào rồi copy vào đó).
Hoặc bạn mở 1 file Excel ra rồi vào Tools -> Add-Ins -> chọn Browse... -> chọn đường dẫn đến tập tin ChuHoaThuong.xla để chạy tập tin này.
Cuối cùng thì thực hiện những bước trên để có được kết quả như mong muốn.
Chúc bạn thành công.

health
09-07-08, 09:59 PM

Cú pháp:

- Đọc số ra chữ bằng tiếng Việt (Unicode) là sao mình không hiểu,lam theo như cách bạn hướng dẫn thì không được,bạn cho ví dụ cụ thể giùm mình được không.Cảm ơn bạn.

ptm0412
09-07-08, 11:06 PM
Có 1 tí xíu chỗ này của hàm USD():
Khi số tiền chẵn 15 chẳng hạn, thường người ta gõ chẵn 15 và định dạng 2 số thập phân (15.00). Do đó USD(15) sẽ cho kết quả "Fifteen USD and cents" thay vì "Fifteen USD only".
Muốn có only phải gõ 15.00 trên thanh công thức.
Sửa chắc dễ mà Kiệt!

honghanhbt
10-07-08, 09:01 AM

Cú pháp:

Bạn ui, mình không đổi được sang chữ hoa đầu dòng... thế là sao vậy? Help...

cadafi
10-07-08, 10:01 AM
Các bạn giải nén file .xla này vào một thư mục (thư mục nào cũng được, nếu share chung trong mạng LAN thì nên lưu vào thư mục chung trên mạng).
- Mở file excel bất kỳ, chọn Tool/Add-Ins...
- Trong cửa sổ Add-Ins, bạn chọn Browse..., chọn đúng địa chỉ lưu file xla này.
- Vậy là ta đã đăng ký một Add-Ins tự tạo vào excel, bây giờ mỗi lần khởi động excel thì add-Ins này khởi động theo. Bạn có thể sử dụng các chức năng của add-ins này trên tất cả các workbook.

Nguyên văn bởi honghanhbt
Bạn ui, mình không đổi được sang chữ hoa đầu dòng... thế là sao vậy? Help...

Bạn thực hiện các bước đăng ký Add-Ins như trên rồi chọn (chiếu sáng) ô nào cần chuyển rồi ấn Ctrl+Shift+F để chuyển thành chữ hoa đầu câu/dòng nhé.

Nguyên văn bởi health
Đọc số ra chữ bằng tiếng Anh
- Đọc số ra chữ bằng tiếng Việt (Unicode) là sao mình không hiểu,lam theo như cách bạn hướng dẫn thì không được,bạn cho ví dụ cụ thể giùm mình được không.Cảm ơn bạn.

Đọc số ra chữ bằng tiếng Anh, ví dụ:

Bằng số: 1,500 USD
Bằng chữ: One thousand fifty USD only

Đọc số ra chữ bằng Tiếng Việt (chỉ hỗ trợ sử dụng font và bộ gõ UniCode), ví dụ:

Bằng số: 1,500,000 VND
Bằng chữ: Một triệu năm trăm ngàn đồng chẵn

cadafi
10-07-08, 10:12 AM
Có 1 tí xíu chỗ này của hàm USD():
Khi số tiền chẵn 15 chẳng hạn, thường người ta gõ chẵn 15 và định dạng 2 số thập phân (15.00). Do đó USD(15) sẽ cho kết quả "Fifteen USD and cents" thay vì "Fifteen USD only".
Muốn có only phải gõ 15.00 trên thanh công thức.
Sửa chắc dễ mà Kiệt!

Em có test thử trường hợp này và không thấy hàm USD đọc như cách anh mô tả. Khi định dạng bao nhiêu số thập phân, mà phần thập phân bằng .00 thì hàm USD này vẫn đọc đúng là USD only mà anh. Anh xem lại giúp em nhé!

haihuong0584
10-07-08, 11:31 AM
Tôi thử mãi rồi mà vẫn có được gì đâu. = vnd(tiền) = ref. Không hiểu excel còn cần những gì nữa không để dùng được hàm này. Mình thử mãi ko được.

cadafi
10-07-08, 11:41 AM
Tôi thử mãi rồi mà vẫn có được gì đâu. = vnd(tiền) = ref. Không hiểu excel còn cần những gì nữa không để dùng được hàm này. Mình thử mãi ko được.

Bạn đã đăng ký add-Ins này vào excel chưa? Nếu chưa thì bạn thử lại, cách đăng ký add-Ins mình có viết bài bên dưới (bài #7). Bạn xem thử nhé.

haihuong0584
10-07-08, 11:48 AM
Mình đã làm rồi. Trong cái sheet mình dl về hôm trước thì được. Nhưng sang sheet khác thì chẳng được gì cả? nó vẫn báo : #ref hoặc "số không đúng"

cadafi
10-07-08, 11:51 AM
Mình đã làm rồi. Trong cái sheet mình dl về hôm trước thì được. Nhưng sang sheet khác thì chẳng được gì cả? nó vẫn báo : #ref hoặc "số không đúng"

Như thế này nhé, bạn mở một file excel bất kỳ (tạo mới một file excel, gõ vào
=VND(10000) xem excel có đọc được không? Mình sẽ tính tiếp.

haihuong0584
10-07-08, 04:14 PM
hix hix, vẫn không được. Nó báo là:ref

ptm0412
11-07-08, 12:21 AM
Xem hình này nè Kiệt.
http://i248.photobucket.com/albums/gg173/ptm0412/Excel2/USDError.gif

790312
11-07-08, 08:02 PM
Như thế này nhé, bạn mở một file excel bất kỳ (tạo mới một file excel, gõ vào
=VND(10000) xem excel có đọc được không? Mình sẽ tính tiếp.
đổi ra việt nam đồng thì được còn Usa không được.xin bạn kiểm tra lại giùm mình,cảm ơn bạn.

cadafi
11-07-08, 08:38 PM
Xem hình này nè Kiệt.
http://i248.photobucket.com/albums/gg173/ptm0412/Excel2/USDError.gif

Em có test với excel 2007, không bị trường hợp như anh nên ra. Thậm chí em định dạng text cho ô A1, hàm USD vẫn đọc ra mà! Không biết có lỗi gì chăng, vì em nghĩ định dạng ô không ảnh hưởng đến giá trị của ô đó, chẵng lẽ em định dạng format ô đó là Type= "Bằng số" # thì hàm USD không đọc ra. Nó vẫn đọc ok đấy chứ anh!

cadafi
11-07-08, 08:40 PM
đổi ra việt nam đồng thì được còn Usa không được.xin bạn kiểm tra lại giùm mình,cảm ơn bạn.

Cú pháp đọc số ra chữ tiếng Anh là USD(số tiền) chứ không phải là USA, bạn test lại thử xem nhé!

ptm0412
11-07-08, 09:11 PM
Hình trên là Excel 2007 đấy chứ.
Ngoài ra nếu định dạng text 15.00, sẽ là One thousand five Hundred USD and cents

cadafi
11-07-08, 09:25 PM
Hình trên là Excel 2007 đấy chứ.
Ngoài ra nếu định dạng text 15.00, sẽ là One thousand five Hundred USD and cents

Anh xem file đính kèm xem sao! Thậm chí em gõ ô A1 = '15.00, hàm vẫn đọc vô tư!

ptm0412
11-07-08, 10:25 PM
Công thức trong file trên là: ='D:\Z.Addins\ChuHoaThuong.xla'!usd(A1) và kết quả đúng.
Nhấn F2 và Enter thì ra bảng yêu cầu update lại file xla, chỉ đến file xla đã lưu trên máy thì lỗi #Name?
Thử bằng cách mở xla lên, sửa công thức =usd(A1), lại and cents
Thử cài addin trực tiếp vào Excel, vẫn thế
Thử bằng cách copy code vào module file này, vẫn and cents.
Không hiểu nổi.

thuannhpecc2
03-09-08, 09:26 AM

Cú pháp:

Bạn ơn sao minh sử dụng chuong trình đổi chữ hoa ra thường nó báo lỗi cho này vậy ban
Clls.Value = UpperUni(Clls.Text)

ongtrungducmx25
03-09-08, 09:46 AM
Bạn ơn sao minh sử dụng chuong trình đổi chữ hoa ra thường nó báo lỗi cho này vậy ban
Clls.Value = UpperUni(Clls.Text)
bạn mình dùng vẫn chạy ngon lành mà mượn lại file của ca_dafi http://www.giaiphapexcel.com/forum/images/styles/Smart/buttons/viewpost.gif (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?p=84371#post84371) nhé! mình chỉ bỏ phần đọc số thành chử thôi nhé!

sixas
10-12-08, 08:10 AM
Hi Ca_dafi,

Add-in này rất hay. Cám ơn em.

Nhưng, anh có 2 câu hỏi nhỏ nhờ em tư vấn:
1. Add-in này để ở thư mục nào đó, thì mình có thể xóa hay chuyển file đi chỗ khác ko, khi đó excel có "hiểu" ko?
2. Mình gởi file cho người khác, có sử dụng công thức =USD() hay =VND() thì người ta cần phải cài đặt Add-in này vô máy mới thấy được? Có cách nào gởi đi thì tự động cập nhật vào máy người nhận ko?

Cám ơn nhiều.

sealand
10-12-08, 08:27 AM
Nếu không dùng Add_In thì chép luôn đoạn code của Ca_dafi vào code của bạn thì mang file đi bất cứ đâu cũng ổn.

cadafi
10-12-08, 10:23 AM
............ anh có 2 câu hỏi nhỏ nhờ em tư vấn:
1. Add-in này để ở thư mục nào đó, thì mình có thể xóa hay chuyển file đi chỗ khác ko, khi đó excel có "hiểu" ko?
2. Mình gởi file cho người khác, có sử dụng công thức =USD() hay =VND() thì người ta cần phải cài đặt Add-in này vô máy mới thấy được? Có cách nào gởi đi thì tự động cập nhật vào máy người nhận ko?
Cám ơn nhiều.

1. Add-Ins này anh có thể để ở đâu tùy ý và khai báo trong Tool/Add-Ins/Browse.... Tuy nhiên sau khi khai báo rồi, nếu di chuyển add-Ins đi chỗ khác thì phải khai báo lại, excel không tự hiểu.

2. Anh có thể copy đoạn code chuyển số thành chữ vào Module của file anh cần gửi đi để ai đó nhận được file này đều có thể đọc và sử dụng được hai hàm này.

Một cách nữa, nếu sử dụng chung mạng LAN trong nội bộ công ty, anh có thể share Add-Ins này trên một thư mục Public mà user nào cũng có thể sử dụng được, và chỉ cần khai báo Add-ins, chỉ đường dẫn đến thư mục Public này là xong.

ongtrungducmx25
10-12-08, 05:58 PM
mình chỉ thất mất một điều tại sao không làm luôn phần sắp xếp họ tên bằng phím tất nhỉ anh http://www.giaiphapexcel.com/forum/image.php?u=10130&dateline=1228544863 (http://www.giaiphapexcel.com/forum/member.php?u=10130) ca_dafi (http://www.giaiphapexcel.com/forum/member.php?u=10130) http://www.giaiphapexcel.com/forum/images/statusicon/user_online.gif

thuanduc08
13-07-09, 09:32 PM
Thank ca_... rất tuyệt vời, cái này phải viết ở đâu vậy có phải bằng Access không bạn, tớ muốn làm menu cho chương trình quản lý của tớ mà.

cadafi
13-07-09, 09:40 PM
Thank ca_... rất tuyệt vời, cái này phải viết ở đâu vậy có phải bằng Access không bạn, tớ muốn làm menu cho chương trình quản lý của tớ mà.

Cảm ơn bạn. Chương trình này viết bằng VBA excel (cũng tương tự trên Access), bãn mở file lên và ấn Alt+F11 để vào trình soạn thảo VBA và xem code trong đó nhé!

cadafi
07-09-09, 05:23 PM
Khổ thật, tải về rồi mà không biết xài làm sao ?
Có ai làm ơn không ?
Bạn đọc hướng dẫn tại bài số #7 nhé!
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showpost.php?p=84530&postcount=7

nguyentieu
08-09-09, 09:00 AM
Tình hình là khi Alt + Enter một đoạn text trong 1 cell thì dùng cú pháp Ctrl + Shift + K thì nó chỉ hiện ra giống chỉ có 1 chữ in đầu.
E có tải file lên.
A kiểm dùm e nhé, add-in này thật là tiện lợi.
Thanks!

cadafi
05-10-09, 07:47 PM
Em đã tải FILE của chị Cadafi về dùng thử, nhưng có một chút vấn đề em muốn hỏi. Khi em dùng hàm =vnd() thì nó đọc số ra chữ nhưng sao lại bị sai lỗi chính tả chữ "bảy" mà phần mềm lại đọc là "bẩy" rất mong các anh chị hướng dẫn em làm thế nào để sửa lỗi chính tả.
Bạn ấn Alt+F11 để vào trình soạn thào VBA, tìm trong Module chuỗi ký tự này (Ấn Ctrl+F để tìm):
ChrW$(7849) và thay bằng ChrW$(7843) nhé.

Hoặc có thể tải lại file tại đây nhé!

Nguyễn Duy Tuân
05-10-09, 08:51 PM
Chúc mừng Kiệt đã có một addin rất tiện dụng cho cộng đồng Excel! Vừa test thử mình thấy rất hay nhưng vẫn còn một số vấn đề cần bổ sung thêm để hoàn thiện hơn nữa.

+ Nếu không có workbook nào được mở thì bị lỗi.
+ Nếu các đối tượng được chọn là các hình vẽ, TextBox, các đối tượng Shape báo lỗi. Hơn nữa, các đối tượng này có chữ bên trong nên cũng cần được chuyển như với đối tượng Range.

Mình xin gợi ý một giải pháp và thêm vào thủ tục ChuThuong của Kiệt như sau:

Sub ChuThuong()
Dim objSel As Object
Dim objName As String

'Kiểm tra đối tượng đượ chọn không
If Selection Is Nothing Then
MsgBox "Khong co vung du lieu duoc chon.", vbCritical, "Khong co du lieu"
Exit Sub
End If

Set objSel = Selection
objName = TypeName(objSel)

'Làm việc với các đối tượng Shape, TextBox, Rectangle,... được chọn
If objName = "TextBox" Or objName = "Rectangle" Then
objSel.Text = LowerUni(objSel.Text)
Exit Sub
End If

If objName <> "Range" Then
MsgBox "Vung lua chon khong phu hop.", vbCritical, "Sai kieu doi tuong"
Exit Sub
End If
'Thực hiện với khối ô được chọn
For Each clls In objSel
If clls.HasFormula = False Then
clls.Value = LowerUni(clls.Text)
End If
Next clls

End Sub

Thủ tục trên sẽ làm việc được tất cả với các đối tượng được chọn là Range, TextBox, các đối tượng vẽ có chữ, và không gây lỗi.

Chúc addin của Kiệt ngày càng hoàn thiện!

paulsteigel
09-10-09, 02:45 AM
'================================================= =========
Đây là địa chỉ bản cập nhật mới nhất của công cụ chuyển bảng mã
http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=47025&d=1275811516
'================================================= =========

Mình nhận thấy mọi người đang rất say mê và nỗ lực để đóng góp cho cộng đồng. Cũng đã lâu không có gì để đóng góp, hôm nay đọc bài này của Kiệt và xem qua Addin của bạn, mình chợt nghĩ, có lẽ chúng ta nên chọn lọc tất cả các công cụ tiện dụng và đưa vào 1 Addin.
Với ý tưởng đó, tôi ngồi suốt tối và tìm lại tất cả những gì mình đã làm, kết hợp với một số phần của người khác, xin tổng hợp thành 1 Add in chung có các công cụ sau:
1. Chuyển bảng mã, hỗ trợ tự động đoán mã (phần này chắc cần sửa nhiều)
Phím nóng Ctrl+Shift+C
2. Chuyển bảng mã của OverAC
3. Chuyển chữ hoa/ thường
4. In lịch âm dương
5. Tra từ điển ...vvv
và một vài công cụ chưa tổng hợp hết.
Mặc dù sản phẩm còn nhiều lỗi nhưng tôi cũng rất hy vọng là sẽ giúp gì cho các bạn.
Để thỏa mãn chủ đề tôi vừa đề nghị mọi người tham gia, rât mong các bạn cùng chia sẻ các đoạn mã hay của các bạn và lồng ghép thêm hoặc sửa lại những đoạn code chưa rõ ràng.
Nếu như thế, chúng ta có thể xây dựng được một bộ công cụ khá đầy đủ giúp cho dân văn phòng.
Nếu bài này của tôi không phù hợp với ý tưởng của các bạn thì cũng rất mong mọi người lượng thứ.

cadafi
19-11-09, 11:12 AM
em da dowload file chuhoathuong.rar cua chi ve roi nhung ko add-ins duoc chi cho em file chuhoathuong.xla duoc ko?
Bạn xem hướng dẫn tại bài số 7 (http://www.giaiphapexcel.com/forum/showpost.php?p=84530&postcount=7) nhé!
Bạn nhớ viết tiếng việt có dấu nhé!

paulsteigel
22-12-09, 08:38 AM
Tính năng các bạn yêu cầu đã được bổ sung vào công cụ chuyển mã
Các bạn có thể tải về tại đây
http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=47025&d=1275811516
Hoặc giở lại bài đã đăng trước!
Xin lỗi các bạn vì mình thường thay đổi phiên bản mới bằng cách đè lên bản cũ, vì thế link đến File đính kèm cũng thay đổi và chưa kịp cập nhật.

jul12st83
02-02-10, 08:24 AM
Mình muốn thêm để chuỗi số đọc dài hơn 15 ký tự thì sửa như thế nào. Mình làm bên kho bạc nên số tiền bên mình cần đọc là rất lớn. Vậy xin mọi người chỉ giáo giúp để mình có thể làm cho chuỗi số đọc dài hơn. Hoặc bạn nào có tài liệu cụ thể về viết ad-ins cho excel thì gửi cho mình xin nhé, email của mình là jul12st83@gmail.com...
Xin cảm ơn mọi người nhiều.

chienxd5
23-02-10, 12:12 PM
cảm ơn bạn nhé. mình tải về rồi nhưng mình dùng thì vẫn bị lỗi fons bạn à. có cách nào để khắc phục lỗi này không vậy?
ví dụ: nguyễn thị quỳnh hoa -Nguỵun Thỵ Quỳnh Hoa

ptlong04x1
08-03-10, 09:31 PM
cảm ơn bạn nhé. mình tải về rồi nhưng mình dùng thì vẫn bị lỗi fons bạn à. có cách nào để khắc phục lỗi này không vậy?
ví dụ: nguyễn thị quỳnh hoa -Nguỵun Thỵ Quỳnh Hoa

Bạn sử dụng Add-in với Font Unicode nhé, có thể dùng Unikey để convert sang Unicode sau đó chạy Add-in.

huynhbinh
14-06-10, 01:50 PM
Sao mình chuyển font không được
Bạn có cách nào chỉ dẫn cụ thể không. Minh add add-in vào rồi nhưng chuyển font ko được

paulsteigel
15-06-10, 09:18 AM
Không biết bạn dùng Addin nào, nếu là Addin trong link
thì bạn cần theo hướng dẫn sử dụng trong link này
http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=39493&d=1261914216
Còn addin của cadafi thì bạn xem trong bài trả lời số 7 nhé.

thuyyeu99
15-06-10, 05:07 PM
Không biết bạn dùng Addin nào, nếu là Addin trong link
thì bạn cần theo hướng dẫn sử dụng trong link này
http://www.giaiphapexcel.com/forum/attachment.php?attachmentid=39493&d=1261914216
Còn addin của cadafi thì bạn xem trong bài trả lời số 7 nhé.
Sao em dùng chức năng in lịch nó báo lỗi vậy anh (có máy chạy được có máy báo lỗi em chẳng hiểu nữa)
iCell.FormatConditions.Add Type:=xlExpression, Formula1:=ColumnLabel

Run-time error '5':
Invalid procedure call o agument

paulsteigel
16-06-10, 11:15 AM
Cảm ơn bạn đã phản hồi, phần in lịch âm dương theo dạng lịch ngang có lỗi chút vì chương trình sẽ chạy trên trang tính hiện thời, do đó nếu đã có dữ liệu và định dạng trên trang hiện thời, rất có thể có lỗi xảy ra.
Do đó, khi muốn dùng tính năng này, bạn nên tạo ra một sheet trắng hoặc khởi tạo bảng tính mới.
Vì đây là một lỗi thứ yếu, vì thế tôi sẽ sửa cùng lúc khi làm xong thuật toán đoán mã tốt.
Rất mong các bạn phản hồi ý kiến cần sửa, tính năng cần bổ sung để có thể đưa thêm vào công cụ.
Xin cảm ơn các bạn đã chú ý.

truongthikt
23-06-10, 03:10 PM
Add in này thật tiện ích, thanks bro đã share !
Nếu có thể, bro đưa thêm phần đọc số ra chữ của tiếng anh cho các loại tiền khác nữa như JPY, BHT chẳng hạn
USD(Sotien,loaitien)

vuongnn
11-08-10, 11:44 AM
Bạn ơi cái phần chuyển chữ thường thành chữ hoa của bạn có thể customize thành dạng chuyển đổi công thức kiểu như đổi số sang chữ được không bạn? Ví dụ như mình muốn chuyển đổi dùng công thức =HOATHUONG(A1) chẳng hạn. Cám ơn bạn nhiều

paulsteigel
11-08-10, 03:31 PM
Chào bạn,
Rất cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi về việc chuyển chức năng chuyển đổi sang dạng công thức. Trên thực tế, công cụ này được xây dựng nhằm mục tiêu giản tiện việc chuyển mã cho người dùng thông thường. Cũng chính vì lý do đó, tôi không viết riêng hàm để làm thao tác này. Trên diễn đàn có nhiều công cụ thực hiện điều đó.
Nếu bạn muốn viết thành hàm của bảng mã Unicode, VNI-Win thì hàm của excel đã giải quyết điều đó được rồi mà: UPPER() để chuyển thành chữ hoa, LOWER() để chuyển thành chữ thường còn với TCVN-ABC thì đổi phông là xong mà.
Như thế thì có cần thiết phải có công cụ đó không?
Nếu bạn làm rõ được tình huống sử dụng và vấn đề bạn cần giải quyết thì tôi sẽ biết được cách giúp bạn.
Chân thành cảm ơn bạn đã chia sẻ.

nhungoc4311
30-10-10, 04:31 PM
Ờ, mình có 1 góp ý thế này cho phần code đổi số sang chữ, nếu mình nhập số hàng trăm (hoặc trăm nghìn...) bằng 0 thì sẽ không được đọc.
Ví dụ: 102,006,501 VND sẽ là "Một trăm lẻ hai triệu lẻ sáu ngàn năm trăm lẻ một đồng chẵn".
Làm thế nào để sửa lỗi này hả tác giả?
Cảm ơn nhiều.

thkd09
30-10-10, 09:17 PM
Mình cũng xin đóng góp một ý kiến là làm sao để đọc được như thế này thì tốt. VD: 102,300 - Một trăm linh hai ngàn, ba trăm đồng chẵn. (Các nhóm cách nhau dấu ,)

Phanhanhdai
29-12-10, 08:14 PM

Cú pháp:

Cán bộ tin học chỗ em họ lúc nào cũng sợ virut nên không cho dùng Add_In vậy có cách nào sài được không anh, tựa như phần mềm Portable vậy?

mylove86z
29-03-11, 12:34 PM
Anh ơi sao em giải nén ra toàn chữ gì ko ah, em ko đọc đc file của anh. Em đang cần rất gấp phiên bản đổi số tiền ra chữ bằng tiếng anh. Anh xem chỉ giúp em làm sao mở fila nén của anh ra đọc bình thường được

tuquyen123
19-08-11, 03:13 PM
bạn đọc kỹ và làm theo hướng dẫn đầu trang chắc chắn đuợc.

tuquyen123
19-08-11, 03:15 PM
topic này hay wá. mình tìm lâu rồi mà khg thấy. nhưng mà nè chủ topic ơi. vui lòng đổi chữ "bẩy" thành bảy dùm mình và bỏ chữ "chẵn" đc kg?
vd: 270.000 hàm đọc là "hai trăm bẩy mươi lăm ngàn đồng chẵn" mình muốn là "hai trăm bảy mươi lăm ngàn đồng" là đc rồi

canhenchieudong
30-08-11, 10:49 AM
khi mình đọc số thành chữ tiếng việt, thì ở ô vừa thành chữ mình lại không dùng đươc ctrl+shift+H nữa. bác chỉnh lại để anh em dùng được thuận tiện hơn. thanks.

hophoang
30-08-11, 11:13 AM
Cám ơn cadafi nha từ lúc biết excell mình chỉ viết công thức đọc số ra chữ thôi nay mình có thêm VBA nữa thì rất tuyệt

Cú pháp:

Mời các anh chị và các bạn xem file đính kèm. Đây là sản phẩm tổng hợp từ các bài viết của các thành viên GPE. Xin cảm ơn diễn đàn.[/QUOTE]

huisno1
20-09-11, 05:48 PM
Tất cả các tính năng trong add in đều sử dụng ngon lành, nhưng kn có chức năng viết hoa đầu câu bạn ạ, chỉ co 5 lệnh thôi!

Trojan
23-09-11, 12:54 PM
Rất cảm ơn cadafi đã chia sẻ với mọi người công cụ này rất hay. Mình có 1 đóng góp vơi hàm đọc số ra chữ ví dụ như =USD(số tiền, loại tiền). Vì khi chuyển số ra chữ thì sẽ có lựa chọn là loại tiền, không nên nhất thiết là một loại tiền. Rất cảm ơn và mong hồi âm.

tranquoctoan1010
12-10-11, 07:03 PM
Bạn đã đăng ký add-Ins này vào excel chưa? Nếu chưa thì bạn thử lại, cách đăng ký add-Ins mình có viết bài bên dưới (bài #7). Bạn xem thử nhé.

em làm chức năng Add-in được rồi nhưng em nhấn ctrl+shift+f thi excel hiện lên bảng format cells.chứ không chuyển ký tự đầu tiên của chữ đầu tiên trong dòng thành chữ hoa.còn 3 chứa năng ctrl+shift+t , ctrl+shift+h và ctrl+shift+k thi làm được

tr hoan
20-01-13, 10:04 AM
Cám ơn Cadafi
Bạn có Add-In hay mà cũng tiện; Nhưng nếu sử dụng theo bảng để kiểm tra và định hình lại dòng chữ đọc số liệu có hay hơn không? (Table dạng sau khi dùng 1 form ấy)
Chào thân ái

tr hoan
22-01-13, 07:16 AM
Cám ơn cadafi nha từ lúc biết excell mình chỉ viết công thức đọc số ra chữ thôi nay mình có thêm VBA nữa thì rất tuyệt

Cú pháp:

Mời các anh chị và các bạn xem file đính kèm. Đây là sản phẩm tổng hợp từ các bài viết của các thành viên GPE. Xin cảm ơn diễn đàn.[/QUOTE]
Cỏ file đính kèm đâu?
Nên có dùng cả TCVN3 nữa càng hay cho người Việt vì nhiều người không chịu đổi mới nên vẫn dùng font này
Nếu dùng font này trông chữ xấu lắm (cho TCVN3)

nguyetsinh
27-05-13, 12:42 PM
Cảm ơn các Bác đã cho add in này, nhưng có một vấn đề nhỏ em muốn hỏi các Bác xem giúp em với:
Hàm vnd() chuyển sang chữ rất chuẩn nhưng không có dấu phẩy
vd: Hai tỷ, ba trăm hai mươi triệu, không trăm lẻ ba ngàn, ba trăm đồng

Em nhờ các Bác cho em thêm dấu phẩy vì cho em người ta yêu cầu như vây.

mittoly
30-07-13, 03:32 PM
hay wa :d thanks bạn nhiều

tongbaongoc
06-09-13, 03:22 PM
Anh cadafi ơi! giúp em với ạh
anh có thể sửa hoặc hướng dẫn cách sửa lại hàm giùm em 2 lỗi này:
Lỗi 1: Đổi số 7: "bẩy" thành "bảy" ?
Lỗi 2: VD: Số 1.000.050 : Không đọc là " Một triệu năm mươi đồng" mà đọc đầy đủ thành " Một triệu không trăm năm mươi đồng".
Còn lại thì hoàn hảo hết ah! Mong anh bỏ chút thời gian trả lời cho em và 1 vài bạn thắc mắc trên này với !Em xin cảm ơn!
Em đã thử đi tìm hàm khác mà thấy khó quá! chưa có hàm nào đơn giản, ngắn gọn như cái này!
Sửa được 2 lỗi trên thì nó là hàm number one đối với em!
Nếu có thể anh gừi vào mail:phamhuyen211@gmail.com cho em thì càng hay! thanks anh!

CTLCT
06-09-13, 03:40 PM
Anh cadafi ơi! giúp em với ạh
anh có thể sửa hoặc hướng dẫn cách sửa lại hàm giùm em 2 lỗi này được không ạh:
Lỗi 1: Đổi số 7: "bẩy" thành "bảy" được không ạ?
Lỗi 2: VD: Số 1.000.050 : Không đọc là " Một triệu năm mươi đồng" mà đọc đầy đủ thành " Một triệu không trăm năm mươi đồng".
Còn lại thì hoàn hảo hết ah! Mong anh bỏ chút thời gian trả lời cho em và 1 vài bạn thắc mắc trên này với !Em xin cảm ơn!
Em đã thử đi tìm hàm khác mà thấy khó quá! chưa có hàm nào đơn giản, ngắn gọn như cái này!
Nếu sửa được 2 lỗi trên thì nó là hàm number one đối với em!
Nếu có thể anh gừi vào mail:phamhuyen211@gmail.com cho em thì càng hay! thanks anh!
Mình khuyên bạn dùng add in để đổi số thành chữ hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu của bạn mà không phải sửa code
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?1047-XLL-Add-In-%C4%90%E1%BB%95i-s%E1%BB%91-th%C3%A0nh-ch%E1%BB%AF-T%E1%BB%91c-%C4%91%E1%BB%99-nhanh-t%E1%BB%91i-%C4%91a-nhanh-h%C6%A1n-80-c%C3%A1c-Addins-kh%C3%A1c

tongbaongoc
09-09-13, 08:05 AM
Mình khuyên bạn dùng add in để đổi số thành chữ hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu của bạn mà không phải sửa code
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?1047-XLL-Add-In-%C4%90%E1%BB%95i-s%E1%BB%91-th%C3%A0nh-ch%E1%BB%AF-T%E1%BB%91c-%C4%91%E1%BB%99-nhanh-t%E1%BB%91i-%C4%91a-nhanh-h%C6%A1n-80-c%C3%A1c-Addins-kh%C3%A1c
Cảm ơn bạn vì đã chỉ cho mình 1 hàm mới đọc số cũng rất hay này
Bạn cho mình hỏi là khi dùng công thức: VND(số) sao font chữ không đọc được, mình đang dùng excel 2003, font: unicode

CTLCT
09-09-13, 08:33 AM
Cảm ơn bạn vì đã chỉ cho mình 1 hàm mới đọc số cũng rất hay này
Bạn cho mình hỏi là khi dùng công thức: VND(số) sao font chữ không đọc được, mình đang dùng excel 2003, font: unicode
1) Cảm ơn thì có nút "Cảm ơn"
2) Bạn đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng ở bài #1 của link đó chưa?
Mục in đậm (*) Cài đặt Add-in trong Excel97/2000/2002(XP)/2003:

tongbaongoc
09-09-13, 10:16 AM
1) Cảm ơn thì có nút "Cảm ơn"
2) Bạn đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng ở bài #1 của link đó chưa?
Mục in đậm (*) Cài đặt Add-in trong Excel97/2000/2002(XP)/2003:
Mình đã dùng hàm: ToUNC(VND(số)) ra đúng font chữ unicode cần nhưng không thích chữ chẵn ở cuối, đã vào chỉnh sửa nhưng bây giờ thì không được, lại bị lỗi,không biết vì sao? hỏi trên diễn đàn hơi lâu, nếu bạn trả lời sớm được thì cảm ơn nhé, vì đang đánh mấy lệnh đi kho bạc mà bị lỗi, hơi mệt