Mừng Sinh Nhật GPE 11: sáng 25/6 Hà Nội; 1/7 Huế/Đà Nẵng; Trưa 2/7 TPHCM

Văn bản quy định lương cao hon 5% cho công việc nặng nhọc, nguy hiểm độc hại?

Thảo luận trong 'Bổ sung kiến thức Quản Trị Nhân Sự - Tiền Lương' bắt đầu bởi nang_alone, 19 Tháng mười 2011.

1. nang_alone

nang_alone Thành viên mới

Chú Trí ơiChú cho cháu hỏi Văn bản quy định lương cao hon 5% cho công việc nặng nhọc, nguy hiểm độc hại? Quy định này có áp dụng cho người lao động ký hợp đồng học việc và thử việc không ạ?

2. hoaquynh407

hoaquynh407 Thành viên thường trực

1.- Không rõ ý bạn phải cần quy định nào nói về:

Mức lương của nghề, công việc độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 5% so với mức lương của nghề, công việc có điều kiện lao động bình thường.

Nếu đúng như thế, thì xem tại Thông tư số 28/2007/TT-BLĐTBXH ngày 05/12/2007 của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội sửa đổi thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH và thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/05/2003 của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 114/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Chính phủ về tiền lương.

Áp dụng tất cả cho đối tượng đang làm công việc độc hại, nguy hiểm bạn nhé.

Chú ý:

Học việc được thực hiện

Thử việc:

Lương thử việc phải bằng ít nhất 70% mức lương cấp bậc của công việc đó.

3. hoaquynh407

nang_alone ơi, Tiểu Thư Hoa Quỳnh trả lời cho bạn vậy được không? Sao thấy im lìm vậy? Hay phải đợi chú Trí gì ấy trả lời cho bạn, bạn mới yên tâm!!! Trên GPE đầy đủ các sư huynh, sư thúc làm về nhân sự nhe, không nên mong đợi câu trả lời của chú Trí ạ. Bạn ghi đích danh chú Trí như thế, có ai vào trả lời đâu?

4. nang_alone

Đây có Sư phụ Hoa Quỳnh, tớ đợi mãi cả ngày không thấy ai Help tớ cả, hôm nay tớ mới nhận được
    Cám ơn sư phụ, rất chi tiết.
    tớ còn thắc mắc nữa nhờ Sư phụ chỉ giáo:
    Giờ làm đêm được tính từ mấy giờ ở Miền Nam, cụ thể là An Giang?
    Thanks Hoa QUỳnh nhé !
    Love love, chúc Sư phụ Ngày Phụ Nữ vui vẻ ngheng !

5. hoaquynh407

Bạn có thể chỉnh lại bài viết, bỏ từ tớ được hông nhỉ? Dân Miền Tây An Giang sao lại dùng từ này nhỉ? Tiểu Thư Hoa Quỳnh gái quê làng Bắc Ninh còn chưa dùng từ này nữa.
    Rất nhạy cảm từ Tớ. Xin được thứ lỗi toàn thể.

Hôm kia, bạn nói Tiểu Thư Hoa Quỳnh không được một nửa của huynh KTGG mà, sao hôm nay lại ra mắt sư phụ đây!!!

6. Trần Thị Thanh Mai

Trần Thị Thanh Mai Giải bài tập Excel

Bạn xem bài này: Cách tính lương tăng ca ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần,ngày lễ/Tết tại đây

7. nang_alone

Chắc là có vấn đề gì về TỚ hử? ngó bộ nhà kia dị ứng quá. Xuân Xanh đã sống ở Bắc 1 thời gian, và chuyễn vào làm việc trong Nam
    Nên đừng quá lạ lùng vì sao mình lại sử dụng từ đó.
    Ok nhá.
    Thanks về tất cả.

8. nguyenhongkiet1969

nguyenhongkiet1969 Thành viên mới

cách tính lương cho người làm việc trong điều kiện nặng nhọc độc hại

Xin hỏi, đối với người làm việc trong điều kiện nặng nhọc độc hại, sau khi thử việc phải tăng thêm 12%(5% độc hại, 7% đã qua học nghề)
    Thí dụ lương cơ bản là 2,350,00 thì lương được tính là 2,350,00+(2,350,000*12%)=2,632,000
    Hay là : (2,350,000*5%)*7%=2,640,225
    anh chị nào biết xin chỉ giùm
    Cám ơn

9. xuan.nguyen82

xuan.nguyen82 Thành viên tích cực

Vấn đề này hỏi lâu rùi giờ "khai quật" nó lên vậy:

Mức lương của nghề, công việc độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 5% so với mức lương của nghề, công việc có điều kiện lao động bình thường. Danh mục nghề, công việc độc lại, nguy hiểm hoặc đặc biệt độc hại, nguy hiểm thực hiện theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội

Ý thứ 2 về 7% của bạn chắc là ý này:
    - Mức lương thấp nhất trong thang lương, bảng lương quy định đối với lao động làm nghề, công việc đòi hỏi qua học nghề phải cao hơn ít nhất 7% so với mức tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

Bình thường mình vẫn tính là:
    (2350.000*7%)*5% =2.640.225.đ

Bởi bạn phải tính trên lương đã qua thử việc của họ, rồi tính thêm các khoản tăng phụ cấp độc hại, hoặc các phụ cấp khác nếu có.
    Giống như ví dụ: tôi trả anh 2.000đ khi thử việc, 2200đ khi qua thử việc, Vậy khi qua thử việc tất cả phải tính trên lương qua thử việc là 2200đ rồi mới cộng hay nhân các khoản a,b,c vào = lương chính thức.

Cách tính ra kết quả như nhau nhưng mình phân tích là như vậy.
    Không biết chỗ bạn thì thế nào?

Lần chỉnh sửa cuối: 1 Tháng tư 2013